ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. kunmeng

kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    รู้สึกงงกับคำนี้มากๆค๊าบ
    ผมกับพี่คัดเค้าอยู่ที่นี่มาก็นานพอสมควรแล้ว
    ไม่ได้เพิ่งเข้ามาค๊าบ
    รู้สึกว่าวันก่อนผมจะเป็นคนยินดีต้อนรับคุณเอาะ2012
    แล้วไหงวันนี้กลายเป็นมายินดีต้อนรับหว่า งงงงงงงงงงงงงงงงงง

ไม่รู้มีใครงงงงกับผมบ้างเอ่ย
    55555555++++++

แล้วคุณเอาะ2012 งงงงงงหรือป่าว

2. kunmeng

ขอบคุณหนูจิ๊บมากๆๆค๊าบ
    ไม่เป็นไรค๊าบ
    ลำบากหนูจิ๊บไม่กล้ารบกวนค๊าบ
    แต่เคยกินของยี่ห้ออะไรจำไม่ได้แล้วก้อร่อยดีค๊าบ

3. เอ๊าะ2012

เอ๊าะ2012 เป็นที่รู้จักกันดี

-cool day-เอออออออออ จิงด้วยคับคุณเม้งฉงฉัย พ้มคงจะฉับฉนเอง
    ก้อเลย...งงงงงงงงงงงงงง ออกจะเบอ..เบอ..คับ ขอโทษด้วย อิอิอิอิอิ
    (good) ธรรมย่อมรักษาผู้ปฎิบัติธรรม...

4. cloud2Btakecare

cloud2Btakecare Active Member

ปอนด์ว่า ปอนด์น่าจะเป็นน้องนะค่ะ ตอนแรก ปอนด์กำลังคิดจะเรียก
    พี่เม้งว่า อาเจ๊กเม้งอยู่แล้ว เพราะว่ามีอาเจ๊ก ชื่อเดียวกันเลย

ส่วนปลาส้ม ถ้าลองจะลำบากคนอื่นๆ ค่ะ เดียวถามแม่ ลองซื้อมาทานก่อน
    แล้วจะบอกว่าชอบไม่ชอบ แต่เรื่องของกินเนี๊ยะ ปอนด์ก็ชอบทาน
    ปลาทอดร้อนๆ กับข้าวสวยนะ อร่อยดี ง่ายด้วยค่ะ
    พูดเรื่องของกินแต่เช้าเลย อิอิ

5. cloud2Btakecare

พี่ศศิค่ะ
    ปอนด์อยากถามว่า
    เวลาทำสมาธิ แล้ว ง่วงอ่ะค่ะ ทำไงดีค่ะ
    เป็นมาสองสามวันแล้วค่ะ เข้านาทีที่ เก้าที่สิบ โดยประมาณ
    จะง่วงมากเลยค่ะ ไม่ไหว ล้มตัวลงนอนทุกที พอนอนประมาณ สิบนาที
    ตื่นมา ทำนู้นนี่ พอเวลานอนจริงๆ มันไม่หลับอ่ะค่ะ

(อยากใส่สีมั่ง ชีวิตจะได้สดใส)

6. Nongmaika

Nongmaika เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้เข้ามา 2 อาทิตย์ เนื่องจากปิ๊กบ้านนอกมาน่ะคะ... กลับมา เปิดดู โอ้โฮ... ตาลายแน่ๆ เป็นสิบๆหน้าเลย แต่ยังไงก็จะค่อยๆอ่านไป..อิอิ ( แฟนคลับเหนียวแน่นๆ)
    ^_^

7. ddalways

ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเช้าวันอาทิตย์ค่ะ คุณศศิริยะ คุณน้องและกัลยาณมิตรทุกท่าน

วันนี้ ดีดี มี ข้อคิดอย่างหนึ่ง อยากให้พี่น้องกัลยาณมิตร ช่วยคิดด้วย ว่า
    ระหว่างไม้ขีดไฟ กับเทียน... อะไรดีกว่ากัน
    และเราอยากเป็นอะไร... ระหว่างไม้ขีดไฟกับเทียน
    และเพราะอะไร... ใครตอบถูกและมีเหตุผลที่ดี...
    จะมีรางวัลนะคะ

ขอให้ทุกท่านโชคดีและมีความสุขในวันหยุดทุกคนนะคะ

ดีดี สวัสดีค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2009
  8. ddalways

สวัสดีค่ะคุณเม้ง.....

พี่ดีดี งงงงงงงง เหมือนคุณเม้งค่ะ น่านนนนดิ ไหงเป็นงั้น....
    สงสัย เราจาถูกยกเรือน... ฉนั้นท่านสมาชิกทั้งเก่าและแก่่ อาวุโสทั้งหลาย ช่วยเข้ามายึดเรือนคืนให้ทันด้วยนะคะ ไม่ง้่าน โดนคุณเอ๊าะ ยึดไปครอบครองโดยไม่ขออนุญาติ.... งานนี้กร่อยเลย 555555++++++

9. ddalways

hello4 สวัสดีค่ะ น้องณัฏยากร....;)

พี่ดีดี ขอบคุณมากนะคะ ที่คิดถึงพี่ด้วย ว่าแต่ว่า ปลาส้มอะไรเนี่ย เป็นอย่างไรคะ พี่ดีดียังไม่เคยทานเลย ฟังดูแล้วคงน่าอร่อย ...
    ;) ไปที่เพชรบูรณ์บ่อยๆ เห็นเค้าเขียนโฆษณา รู้สึกว่าจะเป็นปลาส้มกำนันจุล..หรืออะไรสักอย่างเนี่ย ใช่ไม๊คะ แต่พี่ดีดีทานไม่เป็น ไม่รู้ว่า เป็นอย่างไร เลยไม่ได้แวะดู...

ไว้น้องส่งไปถึงคุณศศิเมื่อไหร่ แอบบอกพี่หน่อยนะคะ แล้วพี่จะนัดทวงรางวัลกะคุณศศิเรื่องทานอาหารด้วย...อิ อิ อิ ...จาขอให้คุณศศิเอาติดมาทานด้วย ดีไหมคะ ช่วงนี้พี่ไม่ว่างเลยยังไม่ได้นัดกะคุณศศิ (ต้องไปต่างประเทศค่ะ) ยังไม่ได้เคลียร์กะคุณศศิเลย ไว้กลางๆเดือน ไม่ทราบว่าคุณศศิจะว่างหรือไม่
    ;)

หากได้ทานกะคุณศศิแล้ว พี่จามาเล่าให้ฟังนะคะ ว่า อาหารอาหย่อยแค่ไหน ;)

น้องเป็นคนเพชรบูรณ์หรือคะ ถ้าใช่...เราก๊อออ ... เพื่อนบ้านกัลลลล.. 5555++++
    ;)

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

;) ดีดี สวัสดีค่ะ ;)

10. cloud2Btakecare

ไม่ได้ต้องการรางวัลนะค่ะพี่ ดีดี แต่อยากตอบค่ะ
    ถ้าให้เลือกสองอย่างที่อยากเป็น อยากเป็นไม้ขีดไฟ
    เหตุผลก็คือ มันติดไฟ อยากเป็นคนที่นำทางใครไปในแสงสว่าง
    ถึงแม้ว่าเมื่อให้แสงสว่างไปแล้วตัวเองจะต้องดับ (ตาย)ไป ก็จะยังดีใจค่ะ
    ว่าตัวเองเป็นจุดเริ่มต้น แม้เพียงจุดเล็กๆ จุดหนึ่งก็ happy แล้วค่ะ

11. kunmeng

แหม ง่ายๆค๊าบ
    ง่วงก็นอนค๊าบไม่ยากเลย5555++
    แล้วก็เวลาทำสมาธิเค้าไม่ได้ทำเป็นเฉพาะเวลานั่งค๊าบ
    พระพุทธองค์ตรัสว่า
    ตถาคตทรงดำรงค์อานาปานสติตลอด 24 ชม.ค๊าบ
    ให้มีสติไว้ตลอดเวลา
    คิดถึงความตายเป็นอารมณ์
    รู้เท่าทันอารมณ์ของตัวเองตลอด
    อย่าทำแต่เฉพาะเวลานั่งเท่านั้นค๊าบ

12. kunmeng

ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    นั่นดิผมก็เลย งงงงงงงงงงงงง
    ไม่เป็นไรค๊าบให้อภัยเสมอ
    55555+++

13. kunmeng

ถ้าได้ทานแล้วจะติดใจค๊าบน้องปอนด์
    รสชาติก็คล้ายๆกับแหนมค๊าบ

14. kunmeng

ไม้ขีดไฟกับเทียน อะไรดีกว่ากัน
    ไม้ขีดไฟ ก็เปรียบเสมือนดั่งผู้จุดประกายหรือผู้ให้ธรรมะ
    (เหมือนหนังสือของพี่ศิที่จุดประกายให้กับคนหลายๆคนกลัวในการทำปาบ)
    เทียน ก็เปรียบเสมือนดั่งผู้รับ
    (ผู้ที่ซื้อหนังสือแล้วนำไปบอกต่อหรือแนะนำคนอื่นๆ)
    แต่ผู้รับจะเป็นเช่นดั่งเทียนสลึงเดียวที่ถูกจุดให้ติดแล้วแต่อยู่ไม่นานก็มอดไหม้หมดไป และให้แสงสว่างที่ไม่ไกล
    หรือเทียนพรรษาเล่มใหญ่ที่จุดติดแล้วอยู่ได้นานให้ความสว่างกว้างไกลกว่า

แต่อีกนัยหนึ่ง คือ
    เปลวไฟเปรียบดั่งกิเลสที่เผาไหม้เรา
    ไม้ขีดเมื่อจุดติดแล้วประเดี๋ยวก็ดับ
    แต่ถ้าผู้ใดทำตัวดั่งเทียนที่รับเอาไฟกิเลสไปแล้วทำให้ติดอยู่ที่ตัวเองนานแสนนานกว่าจะดับได้
    แล้วถ้าเป็นแบบเทียนพรรษาก็จะถูกเผาไหม้ไปนานยิ่งกว่าเทียนสลึงเดียว

แหมตอบมายาวเลยไม่ทราบว่าจะเข้าใจถูกต้องหรือปล่าวถ้าให้เลือกก็แล้วแต่มุมมองค๊าบว่าต้องเป็นไม้ขีดไฟหรือเทียน
    ถ้าแบบแรกก็ขอเป็นเทียพรรษา
    ถ้าแบบที่สองก็ขอเป็นไม้ขีดไฟ (แต่ถ้าจะให้ดีเป็นไม้ขีดไฟที่จุดไม่ติดแล้วดีที่สุด)

thx1thx1thx1

15. เอ๊าะ2012

เอ๊าะ2012 เป็นที่รู้จักกันดี

;aa40ขอตอบด้วยคนค๊าบบบบบบบบบบบ

พ้มขอเปนเทียนคับ เพราะว่า ไม้ขีดมันสั้นจุดแป๊บเดียวก้อดับ เป็นเทียนดีกว่า
    จุดได้นานกว่าและสว่างกว่าแม้ในยามมืดมีเทียนเล่มเดียวก้อให้แสงสว่างนำทางได้ เปรียบเสมือนแสงธรรมนำทางให้กับผู้ที่ยังมืดมน ให้ไปในทางที่ถูกต้อง
    เหมือนพี่ศศิเปรียบเหมือนแสงสว่างคอยชี้นำสิ่งที่ถูกที่ควร แนะนำทางที่ถูกต้อง
    ไม่ให้หลงผิดและช่วยเหลือผู้ที่ยังทุกข์ยากอยู่:z10 ตอบตามความเข้าใจ
    ของพ้มคับ ช่วยเฉลยด้วยถ้าถูกขอเปนปลาส้มทอดจ้า

16. นางณัฏยากร ไทรแก้ว

นางณัฏยากร ไทรแก้ว สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2009
    โกเม้งนั้นนะสิ.....อร่อยน่ะ....หนูจิ๊บจะส่งไปให้...ซื้อทีเยอะๆ....เค้าก็ลดเยอะนะ...น่า.นะ.อยากกินก็กินเตอะ....(ไม่ลำบากหรอก)..ไม่ต้องอาย...............
    และก็ขอตอบพี่ดีดี...ค่ะ
    หนูจิ๊บอยากเป็นเทียนค่ะเพราะพี่ปอนด์เค้าเป็นไม้ขีดแล้วหนูจิ๊บก็อยากจะเป็น
    เทียนที่ไดรับ..ไฟจากไม้ขีดพี่ปอนด์นะค่ะ
    พอพี่ปอนด์ดับหนูจิ๊บก็จะสว่างต่อจากพี่ปอนด์
    และก็จะต่อเทียนให้กระจายไปอีกหลายๆ แท่งค่ะ
    พอหนูจิ๊บดับ..ก็จะมีเทียนแท่งอื่นๆ ขึ้นมาแทนที่ค่ะ....
    ;aa48-cool day-

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2009
  17. cloud2Btakecare

เจ๊กเม้ง
    ปอนด์ล้มตัวลงนอนทุกที่ ตั้งใจนอนสมาธิเหมือนกันค่ะ
    แต่หลับทุกที ลมหายใจถึงไหน ลืม จำไม่ได้เลยค่ะ

18. cloud2Btakecare

ดีค่ะ ช่วยกันส่องสว่างกันค่ะ
    แต่ให้เป็นแค่แสงที่อบอุ่นก็พอ ไม่ต้องร้อนแรงนะค่ะ

19. kunmeng

อ้าวก็จับมันไปเรื่อยๆค๊าบ
    พุธเข้า โธออก
    ตามดูลมตามไปเรื่อยๆว่ามันวิ่งไปถึงไหน
    เข้าก็รู้ว่าเข้า
    ออกก็รู้ว่าออก
    เข้าสั้นหริอยาวก็รู้
    ออกสั้นหรือยาวก็รู้
    หลับก็แล้วไป เพราะหลับแล้วก็ไม่รู้
    555555555+++++

แต่ทำไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็รู้เองค๊าบ

20. kunmeng

ขอบคุณมากๆค๊าบ
    งั้น โมทนาสาธุในความมีน้ำใจของหนูจิ๊บด้วยค๊าบ
    เดี๋ยว PM ไปบอกค๊าบ