จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    ผู้ใดมีทุกข์มาก เบื่อทางโลก
    ขอให้ท่านขอบารมีท่านพ่อ ขอให้ออกจากความทุกข์ของตนเองให้ได้
    โดยการมาปฎิบัติจิตเกาะพระ

เพราะบางคนเกิดมาเพื่อสืบทอดพระพุทธศาสนา
    ผู้นั้นจะเห็นทุกข์ก่อนคนอื่นๆ เบื่อทุกข์สุดๆ
    ในที่สุดก็ต้องเบนเข็มชีวิตออกมาจากทางโลก เพราะทางโลก คือ มายา
    มันหลอกให้คนเดินหลงทาง และท้ายที่สุดก็เป็นทุกข์ จนทนไม่ไหว ก็ต้องออกมาจากทางโลกจนได้สักวันนึง

แต่จะได้ผลสำหรับ ผู้ที่มีใจเต็มร้อย หรือ เกินร้อย% อันนี้ท่านพ่อชอบมาก
    ตัวเองรู้แค่ไหน ท่านพ่อรู้มากกว่าตนเอง จำไว้...

จิตบุญทั้งหลาย จงจำคำธรรมะสุภาษิตนี้กันไว้นะะะ
    โดยเฉพาะจิตบุญไม่ละเพียรพยายาม หรือ คอยหมั่นทรงฌานให้เป็นปกติ

ผู้ใดเห็นทุกข์ ผู้นั้นเห็นธรรม
    ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็น...ตถาคต

โดยเฉพาะคำว่า ผู้นั้นเห็นพระ...ตถาคต
    จิตบุญจะเห็นน้อยมาก
    แต่ส่วนใหญ่จะเห็นทุกข์และเห็นธรรมกันมาก

แต่จะเห็นพระตถาคตกันได้ โดยหมั่นทรงฌานเป็นปกติเข้าไว้
    เพราะจะต้องอาศัยความละเอียดของจิตเข้าไปสัมผัสท่าน ภายในจิตของตนเองเท่านั้น
    ปัจจัตตัง!

เพราะว่า พระตถาคตย่อมสำคัญกว่า ละเอียดกว่า
    อย่าลืมนะว่าเป็นแหล่งที่มาของพระธรรม หรือ คำสั่งสอน

เหมือนเวลาพวกท่านจะทานอาหาร ก็ขอให้ท่านได้โปรดนึกถึงตั้งแต่คนปลูกผัก เลี้ยงสัตว์ เด็ดผัก/ฆ่าสัตว์ตัดชีวิต
    เสร็จแล้ว ค่อยนำมาปรุงอาหารให้พวกท่านทานกัน จงคิดเอากันเอง(ขั้นตอนเยอะ)

เพราะฉะนั้นแล้ว ผู้ปฎิบัติธรรมทั้งหลาย ก่อนที่จะศึกษา/เรียนรู้พระธรรม(ธรรมะ)ของพระพุทธเจ้านั้น
    พวกเราจะต้องให้ความสำคัญ ให้ความเคารพ เลื่อมใส และศรัทธาเป็นอย่างสูงสุดต่อพระพุทธเจ้าให้มากๆเสียก่อน
    ไม่ใช่ อยากจะได้ธรรมจากพระองค์ท่านเพียงอย่างเดียว
    อันนั้นเขาเรียกว่า คน(ยอด)อกตัญญูเลยทีเดียว

เหมือนผู้ที่อยากจะมาเรียนจิตเกาะพระ ก็เหมือนกัน
    แต่ถ้าท่านไม่มีความเคารพ ศรัทธาในตัวครูผู้สอนเสียแล้ว
    อันนี้ขอบอกว่า จบยากครับ ไม่เชื่อลองดู
    ขอให้นึกถึงพระอรหันต์ที่ท่านติดตามรับใช้ครูบาอาจารย์เองก็แล้วกัน
    แต่ครูทั้งหลายเขามิได้ไปยึดติดกับลูกศิษย์กันตรงนั้นหรอก เมื่อจบแล้ว ก็แล้วกัน
    ไม่ต้องมาตอบแทนครูด้วยอะไร แค่ขอบคุณครับ/ค่ะก็เพียงพอแล้ว
    แต่ถ้าจบไปแล้ว ท่านจะไปตอบแทนบุญบุญคุณพระพุทธศานา
    ก็แล้วแต่ตัวบุุคคลนั้นๆ ไม่มีใครไปบังคับให้ท่านทำอะไรๆได้หรอก

เพราะพี่ภูเห็นผู้ปฎิบัติจิตเกาะพระหลายท่าน ไม่ค่อยมีความศรัทธาในตัวครูสักเท่าไหร่ ขอให้ผู้ปฎิบัติที่คิด/เป็นอย่างนี้
    ขอให้ตนเองเป็นครูสอนหนังสือนักเรียน แต่ถ้าครูคนไหนพบเจอเด็กที่มีนิสัยที่แข็งกระด้าง
    ถามว่ามีครูหน้าไหน ที่อยากจะไปสอน (จริงๆไหม๊)

แต่ครูจิตเกาะพระ หาได้เป็นเช่นนั้นไม่ เพราะครูส่วนใหญ่ที่สอนธรรมะนั้นจะต้องมีจิตเป็นพรหม หรือ จิตทรงพรหมวิหาร
    แต่ถ้าครูไม่มีพรหมวิหาร แต่ถ้าเจอลูกศิษย์หัวแข็ง หัวดื้อ ท่านก็จะไม่สอนให้อย่างแน่นนอน
    จิตไม่นิ่งพอ ไม่บริสุทธิ์ ก็อย่าไปคิดเอาเองนะ ขอเตือนๆ

หมู่นี้คนเบื่อกระทู้ ฮ่าๆ หรือว่า สลบไสล
    ใครเป็นยังไงก็เรื่องของคนนั้น โพสต์ต่อไป ฮ่าๆ
    เห็นชื่อ พี่ต้อยก็อุ่นใจแล้ว เมมเบอร์กิตติมศักดิ์ ท่านน่ารักซะไม่มี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 พฤศจิกายน 2012
  2. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมะสวัสดีค่ะ ทุก ๆ ท่านค่ะ

ในที่สุด..งานอบรมจิตเกาะรุ่นพิเศษสัญจรครั้งที่ 1 ของพวกเราก็สำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดี..

ขอนำบุญมาสู่ทุก ๆ ท่าน

ท่านอื่น ๆ ในความรู้สึกเป็นอย่างไรไม่ทราบ
    แต่พี่พอใจ..มีแต่ความเต็มตื้น ที่เห็นพี่ ๆ น้อง ๆ เราชาวจิตเกาะพระมารวมตัวกันมากมายได้ขนาดนี้..

อนุโมทนาบุญกับความตั้งใจของทุก ๆ คน ทุก ๆ ท่านที่ได้มาในครั้งนี้...มีจิตบุญหลาย ๆ ท่านที่น้ำตาคลอ..เพียงแต่จับมือสัมผัส มองกันด้วยสายตา..เราก็รู้ว่าเรา..ลูกสมเด็จพ่อองค์เดียวกัน..จิตใจดวงเดียวกัน..เรามีเป้าหมายพระนิพพานเดียวกัน..

ได้พบและกราบคุณแม่สุมาลี จบ.1 ของพวกเรา ท่านดูเป็นผู้ใหญ่ที่มีเมตตาน่าเคารพ..ครูน้องหนูและยังได้พบครูเมิลน้อยที่น่ารักของพี่พอใจ..ก็กอดรัดราวเป็นแม่ลูก..น้องแตน น้องเมธญา น้องบัวบุษกร คุณครูปลื้ม คุณไก่ คุณศรี คุณวันดี คุณน้อง น้องลูกหว้า น้องฝน คุณเนท คุณจุ๋ม คุณหนุ่ม ครูลูกพลัง ครูหน่อง ครูวัฒน์ ครูนิวเวป ครูวิทย์และยังน้อง ๆ จิตบุญอีกหลาย ๆ ท่าน บรรยายไม่หมด เขียนไม่หมด ไม่รู้สึกแปลกหน้า คุ้นเคยเหมือนคนบ้านเดียวกัน..
    บ้านรากแก่นโพธิญาณ
    ..

ปล. รอท่านอื่น ๆ มาเขียนบรรยายบรรยากาศในงานนะคะ..บอกไม่ถูกคะ..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 พฤศจิกายน 2012
  3. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    อิอิขอบพระคุณค่ะ ท่านอาจารย์ภู catt1เมื่อคืนก็ไปมานะ เมื่อเช้านี้ นั่งอยู่เฉยๆ ก็มีเสียงบอกว่า"เรารับเจ้าแล้ว" คนสว ไม่มี"ไส้ไก่" ค่ะ เพราะทิ้งหมด เหลือแต่ี่จําเป็นต่อขันธ์๕ เท่านั้น

4. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

169
    อานิสงส์ ๑๑ ประการของคนผู้เจริญเมตตาภาวนาเป็นประจำทำให้ชำนาญ
    ทำให้เจริญขึ้นแล้วทำให้มากขึ้นแล้วสั่งสมดีแล้วทำให้บังเกิดขึ้นดีแล้วเรียกว่า
    การทำเมตตาเจโตวิมุตติ
    อานิสงส์ ๑๑ ประการคือ
    ๑.นอนหลับเป็นสุข
    ๒.ตื่นเป็นสุข
    ๓.ไม่ฝันร้าย
    ๔.เป็นที่รักของมนุษย์ทั้งหลาย
    ๕.เป็นที่รักของอมนุษย์ทั้งหลาย
    ๖.เทวดาทั้งหลายเฝ้ารักษา
    ๗.ไฟ พิษ หรือศัสตรา ไม่กล้ำกรายในตัวของเขา
    ๘.จิตเป็นสมาธิเร็ว
    ๙.ผิวหน้าผ่องใส
    ๑๐.ไม่หลงตาย
    ๑๑.หากยังไม่บรรลุคุณธรรมเบื้องสูง ก็จะบังเกิดในพรหมโลก

จิตชื่อว่าเมตตา เพราะรักชื่อว่าเจโต เพราะคิดถึงธรรมนั้นชื่อว่า
    วิมุตติ เพราะพ้นจากพยาบาท และ พ้นจากกิเลสที่มีอันกลุ้ม

รุมอยู่ในใจนั้นไม่มีกิเลส ที่ครอบงำจิตทั้งปวง จิตมีเมตตาด้วย เป็นเจโตวิมุติด้วย จึงได้ชื่อว่าเมตตาเจโตวิมุตติยา

=======================================
    hello10 คงจะเหนื่อยกันหมดจากเมื่อวาน(อิ่มบุญ อิ่มใจ) เลยเอามาลงอ่านกันเล่นๆ ขอให้เจริญในธรรมทุกๆท่านค่ะ อย่าลืมแผ่เมตตากันให้มากๆ

5. เมธญา

เมธญา เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2007
    ================================
    สาธุที่แท้เราก็นั่งทานข้าวร่วมโต็ะกับจิตบุญ112 สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญกับคุณเปิ้ล และครูผู้สอนทุกท่านด้วยค่ะ

6. pporjai

ขอโมทนากับจิตบุญดวงที่ 112 กับครูผู้สอนด้วยค่ะ

7. pporjai

พี่ต้อยขา..เดี๋ยวจะส่งรูป และวิดิโอในงานให้ดูบางตอนนะคะ
    คงมีแผ่นซีดีแจก แต่คงต้องรอให้เรียบร้อยก่อน นี่ขนาด อ.ใหญ่ภู กับครูใหญ่เพ็ญ ไม่ได้มาตัวเองนะ ยังขนาดนี้ ถ้าเป็นไปได้อยากให้ท่านทั้ง 2 มาจังเลยค่ะ

8. supatorn

169
    กราบสวัสดีค่ะ

วันนี้ตื่นมาดู mail ยังไม่มีตอบกลับ เลยแวะเวียนไปดูธรรมะของหลวงพ่อฤๅษีที่ดาวน์โหลดเอาไว้นานแล้ว กดมาฟังซ้ำไปมา ทำงานบ้านไปด้วย (ทางลัดสู่พระนิพพาน)
    เห็นหน้าหลวงพ่อโผล่มาทั้งวันเลยค่ะ ภาพแจ่มชัดมาก โอ๊ย !!ร่าเริง.... สุขใจจะหาใดปาน...:x verliebt
    ลั้น ลัน หลั่น ลั้น ลา.....

ตอนฟังเสียงท่าน หนูมองเห็นปากท่านขยับเหมือนพูดกับหนูเลย...
    หนูอยากนั่งดูหลวงพ่อนานๆ...

จุ๋มค่ะ:D grinsen

=====================================
    อ่านกันเล่นๆ การบ้านน้องจุ๋ม(เยอรมัน)ก่อนจิตยกค่ะ

9. pporjai

เหนื่อย แต่ก็อิ่มบุญค่ะ พี่ต้อย....

10. ลุงไชย

ลุงไชย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2011
    โมทนาบุญ กับจิตบุญดวงที่ ๑๑๒ และครูผู้สอนทุกท่าน สาธุครับ

11. supatorn

169
    อยากให้ท่านทั้ง 2 มา

===================================
    ขอบพระคุณคุณน้องพอใจค่ะ เราจะมีโอกาสได้เห็นวันนั้นไหมหนอ ที่ท่านทั้งสองจะมาในงาน หรือว่าจะรอจนจิตบุญถึง 1000 ฝันๆๆ หวังๆๆ ต้องไปอ้อนวอนเสด็จพ่อให้ออก"คําสั่ง" ดูดิจะมาใหมhp_day

12. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับจิตบุญ ดวงที่ ๑๑๒ ครูผู้สอนและครูจิตบุญทุกท่านค่ะ สาธุ

13. pattranit uk

pattranit uk เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีและอนุโมทนาจิตบุญดวงที่112และคุณครูผู้สอนทุกท่านค่ะ;ปรบมือ

14. UncleGee

UncleGee เป็นที่รู้จักกันดี

_/\_ สาธุ
    ขออนุโมทนากับจิตบุญดวงที่ ๑๑๒ และคุณครูจิตบุญทุกท่านด้วยครับ

15. supatorn

169
    เมื่อ 16 กันยายน 2555, 16:26, jum jinnie <jumgerman@yahoo.com> เขียนว่า:

กราบสวัสดีค่ะ

จุ๋มเพิ่งกลับจากทำงานค่ะ วันนี้ตั้งใจไวว่าต้องเขียนการบ้านส่งครู ลืมบอกไปเมื่อครั้งก่อนว่า
    ตอนทำสมาธิ นั่งมองพระไป พอเผลอมีหน้าใครไม่รุ ชอบโผล่มาบังพระ เป็นคนที่ไม่เคยรู้จัก
    เป็นบ่อยมาก มีหลายๆหน้า ทั้งผู้หญิงและผู้ชาย หน้าไม่ค่อยซ้ำกัน ตอนแรกจุ๋มคิดว่า เอ้าฟุ้งอีกและ ต่อมา พออ่านเจอบนกระทู้ มีคนเป็นเหมือนเราด้วย เลยแผ่บุญกุศลให้เขา ค่ะ
    ยังไงก็ตาม จุ๋มไม่ท้อนะคะ ตอนแรกๆตั้งใจมากเกินไป พี่ต้อยเตือนมาแล้วว่า อย่าอยาก
    ตอนนี้เลยทำแบบสบายๆ ตอนทำงานอยู่เลยคิดว่าคนเยอะวุ่นวายจัง ไปนอนใกล้ๆตักพระพ่อ
    บนนิพพานดีกว่า ตัวก็ทำงานไป ใจส่งไปอยู่ข้างบน ตอนเดินกลับบ้านรู้สึกถึงฝ่าเท้ากระทบพื้น
    แต่ใจโปร่ง โล่งๆ หวิวๆ เหมือนตอนขึ้นรถไฟเหาะ แต่หวิวๆแบบนุ่มๆนะค่ะ (เอ่อ อธิบายไม่ถูก)

ตอนนี้ชอบพระหลายองค์เลย เปลี่ยนไปเรื่อยจนขันท์เริ่มจะงงแล้วเนี่ย!! อิอิ
    กราบ ขอบคุณพี่ต้อยมากๆค่ะสำหรับคำแนะนำ และที่เป็นห่วง อย่ากังวลนะคะ จุ๋มจะไม่เป็นไอ้ขี้แพ้เด็ดขาด พี่มีกำลังใจให้จุ๋มเป็นถังแบบนี้ แพ้ไม่ได้ค่ะ
    ถ้าจุ๋มไม่ส่งการบ้าน นั่นคือยัยจุ๋มกำลังต่อสู้อยู่ แล้วจะรายงานเป็นระยะๆนะคะ

อีกนิดนึงค่ะ
    ตอนนี้สมาทานศีลทุกวัน เรื่องไวน์ไม่ดื่มแล้วก็ไม่อยากด้วย มารผจญบ่อย (Peter)
    แต่เฉยลูกเดียว =P~ sabbern

ลืมอีกและ วันก่อนทำปีกไก่ทอด ตอนเอาไก่มาล้าง มันเหม็นคาวจนแทบจะอาเจียร:puke! kotzen
    เวลาเอาเนื้อสัตว์มาทำกับข้าว ใจคิดว่า นี่ก็เป็นน้ำเลือด น้ำเหลือง เป็นของสกปรก
    เวลาเปิดแพ็คพวกแฮม เบคอน รู้สึกเลยว่าเหม็น ตอนนี้กินได้แต่ปลา, เต้าหู้ ,ไข่
    ไม่รุพี่ต้อยเป็นงี้รึเปล่า[]--- kochen
    จุ๋ม

: คืนก่อน นอนสมาธิ เห็นรูปกรวยเป็นเกลียวใสมากพุ่งขึ้นมาจากกลางท้องมีดอกกุหลาบ
    ที่จุ๋มได้ถวายพระ ติดมากับเกลียวใสๆนั้นด้วย สวยมากเลยค่ะ..^^

วันที่เห็นรูปกรวยเป็นเกลียวใสมากพุ่งขึ้นมาจากกลางท้องมีดอกกุหลาบที่จุ๋มได้ถวายพระ ติดมากับเกลียวใสๆนั้นด้วย สวยมากเลยค่ะ..^^
    ================================

กี่วันมาแล้วคะ หลังจากเห็นแล้วเป็นยังไงต่อ อารมณ์ใจเป็นยังไงบ้าง ช่วยเล่ามาให้
    ละเอียดด้วยค่ะ

ช่วงนี้ขอให้คุณจุ๋มส่งการบ้านทุกวันนะคะ ครูทั้งหลายตามดูอารมณ์คุณจุ๋มไม่ต่อเนื่องเลยค่ะ พยายามหน่อยนะคะ อย่ามัวเอาจิตไปติดเวทนาตัวเฉยอยู่ มันจะไม่พ้นทุกข์นะ ต้องเอาจิตออกมาชนกับกิเลสค่ะ ชนแค่รู้อารมณ์ตัวเองแล้วก็วาง ไม่ปรุงแต่งต่อ ดูอารมณ์ตัวเองบ่อย ๆ จิตจะเห็นโทษของอารมณ์แล้วจิตจะเป็นผู้ละออกจากอารมณ์เหล่านั้นไปเองค่ะ

ถ้าไม่ได้ส่งการบ้านครูเพ็ญกับครูวิทย์ ก็ต้องติดต่อส่งการบ้านให้ครูต้อยแทนนะคะ ไม่ได้สักทา่งก็ต้องให้ครูรู้เห็นให้ได้สักทางแหละค่ะ ไม่งั้นมัวงมทำเองจิตจะหลงทางนะคะ เลี้ยวผิดช่องนิดเดียวตกถนนเลยนะเอ้อ อย่าประมาทนะคะ

อ้อ ที่บอกว่าเห็นหน้าคนเข้ามาเยี่ยมในสมาธิน่ะ ขออาราธนาท่านพ่อเป็นประธานแล้วแผ่เมตตาและอุทิศบุญให้เขาบ่อย ๆ ค่ะ เขามาขอส่วนบุญตามธรรมเนียมค่ะ^^

พี่เพ็ญ

=================================
    การบ้านน้องจุ๋ม(เยอรมัน)ค่ะ เธอส่งการบ้านทุกวัน (ถ้าขาด จะมีการโทรทางไกลจากอเมริกาไปทวงการบ้าน อิอิ)

16. supatorn

169
    ขอท่านทั้งหลายจงโมทนา กับจิตบุญดวงที่ 112

==================================
    อนุโมทนากับจิตบุญดวงที่๑๑๒ และครูที่ฝึกสอนทุกๆท่านค่ะ ปลื้มแสนปลื้ม

17. pattranit uk

pattranit uk เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีและอนุโมทนาจิตบุญดวงที่112และคุณครูผู้สอนทุกท่านค่ะ สาธุค่ะ;ปรบมือ

18. ธรรมมณี

ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญกับจิตบุญน้องใหม่คือคุณเปิ้ล เป็นจิตบุญที่ 112 พร้อมทั้งครูผู้สอนทุกท่านด้วยจ้าาาาา..:cool::cool::cool::cool:

19. supatorn

169
    สวัสดีครับ ครูเพ็ญ ครูจิตบุญ จิตบุญ จิตบำเพ็ญทุกท่าน

พี่ภูขออนุญาต fwd e'mail นี้ให้กับพวกเราอ่านด้วยนะครับ
    โดยเฉพาะผู้ที่กำลังปฎิบัติจิตเกาะพระ ได้มีความมั่นใจในการปฎิบัติ
    และจะมีความศรัทธาในผลการปฎิบัติของตนเองด้วย
    เพราะคนส่วนใหญ่นั้น จะติดสงสัยมาก ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดา
    เพราะอีกอย่างนึง จิตเกาะพระนี้ก็ใหม่สำหรับผู้ปฎิบัติด้วย

ก่อนอื่นจะต้องขอโมทนาสาธุการกับครูเพ็ญด้วย
    นี่คือ อีกฉากหนึ่งของบททดสอบเรื่อง "จิตเกาะพระ"
    และบททดสอบที่สองก็คือ ครูจิตเกาะพระ

ถ้าครูเพ็ญแนะนำพระอาจารย์ชัชวาล ไม่ได้นะ ก็จบเฮ่! หรือ ตกม้าตาย
    นี่ก็เป็นอีกหนึ่งผลงานที่พอจะพิสูจน์ได้ว่า นี่เป็นของแท้
    ท่านแนะนำให้พระภิกษุปฎิบัติจิตเกาะพระ เป็นพระภิกษุรูปที่๒ แล้ว
    ที่ครูเพ็ญแนะนำสำเร็จ ไม่ใช่พระธรรมดาๆ หรือพระเพิ่งจะบวชกันใหม่นะ
    แต่นี่เป็นพระ ระดับอาจารย์ คือท่านจะสอนธรรมะ+วิปัสสนาเป็นปกติ
    พระองค์แรกก็คือ พระอาจารย์ทองสุข ท่านเจ้าอาวาสแห่งวัดดอยเปา หางดง/เชียงใหม่
    พระองค์ที่สองก็คือ พระอาจารย์ชัชวาล ท่านสอนธรรมะ+วิปัสสนากรรมฐาน
    และยังมีคุณแม่ชีอีก ๒ ท่าน ก็เสร็จครูเพ็ญไปแล้วเหมือนกัน

นี่คือ ผลงงานชิ้นโบแดงของครูเพ็ญ...(ขอชมๆ)

เพราะฉะนั้น ครูเพ็ญ(จิต)ไม่ธรรมดาๆ ซะแล้วววว
    เมื่อก่อนท่านสอนปฎิบัติธรรมให้กับผม แต่มาตอนนี้ จิตท่านอัพเกรดมาเป็น
    ครูใหญ่ของครูผู้ฝึกสอนเรื่อง "การปฎิบัติจิตเกาะพระ"
    สุดยอด หรือหัวใจของการปฎิบัติธรรม หรือการเจริญสติภาวนากรรมฐาน
    ก็คือ เรื่องสติกับจิต นี่แหล่ะ คือตัวแปรสำคัญ
    เพราะถ้าผู้ปฎิบัติไม่คอยหมั่นการเจริญสติภาวนา(สร้างสติ หรือทำให้สติเกิดขึ้นบ่อย+ต่อเนื่อง)
    การเจริญสติก็ไปไม่ถึงไหน(ไม่เจริญก้าวหน้าเท่าที่ควร)
    แต่ถ้าผู้ปฎิบัติคอยหมั่นการเจริญสติภาวนาแล้ว สักวันนึงสติก็จะตามจิตทัน
    และผลลัพธ์ทำให้ จิตนิ่ง จิตสงบ จิตสุข ซึ่งเกิดจาก จิตเป็นสมาธิ จิตทรงฌาน
    เพราะฉะนั้นแล้ว นักภาวนา หรือผู้ปฎิบัติธรรมนั้น จะต้องสนใจดูจิตตนเองเป็นหลัก
    นอกจากจะมีความเพียร มีความพยายามมาก แต่ก็ต้องปฎิบัติให้ได้อย่างต่อเนื่อง
    อันนี้ถือว่าสำคัญมาก และสำคัญมากสำหรับ การปฎิบัติจิตเกาะพระ
    และมีจิตตัวเดียวเท่านั้นที่จะไปพบธรรมะ(บรรลุธรรม) ไม่ใช่ใครที่ไหน ไม่ใช่แม้นแต่สติหรือตัวเรา
    จิตฝึกยาก เพราะเป็นสิ่งที่มองเห็นยาก เห็นจิตด้วยสติเท่านั้น
    แต่พวกเราจำเป็นจะต้องฝึก แต่ถ้าไม่ฝึก พวกเรา(สติ)ก็ตามไม่ทันจิต จิตก็ไม่นิ่ง
    ท้ายที่สุดตัวเราเองนี่แหล่ะ จะต้องหนีความทุกข์ไปไม่พ้น

ครูสอนจิตเกาะพระเพียงอย่างเดียวยังไม่พอ
    ต้องใส่ธรรมะควบคู่ไปกับการแก้ไขกรรม และคอยเตือนเรื่องศีล
    แถมยังต้องคอยติดตาม เกาะติดสถานการณ์ คอยแก้ไข/ปรับ/จูนจิตให้กันด้วย
    (นักข่าวคอยรายงานเรื่องจิตให้พวกเธอด้วย)
    ชนิดเรียกว่า ตามกัด ตามจิก ตามสับ ตามโขก ตามล้าง ตามผลาญ ฮ่าๆ อันหลังโม้(ติดครูเพ็ญ)
    จิตที่เคยหลงไปอยู่กับกิเลสเป็นแรมปี แรมภพชาติกันเลยทีเดียว
    แต่ผู้ปฎิบัติใหม่ไม่ค่อยจะเข้าใจครูหรอก แต่ไม่เป็นไร จิตยกเมื่อไหร่ท่านก็จะทราบกันเมื่อนั้น

เดี๋ยวว่างๆผมจะโทรไปหาพระอาจารย์ชัชชวาลนะครับ
    ขอบคุณครูเพ็ญ และพวกเรามากๆ
    ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ
    --------------------------------------------------------------------
    หนูบอกแล้วเคทพระอาจารย์องค์นี้พระท่านจัดหนักให้หนูโดยเฉพาะเลยนะเนี่ย ถ้างานนี้ไม่ผ่านนะ มีหวังหนูตกม้าตายแน่ ๆ พระท่านมาพิสูจน์กำลังใจและภูมิปัญญาว่าถ้าเจอเคทหนัก ๆ อย่างนี้และโดยเฉพาะกับพระที่ฝึกอภิญญามาอย่างนี้ มีกรรมหนักมากอย่างนี้ สับสนในการเดินจิตอย่างนี้ หนูจะแก้ปัญหาได้ไหม หนูตอบได้คำเดียวว่า "ไม่ยาก" แต่มันหนักที่กรรมของท่าน ภาพสุดท้้ายที่ท่านเห็นและหลุดจากกันคือ คนหัวขาดสองคน เมื่อขออโหสิกรรมกันแล้วจึงเป็นโมฆะกรรมขาดจากกันทันที

แต่กว่าที่ท่านจะค้นพบสิ่งที่ค้างคาอยู่ในจิตเพียงเท่านี้ ซึ่งท่านบอกว่าทำแค่ยี่สิบนาทีก็จบแล้ว ท่านใช้เวลาตามหาอวิชชาตัวสุดท้ายนี้มานานหลายปีมาก และอวิชชาตัวสุดท้ายมันคือ "การพยาบาท อาฆาต และจองเวร" เมื่อจิตทำลายอวิชชาตัวสุดท้ายด้วยการขออโหสิกรรมด้วยการสำนึกผิดจากในจิตจริง ๆ และดวงจิตมีบุญบารมีมากพอที่จะอุทิศให้เขาแล้ว เขาจึงยอมให้อภัยและยอมรับบุญกุศลอันยิ่งใหญ่จากพระอาจารย์นั่นเอง

ถ้าพี่ภูว่างช่วยโทร.คุยกับพระอาจารย์หน่อยนะ ส่งกำลังใจไปให้ท่านหน่อย ตอนนี้ท่านปีติมากเลย หยุดร้องไห้ยังไม่รู้อ่ะ สงสารท่าน ท่านบอกว่าท่านสูญเสียพลังไปเยอะเลย หมดแรงเลย แต่ใจเป็นสุขมาก บรมสุขมาก ท่านอยากพูดคุยแต่เรื่องธรรมะขั้นสูงแต่ตอนนี้ไม่มีใครพอที่จะคุยกับท่านได้เลย ท่านโทร.หาเพ็ญจนตังค์หมดเลยอ่ะ ส่วนเพ็ญก็บ่มีจี๊โทร.กลับไปหาท่านอ่ะ ถ้าพี่ภูเมตตานะช่วยโทร.ไปเติมกำลังใจให้ท่านหน่อยนะ ที่พี่ภูรู้สึกอิ่มบุญอยู่นี้ก็เพราะได้รับบุญจากท่านนี่แหละ เพราะท่านยอมรับโดยไม่มีข้อโต้แย้งเลยว่า ท่านเป็นจิตบุญหนึ่งในสายบุญของเรา จิตท่านแผ่ขยายมากเลย หลังจากที่ถูกบีบอัดมานาน เพ็ญเห็นจิตท่านเป็นแสงสีรุ้งเลื่อมประภัสคมกริบอยู่ในดวงเพชร คล้ายจิตของพี่ภูตอนที่ยกใหม่ ๆ เลยอ่ะ ถึงอยากให้คุยกันไงล่ะ

ตอนนี้พระอาจารย์ศรัทธาจิตเกาะพระมากเลย ท่านไม่เคยพบเห็นวิชาอย่างนี้ แค่สองวันทำให้ท่านบรรลุธรรมได้ ท่านปลื้มมากเลย เพ็ญบอกให้ท่านทราบว่าพี่ภูจะสร้างบ้านปฏิบัติธรรม ท่านบอกว่าถ้าสร้างที่ไหน อะไร ยังไงให้บอกท่านด้วยท่านจะไปช่วย จิตพระอาจารย์องค์นี้ท่านศรัทธาแรงจริง ๆ กำลังใจท่านเด็ดเดี่ยวมาก อยากให้พี่ภูได้สัมผัสนะ

เพ็ญ
    ต่อ

พี่เพ็ญแนะนำท่านว่านับจากนี้ไปขอให้พระอาจารย์ทรงฌานสี่ให้ต่อเนื่องทั้งวันทั้งคืนโดยทำจิตจดจ่ออยู่กับภาพพระเป็นประกายตลอดเวลา ถ้าภาพพระหายไปก็ไม่ต้องกังวล ให้เอาสติเข้าไปดูพระในกายว่าท่านตั้งอยู่ที่ใด ท่านตอบทันทีว่าท่านเห็นอยู่ที่อกเปล่งแสงวูบวาบตลอดเวลา ภาพชัดขึ้นทุกที ใจมีปีติมาก ปลาบปลื้มมาก พี่เพ็ญบอกว่าดีแล้วขอให้พระอาจารย์เห็นพระใจจิตตลอดเวลา ทำอยู่อารมณ์เดียว ไม่ส่งจิตออกไปคิดเรื่องอื่น นอกจากจะเกิดวิปัสสนาญาณขึ้นมาเท่านั้น เมื่อจิตเกิดวิปัสสนาญาณ จิตจะคิดค้นพิจารณาทบทวนธรรมได้เองโดยไม่ต้องใช้สมอง ให้ปล่อยจิตทำงานไปตามธรรมชาติ โดยมีสติเป็นเพียงผู้เฝ้าดูอย่าให้คลาดสายตา ถ้าสติเผลอเราจะไม่รู้ว่าจิตพิจารณาเรื่องอะไรก็เลยเหมือนว่าจิตมันฟุ้งไปเลย แต่ถ้าสติตามทันจิตจะเห็นว่าฟุ้งนั้นเป็นธรรมะตลอดเวลา เนื่องจากว่าจิตเข้าไปขุดคุ้ยหาอาสวกิเลสตั้งแต่หยาบจนถึงละเอียดออกมาแสดงให้สติได้รู้เห็น แล้วปัญญาก็มีหน้าที่พิจารณาทบทวนในเรื่องนั้น ๆ ให้เป็นไปตามกฎไตรลักษณ์
    ----------------------------------------------------------------

ขอโมทนาบุญกับครูเพ็ญด้วย ชัดเจนแจ่มแจ้งเลย
    ทำเอาผู้อ่าน อึ้ง+ทึ่ง ในความสามารถอธิบายอรรคธรรมของครูเพ็ญ
    ทำให้ผมอิ่มมากเลย เมื่อวานนี้ ไม่รู้เป็นอะไร
    หรือว่าผมก็มีส่วนได้รับบุญทุกครั้ง สำหรับจิตที่ยกไปนั้น
    นี่ขนาดผมไม่ได้สอนด้วยตนเองยังรับรู้ความรู้สึกได้มากมายเพียงนี้
    ถึงว่าครูไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย เหมือนเราทำงานแล้วได้ตังค์คุ้มค่าแรงเลย
    ครูวิทย์ก็เหมือนกัน ถึงว่าทำไม? กำลังใจครูวิทย์มีมากมายเพียงนั้น
    ผมเข้าใจแล้ว

------------------------------------------------------------
    เอามาลงอีกครั้งจากท่านอาจารย์ภูค่ะ

20. เดือนห้า

เดือนห้า เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2012
    เมื่อวานไปมาค่ะ ขอบคุณคณะผู้จัดงาน วิทยากร ผู้ที่มาแชร์ประสบการณ์ทุกท่านมากๆค่ะ ครูวิทย์มุขเยอะนะคะ ฮ่าๆ
    (อยากให้ครูลูกพลังบรรยายเพิ่มอีกค่ะ สนุกดี คือเรื่องศีลก็เต็มอิ่มดีแต่ก็อยากได้ช่วงเวลาสำหรับครูลูกพลังเพิ่มด้วย)

หลังฟังภาคเช้าก็เลิกลังเล ตอนพักเที่ยงขอน้าเล็กที่นั่งข้างๆกันพาไปแนะนำตัวกับครูหนุ่มหน่อย
    (ตั้งแต่เช้าแล้วรู้สึกว่าควรนั่งตำแหน่งนี้ ข้างๆท่าน ถามท่านว่าข้างๆมีใครนั่งไหม ท่านว่าไม่มี ก็เลยนั่งเลย
    มาคุยกัน อ้าวสายครูหนุ่มเหรอ แปลกดีเพราะอ่านกระทู้ อ่าน reply ครูหนุ่มอันสองอัน ก็รู้สึกว่าตัวเองน่าจะเลือกครูหนุ่ม)
    มาฟังจริตที่ครูหนุ่มเล่าว่า สายครูหนุ่มเป็นยังไง ท่านว่าเป็นพวกที่ถ้าให้คำตอบไม่เคลียร์ก็จะไม่จบ ไม่หายสงสัย เอ๊ะมันใช่เลยนะเนี่ย...เลยฝากตัวตรงนั้นเลย

เสียดายไม่ได้อยู่จนจบเพราะอยู่ต่างจังหวัดต้องรีบกลับก่อน แต่ก็เต็มอิ่มดีค่ะ
    ขอบคุณมากนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2012