ตามหาคุณยายที่รักคะ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย PPPP, 9 มกราคม 2005.

1. Des

Des เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    อยากกลับไปบวชด้วยน่ะยาย แต่แม่ไม่ให้กลับหรอก บอกว่าเปลืองค่าตั๋ว เดย์ต้องหาเงินกลับเองแหละน่ะ ไม่รู้จะทำไงดีเลย อยากบวชมากๆ เลย อยากไปงานบวชพี่จินด้วยไม่รู้ทำไมถึงอยากเห็นเค้าบวช นี่ยายไปแอบนั่งสมาธิมาก็ไม่บอก เดย์ก็นึกว่าไปทำงาน ใครถามหายายก็บอกไปทั่วเลยว่าไปทำงาน ไปทำงาน ........ บอกเค้าผิดหมดเลย เออ ... ยายๆ มีอยู่วันฝันเห็นยายด้วยน่ะ แต่ยายหน้าไม่เห็นเหมือนในรูปเลย แถมถอดรูปได้ด้วยแหละ แบบนี้ควรจะตีเป็นหวยเลขอะไรดี 555

2. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

(b-evil) 555!!!

3. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    ยายหมักเอง จกเอง

4. บูบู้

บูบู้ บุคคลทั่วไป

เอาคำขอบรรพชามาให้

คำขอบรรพชาอุปสมบท
    "เอสาหัง ภันเต , สุจิระปะรินิพพุตัมปิ , ตัง ภะคะวันตัง สะระณัง คัจฉามิ ,
    ธัมมัญจะ ภิกขุสังฆัญจะ , ละเภยยาหัง ภันเต , ตัสสะ ภะคะวะโต , ธัมมะวินะเย ปัพพัชชัง ,
    ละเภยยัง อุปะสัมปะทัง
    ทุติยัมปาหัง ภันเต , สุจิระปะรินิพพุตัมปิ, ตัง ภะคะวันตัง สะระณัง คัจฉามิ ,
    ธัมมัญจะ ภิกขุสังฆัญจะ , ละเภยยาหัง ภันเต , ตัสสะ ภะคะวะโต ,
    ธัมมะวินะเย ปัพพัชชัง , ละเภยยัง อุปะสัมปะทัง.
    ตะติยัมปาหัง ภันเต , สุจิระปะรินิพพุตัมปิ, ตัง ภะคะวันตัง สะระณัง คัจฉามิ ,
    ธัมมัญจะ ภิกขุสังฆัญจะ , ละเภยยาหัง ภันเต , ตัสสะ ภะคะวะโต ,
    ธัมมะวินะเย ปัพพัชชัง , ละเภยยัง อุปะสัมปะทัง.

อะหัง ภันเต, ปัพพัชชัง ยาจามิ, อินานิ กาสายานิ วัตถานิ คะเหตะวา ,
    ปัพพาเชถะ มัง ภันเต , อะนุกัมปัง อุปาทายะ
    ทุติยัมปิ อะหัง ภันเต , ปัพพัชชัง ยาจามิ, อิมานิ กาสายานิ วัตถานิ คะเหตะวา ,
    ปัพพาเชถะ มัง ภันเต, อะนุกัมปัง อุปาทะยะ
    ตะติยังปี อะหัง ภันเต, ปัพพัชชัง ยาจามิ, อิมานิ กาสายานิ วัตถานิ คะเหตะวา,
    ปัพพาเชถะ มัง ภันเต, อะนุกัมปัง อุปาทายะ

เกสา โลมา นะขา ทันตา ตะโจ
    ตะโจ ทันตา นะขา โลมา เกสา

คำขอสรณะและศีล
    อะหัง ภันเต สะระณะสีลัง ยาจามิ
    ทุติยัมปิ อะหัง ภันเต, สะระณะสีลัง ยาจามิ
    ตะติยัมปิ อะหัง ภันเต, สะระณะสีลัง ยาจามิ

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)

ยังมีต่อ

5. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

Hello Kaitkait...ยายได้เวลาออกเทพบุตรชวนกันคุยต่อเลยนะคะ...

6. Jin

thank you khun บูบู้, i will chant this everynight krub =)

7. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2005
  8. kiatkiat

kiatkiat เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    อ๋า ..... ผมเข้ามาพอดี สวัสดีครับทุกคน ยายไปแล้วเหรอ ..... มารายงาตัวแล้ว

9. Des

Des เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    sawaddee ka p'kamen p'double kiat .....
    Kiat kiat .... finish ur project yung a' !!!! Din Pork Hang Moo hahaha

10. บูบู้

คำขออุปสมบท บรรพชา (ต่อ)

ตอนฝึกท่อง(ก่อนบวชจริง) ผมนึกถึง พระคุณของ พ่อ แม่ และภาพผู้คนที่มาร่วมทำบุญทำให้มีกำลังใจดีมากๆ

พระอาจารย์ กล่าวว่า "เอวัง วะเทหิ" หรือ "ยะมะหัง วะทามิ ตัง วะเทหิ"
    นาค กล่าวรับว่า "อามะ ภันเต" แล้วว่าตามอีกว่า

พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

พระอาจารย์กล่าวว่า "ติสะระณะคะมะนัง นิฎฐิตัง"
    นาค รับว่า "อามะ ภันเต"

พระอาจารย์ จะกล่าวนำ สมาทานศีล 10
    นาคกล่าวตามที่ละข้อ
    1. ปาณาติปาตา เวระมะณี
    2. อะทินนาทานา เวระมะณี
    3. อะพรัหมะจะริยา เวระมะณี
    4. มุสาวาทา เวระมะณี
    5. สุราเมระยะมัชชะปะมาทัฎฐานะ เวระมะณี
    6. วิกาละโภชะนะ เวระมะณี
    7. นัจจะคีตะวาทิตะวิสูกะทัสสะนา เวระมะณี
    8. มาลาคันธะ วิเลปะนะ ธาระณะ มัณฑะนะ วิภูสะนัฏฐานา เวระมะณี
    9. อุจจาสะยะนะ มะหาสะยะนา เวระมะณี
    10. ชาตะรูปะระชะตะ ปะฏิคคะหะณา เวระมะณี
    นาคว่าต่อ "อิมานิ ทะสะ สิกขาปะทะนิ สะมาทิยามิ" (3 หน) ว่าเสร็จพึงกราบ 3 หน

ยังมีต่อนะ

11. Jin

khob khun krub, I have to go to work now...thank you for your kindness khun bubu

12. ปาริสัชชา

ปาริสัชชา เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
    ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวผมไปลองดูก่อน ยังงงๆอยู่เหมือนกันครับ .... เขียนเป็นแต่ assembly กับ C Language เขียนโปรแกรมใน Microcontroller แต่ใช้ JaVa ไม่เป็นอ่ะครับ.

คุณคาเมนสุดยอดจริงๆ ผมขอคาราวะหมื่นๆจอกครับ... (good)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มกราคม 2005
  13. ปาริสัชชา

ปาริสัชชา เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
    ตั้งใจแล้วต้องสำเร็จครับ คุณพ่อคุณแม่ไม่มาก็ไม่เป็นไรครับ โทรบอกท่านให้ท่านโมทนา และถือโอกาสขอขมาท่านทั้งสองด้วยนะครับ ที่อาจเคยล่วงเกินท่านไปบ้างทั้งกาย วาจา ใจ หน่ะครับ ทั้งนี้เพื่อให้ใจของคุณผ่องแผ้วบริสุทธิ์ยิ่งขึ้นครับ จะได้มีอานิสงค์มากที่สุดนะครับ....สาธุครับ :)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มกราคม 2005
  14. บูบู้

อรุณสวัสดิ์ ยายไป ซะแล้ว (ที่นี่ เมืองไทย 5.07น.)

อะหัง ภันเต , นิสสะยัง ยาจามิ
    ทุติยัมปิ อะหัง ภันเต, นิสสะยัง ยาจามิ
    ตะติยัมปิ อะหัง ภันเต, นิสสะยัง ยาจามิ
    อุปัชณาโย เม, ภันเต โหหิ

พระอาจารย์ ว่า "ปะฏิรูปัง" นาคพึงรับว่า "สาธุ ภันเต"
    พระอาจารย์ ว่า "โอปายิกัง" นาคพึงรับว่า "สาธุ ภันเต"
    พระอาจารย์ ว่า "ปาสาทิเกนะ สัมปาเทหิ" นาคพึงรับว่า "สาธุ ภันเต"
    แล้วนาคว่าต่อ
    "อัชชะตัคเคทานิ เถโร, มัยหัง ภาโร , อะหัมปิ เถรัสสะ ภาโร,
    อัชชะตัคเคทานิ เถโร, มัยหัง ภาโร , อะหัมปิ เถรัสสะ ภาโร
    อัชชะตัคเคทานิ เถโร, มัยหัง ภาโร , อะหัมปิ เถรัสสะ ภาโร" เสร็จแล้ว กราบลง 3 หน
    เมื่อนั้น พระอาจารย์ จะเอาบาตรมีสายมาคล้องตัว ผู้มุ่งอุปสมบท

พระอาจารย์ ว่า "อะยันเต ปัตโต" นาคพึงรับว่า "อามะ ภันเต"
    พระอาจารย์ ว่า "อะยัง สังฆาฏิ" นาคพึงรับว่า "อามะ ภันเต"
    พระอาจารย์ ว่า "อะยัง อุตตะราสังโค" นาคพึงรับว่า "อามะ ภันเต"
    พระอาจารย์ ว่า "อะยัง อันะระวาสะโก" นาคพึงรับว่า "อามะ ภันเต"

พระอาจารย์ ว่า "คัจฉะ อะมุมหิ โอกาเส ติฏฐาหิ"
    ช่วงสวดซ้อม ถาม อันตรายิกธรรม
    พระอาจารย์ ผู้มุ่งอุปสมบท
    ถาม "กุฏฐัง" ตอบ "นัตถิ ภันเต"
    ถาม "คัณโฑ" ตอบ "นัตถิ ภันเต"
    ถาม "กิลาโส" ตอบ "นัตถิ ภันเต"
    ถาม "โสโส" ตอบ "นัตถิ ภันเต"
    ถาม "อะปะมาโร" ตอบ "นัตถิ ภันเต"
    ถาม "มะนุสโสสิ๊" ตอบ "อามะ ภันเต"
    ถาม "ปุริโสสิ๊" ตอบ "อามะ ภันเต"
    ถาม "ภุชิสโสสิ๊" ตอบ "อามะ ภันเต"
    ถาม "อะนะโณสิ๊" ตอบ "อามะ ภันเต"
    ถาม "นะสิ๊ ราชะภะโฏ" ตอบ "อามะ ภันเต"
    ถาม "อะนุญญาโตสิ๊ มาตาปิตูหิ" ตอบ "อามะ ภันเต"
    ถาม "ปะริปุณณะวีสะติ วัสโสสิ๊" ตอบ "อามะ ภันเต"
    ถาม "ปะริปุณณันเต ปัตตะจีวะรัง" ตอบ "อามะ ภันเต"
    ถาม "กินนาโมสิ" ตอบ "อะหัง ภันเต โอภาโส นามะ" (โอภาโส น่าจะแทนด้วยนามของผู้มุ่งบวชใหม่ ไม่แน่ใจนะครับ)
    ถาม "โก นามะ เต อุปัชฌาโย" ตอบ "อุปัชฌาโย เม ภันเต อายัสมา โสภะ โฌ นามะ" (โอภาโส น่าจะแทนด้วยนามของพระอุปัชฌายะ ไม่แน่ใจนะครับ)

สังฆัมภันเต อุปะสัมปะทัง ยาจามิ, อุลลุมปะตุ มังภันเต สังโฆ, อะนุกัมปัง อุปาทายะ
    ทุติยัมปิ ภันเต ,สังฆัง อุปะสัมปะทัง ยาจามิ, อุลลุมปะตุ มังภันเต สังโฆ, อะนุกัมปัง อุปาทายะ
    ตะติยัมปิ ภันเต ,สังฆัง อุปะสัมปะทัง ยาจามิ, อุลลุมปะตุ มังภันเต สังโฆ, อะนุกัมปัง อุปาทายะ
    ว่าจบแล้ว กราบ 3 ครั้ง

ช่วงสวด ถาม อันตรายิกธรรม ตอบ "นัตถิ ภันเต" 5 หน "อามะ ภันเต" 8 หน บอกชื่อตนเอง และ พระอุปัชฌายะ

สังเฆ ปะมาเทนะ , ทะวารัตตะเยนะ กะตัง,สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต
    สงฆ์ว่า "อะหัง เต ขะมามิ , ตะยาปิ เม ขะมิตัพพัง" ภิกษุใหม่ ว่า "ขะมามิ ภันเต"
    เสร็จแล้ว นำขันดอกไม้ เข้าไปประเคน กราบ 3 หน

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

15. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    เห็นด้วยกับยายมาก ๆ เลยนะกระเจียว บางสิ่งบางอย่างเราไม่ต้องนำมาใส่ใจก้ได้นะ การที่เรา Hint ให้คนอื่นเจาสงสัย ในที่สาธารณแบบนี้น่ะ มันก็ไม่ค่อยดีนะ เหมือนเราไม่ให้เกียริต์เขา ถ้าอึดอัดหาเพื่อนคุยแบบส่วนตัว เช่นการส่งอีเมลล์ดีกว่านะครับ อันที่พึ่พูดแบบกลาง ๆ เพราะพี่ไม่ได้รู้รายละเอียดอะไรนะครับ

16. กระสือข้างส้วม

กระสือข้างส้วม เป็นที่รู้จักกันดี

1
    จิงเหรอยายที่ว่าหมากะผีคู่กัดกัน ตกลงที่มันหอนอยู่ทุกวันนี่มันหอนหาคู่หรือมันเห็นผีกันแน่ ฉงฉัย? ยังเเยกเสียงหอนไม่ออกแฮะว่าโทนไหนหาคู่ โทนไหนเห็นผี...

17. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    ยายเข้ามาแต่ละครั้ง ratingกระฉูดเชียว วาสนาเป็นดาราหรือนักการเมือง ท่าจะรุ่ง

ขออนุญาตท่านประธานใช้สิทธิพาดพิง เรื่องจะให้ทาบทามหลวงพี่ เกรงว่าจะไม่เหมาะสมครับ ตามหลักตามประเพณี ผู้ใดเคารพครูอาจารย์ท่านใด ก็ต้องเข้าไปกราบคารวะขอความเมตตาจากท่านเอง มีนายหน้าไม่ดีแน่ครับ ถ้าไม่สะดวกเพราะอยู่ต่างประเทศ เกรงจะเตรียมการณ์ไม่ทันก็อาจติดต่อทางจดหมายได้

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น หลวงพี่ท่านภาระแยะมาก ถ้าคาดหวังจะได้ท่านเป็นอุปัชฌาย์อาจารย์ที่เราเข้าไปถามนั่นถามนี่ หรือคอยจ้ำจี้จ้ำไชให้เราได้ทุกวันละก้อ คงต้องผิดหวังแน่ครับ ถ้ารักจะขอท่านเป็นครูต้องเรียนแบบผู้ใหญ่ครับ อ่านในกระโถนฯที่ท่านเล่าครั้งที่ท่านอยู่กับหลวงพ่อเป็นอุทธาหรณ์เถิด

"...หนังสือมี...เทปมี...สอนไว้หมดแล้ว...ไปอ่านไปฟังไปคิดพิจารณาปฏิบัติเอาเอง ติดขัดค่อยมาถาม...."

แม้เราจะรักและเคารพบูชาท่านสักเพียงใด ก็ไม่ได้หมายความว่าการบวชอยู่กับท่านจะเป็นผลดีสูงสุดกับเราเสมอไป อย่างผมที่เคารพรักหลวงพ่ออย่างที่สุดและต่อเนื่องมายาวนาน ก็ไม่ได้บวชกับท่าน ครั้งที่ท่านยังทรงขันธ์อยู่ก็เข้าหาท่านน้อยมากจนน่าเจ็บใจ พิจารณาภายหลังคาดว่าน่าเป็นเพราะเป็นจริตวาสนาที่สั่งสมมา มีความหวาดเกรงหลวงพ่อยิ่งกลัวหนูกลัวแมว ขืนอยู่ใกล้หลวงพ่อมากๆอาจเอาแต่สั่นสะท้านด้วยความประหม่าหวาดหวั่นจนไม่มีแก่จิตแก่ใจศึกษาปฏิบัติธรรมก็ได้

แต่อย่างไรก็ขอโมทนาในจิตเจตนาอันเป็นกุศลของคุณjinด้วยครับ ขออวยพรให้สำเร็จสมประสงค์และให้การบวชจงมีผลอันเลิศอันเลิศ

อ่าน คห ของยายแล้วกลัว ไม่อยากคุยด้วยแล้วละ ยายเล่นกระตุ้นสัญญาเก่าๆออกมากระทบใจผมได้แรงจนเกรงจะฟุ้งซ่านติดยึด เมื่อไม่นานมานี่ นอนดูทีวีอยู่ดีๆ เจอภาพเจอเรื่องที่คงเป็นอดีตกระแทกใจตูมเข้าให้ ทำเอาฟุ้งไปพักใหญ่ กว่าจะลืมๆได้ แหม ไม่ทันไรยายก็มากระทุ้งให้อีกแล้ว ครั้งก่อนยังดีเพราะเป็นเรื่องโศกนาฏกรรม จึงกระทบแต่อารมณ์สลด ได้ใช้พิจารณาเห็นทุกข์ของการเกิด คราวนี้เป็นเรื่องต่างเพศ ติดเป็นตังแม แคะยากพิลึก

18. Temper45

Temper45 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ตื่นแล้วครับ ฮี่ๆๆๆ

19. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

โอว อ่านซะ อ๊วกแตกเลยนะนั่นนนนนน

20. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    3
    ชอบเพลงนี้ งะ ยาย

<embed src=http://www.postjung.com/member/song5592/song-1553l.swf quality=high pluginspage=http://www.macromedia.com/go/getflashplayer type=application/x-shockwave-flash width=0 height=0></embed>