ด่วน!! รีบจองที่นั่งเฝ้าระวัง: เดี่ยวภัยพิบัติ1 เเสดงแล้ววันนี้ทุกประเทศทั่วโลก

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 24 มีนาคม 2012.

1. อธิฎฐาน

อธิฎฐาน เป็นที่รู้จักกันดี

สงขลามีหลายอำเภอฝนตกหนักค่ะ จนพื้นสนามฟุตบอลแฉะไปหมด ท้องฟ้าคลึ้ม

2. buccaneer81

buccaneer81 Active Member

28 พฤศจิกายน 2011
    อย่าโทษหน่วยราชการ หรือระบบราชการเลยครับ เขาตั้งขึ้นมาหรือสร้างระบบขึ้นมาดีและรอบคอบอันเป็นประโยชน์สูงสุดต่อประชาชนแล้ว ที่เราๆท่านๆเห็นว่าไม่ดีนั้นเป็นที่ตัวบุคคลครับ ที่ไม่ได้ทำตามนโยบายหลักหรือขาดความซื่อสัตย์ในหน้าที่มากกว่า มีปะปนกันไปในทุกระดับชั้นของการปฎิบ้ติงาน คือ..คนดีก็มีอยู่เยอะ คนไม่ดีมันทำอะไรก็สะดุดตากว่า ผมคนนึงก็รับราชการ เห็นอะไรมาก็มากมาย ยังไงก็เชื่อเถอะครับว่าคนดีที่พร้อมปฎิบัติงานยังมีไม่น้อยในช่วงเวลาจำเป็น นั่นขึ้นอยู่กับว่าเขามีโอกาสรึปล่าว
    ...ดีใจที่คุณsunny430หายดีแล้ว ร่างกายเป็นสิ่งสำคัญที่สุดในการรับภัยพิบัติต่างๆ ฝากบอกต่อกันไปอีกนิดครับว่า เวลากินให้กิน เวลานอนให้รีบนอน เวลาทำธุระ(ถ่ายหนัก)ให้รีบ ฝึกให้ชิน เพราะถึงเวลานั้นเราจะได้กิน ได้นอน ได้ถ่ายเมื่อรัยก็ไม่รู้

3. doramon11

doramon11 Active Member

พระอาจารย์ที่วัดอุโมงค์ จังหวัดเชียงใหม่ เพิ่งโทรมาหาเมื่อช่วงเย็น ท่านบอกว่าท่านเพิ่งนั่งสมาธิเสร็จ ได้เตือนว่าให้ระวังภาคใต้ นับตั้งเเต่นี้ จะเกิดภัยพิบัติก่อนภาคอื่น คนใต้จะลําบากมาก เเปลกใจมากเลยค่ะ ซักพัก ดร.ก้องภพ ขึ้น fb พอดี เเต่ทั้งนีิ้ทั้งนั้นเราก็ไม่ทราบว่าจะเกิดที่ไหน อย่างไร เเต่ภาวนาให้ไม่เกิดกับประเทศไทยเเละขอให้ทุกคนปลอดภัยนะคะ

4. สิงหราชพล

สิงหราชพล เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2011
    FB ดร.ก้อง ภพ ชื่อไรครับขอหน่อย

5. catniss

catniss Active Member

พระอาจารย์ที่นับถือท่านก็ย้ายขึ้นไปบำเพ็บเพียรที่เชียงใหม่แล้วเหมือนกันค่ะ

เมื่อหลายเดือนก่อน เข้าไปกราบหลวงพ่อ เรื่องเรียนต่อ ท่านถามว่าสาขาที่เราจะเรียนที่เชียงใหม่มีหรือเปล่า

เราตอบท่านไปว่ามี ท่านบอกว่า อืมดี.....ให้ขึ้นที่สูงเข้าไว้

ตอนนี้ก็ติดตามข่าวจากลูกศิษย์ลูกหาที่ใกล้ชิดท่านไว้ค่ะ จะได้ไหวตัวทัน

6. catniss

catniss Active Member

ขออย่าให้เป็นวันนี้เลยค่ะ สั่งซื้อของจากอินเตอร์เน็ตไว้ เขาบอกว่าของน่าจะถึงวันพรุ่งนี้.......pig_cryy

7. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่ buccaneer81 พอดีอากาศร้อนไปหน่อยครับ ผมเลยบ่นมากไปหน่อย จริงๆแล้วผมบ่นรวมๆครับไม่ได้ว่าข้าราชการนะครับ เพราะที่บ้านผมก็ข้าราชการหลายคนครับ แต่ว่าผมว่าเรื่องการประสานงานครับ อย่างสึนามิคราวที่แล้วครับ แบบว่าเละไปนิดครับ สงสัยตอนนี้ผมต้องทำอย่างที่พี่ buccaneer81 ว่าแล้วครับ ฝึกกินนอนขับถ่ายให้เป็นเวลาครับ คุณ katniss ไม่ต้องกังวลครับผมว่าของคุณอาจจะมาถึงก่อนครับ เอาใจช่วย พี่ falkaman ครับรูปเปลวอาทิตย์รูปนั้นดูแล้วน่ากลัวมากครับ

8. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เมื่อวานไปซื้ออาหารมาตุนเพิ่มอีกเล็กน้อย พร้อมยา (ตอนไปอินโด ไม่สบาย หายายากลำบาก มันทำให้เรารู้ว่า ต้องมี คลามาย ยาแก้แพ้ ยาแก้ปวด ยาแก้อักเสบ ยาหม่อง ไม่ควรขาด)

และไปเติมน้ำมันรถมาเมื่อวานเหมือนกันเต็มถัง
    (แต่พรุ่งนี้น้ำมันลดราคาอ่ะ จะรอเติมก็ได้นะ) :boo:

9. ยุทธ ปทุม

ยุทธ ปทุม ยุทธ ปทุม

21 กรกฎาคม 2009
  10. sunny430

เป็นการเลือกที่ลำบากครับ เติมวันนี้แพงแต่มีน้ำมัน เติมวันพรุ่งนี้ถูกแต่อาจจะไม่ทัน ส่วนเรื่องยนี่จริงครับ เพราะเวลาอยู่ต่างประเทศมันไม่สะดวกเหมือนเมืองไทยที่ไปบิกซีก็มียาขาย เมืองนอกหายาแรงยากครับ ที่ที่พี่ falkman ไปรู้สึกว่า 5 โมงเย็นร้านค้าก็เริ่มปิดแล้วครับ ผมหวั่นคำเตือนของท่าน dr ก้องภพครับ 1-4 วันนี้มันช่างน่ากลัว แล้วแผนผัง ionosphere ของที่พี่ falkman เอามาให้ดูทำไมมันมาหนักที่อันดามันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2012
  11. white sky

white sky เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    เชียงใหม่ตอนนี้ ทั้ง ๆ ที่เพิ่งผ่านช่วงเทศกาลมา รถควรจะน้อย แต่อยู่ ๆ รถก็หนาแน่นขึ้นมา
    รถต่างจังหวัดโดยเฉพาะ กทม เพิ่มขึ้นมามากอย่างผิดสังเกตุ เหมือนแห่หนีอะไรกันมา ก็คิดว่า คงจะเป็นกลุ่มคนที่เข้าถึงข้อมูล รวมไปถึงคนที่มีที่ทางที่นี่ ที่ตื่นตัวเรื่องภัยพิบัติ เริ่มทยอยหนีขึ้นมากัน ...รึปล่าว

12. Joypor

Joypor เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    ดิฉันติดตามกระทู้นี้สมำเสมอ และขอเป็นกำลังใจ ให้คุณ Sunny430 ด้วยค่ะ สำหรับข้อมูลคำเตือนที่ให้ระวัง 1-4 วันนี้ เท่าที่ติดตามน่าจะเป็นของ ดร.ก้องภพ นะค่ะ (f)

13. sunny430

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ และเป็นของ dr ก้องภพ ครับ วันนี้ผมเพิ่งหายไข้ครับ เลย งง งง ครับ อิอิ 1-4 วันนี้ต้องระวังแบบไม่กระพริบใจครับ

14. sunny430

น้อมรับ การติดตามไปด้วยกันครับ อย่าลืมเตรียมของยังชีพให้พร้อมด้วยนะครับ

15. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

นั่นสิ ประหยัดไม่กี่บาท ไปเติมๆ ไว้ให้เต็มไว้ดีกว่า เผื่อต้องวิ่งไกล :cool:

อินโดนี่ยิ่งหนัก (โดยเฉพาะสุมาตราเนี่ยะโบราณมั๊กๆ) ร้านขายยาแทบจะไม่มีเลย พูดภาษาอังกฤษก็ไม่ได้เลย แถวยุโรป อเมริกา ก็ใช่ 5 โมงปิด แถมยาซื้อสุ่มสี่สุ่มห้าไม่ได้อีก (อย่างยาปฏิชีวนะ ต้องมีแพทย์สั่งเท่านั้น) ไทยสบายๆ อยากซื้ออะไรก็ไปซื้อเลย

ตอนอยู่ที่อินโด อธิษฐานให้หายาแก้ไอ แก้เจ็บคอได้ อยู่ดีๆ ก็เดินไปที่วัดตอนกลางคืน (ตอนนั้นเค้ามีงาน) อยู่ดีๆ มีคนเอายาแก้ไอสมุนไพรมาขาย ก็เลยลองซื้อมากิน เออพอกินไปมันดีขึ้นนิดหน่อย (จิบๆ) แต่มันไม่หาย (ทรมานมาก แสบคอ)

เลยคิดว่า ยานี่สำคัญจริงๆ เวลาไม่สบายไม่มียาลำบากมาก
    มันเหมือนมีใครมาแกล้ง แถมเป็นลมพิษอีก เอาอะไรทาก็ไม่หาย แต่พอวันสุดท้าย มีคนหนึ่งเค้าเอาคลามายมาให้ เฮ้ย ทาแป๊ปเดียวหาย เลยคิดว่า ไอ้เจ้าคลามายเนี่ยะ ทุกคนน่าจะไปหาซื้อเก็บไว้พกเลย เมื่อวานเลยเอะใจ เออ ไปซื้อยาติดรถไปนิดหน่อยดีกว่า

มีอาหาร มียา มีน้ำมันรถ แล้ว (เบาใจไปหน่อย)

ส่วนเรื่อง ionosphere เหมือนกัน แปลกใจเหมือนกันทำไมมันเข้มๆ ตรงอันดามันจังเลย (ตอบว่าไม่รู้เหมือนกันจ้า)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      25.6 KB
      เปิดดู:
      1,468
      ขนาดไฟล์:
      31.4 KB
      เปิดดู:
      1,458
  16. ภิศรณ์

ภิศรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ข่าวเมื่อสักครู่ จาก ASTV ได้พูดถึงน้ำลดลงหายไปจากชายหาดจันทบุรีเป็นระยะทาง 1-2 กิโลเมตร จากที่ปกติยุบลงประมาณ 500-700 เมตร เห็นเรือจอดบนหาดทราย ชาวบ้านสงสัยว่าน้ำไม่เคยลดมากขนาดนี้ แต่ทางการบอกไม่ผิดปกติ เพราะว่าอากาศร้อนมากน้ำเลยลดเยอะ ไม่มีคลื่นเข้าทางอ่าวไทยแน่ ชักสงสัยแล้วนะคะเนี่ยแปลกๆ

17. พญาเสือดาว

พญาเสือดาว เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2011
    เชื้อใด้อย่าตื่นตะหนกครับ คนเราท่าจะรอดก็คือรอดตายก็คือตาย ทำความดีถือศีลมีภัยมาขนาดใหนก็รอด มีปัจจัยสีครบเเต่เป็นคนเลวถึงเตียมพร้อมไม่รอดเเน่นอน การเตียมพร้อมเป็นการดี เเต่ควรเตียมพร้อมทางธรรมด้วยถึงจะดีที่สุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2012
  18. JASITA

JASITA เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    น้ำลดจากหาด 1-2 กม. ยังบอกว่าปกติหรอกคะ อืม...สงสัยทางการจะ "เอาอยู่" (อีกแล้ว) ทำไมถึงกลัวสูญเสียรายได้ทางเศรษฐกิจ มากกว่ากลัวคนตายนะ พี่น้องที่อยุ่ทางนั้น คงต้องคอยติดตามข่าวสาร และคอยระแวดระวังตัวนะคะ เป็นห่วงและส่งกำลังใจไปให้ทุกท่านค่ะ ทั้งภาคใต้แล้วเขตใกล้เคียงนะคะ

19. ning55

ning55 Active Member

นั่นดิ ลดไปซะขนาดนั้น แปลกๆ ราชการน่าจะ มีคนที่ออกสื่อให้ความรู้เนอะ ออกมาอธิบายงะ

20. อนิจฺจํ

อนิจฺจํ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    ช่วยกันเช็คข้อมูลให้ดี ๆ ครับ จะได้แจ้งเตือนกันได้ชัดเจนยิ่ง ๆ ขึ้น