ของสะสมส่วนตัว ดูเล่นๆ เพลิน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย visutto, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] [​IMG]

ใช่ของพี่หรือป่าวครับ...ผมดูไม่เป้นครับ แต่สวยดี ชอบๆ....( โดยเฉพาะทอง อิอิ )

2. neopass

พี่ครับ...พม่าติดบ้านผมก็ใช่ย่อยนะครับ.....

ทำซากช้างน้ำออกมาขาย เล่านิทานซะ....ปลอมตัวเป้นพระพม่าเดินธุดงในป่า

แล้วออกข่าวซะ ดังมากนะครับ หลายปีแล้ว เศรษฐีหลายคนโดนไปไม่น้อยครับ อิอิ....

3. ออตโต้

ออตโต้ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นพี่ต้อยเล่าเรื่องช้างน้ำสัตว์ในตำนาน เท่าที่เจอเขาเอาซากหนูหรือกระรอกมาถลกหนัง แล้วตัดหางให้สั้นๆ เล้วเอางาเล็กมาเสียบ พร้อมแต่งหน้าตาให้มีงวงหุๆ ไครชอบของแปลกเห็นเค้ามี ค่าตัวของแท้ๆ 6-10 ล้านบาทเชียวนะครับหุๆๆ มักลีผลที่ซือเฮียเล่า ผมก็เคยเห็นครับ สนามทั่วไป มีกันคนล่ะตัว 2 ตัว ขนาดพระสงฆ์ยังโดนเลยครับ ท่าพระจันทร์นี่เพียบ เหมาทียกโหล ราคากันเองอิๆ มักลีผลของจริงออตโต้เคยไปชมที่วัดท่าซุงครับ เมื่อก่อนอยู่ที่วิหารแก้วร้อยเมตรแต่ตอนนี้ไม่อยู่แล้วมั้ง ไม่ทราบเหมือนกันว่าหายไปไหนอ่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ธันวาคม 2009
  4. Single Club

Single Club เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    เคยเห็นที่วัดอัมพวัน หลวงพ่อจรัล ตอนไปงานบวชเพื่อนสิบกว่าปีก่อนครับ แต่หลวงพ่อบอกว่าจะคืนให้เจ้าของเร็วๆนี้ (เมื่อสิบกว่าปี)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ธันวาคม 2009
  5. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    อ่ะกระทู้ในตำนาน ออกมาแล้ว

6. วิศว

วิศว เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2009
    เทพเจ้าแห่งเมตตามหานิยมภาคตะวันออก

ปิดตาหลวงพ่อทาบ วัดกระบกขึ้นผึ้ง อ.บ้านค่าย จ.ระยอง

พิมพ์กลาง ปี2503 รุ่นแรก

อาจารย์ปถม อาจสาคร เล่าว่า
    แป้งผัดหน้านั้น หลวงพ่อทาบลงนะนวลจันทร์

ชื่อเสียงในด้านเมตตามหานิยมของ
    หลวงพ่อทาบแม้แต่หลวงปู่ทิม ยังนำสีผึ้งสีเขียวของท่านฯ มาผสมในการสร้างพระผงขุนแผนพรายกุมาร

สีผึ้งสีเขียวของหลวงพ่อทาบ หายากแทบพลิกแผ่นดิน
    ขนาดเท่าหัวไม้ขีดราคาหลักหมื่น
    เล่ากันว่า เคยมีคน
    ง่อยอยู่ใกล้วัดกระบกขึ้นผึ้ง นับถือหลวงพ่อทาบไปใช้กับสาวสวยเมืองระยอง ได้รับสีผึ้งสีเขียวและพระพิมพ์พระปิดตาไว้องค์หนึ่ง หลวงพ่อทาบสั่งว่าถ้าใช้ด้วยความศรัทธาและมั่นใจก็จะสัมฤทธิ์ผลทุกอย่าง ชายง่อยผู้นี้เป็นคนง่อยประเภทโด่ไม่รู้ล้ม มีภรรยาถึง ๖ คน ทุกคนอยู่กับชายง่อยด้วยความสามัคคี ไม่มีเรื่องทะเลาะกัน จนเป็นที่อิจฉาของเพื่อนบ้าน กิตติศัพท์เรื่องนี้เคยมีคนมาขอซื้อพระองค์นี้ แต่เจ้าตัวไม่ยอมขาย

ถึงกับมีการผูกวลียกย่องไว้ว่า

“อิทธิฤทธิ์หลวงพ่อเพ่ง เมตตามหานิยมหลวงพ่อทาบ อาคมหลวงพ่อทิม”

ไฟล์ที่แนบมา:

7. 12480720

12480720 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่วิสุทครับ บุญตาจริงๆ แต่มีเมียเยอะๆนี่ชายง่อยนั้นต้องหาเงินเก่งด้วยนะครับนี่ โอโห

8. ออตโต้

ออตโต้ เป็นที่รู้จักกันดี

หุๆหามาใช้กันไหม?ครับคุณป๊อบ 6 คนนี่ถ้าโดนเมียด่าพร้อมกันนี่ฟังไม่รู้เรื่องเลยอ่ะ ว่าใครด่า 5555 ขอบพระคุณซือเฮียที่นำมาให้ชมและให้ความรู้ครับ
    ปล.พี่จินสุดหล่อสนเม๊ะๆอิๆ

9. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดอยากได้ครับ ซือเฮีย

10. Thaikiller

Thaikiller เป็นที่รู้จักกันดี

สวยจริงคับพี

สนุก อ่านมัน ได้ความรู้เหมือนเดิม

11. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    อาจารย์พูดแบบนี้ยิ่งอยากได้สีผึ้งหลวงพ่อทาบ

12. หัตถ์ส่อง

หัตถ์ส่อง เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    สวัสดีครับ..ทุกท่าน..ผมได้เข้ามาติดตามอ่านบทความเกี่ยวกับพระเครื่องและเครื่องรางต่างๆ..ที่หาดูยากมากๆ..จากกระทู้ของท่าน..VISUTTO แล้ว
    ผมได้เห็นน้ำใจจากทุกๆคน..ที่แบ่งปันความรู้..ต่างๆ..ผมเลยตัดสินใจสมัครเป็นสมาชิกใหม่..((เท่าที่ผ่านมาได้แต่เข้ามาอ่านโดยไม่ได้สมัครเป็นสมาชิก))ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ..เพราะผมเพิ่งจะเริ่มหัดดู
    ศึกษาเพื่อที่จะสะสม((มือใหม่))..ไม่คิดยึดเอาเป็นอาชีพครับ..อยากดูเป็นเท่านั้นครับ..

13. วิศว

ยินดีต้อนรับ และแบ่งปันความรู้ครับ

ห้องนี้อบอุ่นด้วยน้ำใจตามประสาพี่น้อง

14. หัตถ์ส่อง

ขอบคุณครับ..กระทู้นี้ดูแล้ว..อิ่มตา..อิ่มใจมากๆครับ

15. jukjuk

jukjuk เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    ขออนุญาตินำ คชสี มาวิ่งเล่นกระทู้นี้ครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      22.5 KB
      เปิดดู:
      190
      ขนาดไฟล์:
      22.6 KB
      เปิดดู:
      174
      ขนาดไฟล์:
      21.7 KB
      เปิดดู:
      167
      ขนาดไฟล์:
      18.8 KB
      เปิดดู:
      172
  16. neopass

ขอสวดหน่อยครับท่าน จุ๊กๆ ไม่ดีครับ.....

แต่ถ้ามาอยู่กับผมแล้วจะดีมากครับ อิอิ.....หยอกเล่นตอนเช้าๆนะครับ....

17. วิศว

สีผึ้งสีเขียวมรกตหลวงพ่อทาบ ถือเป็นสีผึ้งอันดับ 1 ของเมืองไทย

หายากจริงๆ ใครมีก็หวงแหน มีเงินก็ใช่ว่า จะได้มาครอบครอง

พระเครื่องและเครื่องรางของหลวงพ่อทาบ ทุกชนิด

เช่น พระปิดตา พระสมเด็จ ผ้ายันต์ รูปถ่าย โดยเฉพาะสีผึ้งมรกต

หายากกว่าหลวงปู่ทิมซะอีก นานๆเจอที

ยิ่งระดับปรมาจารย์ใหญ่สายนี้ เช่น หลวงพ่อวงศ์ วัดบ้านค่าย โคตรหายาก

มีเงินแสนเงินล้านก็ยังหาไม่ได้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 ธันวาคม 2009
  18. jukjuk

jukjuk เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    ท่านนีโอทำเอาใจหายแต่เช้าอีกแล้ว.....แหย่กันซะงั้น555555

19. หัตถ์ส่อง

ขออนุญาติเพิ่มเติมลิงค์..ของหลวงพ่อทาบนิดหน่อยครับ..พอดีเคยได้

ตามศึกษาพระปิดตาของท่านมาบ้าง..พอดีไปเจอลิงค์นี้มา..ขออนุญาตนำ

ลิงค์

พระปิดตาหลวงพ่อทาบ กับพระปิดตาโสฬสมหาพรหมพิมพ์หลวงพ่อทาบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2009
  20. หัตถ์ส่อง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2009