จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุกับจิตบุญ.๑๑๒ และครูผู้สอนด้วยครับ

มีครูผู้นึงที่อยู่ฮอลันดาปปลาบปลื้มกับพี่เปิ้ลยิ่งนัก ...

จบ.๑๑ เรือลำนี้จะไม่จม

2. Wittayapon

ใครที่ฝากญาติหรือพี่น้องมาหาผมแล้วไม่ได้คุยกับผม ผมต้องขออโหสิกรรมด้วยนะครับ
    วันนั้นไม่มีเวลาจริงๆครับ แต่สามารถให้เค้าติดต่อมาหาผมได้เลยนะครับ ผมแจกทั้งเบอร์โทรและเมล์ให้แล้ว

อบรมเสร็จ ขันธ์ไม่สบายครับ มีพลังอัดเยอะมาก รวมทั้งไม่ได้พักผ่อนเลย ก่อบอบรม ลุยงานอะครับ

กราบขอบคุณจิตบุญทุกท่านที่ทำให้งานนี้สำเร็จลุล่วงไปด้วยดี
    โดยเฉพาะพี่แนท พี่สาวที่แสนดี ...และท่านพ่อที่มาเป็นประธานเอง

ครั้งนี้คนเยอะมากๆครับ รอบหน้าคงเอาแบบใกล้ชิดๆนะครับ สถานที่เดี๋ยวจะแจ้งให้ทราบนะครับ

ผมจะทำไปครับ ... วันนั้นผมถามจิตบุญบางท่านว่าคนที่พามาเค้าว่าไง
    มีท่านนึงตอบว่า คนที่พามาบอกว่า ไม่เห็นมีอะไร สอนเหมือนครูของท่านที่สอน ...
    นั่นแหละ ดีเลย การสอนเดินมรรคของเราไม่ได้ออกนอกเส้นทางอริยมรรคที่พระพุทธองค์ได้สั่งสอนไว้แต่อย่างใด

เรือลำนี้จะนำพาทุกท่านไป ในสิ่งที่ท่านประสงค์

ผมยอมนะ ทำจนหมดลม แต่ทุกท่านได้พบทางสว่าง ได้พบจิตแท้

ขอให้ท่านเอาจริงเถอะ ผมก้อจะพาไปจริงๆ

3. Wittayapon

โมทนาด้วยครับ ...
    ตั้งใจทำแบบไม่เครียดนะครับ
    ขอความต่อเนื่อง อย่าห่างครู ...

หมั่นทำ หมั่นรู้ หมั่นดู หมั่นมีสติ

สิ่งที่ท่านทำ ข้างบนเค้าดูอยู่นะ ...
    คนจริง ย่อมได้ธรรมจริง

4. Wittayapon

วันหน้าเราจะได้ร่วมงานกันอีกนะครับคุณสะอาด จ่าติ๊ก ...

สิ่งที่ผมสื่อไป ท่านคงทราบดี ... ขอให้เจริญในธรรม

5. Wittayapon

รอก่อนนะครับ กำลังพักฟื้นนนนนนน ... ใจเยงๆๆๆๆ เหมือนน้ำลวกไก่ 55555555555

สายต่างประเทส รอนิดนุงนะขอรับ อย่าพึ่งส่งจิตมากดดันผมเด้อออออ อิอิ

6. Wittayapon

รู้แล้วพูดม่ายล่าย 555555555

เวลาและปัญญาจะทำให้ทุกสิ่งผ่านไปได้
    อย่าใจร้อน ทำใจนิ่ง
    นิ่งเมื่อไหร่ สติมา ปัญญาก้อจะเกิด

7. Wittayapon

กลัว กล้า บ้า โง่ หลง รัก มักมาก .. ล้วนอยู่ในจิตท่านทั้งนั้น
    แล้วจะทำเช่นใดให้ล้างได้

ปัญญาเท่านั้นที่จะทำให้อยู่กับมันได้ โยที่ไม่ตกเป็นทาสมัน

กว่าจะมีปัญญา ต้องเดินนะ
    เดินมรรค มิใช่เดินชอปปิ้งนะ ...

พระจะนำพาท่านไป ถ้าทำจริงท่านจะเมตตา
    ถ้ามัวแต่รอ ก้อรอไปเถอะ ..ไม่นานหรอกนะ ก้อไม่กี่ภพชาติเอง รอไปเถอะนะ เราเอาใจช่วย

8. Natcha@uk

Natcha@uk เป็นที่รู้จักกันดี

ความในใจ

กราบขอบพระคุณครูจิตบุญทุกท่าน ที่มีส่วนร่วมทำให้งาน ของท่านพ่อ... สำเร็จลุล่วงไปด้วยดี... ได้เห็นความสามัคคี ...ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน...ทุกคนทำโดยไม่ต้องบอกกล่าว...ทำด้วยใจ ทำเพื่อท่านพ่อ...งานใหญ่เช่นนี้ จะสำเร็จลงไม่ได้ ถ้าขาดหัวเรือใหญ่ คนสำคัญ..ครูวิทย์...ผู้เสียสละ....หามิได้ เป็นเด็กเสริฟน้ำ ตามที่ท่านกล่าวไว้ไม่... แต่ท่านคือ หัวเรือใหญ่ ที่นำพา ทุกท่าน ทุกดวงจิต สู่ฝั่งบ้านพระนิพพาน...ขอเพียงแต่ท่าน ก้าวลงเรือลำนี้ ด้วยใจเต็มร้อย มั่นใจ ...ท่านก็จะได้สิ่งที่ท่านปรารถนา...

ในเวลา 9 ชั่วโมง ที่พี่น้องชาวจิตบุญ จิตเกาะพระ ทั้งหลาย ได้พบกันในวันนั้น (17พย 2555) จะเป็นอีกวันที่ต้องจารึกไว้ในดวงจิต ของท่านทั้งหลาย บ้างก็รู้สึกถึงความปลาบปลื้ม ปิติ ...บ้างก็รุ้สึกเหมือนว่า คุ้นเคยกันมาก่อน ...ทุกคนมีแต่รอยยิ้ม...
    สุขใจจริงๆ ที่ได้เห็น ได้พบปะ กับทุกคน ได้ทำงาน ชิ้นแรก ให้ ท่านพ่อ...

ลูกขอกราบด้วยเศียรเกล้า ขอปวารณาตัวเพื่อสนองเบื้อง พระยุคลบาท ตอบแทนพระมหากรุณาธิคุณ ท่านพ่อสมเด็จองค์ปฐม จนกว่าชีวิตจะหาไม่... พระพุทธเจ้าค่ะ

9. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ๆ ๆ นิพพานกันเถิดชาตินี้ ธรรมะสวัสดีเช้าวันอังคารทุก ๆ ท่านค่ะ ขอให้หายเหนื่อยหายเพลีย เพี้ยง ๆ ๆ ให้กำลังใจทุก ๆ ท่านนะคะ

10. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=RWRcSDRVI40]บทสวดมหาจักรพรรดิ - YouTube[/ame]​

บทสวดมหาจักรพรรดิ
    (ป้องกันภัยพิบัติต่างๆโดยเฉพาะ)

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุท ธัสสะ(๓ ครั้ง)

(สวดตามกำลังวัน อาทิตย์ ๖, จันทร์ ๑๕, อังคาร ๘, พุธ ๑๗, พฤหัส ๑๙, ศุกร์ ๒๑, เสาร์ ๑๐)

นะโมพุทธายะ
    พระพุทธไตรรัตนญาณ
    มณีนพรัตน์
    สีสะหัสสะ สุธรรมา
    พุทโธ ธัมโม สังโฆ
    ยะธาพุทโมนะ
    พุทธะบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา
    อัคคีธานัง วะรังคันธัง
    สีวลีจะมหาเถรัง
    อะหังวันทามิ ทูระโต
    อะหังวันทามิ ธาตุโย
    อะหังวันทามิ สัพพะโส
    พุทธะ ธัมมะ สังฆะ ปูเชมิ​

ปล. เอ๊า! เห็นใกล้เข้าไปทุกทีแล้ว เมตตาโดยเฉพาะมิใช่จิตบุญ
    จิตบุญเขาเหล่านั้น มีทั้งศีล ทั้งธรรมครบแล้ว ปลอดภัยแน่(ยกเว้นอายุขัยใกล้จะหมด)
    หมั่นท่องกันนะ ท่องให้ขึ้นใจ โดยเฉพาะผู้ที่ยังไม่มีศีล ยังไม่มีธรรม(จิตใจจะได้ละเอียดกับเขาบ้าง)

แต่ถ้าผู้ใด มั่นใจว่ามีพระพุทธเจ้าอยู่ภายในจิต หรือจิตมีศีลมีธรรม โดยเฉพาะจิตเข้าถึงพุทธะ ไม่ต้องท่องก็ได้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤศจิกายน 2012
  11. ลูกพลัง

ลูกพลัง เป็นที่รู้จักกันดี

ความไม่ประมาท4

ควรทำความไม่ประมาท ๔

ควรทำความไม่ประมาทในที่ ๔ สถาน (๑)
    ๑. ในการละกายทุจริต ประพฤติกายสุจริต
    ๒. ในการละวจีทุจริต ประพฤติวจีสุจริต
    ๓. ในการละมโนทุจริต ประพฤติมโนสุจริต
    ๔. ในการละความเห็นผิด ทำความเห็นให้ถูก

ควรทำความไม่ประมาทในที่ ๔ สถาน (๒)
    ๑. ระวังใจไม่ให้กำหนัดในอารมณ์เป็นที่ตั้งแห่งความกำหนัด
    ๒. ระวังใจไม่ให้ขัดเคืองในอารมณ์เป็นที่ตั้งแห่งความขัดเคือง
    ๓. ระวังใจไม่ให้หลงในอารมณ์เป็นที่ตั้งแห่งความหลง
    ๔. ระวังใจไม่ให้มัวเมาในอารมณ์เป็นที่ตั้งแห่งความมัวเมา

ขอให้ทุกๆท่านเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ.. สาธุสวัสดี

12. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    ออกจากความทุกข์
    ออกจากความหลง

แต่ถ้าหากเราไม่รู้ทางออก หรือ ไม่รู้วิธีออก
    เราก็ออกกันไม่ได้
    แต่มิใช่ให้หนีทุกข์ หนีความหลงกันนะ เพราะไม่มีผู้ใดหลีกหนีพ้นสักคนเดียว
    เหมือนคนเราจะออกจากบ้าน เราก็ต้องเปิดประตูบ้าน เราถึงจะออกได้

ความทุกข์ หรือ ความหลง ก็เหมือนกัน
    จะออกก็ต้องออกให้ถูกทาง

ถามว่าความทุกข์ หรือ ความหลงนั้น มันอยู่ที่ไหน
    มาป่านนี้แล้ว ไม่ต้องมาถามว่า ความทุกข์คืออะไร ความหลงคืออะไรแล้ว
    มันก็อยู่ที่จิตใจของคนเรา นั่นไง๊!

สรุปแล้ว
    เราจะออกจากดงแห่งความทุกข์ แห่งความหลงทั้งหลาย ทั้งปวงกันได้นั้น
    เราจะต้องนำจิตมาเดินมรรคมีองค์ ๘ เท่านั้น
    และจะต้องเดินให้ถูกทางด้วย แต่ถ้าเดินไม่ถูก เราก็ออกไม่ได้อีก

โปรดติดต่อสอบถามกันได้ที่...
    โอเปอเรเตอร์ หรือ appointment
    "จิตเกาะพระ"

สวัสดีค่ะ!..ที่นี่จิตเกาะพระ ค่ะ
    มีอะไรให้รับใช้คะ
    อ๋อ! คุณมีความทุกข์มาก คุณอยากออกจากทุกข์มาก ใช่มั๊ยคะ
    ขอเชิญติดต่อคุณครูได้ที่กระทู้นี้เลยค่ะ
    กรุณารอสักครูนะคะ
    ขอขอบพระคุณมากค่ะ
    ..คิคิ..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤศจิกายน 2012
  13. ลูกพลัง

เมื่อวานตอนเย็นจิตบุญพี่เอ๊งโทรศัพท์มาบอกเราว่าท่านพระอาจารย์ชัชวาลมาที่ภูเก็ต
    เด้วเราเย็นนี้จะเข้าไปกราบท่านหน่อย ที่สำนักสงฆ์สุสานไตรลักษณ์ ที่เชิงเขารังน่ะ
    555.. คุยกันมาตั้งนานก็จะได้เจอตัวเป็นๆจิตบุญ48ท่านก็คราวนี้ล่ะ
    เด้วเราจะลองถามไถ่ท่านดูเรื่องการจัดสัมมนาจิตเกาะพระที่สำนักสงฆ์ของท่านดูนะ..
    เลี้ยวจะมารายงานให้ทุกท่านทราบ..

14. ลูกพลัง

555..ตามมัย โอเปอร์เรเตอร์คนนี้เสียงเหมือนผู้ชายเลยง่ะ..

15. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ภูต้องเอาหน้าครูเพ็ญใส่แทน รับรอง(กิเลส)กระเจิง 555555555555

16. อุษาวดี

อุษาวดี เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จองค์ปฐม ทรงเมตตาสอนเรื่องพรหมวิหาร ทรงตรัสว่า

ก) “ใครจักกรุณาไม่สำคัญ สำคัญอยู่ที่ตัวของเจ้าเองต้องหมั่นกรุณาตัวของเจ้าเอง จงรู้เอาไว้เถิดว่า คราวใดที่เจ้ายังอารมณ์จิตให้เร่าร้อนไปด้วย ไฟโมหะ โทสะ ราคะนั้น เจ้าได้สิ้นความกรุณาแก่ตัวเจ้าเอง

ข) “พรหมวิหาร ๔ จักต้องเมตตาตัวเองเป็นบาทต้น ธรรมปฏิบัติทุกประการ จักต้องทำให้เกิดกับตนเองก่อน พระธรรม คือ อริยทรัพย์อันล้ำค่า จักต้องปฏิบัติให้เกิดผลกับตนเองก่อน จึงจักเป็นของแท้ ตราบเมื่อมีอริยทรัพย์เกิดขึ้นในตน ในจิตของตนแล้วย่อมได้ชื่อว่าเป็นพระอริยเจ้าอย่างแท้จริง ซึ่งเมื่อต่อ ๆ ไปจักนำธรรมที่ปฏิบัติได้แล้วไปแจกจ่ายกับใครตามที่ตนเองปฏิบัติได้มา จึงจักเป็นของจริง อย่าลืมนะ พวกเจ้าต้องหมั่นสร้างพรหมวิหาร ๔ ให้เต็มที่จิต ที่ตัวของพวกเจ้าเองก่อน ธรรมทั้งหลายทั้งปวงจึงจักเป็นของแท้

ค) “เมื่อเมตตา กรุณา ตนเองแล้ว ทำให้ได้ตามประการนี้ จิตก็จักเป็นสุข สร้างมุทิตา อุเบกขาให้เกิดแก่จิต-แก่ตนเอง เมื่อเกิดแล้วก็จักวางทุกข์-วางสุขที่เกิดขึ้นมากระทบจิตได้อย่างสมบูรณ์ ธรรมอัพยากฤตเกิดขึ้นได้ก็ที่ตรงนี้

ง) “ละครนี้ถ้าปิดได้โรงเดียวที่จิตของเรา ละครโรงอื่นที่จักแสดงอยู่ดาษดื่นทั่วโลกไตรภพจบจักรวาลก็ไม่มีความหมาย จงหมั่นตั้งใจรูดม่านปิดให้ดี ๆ อย่าให้อารมณ์ปรุงแต่งมาสอดแทรก เข้ามาแสดงบทบาทแห่งละครโรงนี้ได้ หมั่นนำคำสอนไปปฏิบัติกันนะ”

ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น

รวบรวมโดย พล.ต.ท.น.พ.สมศักดิ์ สืบสงวน

17. อุษาวดี

อุษาวดี เป็นที่รู้จักกันดี

คำสอนสมเด็จองค์ปฐม
    เรื่องกายทำงานทางโลก แต่จิตทำงานทางธรรม

๑. "ขอให้มั่นใจในธรรมที่ปฏิบัติอยู่ เดินมรรคด้วยจิตอย่างไม่หยุดยั้ง ร่างกายจักทำอะไรอยู่ก็ตาม จงกำหนดจิตให้อยู่ในอารมณ์พระกรรมฐานตลอดเวลา จักเป็นสมถะหรือวิปัสสนาก็ได้"

๒. " จงกำหนดรู้อยู่ให้เกิดความเคยชินอยู่เสมอ เผลอบ้าง ฟุ้งซ่านบ้าง มันก็ต้องมีอยู่บ้างเป็นธรรมดา อย่าเพิ่งตำหนิตนว่าเลว จักทำให้จิตเสียกำลังใจ เผลอบ้าง ฟุ้งบ้าง ง่วงนอนบ้างก็ลงตัวธรรมดา ตั้งใจใหม่เมื่อระลึกได้ ทำบ่อย ๆ ก็เหมือนตักน้ำใส่ตุ่ม เก็บเล็กเก็บน้อยทำให้น้ำเต็มตุ่มได้ฉันใด การปฏิบัติธรรมก็สามารถเป็นสันตติเต็มจิตได้ฉันนั้น"

๓. "แต่ควรจักระมัดระวังอารมณ์โมหะ-โทสะ-ราคะ ระงับเข้าไว้ไม่ให้มันมีกำลังแรงกล้า ความร้อนจากแสงอาทิตย์ทำให้น้ำในตุ่มเหือดแห้งได้ฉันใด ไฟอารมณ์ก็สามารถทำจิตให้แห้งจากความดีได้ฉันนั้น ขึ้นชื่อว่าความร้อนใจ พยายามระงับให้มันดับไปให้เร็วที่สุดเท่าที่จักเร็วได้"

๔. "ให้กระทำตามขั้นตอนที่ให้ไว้ แยกแยะอารมณ์ให้ถูกต้องก็แล้วกัน"

ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น

รวบรวมโดย พล.ต.ท.น.พ.สมศักดิ์ สืบสงวน

18. watjojoj

watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    วันนี้กระทู้เงียบ ใครหงุดหงิดงุ่นง่าน หรือใครเห็นว่าเป็นเรื่องธรรมดา ขอให้วัดกำลังใจตัวเองว่าเรื่องเดียวกัน ทำไม เราจึงมองต่างกัน

19. watjojoj

watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    ที่น่าแปลกคือครูพี่เกษนี่แหละ เงียบจัง ไม่มีเรื่องแซวเลยเรา:boo:

20. Espanda

Espanda เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้ไม่วิ่ง ผมยังไม่ทันคิดอะไรเลย
    แต่คุณหน่องเห็นธรรมซะแล้ว นับถือ ๆ