ขอความอนุเคราะห์คำที่เป็นทางการของคำว่า ที่ตั้งศพของพระเถระผู้ใหญ่ ด้วยค่ะ

ในห้อง 'แปลธรรมะเป็นภาษาอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย ไข่หวานน้อย, 19 ตุลาคม 2012.

1. ไข่หวานน้อย

ไข่หวานน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความอนุเคราะห์ ต้องการคำศัพท์ที่เป็นทางการที่เหมาะสมที่สุดจะนำไปทำป้ายประชาสัมพันธ์งานของหลวงพ่อสนอง (วัดสังฆทาน)ค่ะ

คำว่า "ที่ตั้งศพ" ของพระเถระผู้ใหญ่ ใช้เป็นทางการว่าอะไรหรือคะ
    ท่านใดพอจะทราบบ้างคะ ขอความอนุเคราะห์ด้วยค่ะ

ขออนุโมทนาสาธุค่ะ

2. 55hehehoho

55hehehoho Active Member

'The catafalque (ที่ตั้งศพ) of the senior monk (พระเถระ).'

ผมจะใช้ประมาณนี้นะครับ