ช่วยเรื่องการเรียนหน่อยครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย famming, 7 เมษายน 2010.

1. nichrom

nichrom Active Member

8 มิถุนายน 2007

เป็นกำลังใจให้ค่ะ ตอนนี้เราก็กำลัง(พยายาม)อ่านหนังสือเตรียมสอบอยู่เหมือนกัน

ข้อที่ทำไม่ได้ ต้องถามตัวเองว่าทำไมทำไม่ได้ ไม่เข้าใจตรงไหน กลับไปอ่านซ้ำ หาหนังสือเกี่ยวกะเรื่องนั้นมาอ่าน เสิรซ์เว็บ ที่จริงถามเพื่อนทางเมล หรือโทรศัพท์ก็ได้นี่นา ยิ่งข้อที่ไม่เข้าใจแล้วเราพยายามหาคำตอบ พอเข้าใจแล้วมันจะภูมิใจ และจะจำได้แม่นเวลาทำสอบอีกด้วย (ก็เพราะเราต้องอ่านๆๆเพื่อหาคำตอบ ได้ใช้สมองประมวลผลอย่างมาก เราก็เลยจำได้)

2. hyperz

hyperz เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2009
    นั่งสมาธิก่อนไปเรียนวันละ 7 นาทีเป็นอย่างน้อย คือก่อนออกจากบ้าน กลับมาจะนอนนั่งอีกครั้งหนึ่ง ทำอย่างนี้ทุกวัน เวลาเรียนจะรู้สึกว่าเข้าใจเร็วกว่าคนอื่นๆ ผมทำแบบนี้มาตอนเรียนอยู่มหาลัยปีแรกก็ได้เกรด 4.00 คะแนนท๊อประดับเกือบวิชา แถมได้ทุนแต้มเฉลี่ยสูงสุด ทั้งๆที่ตอน ม.6 อยู่เกือบโหล่ของห้อง แต่ก็ต้องอ่านด้วยนะครับ ไม่ใช่ไม่อ่านเลย

แรงบันดาลใจก็สำคัญครับ ต้องหาแรงบันดาลใจของตัวเองให้เจอด้วย

พออยู่ปีสี่เริ่มนั่งสมาธิได้มากขึ้น บางวิชาอ่านสองรอบ บางวิชาไม่ต้องอ่าน เกรดก็ยังดีอยู่เหมือนเดิม

นั่งสมาธิแรกๆ ความคิดมันจะฟุ้ง ดูมันไปเรื่อยๆ เล่นๆ อย่าไปเครียด ตามรู้ ตามดูไป เมื่อนั่งเสร็จมันจะสงบขึ้น เป็นผลพลอยได้ทำให้เรียนรู้ได้เร็วกว่าคนอื่นๆ

ลองเอาไปทำดูครับ ยืนยันมากะตัวเอง :)

3. to_rati

to_rati Active Member

ถ้าขี้เกียจอ่านหนังสือ ก็ต้องหาอะไรมาบังคับค่ะ เช่น ออกไปเรียนพิเศษ ถ้าได้ที่เรียนดีๆ จารย์ท่านก็จะเก็งข้อสอบได้แม่น เวลาจะไปสอบเข้าหรือแข่งขันกะใครก็จะสู้เขาได้ ขยันติว ติว ติวและก็ติว ไม่เข้าใจโจทย์ข้อไหนก็ถามจารย์ได้เลยค่ะ ขอบอกว่า เวลาเรียนพิเศษแล้วต้องเรียนกะเพื่อนต่างสถาบันน่ะ ถ้าเขาตอบได้เราตอบไม่ได้มันรู้สึกกดดันมากๆเลยล่ะค่ะ เพราะฉะนั้นน้า กลับบ้านก็ต้องซุ่มอ่านหนังสือบ้างล่ะ สุ้ๆนะคะ