คิดถึงคุณมันตรัย

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย กำธร นครปฐม, 12 กันยายน 2011.

1. willy0089

willy0089 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2011
    ก็งงเหมือนคุณ noi ครับ

ครั้งแรกผมก็งงมากเหมือนกันครับ เปิดมางงเลย แต่ก็ตั้งสติได้ครับ ไม่เป็นไรหลากหลายความคิดดีครับ ธรรมดาครับ โลกเราก็ต้องมีทั้งฟ้าฝน ลมพายุครับเมื่อใด คลื่นลม ฟ้าฝนสงบ แล้วทุกคนก็จะพบความสุขครับ ผมเชื่ออย่างนั้นครับ ขอขอบคุณ คุณ NOI และทุกๆท่านอีกครั้งครับ ที่ส่งกำลังใจเข้ามาไม่ขาดสาย ขอบพระคุณครับ

2. Chalkie

Chalkie เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    ขอแสดงความยินดีต่อพี่ Willy ด้วยครับ...ถึงแม้ชีวิตจะผ่านช่วงเลวร้ายมาแล้ว และกลับมามีชีวิตที่เป๋นปกติ และสุขภาพที่ดีแล้ว แต่อย่าใช้ชีวิตอย่างประมาทนะครับ หลังจากนี้ต้องเข้าวัดทำบุญรักษาศีล...แล้วผมเชื่อว่าทั้งเรื่องของสุขภาพและสมาชิกในครอบครัวพี่จะสมบูรณ์พูลสุขยิ่งๆขึ้นไปครับ...สาธุ

3. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

คิดถึงพี่เชียรเหมือนกัน พี่มันตรัยวังหน้าก็คิดถึง แต่พี่เชียรหายไปนานมาก

4. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

มาลงชื่ออีกคนครับ คิดถึงพี่มันตรัย กลับมาเร็ว ๆ นะครับ

5. bigfoot

bigfoot เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    ดีใจกับคุณwilly0089และครอบครัวมากๆครับ

6. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    แสดงความยินดีกับพี่ด้วยครับ /คุณพระรัตนตรัยคุ้มครองครับ

7. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีจากใจจริงเลยครับ คุณ willy0089

8. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    คุณมันตรัยครับ ผมมีพระเนื้อดินรอให้ฟันธง อีกหลายองค์ครับ(ฝึกสะสมก็ได้พี่พี่ในนี้ช่วยครับ รุนแรงไปบ้างแต่ก็จริงใจ ผมก็รอพี่อยู่เหมือนกันนะครับ)

9. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    การตอบเรื่องพระแต่ละคนมีหลักในการดู ถ้าเชื่อว่าเป็นที่พึ่งเป็นครูบาอาจารย์
    ก็รับฟังแบบมีเหตุมีผล ถ้าไม่มีเหตุผล คนที่ถามนี่แหละจะลำบากได้ เพราะเล่นของแท้เป็นของเก๊
    และเล่นของเก๊เป็นของแท้ได้ ฉะนั้นบางครั้งต้องประเมินตัวเองด้วย
    บางคนฝั่งตัวอยู่นานในนี้ก็สามารถพัฒนาการตัวเองได้ และรู้ว่าใครตอบแล้ว
    เชื่อถือและจริงใจ และรู้ว่าอาจารย์ท่านไหนเก่งอะไรก็จะสอบถามเป็นการส่วนตัว
    คือ PM มาหาก็มีเยอะไป ยินดีกับคุณ willy0089 ด้วย
    และคิดถึงพี่มันตรัยตลอด สักวันพี่ก็ต้องมา อย่างผมตอบไม่ถูกใจ
    โดน PM ด่ามาผมก็ไม่ตอบโต้ เพราะบุคคลพวกนี้จิตทราม และต้องการให้เรา
    ยืนยันว่าพระเขาแท้ เพื่อโชว์ขายให้กับลูกค้าโดยใช้เราเป็นข้ออ้างอิง
    พอไม่ได้ดั่งใจ ก็ด่าเรา แต่มีบางคนสนับสนุนคงจะเป็นพวกเดียวกัน
    แต่ผมไม่ยอมเป็นพวกกับคนที่เล่นพระเก๊ไว้หลอกขายแน่นนอน

10. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    เป็นช่วงวินาทีที่สุดจะบรรยายครับ....

ร่างกายมนุษย์เป็นสิ่งวิเศษจริงๆครับ...
    เป็นได้...ก็หายได้ครับ...

ยินดีด้วยครับคุณ willy.

11. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ครับ ผมเองก็คิดถึงพี่เชียร เหมือนกัน พี่เชียรคงเบื่อ ๆ ล่ะครับ รู้สึกว่าเจอกันหลายคน แต่ก็นะอยากให้มีผู้มีความรู้อย่างพี่เชียร คุณมันตรัย อ.ศนิวาร คุณจิน อ.กระพี คุณฉันทะ อ.คนปั้นพระ และอื่น ๆ อีกหลายท่านที่มีความจริงใจในการตอบปัญหาพระเครื่อง เยอะ ๆ ก็จะดีมาก ๆ ครับ (ขออภัยที่ไม่ได้เอ่ยชื่อครบทุกท่าน)

12. ทอดาว

ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    แฟนคลับพี่มันตรัยเยอะจริง รอให้พี่ท่านกลับมาเหมือนกันครับ

ยินดีด้วยกับคุณ willy0089

13. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับ.........

14. willy0089

ขอขอบพระคุณทุกๆท่านมากครับ

ขอกราบขอบพระคุณทุกๆ ท่าน อีกครั้งครับ ทั้งที่เอากำลังใจมาฝาก ทั้งทางในใจและมาทางตัวหนังสือครับ ประกาศครับ อยากทราบ "ด่วนมาก" คุณมนตรัยเฉียดเข้ามาทางนี้บ้างหรือเปล่าครับ รับรู้แล้วช่วยส่งเสียงเข้ามาหน่อย ปรองดองกันไว้ครับพวกเรา ชาวเว็บพลังจิต(ใจสูงส่งทั้งหลาย) ผมไม่ค่อยสบายใจอย่างมากเลยครับ ที่เห็นสมาชิกเกิดความแตกแยกกัน แตกแยกหรือแตกต่างทางความคิดได้ครับ แต่อย่าแตกแยกทาง "ใจ" กันเลยครับ มันมึน มืดมัว หมางเมิน หม่นหมอง เหม็นไหม้ มันไม่มี "ใจ " ครับ ทุกท่านคือ ผู้มีเกียรติเสมอสำหรับเว็บแบ่งปันความรู้นี้ครับ

15. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ ยังไม่เห็นพี่แกเฉียดเข้ามาแลยครับ อย่างไรก็กลับมาฟันธง ต่อเถิดครับ สมาชิกส่วนใหญ่คิดถึงครับคุณมันตรัย

16. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    หรือเอาแค่ตอบให้คนที่เคยตอบเเล้วไม่ถูกด่าดีละครับ
    ก็ไม่น่าเป็นไปได้เพราะคนมาใหม่บางที่ก็ไม่ได้รู้เห็นด้วย
    น่าจะส่งเป็นหนังสือเวียนนะครับ ว่าคนนี้ถ้าตอบว่าไม่ดีแล้วไม่ได้
    จะได้เลือกตอบว่าดีเยี่ยมไปให้เลย ดีมั้ย

เดี๋นวคุณมันตรัยแกหายเหนื่อยแกก็กลับมาเองละครับ
    ตอนนี้แกอาจอยากพักจิตพักใจแกก็ได้ครับ
    ผมยังเชื่อว่าแกต้องมาแน่นอนครับ

17. กำธร นครปฐม

ครับล่าสุดคุณมันตรัย ก็กลับเข้าเว็บมาแล้ว ดีครับ จะได้อบอุ่น ในยามที่คนไทยประสบกับอุทุกภัยครั้งยิ่งใหญ่ในประวัติศาสตร์

18. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

มาแล้วเหรอครับ รอๆๆๆ

19. willy0089

ขอต้อนรับด้วยความจริงใจ

ขอต้อนรับด้วยความจริงใจครับ คุณ มนตรัยยยยยย ทุกท่านครับ น้ำท่วมครั้งนี้เหมือนได้ชำระ ชะล้างบาปให้ชาติบ้านเมืองให้สะอาดครับ ทุกสิ่งทุกอย่างมารวมใจเป็นหนึ่งเพื่อ เชื้อชาติไทย และพ่อในหลวงของเราอีกครั้งครับ ทุกหมู่เหล่าคงจะไม่มีคำว่า "แตกแยกอีกแล้วครับ" แต่พี่มาช้าจัง ผมไม่มีพระให้ดูแล้วครับ แอบดูแต่ของคนอื่นเขา เผื่อเขาจ๋งจ๋านแบ่งให้บ้าง พระน๊ะครับไม่ได้แอบดูอย่างอื่น เดี๋ยวลูกกระเดือกกลิ้ง หลุนๆ แล้วแย่นครพนม(เลย)

20. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีกับคุณwilly0089ด้วยนะครับ
    และต่อมาขอขอบคุณทุกท่านที่เป็นกำลังใจ พอดีมีธุระหลายอย่างต้องทำและเบื่อที่จะต้องตอบหรือพูดอะไรนอกเหนือจากการตอบเรื่องพระเก๊กับพระแท้ หากเป็นพี่ๆน้องๆในเวปที่เล่นเวปมาด้วยกันที่เข้าใจเรื่องการตอบพระเก๊เป็นเก๊ แท้เป็นแท้ อันไหนเก๊ก็ไม่เคยที่จะไปบอกว่าแท้หรืออ้างนู่นอ้างนี่ให้มันแท้ เพราะอายครับผมเป็นคนมันเหนียมๆยังไงชอบกล ขอบคุณพี่กำธร และพี่ๆน้องๆท่านอื่นๆด้วยขอบคุณหรับPMที่หลายๆท่านเขียนมาคุยทำให้ทราบอะไรหลายๆอย่าง ที่ผ่านมาเหมือนไปนอนแช่น้ำอาบน้ำชำระผิวพรรณให้สะอาด ชุ่มชื่นสบาย หายเลอะเทอะสกปรก ถ้าว่างๆจะกลับมาช่วยตอบปัญหาพระอย่างจริงใจเหมือนเดิมครับ