คิดอย่างไร กับ พลังจิต โฉมหน้าใหม่?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย สันโดษ, 8 มิถุนายน 2008.

1. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

แค่ อ่าน ชื่อ ก็ รู้ เเล้ว คะ ว่า เป็น คน ช้า คิด ช้า ไม่ทันคนอื่น

ก็ ตนเอง เป็น คนใจ เย็น ไม่ชอบ สุงสิง กับใครเลยทำให้ตนเองโดน เอาเปรียบเสมอ

และ ท้าย ที่สุด ตนเอง ก็ เดือดร้อน เพราะ ความใจ ดี มากเกินไป

อะไรที่ไม่อยากทำ ปฏิเสธได้นะคะ ไม่ผิด เรา ต้อง รู้ จัก ว่า ตนเองพอใจหรือ ไม่พอใจอะไร

อย่า ขี้เกรงใจมากเกินไป คะ

2. ติดปีก

ติดปีก สมาชิก

23 พฤษภาคม 2008
    ปลงเสีย สะอาด สงบ สว่าง ว่าง โปร่ง โล่ง เย็น สบาย

ไฟล์ที่แนบมา:

3. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    อย่าง stefa นี่นะคะ

เป็นอย่างไรคะ คุณ สันโดษ

มีเสน่ห์ บ้างไม๊คะ

บางคนเขาว่า ดูเด็ด เผ็ดมัน

วาล บอก จิตหริ่ง หน่อย

4. สันโดษ

1
    Stefa น่ารักคะ เป็น เด็ก มี มารยาท

ส่วนดี หรือ ไม่ดี ไม่บอกคะ เรา ควร จะรู้วาระจิต ตนเอง จะดีกว่านะคะ

[​IMG] เปลี่ยน ชื่อ อยู่นั้น นะเอย นะเอย

5. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

โอ เห็นชื่อ ทายจิตได้เลยหรือ
    นับถือ นับถือ งั้นผู้น้อยละ เป็น
    ยังไงบ้าง ตอนนี้ยังไม่หายมึนเลย

6. สันโดษ

1
    ลุง ชาลี มี เมตตา สูง คะ เพราะว่า จิต ของลุง เป็นผู้ให้ เเละ ไม่ปราถนาสิ่งใด

ลุง มี พรหมวิหาร สี่ คือ เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา ลุง ดีอยู่เเล้ว นะคะ

เพียงแต่ อยู่ ไกล คนหน่อยจะดี เพราะว่า คนอื่น ชอบ เอาเปรียบ ลุง มาก

ถึงลุงไม่เดือดร้อน เเต่ ครอบครัวลุงชาลี เดือดร้อนนะคะ

สงสาร ครอบครัว ลุงนะคะ ช่วยคนอื่น ตามสมควรพอคะ ไม่ต้อง ช่วยตามใจ

เพราะ คนที่ใกล้ชิด เขา ทุกข์ คะ

7. stefa

จิตใจ บุคลิก อักษรข้อความที่โพสต์

กับชื่อ เช่น stefa

สัมพันธ์กันไม๊คะ

หรือว่า ควรจะเปลี่ยน ชื่ออื่นดี

8. สันโดษ

1
    stefa ก็ เป็น เพียง บุคลิก 1 ของ จิต 1 ที่อาศัยอยู่ในร่าง

แต่ ท้ายที่สุด จิต ของ อารมณ์ นี้ จะเปลี่ยนไปเอง

สรุปว่า เดี๋ยวพอ จิตคุณเบื่อ คุณ ก็ เปลี่ยนใหม่

แต่ ดีคะ ใช่ จิต ทีละ จิต ทำให้ ลำดับความคิด หรือ สัญญากรรม ต่อเนื่อง

9. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

เป๊ะครับ 99% ขอเอาไว้ 1% ไว้ทำทุนต่อ
    ครับ ผู้น้อยไม่ค่อยเดือดร้อน เพราะ ปลง แล้ว
    ชราแล้ว เรี่ยวแรงก็ไม่ค่อยมีแล้ว แต่คนรอบข้าง
    "ครอบครัว" พวกเขายัง เป็นฟืน เป็นไฟ กันอยู่
    เฮอ เวรกรรม เวรกรรม สาธุ สาธุ

10. stefa

จริงๆแล้วนะ stefa
    มีหลายบุคลิกนะ เพื่อที่จะสอดแทรกอารมณ์ให้มี หลาก หลาย
    เหมือนกับเป็นภาค เป็นบท เป็นเรื่อง เป็นตอน หรือว่าเป็น short

แต่ละ cut ได้สอดเอา อารมณ์ขัน ความรัก ความห่วงใย สนุกสนาน และ ความดีงาม

อิ๊ อิ๊ โดนแบน จั๊ดนัก อ่ะ

11. OLDMAN AND A CAR

OLDMAN AND A CAR เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมชาติของคนแก่..คิดช้า พูดก็ช้า และยิ่งทำอะไรๆช้าๆ น่ะครับ ....

ความจริง...ผมก็อยากสุงสิงกับคนอื่นเหมือนกัน..แต่ ทุกอย่างมันช้าไปหมด...เฮ้อเหนื่อย...ไม่ทันการ

....อยากให้ในเวปมีสมาคมคนแก่มากๆอย่างผมบ้าง จะได้...มีเพื่อน..

ผมน่ะ..อยากทำทุกเรื่องเลย...แต่สังขารนี้มันเป็นนาย...เลยต้องเป็น..คนขี้เกรงใจคน....

โดยสรุป....ท่านนับว่า...ถูกมากกว่าผิด...เก่งมากๆ....อย่างนี้ ควรต้องเปิดสอน หลักสูตร การเป็นคนเจ้าเสน่ห์ให้ ท่านผู้อื่นที่สนใจ ได้เรียนรู้...ถือได้ว่าเป็นวิทยาทาน...เพราะอย่างไร...สำหรับผม ท่านเองก็เท่ากับยอมรับแล้วว่า...เป็นคนเจ้าเสน่ห์ท่านแรกในเวป ที่ตอบคำถามของผม.....

อนุโมทนา

12. soul2006

soul2006 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2006
    ว๊าวว ยอดเยี่ยมค่ะคุณสันโดษ...ขอเข้าคิวรอ ดูให้โซลด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

13. สันโดษ

1
    คุณ soul2006<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1263533", true); </SCRIPT>

เกิด มา ชีวิต สบายตั้งแต่ เกิด คือ ไม่ต้องทำอะไร คอยมีคนดูเเลให้ โดยตลอด

เพราะเป็นคน มี จิตใจ ที่ดี และ พอใจ กับ สิ่งเรียบง่าย ไม่ต้องการอะไรนอกจาก ชีวิตที่สงบ

กิเลส น้อยคะ ไม่ค่อยอยากได้ อะไร เเละ ไม่ค่อยคาดหวังอะไร ทั้งกับตนเองและผู้อื่น

จึงทำให้ ใครอยู่ด้วยแล้ว สบาย ใจ

ปัญหา คือ ตัวเอง เป็น คน เลือก อะไรนาน หรือ ตัดสินใจ ลำบาก

เพราะว่า ความไม่เเน่นอน ของ ตนเอง จึงทำให้ เสีย สิ่งดีๆ ไป หลายครั้ง

คราวหน้า อยากทำอะไร หรือ อยากได้ อะไร อย่าลังเล

สิ่งที่เรา อยากได้ ครั้ง แรก คือ สิ่งที่ ดี ที่สุด เเน่นอนคะ

14. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ดีเยี่ยมครับเวปโฉมใหม่ มีลูกเล่นไฉไล Hi-tech
    ขอบคุณ Websnow และทึมงานที่สร้างสรรค์ครับ
    โลกหมุนไป เวปก็หมุนไปสู่ทิศทางใหม่ๆ สมาชิกก็เพิ่มขึ้นมาอีกหลายเท่าตัว
    โลกใบก็นี้เล็กลง ความรู้ส่งผ่านกันง่ายขึ้น วันนี้ก็มีจุดนัดพบที่ดึงดูดกันมา
    มาพบกันบนเส้นทางใหม่ พลังจิต Online University ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2008
  15. soul2006

soul2006 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2006

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
    (y)

16. mead

(deejai)

เห็นมาเข้าคิวกันเยอะ ไหนๆก็หลวมตัวเข้ามาแล้ว
    ดูให้ผมอีกสักคนนะครับคุณสันโดษ ขอบคุณ[ล่วงหน้า]ครับ :p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2008
  17. สันโดษ

1
    คุณ MEAD มีปัญหา เรื่องงาน เพราะ ปากของคุณ เอง

คุณ มีปาก เป็น อาวุธ ในการ ทำงานให้ ประสบ ความสำเร็จ

และ มี ปาก ในการ ทำร้ายผู้อื่น โดย ไม่รู้ตัว

คุณ ควร จะระวัง ในการ ใช้ คำพูดให้มากกว่าที่เป็นอยู่

เพราะ ไม่ว่าคุณพูดอะไร จะ เป็น ไป ตาม วาจา ของคุณจริงๆ

ดังนั้น กรุณา ดูเเลปากของคุณให้ ดี นะคะ

จำเอาไว้ แค่ นี้ ละคะ เรื่อง นี้ เป็น เรื่อง ที่สำคัญที่สุด

18. พลัjจิต

พลัjจิต สมาชิก

เจ้าแม่ดูให้ข้าน้อยมัง

19. mead

จะระมัดระวังให้ดีในคำแนะนำครับ
    ปกติก็ไม่ค่อยพูดมากอยู่แล้ว
    ขอบคุณคุณสันโดษมากครับ
    ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับผ้ม ^-^

20. สันโดษ

1
    Tro ช่วง นี้ ชีวิต กำลัง จะเกิด เรื่อง ลำบาก เรื่อง การทำงาน

เพราะ คุณ ได้ เข้าไป ยุ่ง เกี่ยว กับผู้หญิง คนนึง ที่คุณ มั่นใจ ว่า เขา ดี

คนนี้ จะเป็น ปัญหา ให้ กับตัวคุณ เเละ ที่สำคัญ ผู้หญิงคนนี้ คือ เจ้ากรรมนายเวร

คุณ เพิ่งรู้จักเขา แต่ สิ่งที่คุณ ต้อง ทำ คือ ยอมรับ ในสิ่งที่ผู้หญิงคนนี้ ทำกับคุณ

อย่าทุกข์ หรือ เศร้า เมื่อ เกิด อะไร ขึ้น เพราะ มันจะเป็น เพียงแค่ สิ่งที่เขามาและผ่านไป

ทำอะไรไม่ได้ นอกจาก เตรียมใจ และ ชวนผู้หญิง คนนั้นให้ ปฏิบัติธรรม อย่างอ้อมๆ

อย่า ชวนเขา เข้าวัด ทำบุญ แต่ ให้ หาวิธี ให้ เข้า เรียนธรรม จากตัวคุณเอง