ขอความเห็นค่ะการฆ่าสัตว์ที่สำหรับในวิชาเรียนผิดหรือไม่คะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย artty, 27 ตุลาคม 2006.

1. Just_Aware

Just_Aware เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    บาป ครับ ต่อให้เป็นคุณหมอ ฉีดยาเพื่อจบชีวิตสัตว์ เพราะไม่อยากให้มันทรมาน คุณหมอคนนั้นก็ต้องบาปอยู่ดี เพราะสัตว์โลกมีกรรมเป็นของตน

แต่ การทำบาปกรรมนั้น หากเราไม่ยินดี ไม่อยาก พยายามเลี่ยงอยู่แล้ว แต่ไม่สามารถเลี่ยงได้ ก็จะเป็นบาป เบาบางกว่า ผู้ที่ไม่สนใจใยดี และไม่เกรงกลัวต่อบาปต่อกรรมนั้นเลย
    ทำบาปไปแล้ว แต่ก็ไปทำบุญเพิ่มได้มากครับ ผมคิดว่า ถ้ามีจิตใจอย่างนี้ โอกาสสร้างบาป คงไม่มากเท่าไหร่แล้วครับ แต่โอกาสสร้างบุญยังมีอีกมหาศาลเลยครับ

ขอให้สิ่งบาปที่ทำไปแล้ว ได้ไปใช้ประโยชน์ สร้างสรรค์สิ่งดีๆทดแทนให้คนอื่นๆ บ้าง ก็ยังดีครับผม

อ้ออ อีกอย่างครับ สำนึกและเกรงกลัวต่อบาป และการผิดศีลก็ได้บุญ แล้วครับ

ปล. อ่านคำตอบของท่านอื่นๆ ก้อเห็นได้ถึงทุกความปรารถนาดีที่ส่งให้คุณจขกท

แต่ว่า อย่างไรก็ตาม เราก็ควรเข้าใจ และพิจารณาด้วยว่า เราเอง ก็เคยเลี่ยงการทำผิดไม่ได้

แต่อย่างที่บอกครับ ใจที่กลัวต่อบาป และการผิดศีล ก็ประเสริฐมากแล้ว

ต่อไป ทำดีมากๆ ก็แจ๋วเลยครับ ผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2006
  2. ง้วนดิน

ง้วนดิน เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    อาร์ตจ๋า....
    ป้าแวะมาให้ "กำลังใจ" อาร์ตก่อนป้าจาไปนอนอะจะ