ขอคำแนะนำ -- จะลด ละ เลิก ขี้อิจฉาได้อย่างไร ??

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย pum_anatta, 20 กุมภาพันธ์ 2014.

1. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

โห...พระพุทธเจ้าท่านบอกให้นั่งนานไปไหมอะ ตั้ง 4 ชั่วโมง แต่ทำได้ก็ดี อนุโมทนาคะ ส่วนตัวเองถ้าคิดว่า นั่งจนรู้ลมหายใจได้ วันละ 4 ชั่วโมงนี่ สงสัยต้องเดินเข้าป่าละ อะไรคงไม่เอาแล้ว แค่ 10 นาที จิตก็ไม่รู้ไปไหนอะ ต้องดึงกลับมาใหม่ ที่โพสทุกข้อความนี่ เอากลับมาสอนตัวเองด้วย เช่น บอกคนอื่นให้ปล่อยวาง ให้แผ่เมตตา ให้อโหสิ ให้นั่งสมาธิ สวดมนต์ สร้างกุศลเยอะ ตัวเองก็ทำด้วยคะ สาธุคะ ขอให้มีความสุขทุกท่านคะ

2. Tboon

Tboon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอคำแนะนำ -- จะลด ละ เลิก ขี้อิจฉาได้อย่างไร ??

อย่าช่วยมันก่อต่อก็พอ..

3. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

นั้นท่านพระพุทธเจ้า เราคนธรรมดา แต่ไม่ได้ห้ามไม่ได้ขวางนะ เชิญเจริญต่อเถิดคะ สาธุคะ

4. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    โอ๊ะ มีจ่ายค่าจ้างด้วย เอาบ้างดิ

อิจฉา ถ้าเพราะไม่อยากให้เขาได้ ก็ควรพิจารณาว่า เขาได้ตามบุญที่เขาได้ทำมา ถ้าเราไม่อยากให้เขาได้ตามที่เขาทำมา เราก็ต้องไม่ได้บุญที่เราทำมาเหมือนกัน นั่นก็คือไม่อยากให้มีกฎแห่งกรรม ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้ การหวังในสิ่งที่เป็นไปไม่ได้มันสุขหรือมันทุกข์ ค่อย ๆ คิดไป

ถ้าเพราะอยากได้อย่างเขา สิ่งก็ต้องทำคือ ต้องชื่นชมในสิ่งที่เขาทำมาจนได้แบบนั้น ยินดีในผลที่เขาได้ แล้วก็ทำเหตุให้เหมือนเขา

แผ่เมตตาบ่อย ๆ แล้วค่อย ๆ คิดไป

( ขอรับค่าจ้างละนะ )

5. หมูดิน1

หมูดิน1 เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงว่าคุณเจ้าของกระทู้ รู้และว่าเป็งสิ่งไม่ดี ถ้าแบบนี้เลิกไม่ยาก

1 ร้องเพลง อยู่ดีๆ ก็รู้สึกอิฉา เห็นเค้าเดิม เห็นเค้าควงคู่กัน..ฯลฯ..

2 หาสาเตุ ว่ามาจากอะไร เค้าทำอะไร เค้าเป็นอะไร จึงทำไห้เรารู้สึกอิฉา

พอหาสาเหตุ ที่มา ทีไปได้ จะปล่อยไว้ทำไมละ จัดการแก้ไขเลยจะ

ทำบ่อยๆเดี๋ยวก็หายจะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2014