ด่วน!! รีบจองที่นั่งเฝ้าระวัง: เดี่ยวภัยพิบัติ1 เเสดงแล้ววันนี้ทุกประเทศทั่วโลก

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 24 มีนาคม 2012.

1. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อธิบายกาลมสูตร ของ อาจารย์วศิน อินทสระ

AAA
    ตรงกับที่ผมอ่านมาเรื่องกาลมะสูตร ของอาจารย์วศิน อินทสระ
    ผมขอเอาข้อความปกหลังของหนังสือมาลงเทียบกับคุณศักติ

จะเชื่อสิ่งใดจะรับสิ่งใดไว้ ให้ปฏิบัติดังต่อไปนี้

พิจารณาด้วยปัญญาของตน
    ลองถามท่านผู้รู้ดู
    ลองสมาทานปฎิบัติดู
    ลองนำมาปฏิบัติตามดู
    ถ้าเป็นไปเพื่อทุกข์ เพื่อโทษก็ทิ้งเสีย
    ถ้าเป็นไปเพื่อสุข เพื่อประโยชน์ก็ทำต่อไป

อันนี้เป็นสิ่งที่พระพุทธเจ้า ทรงให้กับชาวกาลามะทั้งหลาย

2. Kingkong1

Kingkong1 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยู่ยามหน้าคอม ฯ ทุกคืนครับ เพราะเป็นโรคคนแก่ หรือเริ่มจะแก่ หลับยาก หรือหลับหัวค่ำ่ ตกดึกตื่นขึ้นมาตาสว่าง ก็ต้องหาอะไรทำ แล้วมันจะมีอะไรให้ทำนอกจากอยู่หน้าคอม ฯ แต่เสียใจนะครับ ผมอยู่ห่างภัยพิบัติ น้ำก็ท่วมไม่ถึง แต่ก็จะเป็นเพื่อนนกฮูกและค้างคาวทั้งหลาย ถ้าเหงาก็หลังไมล์ครับ ถึงคราวแผ่นดินถล่มน้ำท่วมทะลายขับรถผ่านปากช่อง มาแวะพักกับผมได้ครับ ถ้าคนมากก็จะติดต่อรถส้วมจากเทศบาลมาอำนวยความสะดวกครับ

3. catniss

catniss Active Member

เป็นกำลังใจให้สำหรับเพื่อนๆที่กำลังเผชิญหน้ากับพายุนะคะ ถือว่าเป็นการซ้อมก่อนวันจริงค่ะ

ได้อ่านประกาศแล้ว มันรู้สึกติดขัดในใจยังไงไม่ทราบค่ะ คือว่ามันก็ค่อนข้างเป็นทางการ ไม่รู้ว่าจะรุ่นแรงแค่ไหน น่าจะระบุลงไปหน่อยค่ะว่า น่าจะโดนจังหวัดไหนบ้าง คือเหนือมันก็เนือตอนล่างตอนบน แล้วจะให้เตรียมตัวอย่างไรบ้าง ประเทศไทยไม่เคยประเมินสถานการณ์อะไรถูกต้องแม่นยำเลย ถ้าพายุลงหนักๆจริงๆ ไม่รู้ว่าจะมีคำสั่งอพยพบ้างหรือเปล่า เห็นจากน้ำท่วมที่ผ่านมาก็บอกว่าเอาอยู่ ที่ภูเก็ตท่านก็ออกมาแจ้งจับคนปล่อยข่าวก่อนเลย ถามว่าถ้ามันเกิด ใครจะรับผิดชอบ

4. Numtrn

Numtrn เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2010

ต้นไม้ที่ปลูกไว้ มีอาการใบไหม้ .....

นึกว่ารดน้ำเข้าไปมากๆจะช่วยได้ ปรากฏว่า ผ่านไปสัปดาห์เดียว

ใบกรอบไปเลย

ต้นไม้มันก็ตั้งกระฐางอยู่ตรงนี้มาเป็นปีๆ ปีที่แล้วยังไม่เห็นเป็นอะไรเลย
    ปีนี้ เดี๋ยงไปสองกระฐาง

พรุ่งนี้จะลากเข้าที่ล่ม ไม่รู้ว่าจะรอดหรือเปล่า ..... เศร้าจริงๆ

5. Rasbora

Rasbora เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    แถวปากช่องนี่พอมี่ที่ทางที่จะหาได้บ้างมั๊ยครับ ซักไร่สองไร่ราคาไม่แรงนัก ตาพอนอยากจะขยับขยายไปแถวนั้นบ้างซะแล้วสิ วังน้ำเขียวอากาศดีก็จริงแต่ก็ไม่ไหว ทั้งอำเภอที่ดินไม่มีโฉนดซักกะแปลงไม่รู้อยู่กันยังไง

6. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีหัวค่ำครับชาวเรา วันนี้ผมเจอภัยทางรถติดครับ ใช้เวลาเป็นชั่วโมงกลับบ้านครับ อากาศวันนี้จะทำสนามหญาผมเกรียมไปทั้งบ้านครับ และเจ้าหมู ของผมก็เดินลิ้นห้อยทั้งวันครับ ภูเกตวันนี้อะไรกันครับ ไหว ไหวๆๆๆๆๆ ตลอดเวลา ไม่เว้นให้หายกลัวเลย ชาวบ้านที่นั่นขวัญหายไปแล้วครับ ส่วนคืนนี้ทุกท่านที่เป็นโรคนอนไม่หลับก็เฝ้าไปกับผมด้ครับ เห็นว่าจะเข้าประมาณ ตี 1 ไปครับ สำหรับชุดแรกจัดมากจากสุริยัน ผมกลัวว่าชุดแรกก็ได้หนีกันเลยนี่สิ

7. iDew

iDew สมาชิกใหม่

2-3 วันมานี้ร้อนจริง ๆ
    ถ้าไม่เปิดแอร์อยู่ไม่ไหวเลยครับกรุงเทพ -*-

8. กฤศทนัญ

กฤศทนัญ กฤศ

17 สิงหาคม 2011
    ถ้าจะรบกวนขอเบอร์โทรฯ ได้ไหมค่ะ เผื่อฉุกเฉินได้ติดต่อค่ะ

9. Ajintai

Ajintai เป็นที่รู้จักกันดี

จะอยู่โยงเลยรึทั่น sunny430 ....ตอนดึกจะมาตามสถานการณ์ด้วยฅน:z16

10. Kingkong1

Kingkong1 เป็นที่รู้จักกันดี

มีที่ขายมั้ย

จะหาที่มีโฉนดที่ปากช่องและวังน้ำเขียวนะหายาก หาได้แต่ราคาไม่ต่างกับกรุงเทพ ฯ เพราะเศรษฐีกรุงเทพ ฯ ไปซื้อไว้เกร็งกำไร ถ้าจะหาจากชาวบ้านจริง ราคาไร่ละแสนมีขาย แต่ไม่มีโฉนดนะครับ เป็นใบ บท.5 แต่มันต้องรู้จักกันจึงจะหาได้ ไปวิ่งถามหานี่ยาก ที่ราคาระดับนี้อยู่บนยอดเขานะครับ หนีภัยน้ำท่วมโลกได้เลยละ ไฟฟ้ายังเข้าไม่ถึง ต้องใช้แผงโซล่าเซล น้ำต้องใช้น้ำฝน หรือสั่งรถน้ำประปาให้ขึ้นไปส่งก็ได้ ต้องสร้างแท๊งค์ฺน้ำขนาดใหญ่รองรับครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2012
  11. พ้นเกิด

พ้นเกิด Active Member

14 ธันวาคม 2005
    วันนี้วันพระเคยได้ยินว่าทางเบื้องบนท่านจะสวดมนต์ ฟังเทศน์กัน
    อาราธนาไปไม่รู้ท่านจะวางอุเบกขารึป่าว อิอิ วันนี้ก็ลุ้นๆด้วยคน

12. greenmodel

greenmodel สมาชิก

16 กุมภาพันธ์ 2012
    ลำพูนตอนนี้ยังปกติครับ ร้อนนนนนนนเหมือนเดิม

13. Sikkha

Sikkha เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2010
    น่าเบื่อผมรอ 21 ธันวาคมครับ

Good Bye !

14. ตาลเดี่ยว

ตาลเดี่ยว เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเอาใจช่วยสำหรับพี่น้องชาวเชียงใหม่,ลำพูนและภูเก็ตทุกๆท่านขอให้ปลอดภัยนะครับ ข้าพเจ้าเองก็ติดตามข่าวทุกระยะบอกตรงๆว่าเป็นห่วงทุกท่านครับ

15. catniss

catniss Active Member

ขออนุญาตตอบนะคะ พอดีเห็นว่าหลายๆคนจะค่อนข้างกังวลเกี่ยวกับที่ดิน

หากว่าจะย้ายไปอาศัยเพื่อเตรียมรับภัยพิบัติจริงๆ

เช่นจะต้องไปสร้างสิ่งก่อสร้างที่มั่นคง อะไรทำนองนั้น ก็คงต้องซื้อ

แต่ถ้าหากว่าจะเอาไว้เป็นเพียงที่หลบภัยโดยไม่ได้คิดจะไปอยู่จริงๆ

เรามีความเห็นว่า ถึงตอนนั้นก็ไม่มีใครเป็นเจ้าของได้จริงๆแล้วค่ะ

สำหรับคนที่รอด ถึงไม่มีที่ทางไว้ที่ไหนเลย ก็ไม่ต้องกังวลค่ะ

เพราะถึงตอนนั้นคนที่รอดจะน้อยกว่าผืนแผ่นดินที่เหลืออยู่ค่ะ

เรียกว่าจะอยู่ตรงไหนก็ได้เลยค่ะ (เจ้าของเดิมอาจจะตายหรือหนีไปแล้ว

พื้นที่ป่าก็ไม่มีใครจะมาตรวจสอบหรอกค่ะ แล้วก็ไม่มีใครมาหวงมาห้ามแล้ว)

ขอให้รอดเป็นพอค่ะ สำหรับคนที่รอดและมีที่ดิน คิดว่าถึงตอนนั้นการหวงแหนที่ดิน

อาจจะเป็นภัยค่ะ ถือว่าเพื่อนมนุษย์ ช่วยเหลือกันดีกว่า

เพราะน่าจะเห็นสัจธรรมกันแล้วว่าไม่มีอะไรเป็นตัวกูเป็นของกู

16. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

17. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

หากภัยมาจริงไม่รู้ว่าพี่จะเป็นปอปคอร์นหรือเป็นคนดู และเสื้อแดงที่นั่งอาจจะเป็นธรณีครับ ฮาๆ

18. ยาล้างตา

ยาล้างตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2007
    ชีวิต คือ ละคร โลกคือ เวทีครับ

19. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

วันที่ 20 เมษา ประมาณ หกโมงเย็น ที่ชลบุรีจ้า :cool: <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]
    </fieldset>

20. Falkman

วันนี้จะจับตาได้ถึงกี่โมงไม่รู้ อีกพักคงแป๊ก เมื่อคืนเข้มเกินไปหน่อย แบบว่าเดินจงกรมจนถึงตีสอง (tm-love)

มาฟิตอะไรกันช่วงนี้ไม่รู้ (one-eye)