ตอบปัญหาทางธรรม กฏแห่งกรรม-ภพภูมิ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย tjs, 20 มีนาคม 2017.

1. วิริยะกุล

วิริยะกุล สมาชิกใหม่

24 มิถุนายน 2020
    สวัสดีครับ คุณ tjs

ขอสอบถามเพิ่มเติมนะครับ
    คือคุณย่าของผมท่านเพิ่งเสียไปเมื่อ 3 วันที่แล้ว อยากทราบว่าท่านไปอยู่ที่ไหน ต้องการอะไรหรือไม่ แล้ววิธีอุทิศส่วนบุญให้ท่านควรทำอย่างไร ขอบคุณมากครับ

2. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    ขอสอบถามท่าน TJS สมมติว่ามีบุคคลนึง เชิญ พระบรมสารีริกธาตุ พระปัจเจกธาตุ พระอรหันตธาตุ รองผอบด้วยแผ่น ทองคำ เงิน นาค แท้ บรรจุในองค์พระพุทธรูป หน้าตัก 2ศอกขึ้นไป แล้วออกค่าใช้จ่ายเองทั้งหมด ป่าวประกาศให้ คนอื่นมาร่วมบุญหล่อได้ได้โดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ในพิธีทั้งสิ้น แบบนี้ บุคคลนั้นจะได้อานิสงฆ์ประมาณไหนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2020
  3. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผลบุญจากการสร้างพระพุทธรูป ย่อมมีอานิสงส์มากครับ เกิดชาติต่อไปจะได้เสวยชาติเป็นพระเจ้าจักรพรรดิ

แม้นหากได้สร้างและบูชาพระบรมธาตุด้วยย่อมถึงพร้อมด้วยรัตนะและทรัพย์ อำนาจบารมี พร้อม จึงกล่าวได้ว่า มีอานุภาพมากครับ สาธุ

4. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

นอกจากนี้ยังส่งผลถึงความเป้นอริยะบุคคล หือพระโพธิญาณให้งอกงามก้าวหน้ายิ่งๆขึ้นไปได้

ห้ากแม้นปราถนาเอกทัคคะสาวกผุ้เป็นเลิศ ย่อมถึงพร้อมให้บารมีก้าวหน้า จะได้เกิดมาเพื่อสั่งสมบารมีจนสมปราถนา ย่อมจะได้ถวายทานแก่พระพุทธเจ้า พระปัจเจกและพระอรหันต์ในอนาคตกาล สำเร้จปณิธานที่ตั้งไว้ครับ

5. tjs

เอกะทัคคะสาวกผู้เป็นเลิศในด้านต่างๆ ย่อมทำได้ยาก และหากมีความเพียร มีบารมีมาก ย่อมได้ถวายมหาทานแก่พระพุทธเจ้าในชาติหนึ่งก่อนและจะได้รับพยากรณ่ให้สำเร้จสมปราถนา แล้วจึงสร้างบารมีสืบเนื่องนับแสนกัปป่ เมื่อถึงพร้อมในอนาคตกาลในสมัยของพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งย่อมสำเร็จสมปรารถนาครับ เป็นต้น

หากแม้นปราถนาเป้นพระอริยะก็จะสำเร้จ

หากปราถนาโพธิสัตว์ จะก้าวหน้าในบารมียิ่งๆขึ้นไปครับ
    ที่ผมกล่าวเช่นนี้ก้เพราะได้เคยทำกุสลเช่นนี้มามากแล้วจึงกล่าวตามบารมีธรรมที่สั่งสมมานั่นองครับ

6. tjs

ท่านสบายดี ท่านเสวยทิพย์ในชั้นจาตูมหาราชิกาครับ

7. tjs

เรื่องภริยาอย่าได้กังวล เพราะบารมีเธอจะสนับสนุนคุณสมปรารถนาเป้นคุ่บารมีครับ เธอจะได้งานที่ดีและคอยสนับสนุนคุณครับ

8. greang

greang Active Member

19 กันยายน 2006
    รบกวนคุณ tjs ขอสอบถามด้วยครับ
    1.เมื่อชาติที่แล้วผมเกิดเป็นอะไรครับ
    2.เจ้ากรรมนายเวรที่ส่งผลต่อชาตินี้ เป็นภพภูมิไหนบ้างครับ มีทางไหนที่จะทำให้เบาลงบ้าง
    3. เทพหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ปกปักรักษา มีท่านใดบ้างครับ
    4 และต้องปฏิบัติแนวทางไหนและควรเน้นด้านใดถึงจะเข้าถึงสมาธิได้ดี เกิดวันจันทร์ ที่ 7 เมษายน 2523

9. Naomi40

Naomi40 สมาชิกใหม่

เรื่องกฏแห่งกรรม
    1. ชาติที่แล้วหนูเกิดเป็นอะไร

10. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    CatSatu.jpg ท่านจขกท หายไปหลายวันเลยค่ะ สงสัยงานมาก

11. maxmi

maxmi แม็กคับ

สวัสดีครับ
    1.ผมจะมีโอกาสได้รับราชการมั้ยครับ
    2. ถ้ามีโอกาสเลือกควรไปถิ่นฐานไหนภาคไหนจะดีกับตัวครับ
    3. การทำงานมาหลายที่ส่วนใหญ่จะมีปัญหากับหัวหน้างานตลอดเกิดจากอะไร
    4.ถ้าได้รับราชการจะเจอหัวหน้างานสังคมงานที่ดีกว่าที่เดิมมั้ยครับ

12. tjs

ผมติดงานและประชุม ตจว ครับ
    ต้องขออภัยทุกท่านด้วยครับ

13. Norawon

Norawon สมาชิก

7 กุมภาพันธ์ 2018
    คำถาม
    ผมอยากรู้ว่า หลวงพ่อพุธโสธร ฉะเชิงเทรา มีความเกี่ยวข้องกับพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ ใช้ไหมครับ

14. tjs

ใช่ครับ ลพ โสธร ตามที่ผมรู้คือท่านเป็นองค์แทนพระพุทธกัสสปะพุทธเจ้า
    ลพ.บ้านแหลม คือองค์แรก พระกกุสันโธ
    ลพ.ทองวัดเขาตะเครา คือองค์ที่สองแทนพระโมกาโรโคนามโน
    ลพ.วัดไร่ขิง คือ พระโคดม
    ลพ.โต คือองค์พระอริยะเมตตรัยครับ

15. tjs

พระพุทธรูปทั้งห้าพระองค์นี้นอกจากมีเทวดารักษามากมายแล้ว ยังมีจิตของพระอรหันต์ ทั้งห้าพระองค์ ดูแลรักษาด้วย
    ซึ่ง เป้นพระอรหันตปฎิสัมภิทาญาณ มีบารมีมาก ท่านอธิฐานบารมีไว้เพืีอสืบทอดพระศาสนาครั้งปลายกรุงศรีอยุธยา ก่อนกรุงแตกครับ

16. tjs

ที่กล่าวเช่นนี้เพราะผมเจอท่านในสมาธิคือว่าทำสมาธิไปที่พระห้าพี่น้องแต่ละองค์ก้จะเจอเช่นนี้ทุกครั้ง จึงรับรู้มาแบบนี้
    เช่นพระอรหันต์องค์ที่ประจำอยู่กับ ลพ.บ้านแหลม ท่านชรามากผิวขาวผอมรูปร่างเล็ก เป็นเป็นต้นครับ

เรื่องนี้เป็นญาณรับรุ้ส่วนตัวผม จะเชื่อหรือไม่ก้ได้ครับ

17. tjs

ส่วนพระอรหันต์ที่ประจำอยู่กับ ลพ.โสธร ท่านจะมีผิวสีทอง ยังไม่ชรามาก และน่าจะมีเชื้อสายคนจีนผสม วรรณและราศรีท่านงดงามมากครับ

18. volvo16738

volvo16738 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสอบถามหน่อยครับ จริงๆผมลังเลว่าควรถามไหม มีบางเรื่องอยากถาม จริงๆคุยกันมาใน PM นานแล้วล่ะ เกี่ยวกับสมาธิ + ฌาน (ขอบคุณมากครับ)

1. ตอนผมพยายามถอดกายในท่านอน ช่วงตกภวังค์ มักมีวิญญาณดวงหนึ่งมาขวาง เสียง ผช. เอามืดมากดบริเวณเหนือสะดือไม่ให้ออก เขาเป็นใครครับ แล้วทำไมถึงไม่ยอมให้ออกครับ? แต่ผมคิดว่าเขามีเจตนาดี หรืออาจจะเป็นห่วง และ วิญญาณ ผญ. ที่เคยมาสื่อสารกับผม บอกว่าเป็นแฟนผม นี่ คือ วิญญาณดวงเดียวกับที่มานอนกับผมตั้งแต่ที่เจอเมื่อปี 2014 ไหมครับ?

2. เมื่อคืนผมได้ฌาน 4 หรือยังครับ? แต่คิดว่าเกือบๆ อาจจะได้ประมาณ ฌาน 3 เพราะถ้าได้ฌาน 4 จริงๆควรถอดกายในท่านั่งได้แล้ว

3. ชาติก่อนผมเกิดเป็นอะไรครับ ทำไมผมเหมือนมีความรู้สึกเหมือนผูกพันธ์กับเรื่องเทวดา และ มาร (ทั้ง 2 อย่าง) ชาตินี้ผมเองก็มีช่วงที่จิตดูมืดมิด และแย่ และก็มีช่วงที่ดีมากๆ สลับกันไป ผมเองก็สับสน เหมือนจิตใจไม่หนักแน่นเลย

4. เคยได้ยินเสียงปีศาจตอนกำลังจะถอดกายออกไป แต่มีวิญญาณ ผญ เอามือมากดไว้ไม่ให้ออก แล้วก็มาสื่อสารกับผมด้วยครับ เลยอยากถามว่าตอนออกไปจะเจอเรื่องร้ายหรือดีมากกว่ากัน

5. ผมมีโอกาสเป็นพระอริยเจ้าในชาตินี้ไหมครับ?

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2020
  19. tjs

1. ใช่อดีตแฟนครับ
    2.เป้นฌาณ 3 ครับ ถือว่าใกล้แล้วครับ

20. tjs

3.อดีตชาติเคยเป้น พรหม เพราะทรงฌาณได้ มีของเก่าทำไว้ครับ ชาตินี้ให้ฝึกฝนสม่ำเสมอก้จะพัตนาก้าวหน้าได้ครับ

4. ทุกอย่างอยุ่ที่เรากำหนดจิตเรา เราตั้งจิตในทางสายกลาง อยุ่ในอุเบกขา สมาธิเราจะก้าวหน้ายิ่งขึ้นครับ จิตจะก้าวสุ่ความดีที่สูงขึ้นตามแบบพระอริยะครับ

5. ขึ้นอยุกุบความเพียรในการปฎิบัติ ทางจิต ด้วยปัญญา เอาชนะกิเลส ความไม่อยากเกิดอยากเวียนว่าย เบืีอหน่ายในขันธ์ ย่อมก้าวขึ้นสู่อริยะบุคคลได้ครับ
    คุณมีวาสนาเก่าย่อมทำได้ครับ