ของสะสมส่วนตัว ดูเล่นๆ เพลิน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย visutto, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007

ฝักงา ไม่แพงครับลองต่อดู น่าจะลงได้สักพันครับ

2. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เจี๊ยบ(โชคชัย) แกขายอยุ่ในเว๊ปพระล้านนาดอทคอม
    ผมเห็นมีดปากกาหลวงพ่อกัน สภาพทั่วไป 12000
    ถ้าสวยระดับแชมป์นครสวรรค์ 20000
    ลองโทร.ไปคุยดูครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2009
  3. visutto

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      107 KB
      เปิดดู:
      245
  4. visutto

ขนาดไฟล์:
      103.8 KB
      เปิดดู:
      186
  5. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

ยุคเปลี่ยนค่านิยมก้อเปลี่ยน

สมัยหลวงพ่อเดิม มีดควาญช้างแพงกว่า มีดปากกาอีกครับ

มีดปากกากษัตริย์เดียว 15 บาท
    มีดควาญช้างขนาดกลาง 25 บาท
    มีดควาญช้างขนาดใหญ่ 50 บาท

มีก้อมีดหมอ 3 กษัตริย์ที่ต้องทำตามจำนวนที่สั่งจอง 80 บาท/เล่ม

ปัจจุปัน มีดปากกาหลวงพ่อเดิม ราคาไปไกลกว่าหลายเท่าคงขึ้นหลักแสนเร็วๆนี้ จริงๆก้อน่าจะขึ้นนานแล้วด้วยซ้ำ ส่วนมีดควาญช้างวิ่งเบาๆอยู่ 3-4 หมื่น เพราะค่านิยมในปัจจุปันเน้นพกพาง่าย สะดวก พกซ่อนได้ดี ราคามีดปากกาจึงพุ่งแซงน่าไปไกลมาก

ความจริงข้อหนึ่งที่ผู้รู้ไม่เคยบอกกล่าวต่อสาธารณะ เพราะเหตุผลทางการค้า ทุกร้านตี ล.พ.เดิมหมด บอกความจริงพวกยิงทิ้งแน่นอน

แต่ผมเป็นนักเล่นนักสะสมไม่มีผลประโยชน์ใดๆทั้งสิ้น อยากให้เพื่อนสมาชิกเล่นถูกทางไม่โดนหลอกจึงควรนำความจริงมาเปิดเผยคือ ท่านแน่ใจได้อย่างไรว่า มีดควาญช้างหลวงพ่อเดิม ไม่ใช่ ล.พ.กัน ในเมื่อช่างชุดเดียวกัน มีดเหล็กดำ แหมเงิน อายุการสร้างใกล้เคียงกัน

ปัจจุบันแยกไม่ได้เลย อาศัยดูความเก่าเพียงอย่างเดียว

แล้วเล่นแบบไหนถึงจะได้ตัวจริงไม่เป็นของลูกศิษย์

ดูลายครับ

ลายนาคเกี้ยว เทียบเปอร์เซนต์ จะเป็น ล.พ.เดิม 70 ล.พ.กัน 30
    ลายน่องสิงห์+นาคเกี้ยวยันต์ตรี จะเป็น ล.พ.เดิม 80 ล.พ.กัน 20
    ลายจักรนาราย ล.พ.เดิม ร้อยเปอร์เซนต์ แต่แพงมาก

ส่วนในมีดปากกา ล.พ.เดิม ยังไม่เป็นปัญหาเท่ามีดควาญช้าง

สรุป เน้นลายที่เสี่ยงน้อย ขนาดควรเลือก มีดควาญช้างขนาดใหญ่ 13 นิ้วขึ้นไปที่สำคัญมีดสภาพสวยควรเลี่ยงที่สุด

ผมเห็นครบสูตรแบบนี้ เปิดราคามา ครึ่งแสนอัพทุกเล่ม

บทความข้างต้นไม่ควรนำไปอ้างอิงนะครับผม มาจากประสบการณ์ตรงล้วนๆ เล่มนี้ของผมลายนาคเกี้ยว เสี่ยงเป็น ล.พ.กันไปแล้ว 30%

ผมจึงเลือกที่ใช้ช้ำ สนิมขุมแบบนี้แหละครับ สบายใจ

6. ตอเต่าหลังตุง

ตอเต่าหลังตุง เป็นที่รู้จักกันดี

แหล่มมากครับพี่แอนตี้ เรื่องมีดเนี่ยที่ผมกลัวที่สุดคือกลัวโดนเชือดครับ 5555 ข้อมูลนี้มีประโยชน์มากๆครับสำหรับคนที่เริ่มเก็บและกำลังศึกษาอย่างผมหรือบุคคลอื่นๆครับ มีเรื่องราวอะไรดีๆนำมาเสนออีกนะครับพี่แอนตี้ เป็นกำลังใจให้ครับ มีดพี่งามมากครับ ของหลวงพ่อเดิมตอนนี้ผมคงได้แต่มอง.... ฝากกลอนไว้ซักบทครับวันนี้รมณ์-ติส แหะๆ
    อยากได้อีกหลายอย่างแต่คงต้องค่อยๆเป็นค่อยๆ ไปกลัวต้องมานั่งเศร้าใจกับเงินที่เสียไปเมื่อได้ของเทียม แค่ยัดอาจารย์ก็ปวดใจ แต่ ถ้าเก๊คงต้องเหมายาทัมใจ(ไม่ได้)มากินวันละหลายๆลัง ^^

7. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    พี่เเอนตี้ รบกวนโทรหาน้องด้วยครับ
    คุยกันๆ

8. visutto

ของหายากในเมืองนครปฐม

ลูกอมพระปลัดปาน วัดตุ๊กตา
    หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว
    ท่านยังเป็นลูกศิษย์ที่ไปขอเรียนวิชา

;aa6
    ลูกอมอมชมพู มี 2 สำนัก
    1.ลูกอมพระปลัดปาน
    เนื้อจะละเอียด มีสีชมพูมากกว่า
    2.ลูกอมมหากัน หลวงพ่อคง บางกระพ้อม
    เนื้อจะไม่ละเอียดเหมือนลูกอมพระปลัดปาน มีสีชมพูน้อยกว่า
    เจอที่ไหน..อย่าให้หลุดเด็ดขาด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2009
  9. taatum

taatum สมาชิก

ความอยากนั้นคือกิเลส ลดๆ ละๆ ลงบ้างเถอะจ้ะ...ทุกสิ่งในโลกมันไม่เที่ยง ไม่แท้ ไม่ทน หรอกจ๊ะ

10. jukjuk

jukjuk เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    ผมขอแจมด้วยคน

ของรักที่สุดของผมครับ

11. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาเพิ่งไปวัดกลางบางแก้วมา ตรงข้ามวัดกลางบางแก้ว คือ วัดตุ๊กตา ไม่ได้แวะเข้าไป เจ้าอาวาสน่านับถือเช่นกัน

ใครเก่งแพะ บ้างครับ ผมเพิ่งได้แพะมาตัว เป็นแพะเหมือนก้มหัวจะขวิด เนื้อเขาควาย เป็นของบ้าน เลี่ยมพลาสติกเก่า จารที่ฐาน 2 ด้าน ด้านหนึ่งอ่านว่า นะ โม พุทธายะ ที่ลำตัว 2 ข้างก็จาร เก่าพอควร เสียดายเขาหักไปข้าง เห็นแพะหลวงพ่ออ่ำ ในหนังสือ มีแต่แพะหน้าตรง มีเครา

12. visutto

13. vptech

vptech เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    คุณJin หนุมานมาแล้วครับช่วยดูหน่อยซิ ยังมีลิง+สมเด็จพิมใหญ่+ตะกรุดอีกเดี๋ยวลงให้อีกทีแต่สมเด้จเป็นของคนอื่นนะ

14. Jin

หนุมานไม่ดีครับพี่
    ด้วยความเคารพ
    รอดูชุดต่อไปนะครับ

15. vptech

ขอบคุณครับคุณJin(ผบ.สูงสุดของพระราม) ดูลิงแลัสมเด็จให้ด้วยครับ และผู้รู้ท่านอื่นๆด้วย+คุณvisutto สมเด้จไม่ใช่ของผมครับ

16. Jin

ลิงผมก็ว่าบ่ดีนะครับ
    เเค่ความเห็นส่วนตัว ฟังหลายๆท่านครับพี่

สมเด็จ ดูข้างหลังด้วยได้ไหมครับ
    รอรุ่นพี่มาฟันธงด้วย

17. vptech

แต่อย่างไรก็ขอโทษทีนะถ้ารูปที่ถ่ายไม่ดี ผมถ่ายจากของจริงไม่ได้เอาภาพจากที่อื่นมาลง และถ้าเอามาลงผมก็จะบอกว่าภาพจากที่ไหนครับ
    มีดหลวงพ่อมีรุ่นนี้กำลังเป็นไข้หวัดหมูครับ คนทำมันยังไม่ตายถ้า้รู้ที่มาชัดเจนเช่ามาใช้ก็อย่าไปอวดใครนะครับเพราะมันจะแยกยากจริงๆรุ่นนี้ผมมีหลายอ้น(แท้และที่มาชัดเจน)และผมก็ไม่ไห้ใครอีกแล้วกลัวว่าจะเสียมิตรภาพที่ดี ของแท้ๆให้ฟรีๆแล้วอาจจะเสียคนอีกต่างหาก

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      227
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      232
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      203
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      635
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      252
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      312
  18. vptech

แต่อย่างไรก็ขอโทษทีนะถ้ารูปที่ถ่ายไม่ดี ผมถ่ายจากของจริงไม่ได้เอาภาพจากที่อื่นมาลง และถ้าเอามาลงผมก็จะบอกว่าภาพจากที่ไหนครับ
    มีดหลวงพ่อมีรุ่นนี้กำลังเป็นไข้หวัดหมูครับ คนทำมันยังไม่ตายถ้า้รู้ที่มาชัดเจนเช่ามาใช้ก็อย่าไปอวดใครนะครับเพราะมันจะแยกยากจริงๆรุ่นนี้ผมมีหลายอ้น(แท้และที่มาชัดเจน)และผมก็ไม่ไห้ใครอีกแล้วกลัวว่าจะเสียมิตรภาพที่ดี ของแท้ๆให้ฟรีๆแล้วอาจจะเสียคนอีกต่างหาก
    เปิดดูไฟล์ 581505

เปิดดูไฟล์ 581506

เปิดดูไฟล์ 581507

เปิดดูไฟล์ 581508

เปิดดูไฟล์ 581509

เปิดดูไฟล์ 581510

19. Jin

สมเด็จด้านหน้าผิดพิมพหลายๆๆ จุดครับ คุยกะคุณอาโชติยาตะกี้ ท่านฝากให้มาบอกครับพี่ชาย
    ดูหลังเเล้ว จบเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2009
  20. แอนตี้ ญ สวมเขา

ทั้งลิงหนุมานยังดูไม่เก่าตามพี่จินครับ

มีดหลวงพ่อมี ถ้าไม่รู้ที่มาจริงๆผมก็ไม่กล้าเล่นเช่นกันครับผม ไหนๆพี่vptech เปิดเรื่องมีด ผมขออนุญาติตามต่อเลยนะครับ

ปล รูปจากเวปเพื่อนบ้าน

พระครูอาทรสิกขกิจ หรือ หลวงพ่อบุญมี อิสโร แห่งวัดเขาสมอคอน

เดิมชื่อ บุญมี จันทร์แจ่ม เป็นคน อ.ท่าวุ้ง จ.ลพบุรี โดยกำเนิด เกิดเมื่อ วันพฤหัสบดีที่ 8 กุมภาพันธ์ 2442

วัยเด็กทางบ้านฝากเรียนหนังสือ อักขระขอมและบวชเป็นสามเณรกับ หลวงพ่ออุปัชฌาย์ก๋ง แห่งวัดเขาสมอคอนพระอาจารย์ใหญ่ของจ.ลพบุรี และเด็กชายบุญมียังได้ติดตามหลวงปู่ก๋งออกธุดงค์เพื่อทำสมาธิอยู่เป็นประจำ...

เมื่ออายุครบ 21 ปี ได้ลาอุปสมบท ณ วัดมุจรินทร์ อ.ท่าวุ้ง โดยมี หลวงพ่อสาย วัดพยัคฆารามเป็นอุปัชฌาย์ หลวงพ่อผ่อง วัดมุจรินทร์ เป็นพระกรรมวาจาจารย์ หลวงพ่อแขก วัดหนองมนต์ เป็นพระอนุสาวนาจารย์ อุปสมบทแล้วกลับมาพรรษาที่วัดเขาสมอคอน เพื่อปฎิบัติรับใช้และเรียนวิชาอาคมต่างๆจากหลวงปู่ก๋ง ที่หลวงพ่อบุญมีเคารพรักอย่างยิ่งจนหลวงปู่ก๋ง มรณภาพ หลวงพ่อบุญมี จึงได้รับแต่งตั้งให้เป็นเจ้าอาวาสสืบต่อมา....

วัตถุมงคลของหลวงพ่อบุญมี มีด้วยกันหลายอย่างด้วยกันทั้ง ตะกรุด แหวน รูปเหมือน เหรียญ แต่ผมจะขอกล่าวถึงเพียงมีดหมอของท่านนะครับ...

มีดของหลวงพ่อบุญมี บางเล่มอาจดูเหมือนมีดทางสายเกจิอาจารย์ จ.นครสวรรค์ ทำให้มีคนคิดว่าเป็นมีดที่ใช้วิชาการทำเหมือนมีดหลวงพ่อเดิม

แต่ความจริงแล้วไม่ได้เกี่ยวข้องกันเลย มีดสำนักวัดเขาสมอคอนเป็นศาสตร์การทำมีดอีกแขนงหนึ่ง ที่มีลักษณะเฉพาะตัวของสำนักนี้ ไม่เหมือนที่ใด...

คนจึงเดินทางมาขอบูชามีดหมอของท่านกันมากจนแทบจะทำไม่ทัน วัสดุที่ใช้และฝีมือการทำมีดจึงมีหลากหลาย ทั้ง ฝีมือชาวบ้านเขาสมอคอน ฝีมือช่างพยุหะก็มี เหล็กที่นำมาตีมีดก็มีหลายอย่างแต่แยกได้ใหญ่ๆ 2 ยุค คือ

1.ใบมีดยุคแรก จะเป็นเหล็กแท้หรือเหล็กที่เกิดสนิมขุมได้ เทหล่อและตีกันเองที่หมู่บ้านเขาสมอคอนต้องเก็บรักษาให้ดีไม่เช่นนั้นสนิมจะกินใบมีดทั้งใบทำให้ไม่สวยงาม ใบมีดยุคนี้จะตอกยันต์ อักขระต่างๆลงที่ใบมีดครบถ้วน และจะเป็นมีดขนาด 9 นิ้วขึ้นไป...มีดยุคนี้ส่วนใหญ่จะเป็นมีด ด้ามไม้ฝักไม้

2.ใบมีดสแตนเลส เป็มมีดในยุคกลางและยุคหลัง รวมทั้งลูกศิษย์สร้าง เนื่องจากมีคนต้องการมีดของท่านมากที่วัดทำไม่ทันจึงต้องว่าจ้างโรงงานทำใบมีดมาให้ แล้วนำมาตอกอักขระและประกอบมีดกันที่วัดอีกที อักขระ ยันต์ต่างๆที่ตอกลงในใบมีดลดลงเหลือแต่ที่สำคัญๆเท่านั้น นอกจากเป็นมีดที่เจ้าของสั่งทำพิเศษ...มีดยุคนี้จะมีทั้ง ด้ามไม้ฝักไม้ ด้ามงาฝักไม้ ด้ามงาฝักงา และมีฝีมือช่างพยุหะอีกด้วย

มีดหมอ เป็นวัตถุมงคลยุคแรกๆที่หลวงพ่อบุญมี ทำขึ้นเนื่องจากสมัยนั้นแถวอ.ท่าวุ้ง เป็นป่ารกทึบคนเป็นไข้ป่าและถูกผีเข้ากันมาก ไม่ว่าจะถูกลมพัดลมเพ ไสยดำกระทำเอา เมื่อนำตัวคนไข้มาหาหลวงพ่อบุญมี ให้ท่านรักษารดน้ำมนต์จะหายกลับไปทุกราย แต่เมื่อเป็นกันอยู่บ่อยๆเข้า หลวงพ่อบุญมีจึงเริ่มสร้างมีดหมอตามวิชาที่ท่านได้ร่ำเรียนมาจาก หลวงปู่ก๋ง ให้ชาวบ้านพกพาติดตัว เพื่อกันไว้ดีกว่าแก้

ปรากฏว่ามีดของท่านมีประสบการณ์มากมาย ชาวบ้านพูดกันปากต่อปาก คนมีมีดหมอของท่านพกติดตัว แค่เหยียบบันไดบ้านคนที่ถูกผีเข้า ผีจะออกหนีกระเจิดกระเจิงทันทีแทบจะไม่ต้องออกแรงไล่กันเลย ประสบการณ์ทางแคล้วคลาด คงกระพันก็มีมาก ชาวบ้านรอดตายเพราะมีดหมอของหลวงพ่อบุญมี มากมายหลายคน

หลวงพ่อบุญมี อิสโร มรณภาพด้วยโรคชราเมื่อวันที่ 6 ตุลาคม 2525 อายุ 83 ปี ปัจจุบันศพหลวงพ่อบุญมี ไม่เน่าไม่เปื่อยยังบรรจุอยู่ในโรงแก้ว ให้ลูกศิษย์ลูกหาได้กราบสักการบูชาที่วัดเขาสมอคอน ถ้าท่านไปกราบหลวงพ่อเพี้ยน วัดเกริ่นกฐิน ก็น่าจะแวะไปกราบหลวงพ่อบุญมี วัดเขาสมอคอนด้วยนะครับ วัดอยู่ไม่ห่างกันมากนักครับ..

ข้อมูลจากเวปเพื่อนบ้านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2009