ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. สาวปีใหม่

สาวปีใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เจนนี่ขา....เอ๋ตอบพิมพ์ไว้ซะยาวมั๊กๆ....เจ้าลิงน้อยจอมซน(ลูกสาวคนเล็ก) มากดทิ้งซะนี่...:'( :'( :'( ลูกเอ๋ยลูก

เอ๋ขอพิมพ์ตอบพี่ในครั้งหน้านะคะ .... ขอติดพี่ไว้ก่อน คงต้องนั่งพักสายตาซักนิดค่ะ แก่แล้ว สายตาเริ่มไม่ดีไปตามวัยค่ะพี่....

2. Aonkan_wanlanid

Aonkan_wanlanid เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีเจ้าค่ะ ทุก ๆ ท่านแห่งเรือนอันอบอุ่น
    .....ตุ้มแวะมาทักทายเจ้าค่ะ ช่วงนี้ยุ่งมาก (ทั้งทางกายและทางใจ) เจ้าค่ะ หาโอกาสในการเข้าเรือนได้น้อยมากเลยเจ้าค่ะ แต่ยังคิดถึงทุก ๆ ท่านในเรือนเสมอ
    .....จะพยายามหาเวลามารับสิ่งดี ๆ จากพี่ศศิ คุณน้อง พี่คัดเค้า พี่ดีดี คุณเม้ง และทุก ๆ ท่านในเรือนนะเจ้าค่ะ
    .....คิดถึง คิดถึง.....

3. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    คุณเอ๋จ๋า...บอกว่าตัวเองแก่ มันกระเทือนไปถึงหลายคนนะจ๊ะตัวเอง อิอิ

4. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    จินเคยอ่านเจอนะคะคุณทิพย์
    หลวงปู่ท่านหนึ่งบอกว่าภาคใต้จะเหลือเพียง
    สถานที่ที่หลวงปู่ทวด และกรมหลวงชุมพรท่านปกปักรักษาอยู่เท่านั้นค่ะ
    ไม่ทราบจริงเท็จประการใด...

แต่ก็ใจชื้นขึ้นมานิดเพราะญาติพี่น้อง และแม่จินอยู่จ. ชุมพรพอดีค่ะ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นกับกรรมของแต่ละคนด้วย.. จินว่านะคะ

ท่านว่าก็ยังมีเวลาอพยพทัน
    เพราะถึงช่วงนั้นจะมีเหตุการณ์เกิดขึ้นภาคใต้บ่อยๆ ซ้ำๆ
    จนคนจำนวนหนึ่งตัดสินใจย้ายที่อยู่
    ก่อนจะเกิดเหตุการณ์ล้างใหญ่
    (แต่ที่สุดก็จะมีคนตายเป็นล้านแน่ะค่ะ)

เฮ้อ ...ไม่อยากให้ถึงวันนั้นเลย

คิดแล้วก็จิตตกเหมือนคุณเจนนี่แล้วสิคะเนี่ย...

5. Raintip

Raintip เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ "คุณจิน" ค่ะ
    และก็เห็นด้วยกับคุณจิน
    ที่ว่า ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ"กรรม"
    ของแต่ละคนค่ะ

6. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    ต้องหัดพิจารณาถึงขันธ์5ไว้บ้างค๊าบ
    เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นเรื่องธรรมดาค๊าบ
    มาคนเดียวก็ไปคนเดียว
    จะเอาใครในครอบครัวไปก็ไม่ได้ค๊าบ
    หัดปลงและปล่อยวางไว้บ้างก็ดีค๊าบ
    ถ้ารู้สึกว่าจะคิดอะไรที่มันทำให้ฟุ้งซ่านก็เอาเวลาไปจับลมหายใจ พุทเข้าโธออกดีกว่าค๊าบ

7. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    เหลือหรือไม่เหลือก็ช่างมันเถอะค๊าบ
    ถ้าตัวเรายังจะสร้างประโยชน์ให้แก่แผ่นดินและบุคคลอื่นได้
    ท่านก็คงให้เรารอดเองแหละค๊าบ
    ปัจจุบันนี้มันก็วุ่นวายฆ่ากันตายไม่เว้นแต่ละวันอยู่แล้ว
    แหว่งๆขาดหายไปบ้างก็ดีเหมือนกันค๊าบ
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    อย่าไปคิดอะไรให้มันรกสมองเลยไม่ได้เกิดประโยชน์อะไรค๊าบ
    เอาจิตเอาสติให้อยู่กับปัจจุบันดีกว่าค๊าบ
    ผลบุญรักษาทุกๆท่านค๊าบ

8. ยอดรุ้ง

ยอดรุ้ง สมาชิก

25 พฤศจิกายน 2009
    พระเจ้าอยู๋หัวของเราเป็นผู้มีอภิญญาสูงสุดจริง ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน กลับไปอ่านหนังสือแรงบุญแรงกรรมหน้าที่100มา ต้องกลับไปอ่านใหม่ทั้งเล่มอีก สาธุ

9. ยอดรุ้ง

ยอดรุ้ง สมาชิก

25 พฤศจิกายน 2009
    สมัคแฟนคลับต้องทำยังไง?ลองส่งสมัคสองหนแล้วจดหมายตีกลับ ทำไงคะนี่??

10. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

อีเมลล์ถูกตีกลับ เพราะ พิมพ์ชื่ออีเมลล์ที่ส่งไปผิดหรือเปล่าคะ
    ลองคลิกเข้าไปตรวจสอบชื่อเมลล์ด้านล่างอีกทีนะคะ

แฟนคลับจะรับสมัครถึงแค่ 18.00 น ของวันพรุ่งนี้ 30-11-52 นะคะ ท่านใดที่ส่งเข้ามาหลังหกโมงเย็นจะทำการลบทิ้งออกทั้งหมดนะคะ เรียนแจ้งมาเพื่อทราบโดยทั่วกันค่ะ

---------------------------------------------------
    ทางเข้าหน้าเรือน www.sasiriya.com
    รับสมัครแฟนคลับน้องอภิญญา @ www.sasiriya.com
    ขอแนะนำทางเข้าหลังเรือน....ศศิริยะดอทคอม

11. Raintip

Raintip เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่า ฮ่า ฮ่า......
    น้ำท่วมเมืองหาดใหญ่ ก็ช่างมันเถอะค๊าบ
    อย่าไปคิดอะไร เลยค๊าบ
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า......

12. gentenaar

gentenaar เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ

13. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    หวัดดี ครับ
    กลับจาก กทม
    ถึงตรัง เมื่อเช้า ครับ

งานศพพี่ชาย
    ที่ คุมสร้าง อาคาร ของ สเด็จพ่อ เอราวัณ ครับ

พี่ชาย เส้นโลหิตแตก ครับ

งาน
    เรียบร้อยแล้ว ครับ

14. punnapa

punnapa เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2007
    สมัครแฟนคลับแล้ว...แต่ยังหาทางเข้าเรือนไม่ได้

15. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    hello6สวัสดีทุกๆท่านค่ะ เริ่มต้นสัปดาห์ใหม่อีกแล้วค่ะ
    ก่อนอื่นต้องขอแสดงความเสียใจกับพี่ชาติด้วยค่ะ
    และขอร่วมใว้อาลัยกับพี่ชายของพี่ชาติด้วยนะคะ...

วันนี้เป็นวันสุดท้ายของการรับสมัครแฟนคลับแล้วนะคะ
    ใครยังไม่ได้สมัครก็รีบๆนะคะ ยังมีเวลาถึงหกโมงเย็นค่ะ...

catt24วันนี้ได้ไปทำบุญไหว้พระที่วัดไตรมิตรมาค่ะ
    เอาบุญมาฝากค่ะ และได้ถ่ายรูปมณฑปหลังใหม่
    ที่เป็นที่ประดิษฐานองค์พระพุทธรูปทองคำที่ใหญ่ที่สุดในโลกมาด้วยค่ะ
    เสียดายที่เค้ายังไม่ได้เปิดให้ขึ้นไปสักการะค่ะ ต้องรอประมาณปีใหม่ค่ะ.....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      235.2 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      198.2 KB
      เปิดดู:
      618
  16. Jenny_Lee

สวัสดีค่ะคุณพรรณนภา
    ยินดีต้อนรับค่ะ คลิ๊กเข้าไปตรงนี้เลยค่ะ
    ลองดูนะคะ.....ศศิริยะดอทคอม

17. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีคะทุกท่าน
    พึ่งลงมาจากดอย อากาศหนาวเย็นม๊าก แต่ก็ดีอีกแบบ ..มาเริ่มต้นการทำงานในวันแรกของสัปดาห์กัน..อ้อ เอาบุญมาฝากด้วยนะ ไปสักการะวัดดังต่อไปนี้และร่วมทำบุญด้วยคะ
    วัดพระธาตุลำปางหลวง
    วัดพระธาตุดอยสุเทพ
    วัดพระธาตุหริกุญชัย
    ...........................
    สวัสดีคะพี่เจนนี่ ไปบ่อยนะคะวัดนี้นะสงสัยใกล้บ้านพี่เจนนี่แน่เลย ศุกร์นี้วัชก็จะไปสวดมนต์ นั่งสมาธิที่วัดสระปทุมเหมือนเคยคะ...

18. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณ ครับ
    วันศุกร์
    หลัง เก็บกระดูก
    ตอนคำ ไปทานนอาหารจีน ที่ สมบูรณ์โภชนา
    นึกจะโทร หา เถ้าแก่เนี๊ย แล้ว
    555555

19. Jenny_Lee

โมทนาบุญด้วยนะคะน้องวัช
    ใช่ค่ะ วัดนี้อยู่ใกล้บ้านค่ะ

20. kadkao

kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    คัดเค้ายินดีที่ได้รู้จักคุณหลุดพ้น คุณหลวงจีน
    คุณยอดรุ้ง แลคุณ pannapa ด้วยเจ้าค่ะ

คุณความหลุดพ้นถามว่า ทำอย่างไรจึงจะรอด...
    แม้นความตายคนเราเป็นของเที่ยง อย่างไรก็ไม่รอดทุกคน
    แต่ขณะไม่ถึงอายุขัย ก็มีสิทธิไปก่อนเหมือนกัน หากประมาท
    คุณศิคุณน้องเคยบอก ให้มีสติเสมอมิให้เพลิดเพลินไป
    หันกลับมาสำรวจยานนาวาของเรามีหรือยัง
    หากยังไม่มี ทำเยี่ยงไรในการเตรียมพร้อม...
    ศีล5 สมาธิ แลปัญญา คือ ยานนาวาจักพาไป
    ผ่านพ้นแค่ไหน อยู่ที่ใจเราเอง

สำหรับคนที่เตรียมตัวไว้แล้ว
    หมั่นสำรวจทุกวันว่า ยานนาวาลำส่วนตัวนี้
    มีรูรั่วบ้างไหม(ศีล) หากส่องดูพบว่ามี
    หายามาชันปะชุนให้เรียบร้อย....
    หากไม่หมั่นสำรวจเข้าข่ายเผลอเรอประมาท
    จอดไม่ทันได้แจวเลยเจ้าค่ะ...สาธุ