ของสะสมส่วนตัว ดูเล่นๆ เพลิน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย visutto, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเอง..คิดว่าต่อไปนี้..จะเลือกตอบเหมือนกัน..
    ต้องการเป็นมิตร..กับทุกคน..
    บางครั้ง..ตอบไปบางคนก็ถูกใจ..บางคนก็ไม่ถูกใจ

แต่ว่า..โลกนี้..นานาจิตตัง..
    คนรักเท่าผืนหนีง..คนชังเท่าผืนเสื่อ..

2. หมอพล

หมอพล เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007

สาธุ ครับ ตอบมาเถอะครับ ความจริงก็คือความจริง ถ้าเรารู้จริง จะไปกลัวอะไรละครับ ใครจะเชื่อหรือไม่เชื่อ ถูกใจหรือไม่ถูกใจ ย่อมมีอยู่เป็นเรื่องปรกติธรรมดาครับ

นินทา สรรเสริญ ย่อมเป็นของคู่กัน ครับ

หากเรารู้จริง และ มีเจตนาที่ดี ย่อมเป็น กุศล ครับ

โมทนา ด้วยครับ

3. vptech

vptech เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    อ้าวคุณพล(ขอโทษนะเรียกหมอไม่สนิทปาก) อยู่ที่นี่เองเหรอผมยังรอดูประกรุวังหน้าของคุณอยู่นะ และถ้าไม่มีของแท้ก็เข้าไปชอกในกระทู้ด้วย คนที่รอจะได้ไม่ต้องรอ
    ผมไม่ได้บอกให้อย่าเข้ามาตอบนะคุณพล อย่าเล่นคำ ผมเพียงแต่บอกว่าการตอบอาจจะมีผิดพลาดบ้างตามเหตุผลที่ผมกล่าว และก็ขอความเห็นใจและเข้าใจ ให้กลับผู้ที่เข้ามาตอบให้ครับ

4. ตอเต่าหลังตุง

ตอเต่าหลังตุง เป็นที่รู้จักกันดี

<table class="tborder" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"><tbody><tr><td class="thead"> ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 2 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%">ตอเต่าหลังตุง, vptechสวัสดีครับพี่ ไม่ได้เข้าบ่อยครับช่วงนี้ สบายดีนะครับพี่ มีดผมยังตัดสินใจ บ ่ ได้ เลยครับ แหะๆ
    </td> </tr> </tbody></table>

5. hamber

hamber เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเพิ่งหมดกำลังใจครับพี่ ... โลกนี้ขอเพียงแค่มีคนรักเราจริงๆซักคนก็เพียงพอที่จะหล่อเลี้ยงหัวใจให้ก้าวต่อไปได้แล้วครับ (น้ำเน่านะเราเนี่ย) pity_pig

6. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    แนะนำครับ ถ้าพี่ตอเต่าอยากได้ไว้ใช้เพื่อหวังพุทธคุณ ไม่ได้เก็บเพื่อเชิงพาณิชย์ในอนาคต

งบขนาดนี้จับมีดหลวงพ่อรุ่งได้เลยครับ แถมเหลือนิดหน่อยด้วย

ออกใบสั่งทิ้งไว้เลยครับคงต้องรอสักระยะ ได้มีดระดับครูบาอาจารย์แต่ราคาหลวงพ่อกัน เป็นอีกทางเลือกครับลองพิจารณาดู

7. visutto

8. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

--------------------------------------------------------------------

ถ้าบอร์ดนี้ ขาดพี่ไปซักคน คงจะยุ่งน่าดูนะครับ

ยังไงผมก็เคารพในความคิดของพี่นะครับ.....

ผมเคนเปิดกรุพระของพ่อผมมาทีนึง ไม่รู้ว่าพี่ยังจำได้ป่าว

http://palungjit.org/f128/ช่วยดูทีครับ-ว่าองค์ไหนพอมีลุ้นมั่ง-เปิดกรุของพ่อมา-178894-3.html

พี่ดูให้ผมกว่า 2 ร้อยองค์ ซึ่งตอนนี้ผมได้คัดแยก พระเก๊ พระแท้ ออกจากกันหมดแล้ว

ตามคำที่พี่ให้ความรู้มา.....ทำดีได้ดีครับ....พี่ สู้ๆ

9. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

10. visutto

เห็นว่า..คุณวังจุฬาได้มาจากญาติผู้้ใหญ่ของแก
    เดิมใบมีดแช่น้ำมันใส่หลอด.. แหมเก่าแต่ใช้ฝักใหม่
    แกเอาไปเช็คหลายที่..ไปจ้างช่างถอดมาดูที่พันธุ์ทิพย์
    ผมเห็นแปลกดี..มีเส้นเกษากับตะกรุด..เลยเอามาให้ชมดู
    ส่วนตัว..ผมเอง..ลักษณะใบมีดแบบนี้..ผมก็ไม่ชอบ
    ไม่เห็นสนิมขุมในของใบมีด..
    คุณแอนตี้..ได้แสดงความความเห็น..ก็ดีครับ
    เป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็น..
    เพื่อหาคำตอบที่เป็นประโยชน์สืบไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2009
  11. แอนตี้ ญ สวมเขา

ครับ ผมเข้าใจพี่เจตนาดี

พราะการที่จะหาคนกล้าแกะด้ามออกมาดูวัตถุที่บรรจุอยู่ด้านในน้อยมาก

จึงเป็นของหาดูได้ยากจริงๆ

แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันสนุกๆครับ

12. cc192

cc192 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกท่าน พอดีมีมีดหลวงพ่อเดิมอยู่หลายเล่ม .... เห็นเขาว่าเล่มนี้เป็น ลายจักรนารายณ์..... เท็จจริงประการใด นั้นมิทราบได้......นำภาพมาแบ่งกันชมครับ .... เก๊ แท้ ไม่ว่ากันอยู่แล้ว ...... เพราะเก๊ ก็ต้องเก๊ แท้ก็ต้องแท้อยู่ในตัวของสิ่งนั้นเองอยู่แล้ว ........ไม่จำเป็นต้องตอบแบบถูกใจ เพราะจะทำให้เดินผิดทาง...... ต้องขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ที่มีน้ำใจ ที่กรุณาวิจารณ์ให้ตามความเห็นของตนเอง..... ไม่ท้อแท้ หรือ ท้อถอยหรอกครับ..... ยังมีเครื่องรางอีกหลายชิ้นครับ .... ค่อย ๆ นำมาให้วิจารณ์กันครับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      75.4 KB
      เปิดดู:
      98
      ขนาดไฟล์:
      44 KB
      เปิดดู:
      101
  13. cc192

อันนี้เป็นมีดปากกาครับ.... แต่ว่าสายรัดปลอก (แหม) หลุดไป เชิญชมและวิจารณ์กันตามสะดวกครับ ...... หากว่าภาพยังไม่ชัดพอ ต้องการพิจารณาจาำกภาพใหญ่ ๆ ก็ขอให้บอกนะครับ จะส่งภาพไปให้ครับ.... ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

ขนาดไฟล์:
      52.6 KB
      เปิดดู:
      99
      ขนาดไฟล์:
      69 KB
      เปิดดู:
      95
  14. แอนตี้ ญ สวมเขา

มีดจักรนารายณ์จัดเป็นลายหายากของหลวงพ่อเดิม แต่นั่นถือเป็นข้อดีที่ทำให้การปลอมแปลงยาก เพราะไม่สามารถหาเล่มจริงมาลอกลายได้

เล่มพี่ cc192 คนทำได้แกะลายใหม่โดยพยายามทำให้เหมือน ฝีมือค่อนข้างหยาบ ลายมือผิดเพี้ยนจากช่างสอนชัดเจน การตอกอักขระลวดลายลึก ไม่เป็นธรรมชาติ

ต้องเรียนตามตรงว่าดูง่ายมาก

แต่ก็ไม่ใช่ว่ามีดลายนี้ไม่มีเก๊เฉียบนะครับ หลายปีก่อน ได้มีเซียนท่าพระจันทร์ได้ยืมมีดจักรนารายณ์ของแท้ ไปลอกลายและตีเพิ่มขึ้นมา จำนวน 3 เล่ม

ซึ่งปัจจุบันคงออกลูกออกหลานมาไม่น้อยแล้ว

15. cc192

ขอบคุณครับสำหรับคำชี้แนะ

อันที่จริงผมว่าลายจักรนารายณ์แบบนี้ยังมีอีกแยะครับ ...... เพียงแต่คนยังไม่ค่อยได้พบกันครับ..... ผมเองมีลายนี้ถึง 3 เล่ม ลายจะคล้ายกัน แต่ไม่เหมือนกันเลยทีเดียว แล้วก็มี 3 ขนาดด้วย ไม่เท่ากันสักเล่ม..... คุณแอนตี้ฯ หากว่าอยู่ใกล้แถวคลองเตย .... ก็แวะมาทานกาแฟกันได้ จะได้ให้ชมครับ ว่ามีดเล่มของจริงนั้น
    พอเข้าตาไหม..... ขอบคุณอีกครั้งครับ

16. cc192

มีดอันนี้เป็นมีดปากกาครับ แต่ว่าเจ้าของเดิมคงใช้งานอย่างหนักหรือไรไม่ทราบได้ จึงมีสภาพดังที่เห็น ยังมีสายสิญพันที่ปลอกมีดมาด้วย เป็นมีด 3 กษัตริย์ ส่งภาพมาแบ่งกัน ชม แบ่งกันวิจารณ์กันครับ.... ได้ความรู้ดีครับ.....

ขนาดไฟล์:
      51.5 KB
      เปิดดู:
      94
      ขนาดไฟล์:
      46.9 KB
      เปิดดู:
      88
  17. แอนตี้ ญ สวมเขา

ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นแล้วกันครับ

อย่าถือเป็นข้อยุติเลย มุมมองที่มาของแหล่งความรู้ย่อมแตกต่างกัน อาจถูกบ้างผิดบ้าง ไม่ว่ากันนะครับ

ขนาดมีดและลวดลายต่างกันเป็นธรรมดาครับเพราะตีมีดด้วยมือทีละเล่ม ย่อมไม่เหมือนกันเต็มร้อย แต่ลวดลายหรือที่เรียกกันว่าลายมือย่อมมีเอกลักษณ์ที่สังเกตได้แน่นอน

เวปเข้ายากอีกแล้ว T___T

18. cc192

ขอบคุณครับท่านแอนตี้ที่กรุณาช่วยวิจารณ์ครับ .... ผมเองก็ทราบอย่างที่ท่านว่าไว้นะครับ .... เพียงแต่ภาพ ยังถือเป็นข้อยุติไม่ได้.... ต้องเห็นของจริง....

อย่างไรก็ตามก็ได้ความรู้จากคุณแอนตี้ คุณ Visutto และท่านอื่น ๆ ด้วยความขอบคุณครับ.....

อันนี้ก็เป็นมีดปากกาอีกเล่มหนึ่ง ซึ่งสภาพค่อนข้างสวยทีเดียว..... เชิญวิจารณ์ แบ่งปันความรู้กันได้ครับ......

อ้อ เส้นเงินที่รัดด้ามมีด ตามสูตร 7-9 หรือ 9-7 แบบนี้ใช่ไหมที่เขานิยมกัน....

ขนาดไฟล์:
      72 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      42.9 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      42 KB
      เปิดดู:
      80
  19. แอนตี้ ญ สวมเขา

ตะกรุดสาริกาจันทร์เพ็ญ

ครับผม พี่เซียนเค้ากำหนดมาแบบนั้น แหมนิยมต้อง 79 แต่ไม่ควรไปยึดติดครับ แหมครบ 5 เส้นก็ถือว่าดีมากแล้ว แหมหายไป 1 เส้นคนเล่นมีดจะตีว่ามีดเล่มนั้นไม่สมบูรณ์ไปเลย

เมื่อคืนคลำที่เอว เอ๊ะ ตะกรุดอาไรหว่าดอกเล็กๆ งัดออกมาดู อ๋อ ตะกรุดสาริกา ล.ป.ศุข นี่เอง

ดอกสั้นๆน่ารักๆ ยาว 2นิ้ว2หุน ถักลายตะบอกเกลียว รักแดงดีจัง ตะกั่วรวมเป็นเนื้อเดียวกันหมดแย้ววว

เล่นตะกรุด ล.ป.ศุข แนะนำว่าเล่นเป็นเนื้อตะกั่วดีที่สุดนะครับผม

10 ดอกเจอเนื้อตะกั่วซะ 9 แล้ว เพราะว่า ตะกั่วมีน้ำหนักเวลาหลวงปู่ระเบิดน้ำลงไปจารง่ายกว่าเนื้อโลหะชนิดอื่น จึงเป็นสาเหตุให้เนื้อเงิน ทองแดง มีน้อยกว่านั่นเองครับผม

20. vptech

vptech เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    สุดยอดเลยของดีขนาดนี้แขวนจนลืม แต่ยังดีลืมอยู่ที่เอว