ปิดรับบริจาค ซื้อแล้ว!!!กฐินซื้อที่ดินสร้างอุทยานองค์ปฐมวัดป่าโนนจ่าหอม&เชิญอนุโม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 6 สิงหาคม 2010.

1. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาค่ะพี่ เดี๋ยวเก่แจ้งหลวงพ่อให้ค่ะ สาธุค่ะ

2. ขุนพิฆาต

ขุนพิฆาต เป็นที่รู้จักกันดี

ลงรูปพระที่จะนำไปถวายในปีหน้าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

• a000 (28).JPG
      a000 (28).JPG
      ขนาดไฟล์:
      68.6 KB
      เปิดดู:
      82
    • a000 (10).JPG
      a000 (10).JPG
      ขนาดไฟล์:
      93.2 KB
      เปิดดู:
      91
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ธันวาคม 2010
  3. เก๋ณัฐา

โมทนาค่ะพี่ เดี่ยวเก๋ส่งรูปพระให้หลวงพ่อเองไม่ต้องห่วงค่ะ
    ช่วงนี้ท่านยุ่งๆหลายเรื่องก็เรื่องวัดนี่แหละค่ะ อาจจะไม่มีเวลาแวะเวียนมาดูกระทู้นะค่ะ

4. chargath

chargath เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าและพ่อแม่ ขอร่วมทำบุญซื้อที่ดินถวายด้วยค่ะ
    <TABLE cellSpacing=5 cellPadding=5><TBODY><TR><TD>เวลาที่สั่งทำรายการ</TD><TD align=right colSpan=2>:</TD><TD>14/08/2010 15:33</TD></TR><TR><TD>วันที่ทำการโอนเงิน</TD><TD align=right colSpan=2>:</TD><TD>14/8/2010</TD></TR><TR><TD>หมายเลขอ้างอิง</TD><TD align=right colSpan=2>:</TD><TD>23390193382010814</TD></TR><TR><TD>บัญชีที่โอน </TD><TD align=right colSpan=2>:</TD><TD>น.ส.ปิยพร อินทรักษ์ </TD><TD>A/C No.</TD><TD align=right colSpan=10>:</TD><TD>3530062375</TD></TR><TR><TD>บัญชีผู้รับโอน </TD><TD align=right colSpan=2>:</TD><TD>SCB: CHAYANGKOON </TD><TD>A/C No.</TD><TD align=right colSpan=10>:</TD><TD>5302755424</TD></TR><TR><TD>จำนวนเงินที่โอน</TD><TD align=right colSpan=2>:</TD><TD>THB 1,000.00</TD></TR><TR><TD>ค่าธรรมเนียม</TD><TD align=right colSpan=2>:</TD><TD>THB 25.00</TD></TR><TR><TD>บันทึกช่วยจำ</TD><TD align=right colSpan=2>:</TD></TR></TBODY></TABLE>

ข้าพเจ้าและพ่อแม่ขออุทิศบุญกุศลในครั้งนี้ให้แก่ เทวดาผู้ดูแล เจ้าที่ ญาติพี่น้อง เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ขอให้ท่านทั้งหลายได้รับผลบุญนี้แล้วโปรดอโหสิกรรมและอนุโมทนาบุญแก่ข้าพเจ้าและพ่อแม่ ด้วยอำนาจบุญนี้เทอญ

5. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่ะ ในกามซื้อที่ดินถวายวัดครั้งนี้ ขอให้ผลบุญแห่งการซื้อที่ดินถวายวัดทั้งหมดนี้จงสำเร็จแก่เราทั้งหลายผู้ร่วมบุญทุกท่านโดยถ้วนหน้ากันค่ะสาธุ

6. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

อานิสงส์การถวายที่ดินให้แก่วัด

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

ทำบุญซื้อที่ดินถวายวัดเป็นธรณีสงฆ์ นับเป็นมหาสังฆทานที่มีอานิสงส์อันไพศาลทั้งชาตินี้และชาติหน้า

ช่วยเกื้อหนุนให้ผู้ที่ทำบุญได้มีบ้านที่อยู่อาศัย ที่ดิน อสังหาริมทรัพย์ มีความมั่นคงในชีวิตและการงาน
    เพราะเป็นการสร้างศาสนสมบัติและสาธารณสมบัติที่อำนวยประโยชน์แก่พระสงฆ์และ ประชาชน
    ซึ่งจะเป็นมรดกของลูกหลานสืบไป

ที่สำคัญ ยังเป็นการสืบสานพระพุทธศาสนาให้ครบ 5,000 ปี อีกด้วย และยิ่งมีการก่อสร้างวิหารทานใด ๆ บนเขตธรณีสงฆ์นี้
    ไม่ว่าจะเป็นโบสถ์ พระวิหาร พระพุทธรูป ศาลาโรงทาน ห้องน้ำหรือ เมรุเผาศพ และวิหารทานอื่น ๆ ก็ดี

และยิ่งมีผู้มาใช้สถานที่แห่งนี้ประกอบพิธีสงฆ์ พิธีสำคัญทางพระพุทธศาสนา
    เช่น บวชพระ ปฏิบัติธรรม และทำบุญมากขึ้นเท่าใด
    เราก็ยิ่งจะได้รับบุญมากขึ้นเท่านั้น

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตศรัทธาใน
    งานบุญสร้างวัดป่าโนนจ่าหอม ขอบพระคุณครับ
    ------------------------------------------------------
    ชีวิตคนเราสั้นนัก อาจไม่ถึง 1 วัน ของเวลาบนสวรรค์ชั้นฟ้า
    แต่เวลาสั้น ๆ ที่เราทุกคนมีนี้ มีค่ากว่าเวลาบนนั้นมาก หากเรารู้จักใช้ให้เหมาะสม
    เราก็มีโอกาสตามรอยพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    หลุดพ้นสังสารวัฎได้ไม่ยากนัก แค่เพียงเราตั้งใจทำความดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2010
  7. Kindly

Kindly เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    ร่วมบุญซื้อที่ดินพร้อมทำบุญกฐินสร้างสมเด็จองค์ปฐมฯ จำนวน 225 บาท เรียบร้อยแล้วนะคะ รายละเอียดแจ้งทาง PM พี่เก๋แล้วนะคะ

ขออนุโมทนาบุญในจิตอันเป็นกุศลของทุกท่านที่ร่วมบุญด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2010
  8. trophywife

trophywife Active Member

ขอร่วมด้วยน่ะค่ะ

ขอจองร่วม ทำบุญ กลุ่ม c ค่ะ
    จำนวน 10,000 บาท ในการซื้อที่ดินถวายวัดค่ะ
    พอโอนเงินให้แล้ว จะมาโพส เลขที่รายการ ให้น่ะค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

9. เก๋ณัฐา

ขอให้บุญรักษาจ้า พี่ได้รับแจ้งโอนทางพีเอ็มแล้วจ้า สาธุขอให้เจริญเจริญ รวยๆน้า

ขอร่วมอนุโมทนากับคุณ trophywife ในการ่ร่วมสืบทอดพระพุทธศาสนาในการซื้อที่ดินใหม่ถวายวัดและร่วมซื้อที่ดินเก่าทุกตารางวาของวัดครั้งนี้ค่ะ ขอให้คุณ trophywife ได้มีส่วนแห่งบุญในพื้นที่ทุกตารางวาของวัดป่าโนนจ่าหอมแห่งนี้ค่ะสาธุค่ะ ขอให้เจริญๆยิ่งขึ้นไปตราบสู่พระนิพพานค่ะ

10. เก๋ณัฐา

เชิญมีส่วนร่วมในบุญแห่งการสร้างวัดป่าโนนจ่าหอมในกฐินนี้กับเก๋ค่ะ

พญาหงษ์อ่านโองการนมัสการสมเด็จองค์ปฐม ณ พระวิหาร วัดป่าโนนจ่าหอม ​

การสร้างบ้านหลังนี้สร้างมาด้วยความพยายามค่ะ ทั้งหลวงพ่อทั้งเก๋ต่างก็ใช้ความพยายามในการสร้างวัดแห่งนี้ เราสร้างกันมามากมายค่ะ กุฏฺิ ศาลาโรงทาน ศาลาปฏิบัติธรรม เรือนพักญาติโยมที่ไปรักษาตัวที่วัด องค์พระอีกมากมาย สมเด็จองค์ปฐม และพระวิหารซึ่งมีสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่เป็นประธานสร้างยังไม่เสร็จค่ะกำลังสร้าง ยังมีเจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันต์ธาตุ สมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่ที่จะสร้างอีก 9 องค์ในกฐินปีนี้ นอกจากนี้ก็ยังมีสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 20 เมตรที่เราจะสร้างกันในอนาคต และที่สำคัญในอนาคตอันเมืองบาดาลเค้าจะถวายบางอย่างที่ศักดิ์สิทธิ์บางอย่างขึ้นมาให้หลวงพ่อ รับรองศักดิ์สิทธฺิ์มากๆค่ะ แต่ยังบอกได้ค่ะ รอเอาไว้ถึงเวลานั้นเราจะได้ทราบกันเอง ก่อนหน้านี้ไปที่วัดเค้าก็เหาะนำสิ่งศักดิ์สิทธิ์นี้วนไปวนมาอยู่ยนท้องฟ้าค่ะ แต่หาที่ลงไม่ได้เพราะวัดไม่มีที่แล้วค่ะ จึงยังไม่ได้นำลงมาประดิษฐาน

สิ่งที่เราสร้างและที่จะสร้างอีกมากมายขนาดนี้อานิสงส์ใหญ่ขนาดนี้เ เก๋ไม่อยากหวงบุญไว้คนเดียวอยากให้พวกพี่ได้มีส่วนร่วมในบุญใหญ่นี้ไปกับเก๋ด้วยค่ะ ดังนั้นมีกำลังอย่ารอช้าเลยค่ะ รีบจองเข้ามาเป้นเจ้าภาพที่ดินวัดป่าโนนจ่าหอมแห่งนี้เถอะค่ะ พี่จะได้บุญร่วมในทุกสิ่งที่หลวงพ่อและเก๋ได้ช่วยกันสร้างขึ้นและที่กำลังจะสร้างในวัดแห่งนี้ทั้งหมดค่ะ

นอกจากนี้ที่เก๋ย้ำเหลือเกินว่าให้เรามาร่วมบุญเป็นเจ้าภาพที่ดินย้อนหลังเพราะอยากให้พี่ได้บุญใหญ่บุญซึ่งวัดแห่งนี้นั่นได้เป็นเหตุให้บังเกิดเนื้อนาบุญเช่นหลวงพ่อ น้องชายท่านยิ่งพระอริยะขั้นต้นซึ่งเข้าถึงกระแสพระนิพพานแล้วอย่างไรท่านเหล่านี้ก็จะบรรลุเป็นพระอรหันต์ในอนาคตนี้มีมากมายหลายท่านจริงๆค่ะนี่ยังไม่รวมพระอริยะบุคคลทั้งหลายที่จะบังเกิดขึ้นจากที่ดินผืนนี้ในอนาคตนะค่ะ

เก๋จึงบอกเสมอว่าเก๋ต้องสร้างให้สำเร็จ เพราะไม่ใช่แค่เก๋หรือพวกเราผู้ดูแลวัดรุ่นแรกเท่านั้น ต่อให้เราตายไป จะมีคนดูแลวัดแห่งนี้ต่อไป รุ่นแล้วรุ่นเล่า ที่แห่งนี้จะสร้างและมีเหตุให้บังเกิดพระอริยะบุคคลรุ่นแล้วรุ่นเล่าที่จะเดินผ่านสะพานแห่งนี้ข้ามห้วงสังสารวัฏไปค่ะ บุญมหาศาลประมาณมิได้จะเกิดแล้วเกิดอีกไม่จบไม่สิ้นค่ะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่เราควรปฏิเสธที่จะมีส่วนร่วมในบุญใหญ่ครั้งนี้ละค่ะ

11. ธรรมสถิต

ได้บุญทั้งถวายที่ดินและถวายวิหารทาน (พระพุทธรูป)
    ขออนุโมนาบุญทุกประการครับ
    -------------------------------------------------
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตศรัทธาใน
    งานบุญสร้างวัดป่าโนนจ่าหอม ขอบพระคุณครับ

------------------------------------------------------
    ชีวิตคนเราสั้นนัก อาจไม่ถึง 1 วัน ของเวลาบนสวรรค์ชั้นฟ้า
    แต่เวลาสั้น ๆ ที่เราทุกคนมีนี้ มีค่ากว่าเวลาบนนั้นมาก หากเรารู้จักใช้ให้เหมาะสม
    เราก็มีโอกาสตามรอยพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    หลุดพ้นสังสารวัฎได้ไม่ยากนัก แค่เพียงเราตั้งใจทำความดีครับ

12. R3A4

R3A4 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมและครอบครัวร่วมทำบุญทอดกฐินซื้อที่ดิน 9 ไร่ฯ เป็นเงิน 120บาท โอนเงินในวันที่ 16/08/10 เวลา 16.37 น. ตามบัญชีที่ระบุไว้แล้วครับ

13. ธรรมสถิต

ขออาราธนาบารมีแห่งพระรัตนตรัย
    ดลบันดาลให้คุณ R3A4 และครอบครัว
    ประสบแต่ความสุข มีแต่ความคล่องตัวตลอดไป

ขอบคุณครับที่ได้ร่วมบุญสร้างวัดป่าโนนจ่าหอมด้วยกันมาตลอด
    อนุโมทนาบุญด้วยทุกประการครับ
    หลุดพ้นสังสารวัฎได้ไม่ยากนัก แค่เพียงเราตั้งใจทำความดีครับ<!-- google_ad_section_end -->

14. ธรรมสถิต

ประวัติวัดป่าโนนจ่าหอม(ธรรมยุต)ที่หลายๆท่านไม่เคยทราบ

วัดป่าโนนจ่าหอม ตั้งอยู่ที่บ้านโพนเมือง จังหวัดอุบลราชธานี

บ้านโพนเมืองแห่งนี้ ชาวบ้านเรียกว่า ดอนปู่ตาจ่าหอม
    พระอาจารย์ชยางกูรท่านได้เคยเล่าให้ฟังว่า ตั้งเดิมเป็นบ้านข่าเมืองขอม
    ในพื้นดินมีของเก่าแก่แต่โบราณผุดขึ้นมามากมาย แต่ไม่มีนักโบราณคดีมาขุดค้นศึกษา
    เพราะความเชื่อเก่าๆที่มีมาแต่โบราณกับตำนานเล่าขานสืบกันมา
    เรื่องความเฮี้ยนของบรรพบุรุษยังคงมีเล่าสืบต่อกันมาทุกยุคทุกสมัยครับ

เมื่อพระอาจารย์ชยางกูร ท่านเจ้าอาวาสได้ธุดงค์ธุดงค์มาเยี่ยมโยมพ่อโยมแม่ ที่หมู่บ้านใกล้ๆวัดร้างนี้
    ท่านได้จำวัดที่วัดป่าโนนจ่าหอม (เดิมเป็นวัดร้าง) เพื่อปฏิบัติธรรม ท่านได้นิมิตรหลายอย่างเกี่ยวกับการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา
    การสร้างเสนาสนะซึ่งในขณะนั้นไม่มีอะไรเลย มีซากปรักหักพัง และพระพุทธรูปเก่าๆ 2 องค์ที่ปลวกทำรังเต็มเกือบจะมองไม่เห็น

ทุกครั้งที่พระอาจารย์ท่านจะออกธุดงค์ต่อ ท่านจะกราบลาพระประธานในศาลาเก่า
    ท่านรู้สึกว่าพระประธานมีพระพักต์ที่เศร้ามาก ท่านจะสังเกตทุกครั้งที่ธุดงค์ผ่านไปมาในแต่ละปี
    จนกระทั่งเมื่อปี พ.ศ. 2548 หลวงพ่อกลับมาที่วัดร้างนี้อีกครั้งหนึ่ง เพื่อสอนสมาธิให้กับโยมพ่อโยมแม่
    ตกตอนกลางคืน หลังทำวัตรและปฏิบัติธรรมเสร็จ จะล้มตัวลงนอน ท่านรู้สึกว่าพื้นศาลาเปียกชุ่มไปด้วยน้ำทั้งๆที่ ฝนก็ไม่ตก
    พระอาจารย์ท่านใช้ไฟฉายส่องดูที่พระพักตร์ของพระพุทธรูปปรากฏว่า
    น้ำนั้นไหลมาจากพระเนตรของพระประธานนั้น ท่านได้ก้มลงกราบและอธิษฐานว่า

"หากข้าพเจ้ามีวาสนาบารมีที่จะได้เป็นครูบาอาจารย์ที่มั่นคงในพระพุทธศาสนาแล้วไซ้ ขอความอัศจรรย์ที่บังเกิดกับข้าพเจ้านี้
    เป็นแรงบันดาลใจให้เป็นพลังอันยิ่งใหญ่ ช่วยข้าพเจ้ามีกำลังอันมหาศาล เป็นผุู้บำรุงศาสนาให้ดำรงสืบไปในภายภาคหน้า
    ขอทำนุบำรุงวัดนี้ให้เจริญรุ่งเรืองสืบไปโดยฉับพลันเถิด"

สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ยันดาลให้ข้าพเจ้าได้รับรู้จงช่วยเหลือข้าพเจ้า อย่าได้โศกเศร้าอาดูรอีกเลย
    ข้าพเจ้าจะตั้งชื่อ พระประธานองค์นี้ว่า "หลวงพ่อหายโศก" ตั้งแต่บัดนี้ ขอให้พระพักตร์มีแต่ความแจ่มใส ณ บัดนี้เถิด "

พออฐิษฐานเสร็จพระอาจารย์ท่านบอกว่า เป็นที่อัศจรรย์มาก พระพักตร์พระประธานยิ้มทันทีในความรู้สึกนั้น ทั้งๆที่นัยตานั้นยังแดงอยู่
    พระอาจารย์บอกว่า ตาที่แดงทุกวันนี้ก็เพราะการร้องไห้ ดูที่พระพักตร์ท่านยังมีคราบน้ำตาอยู่ถงึแม้ว่าจะมีพระโอษฐ์ที่ยิ้มอยู่ตลอดเวลาก็ตาม

เมื่อวันที่ 3 พศจิกายน 2548 พระอาจารย์ชยางกูรธุดงค์จึงบูรณะวัดป่าโนนจ่าหอมแห่งนี้ขึ้นใหม่อีกครั้งหนึ่ง
    และดำริที่จะพัฒนาวัดให้เป็นที่พึงพาทางจิตใจของชาวบ้านในท้องถิ่นบ้านโพนเมืองแห่งนี้ และบริเวณใกล้เคียง

และที่สำคัญเพื่อสืบสานพระพุทธศาสนา
    เนื่องจากจะมีพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบเป็นเนื้อนาบุญอันบริสุทธิ์เกิดขึ้น
    จากวัดป่าโนนจ่าหอมแห่งนี้ในอนาคต

ซึ่งเราทุกคนผู้เป็นผู้ร่วมก่อสร้าง แม้ไม้สักแผ่น อิฐสักก้อน
    ก็จะได้รับอานิสงส์ผลบุญจากการสร้างศาสนสถานแห่งนี้อีกนานแสนนาน
    แม้ว่าเราทุกคนจะละจากภพปัจจุบันนี้ไปแล้วก็ตามครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตศรัทธาในงานบุญ
    สร้างวัดป่าโนนจ่าหอมครับ
    ---------------------------------------------------------------
    หลุดพ้นสังสารวัฎได้ไม่ยากนัก แค่เพียงเราตั้งใจทำความดีครับ<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2010
  15. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุการค่า บุญรักษาค่ะ

16. SriAyothaya-nl

SriAyothaya-nl เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2010
    ขอร่วมบุญมหากฐินใหญ่ซื้อที่ดินถวายวัด 9 ไร่เพื่อสร้างวัดในวันที่ 31 ตค นี้ด้วยค่ะ โอนเงินแล้ววันนี้ 17/8/53 ผ่านเอทีเอ็ม เข้าบัญชี 530-275-5424 พระชยางกูร โชติช่วง ธนาคารไทยพาณิชย์ ขอเป็นเจ้าภาพกฐิน 2 กองแบบ D ร่วมทำบุญ 2,005 บาทนะคะ
    อนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ สาธุ สาธุ

พจนีย์, ญานิศา และครอบครัว

17. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุค่ะพี่พจนีย์, ญานิศา และครอบครัว ขอให้พี่พจนีย์, ญานิศา และครอบครัวได้รับบุญส่วนร่วมที่เกิดจากทุกพื้นที่ตารางวาในวัดป่าโนนจ่าหอมแห่งนี้ค่ะตั้งแต่วัดเริ่มสร้างตั้งแต่สมัย 800 ปีที่ผ่านมาค่ะสาธุ

18. เก๋ณัฐา

เชิญร่วมซื้อที่ถวายวัดสร้างสมเด็จองค์ปฐมค่ะ

การซื้อที่สร้างพระพุทธรูปขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าอานิสงส์มากมายมหาศาลค่ะยิ่งเป็นสมเด็จองค์ปฐมแล้ว บุญไม่หมดแต่นั้นบุญการซื้อที่ดินถวายวัดเพื่อสร้างศาสนสถานกระแสบุญที่เกิดจะเกิดมากมายไม่จบไม่สิ้นพระพุทธเจ้าทุกองค์ล้วนร่วมอนุโมทนา จะมีที่ค่ะจะมีที่ทางเป็นของตนเอง เพราะสิ่งใดก็ตาที่ถูกสร้างขึ้นหลังจากนี้บนที่ดินที่เราถวายเราจะได้บุญร่วมทั้งหมดเพราะไม่มีที่ดินที่เราถวายก็สร้างไม่ได้จริงไหมค่ะ แต่นี่ยังไม่มากมายเท่าบุญกุศลซึ่งจะเกิดสถานที่แห่งนี้ซึ่งเราได้ถวายเป้นวัดแห่งนี้ได้บ่มเพาะสร้างให้บังเกิดเนื้อนาบุญพระอริยะบุคคลทั้งหลาย บุญอันประมาณมิได้จะเกิดแก่เราผู้เป็นเจ้าภาพถวายที่ดินผืนนี้ค่ะ แม้นเกิดแค่องค์เดียวบุญก็ประมาณมิได้แล้วค่ะ แต่เก๋รับรองค่ะจะเกิดอีกนับไม่ถ้วน เดินตามหลังพวกเรามาแน่นอนค่ะ ผู้ดูแลป่าโนนจ่าหอมรุ่นต่อๆไป หลายท่านจึงมักจะได้ยินเก๋พูดอยู่เสมอว่า อย่างไรเก๋ต้องสร้างให้เสร็จ มีคนอีกจำนวนมากจะเดินตามหลังเราจากสถานที่แห่งนี้ หมายความเช่นนี้ค่ะ 555 ดูเหมือนรุ่นหลังจะมาแรงเสียด้วยสิค่ะ ผู้มีบุญมากทั้งนั้นค่ะ มาเกิดแล้วด้วยค่ะ และก็ได้มีการทำนายเอาไว้เรียบร้อยแล้วด้วยค่ะ สิบขวบตกกระแสธรรมเป็นพระโสดาบันอย่างไรนิพพานแน่นอนค่ะ คงจะมีแต่ร่นเริ่มแรกร่นสร้างวัดรุ่นของเก๋เท่านั้นแหละค่ะที่บุญน้อยกว่าชาวบ้าน เลยต้องขยันสร้างมากๆหน่อยค่ะ​

การถวายที่ดินไว้ในบวรพุทธศาสนานั้นนับว่าเป็นการทำบุญในฝ่ายวัตถุทานที่มีอานิสงส์มาก และผู้ที่ทำบุญถวายที่ดินนี้นับว่า เป็นผู้ที่มีความฉลาดและโชคดีเป็นอย่างยิ่ง ด้วยเพราะผลทุกอย่างที่จะบังเกิดขึ้นหลังจากนี้ ไม่ว่าจะเป็น กุฏิ โบสถ์ วิหาร หรือแม้แต่พระพุทธรูปทุกๆองค์ในวัด ตลอดจนผลแห่งธรรมทั้งปวงที่จะเกิดขึ้นในศาสนสถานหลังจากที่ได้ซื้อที่ดินถวายนี้ ผู้นั้นจะได้รับผลแห่งกุศลดังกล่าวทั้งหมด เพราะทุกอย่างล้วนปลูกสร้างหรือบังเกิดมีขึ้นได้ก็ด้วยผืนแผ่นดินที่เราได้เป็นผู้สร้างถวาย

โดยเฉพาะเมื่อสถานที่แห่งนั้นได้เป็นสถานที่เป็นเหตุปัจจัยแห่งการสร้างสาธุชน และเป็นเหตุให้บังเกิดพระอริยะบุคคล อันมีพระโสดาบันเป็นต้น ตลอดจนถึงพระอรหันต์เป็นที่สุดแล้วนั้น(บุญในข้อนี้อันนี้รับรองว่าได้แน่นอนค่ะเพราะ ณ ตอนนี้ก็บังเกิดพระอริยะบุคคลตั้งแต่ระดับพระโสดาบันไปจำนวนหลายองค์แล้วค่ะ ซึ่งพระโสดาบันเหล่านี้ก็ คือผู้ที่จะบรรลุพระอรหันต์หรือนิพพานในอนาคตกลายเบื้องหน้าอย่างแน่นอน และในอนาคตก็จะมีพระอริยบุคคลอีกนับไม่ถ้วนที่จะเกิดจากสถานที่ที่ดินแห่งนี้ซึ่งเราได้ซื้อถวายวัดแน่นอนค่ะ เด็กรุ่นต่อไปที่จะมาดูแลวัดต่อจากเรา กำลังรอการเติบโตฝึกฝนและพวกเค้าเหล่านั้นหรือลูกหลานพญานาคเหล่านั้นก็จะกลายเป็นไปพระอริยะบุคคลสืบทอดพระพุทธศาสนาในรุ่นถัดๆไป รุ่นแล้วรุ่นเล่าค่ะ อานิสงฆ์การซื้อที่ดินครั้งนี้จึงมีมากมายมหาศาล เป็นบุญที่จะออกดอกออกผลไม่จบไม่สิ้นสืบไป )
    ผู้ที่มีส่วนร่วมในการซื้อที่ดินถวายในบวรพุทธศาสนาแห่งนั้นก็จักได้รับอานิสงส์ดังกล่าวด้วย ยังจะเป็นบุญหนุนนำทำให้ผู้นั้นเจริญด้วยทางโลกและทางธรรมยิ่งๆขึ้นไป หากจักปราถนาพระนิพพานในปัจจุบันชาติ หากผู้นั้นสามารถทำกำลังใจเต็มบริบูรณ์ทั้ง 10 ประการแล้ว การหวังซึ่งพระนิพพานในปัจจุบันชาติก็มิใช่สิ่งที่เป็นไปไม่ได้<!-- google_ad_section_end --> ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2010
  19. ธรรมสถิต

พระเจดีย์ตามที่เทพท่านแสดงภาพนิมิตให้เห็นเมื่อวันมาฆบูชาปีก่อนครับ

ภาพพระเจดีย์ ตรงกลางภาพ ซึ่งปัจจุบันยังไม่มีครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีจิตศรัทธาในงานบุญ
    สร้างวัดป่าโนนจ่าหอมครับ
    ---------------------------------------------------------------

20. เก๋ณัฐา

นมัสการสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่พระวิหาร

เต้นท์เก๋เองค่ะ วันนั้นท่านมากันเยอะกะจะอยู่เฝ้าท่านซะหน่อยท่านมากันดึกไปทนไม่ไหวเลยหลับไปก่อนค่ะ กลายเป็นไปนอนเป็นภาระให้ท่านเฝ้าเรามากกว่า ​

ขนาดไฟล์:
      182.9 KB
      เปิดดู:
      358
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2010