กลุ่มชนคนดูดวง

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย คนดูดวง, 17 มีนาคม 2011.

1. คนดูดวง

คนดูดวง เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งคำถามมา ... ๓ ข้อ นะครับ ส่งรายละเอียดไปที่ ส่งข้อความส่วนตัวถึงคนดูดวง นะครับ กระทู้นี้ไม่อยากให้วันเดือนปีเกิดของท่านใดมาโชว์อยู่ข้างบนทุกดวงชะตาถือเป็นความลับครับ ไม่ใช่เพื่อปกปิดสิ่งใดๆ ในการออกคำพยากรณ์นะครับ แต่เป็นการรักษาสิทธิประโยชน์ของตัวเจ้าชะตาเองนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2011
  2. เสขบุคคล

เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

เจ้ากรรมนายเวร ๑

วันนี้มีเรื่องที่คิดได้ว่าผมเคยทำอะไรให้ใครเดือดร้อนเรื่องของเสียง(เสียงดังรบกวนคนอื่น)
    เมื่อประมาณปีกว่าๆสองปีมานี้ มีร้านขายเครื่องเสียงมาเปิดร้านฝั่งตรงข้ามที่ผมทำงานอยู่ เปิดเพลงเสียงดังมากๆ ทำให้เกิดความรำคาญแบบปวดหัว ไปบอกเขาให้ลดเสียงลงหน่อยเถอะเขาก็ลดให้ แต่ไม่กี่วันก็เปิดดังเหมือนเก่า อยู่มาเป็นหลายๆเดือน เรียกตำรวจก็แล้ว ก็ยังไม่หาย จึงมานั่งนึกว่า เอ... นี่มันคงเป็นเพราะกรรมอะไรหว่า??? ... คิดไม่ออกเลยว่าทำอะไรไว้ แต่มันต้องเป็นเพราะทำอะไรที่เบียดเบียนเขาไว้แน่นอน ...จึงน้อมนึกถึงพระรัตนตรัยแล้วทำใจให้นิ่งๆๆ ไม่ถึงหนึ่งนาที จึงคิดได้ว่า เมื่อหลายปีก่อน นานมากแล้วนานจนลืมไปแล้ว ผมเคยแกล้งคนอื่นเขาไว้ ทำให้เขารำคาญ โดยการเปิดเครื่องเสียงให้ดังๆ เจตนาแกล้งเขา ตั้งใจทำด้วย แค่ไม่กี่ครั้งเอง ผลของกรรมที่ทำไว้ไม่ถึงสิบปีเลย มันส่งผลเร็วจัง สิ่งที่ผมต้องทำคือ ยอมรับสภาพไม่มีอารมณ์โกรธ คิดว่านี่คือการชดใช้กรรม นึกแล้วก็เลยตั้งจิตถึงพญายมราชท่าน นึกถึงท่านและบอกว่าลูกขอชดใช้กรรมที่ลูกได้ทำไว้ แล้วผมก็สวดคาถา ปะโตเมตัง........ไปเรื่อยให้จิตเป็นสมาธิ เขาเปิดเพลงมาเมื่อใดก็สวดอีก...... ไม่นานเท่าใด ไม่กี่วันคนข้างบ้านเขาก็รำคาญมั้ง (เปิดมาตั้งหลายเดือนพึ่งมารำคาญ) เขาเดินข้ามไปโวยวาย นับแต่วันนั้นมาผมไม่ต้องนั่งฟังเสียงน่ารำคาญอีกเลย
    ๑ กรรมที่ทำไว้ส่งผลแน่นอน เราเป็นทายาทที่จะได้รับผลที่เราทำไว้ หว่านพืชเช่นใดก็ได้ผลเช่นนั้น
    ๒ กรรมที่ทำกับอีกคนหนึ่งแต่อีกคนหนึ่งมาแสดงผลกรรมไม่ใช่คนที่เราแกล้งเขาไว้ นี่เป็นจุดหนึ่งที่แสดงให้เห็นว่า การรับผลของกรรมนั้นไม่จำเป็นว่าจะเป็นคนที่เป็นคู่กรณีกับเราเท่านั้น เมื่อกรรมแสดงผลต้องยอมรับและทำใจ สร้างบุญ บำเพ็ญภาวนา เมื่อผลที่ทำไว้หมดวาระการให้ผล ทุกข์มันก็หมดไปเองครับ

3. พรมลิขิตมา

พรมลิขิตมา สมาชิก

อ่านข้อความหลายข้อความแล้วคุณเสขบุคลคงปงได้เยอะเนอะสงสัยคงไม่เจอกะปัญหาเลยอ่ะดิ ผมเวลาเจอปัญหาก็อยู่คนเดียวเงียบๆๆๆๆๆนั้นคือทางสงบของผมเองครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      97.6 KB
      เปิดดู:
      305
  4. เสขบุคคล

เจ้ากรรมนายเวร ๒ (พระโมคคัลานเถรฯ ถูกโจร ๕๐๐ทำร้าย)

บุพกรรมของพระมหาโมคคัลลานเถระ
    ในอดีตชาติ พระมหาโมคคัลลานเถระ เกิดเป็นลูกคนเดียวของพ่อแม่ ต่อมาเมื่อเจริญเติบโตขึ้นพ่อแม่ทั้งสองประสบเคราะห์กรรมตาบอดด้วยกันทั้งสองคนเป็นภาระที่ลูกชายคนเดียวต้องปรนนิบัติเลี้ยงดู การงานทุกอย่างทั้งนอกบ้านในบ้านลูกชายจัดการเป็นที่เรียบร้อย พ่อแม่ทั้งสองมิต้องกังวลต่อมา พ่อแม่เห็นลูกชายอยู่ในวัยที่สมควรจะมีครอบครัวได้แล้ว จึงจัดการสู่ขอหญิงสาวที่มีชาติตระกูลใกล้เคียงกัน ให้มาแต่งงานเป็นคู่ของลูกชายทั้ง ๆ ที่ลูกชายมิได้เต็มใจ เพราะตนเองผู้เดียวก็สามารถปฏิบัติเลี้ยงดูบิดามารดาได้เป็นอย่างดี แต่เมื่อบิดามารดาเป็นภาระจัดการให้แล้วก็ไม่ขัดความประสงค์ของท่าน
    เมื่อแต่งงานแล้วชีวิตครอบครัวที่มีลูกสะใภ้พ่อผัวแม่ผัวอยู่ร่วมกันมาในระยะแรก ๆ ก็ราบรื่นสงบสุขเป็นอย่างดีเมื่อกาลเวลาผ่านนาน ๆ ไป ลูกสะใภ้ก็เริ่มรังเกียจพ่อผัวแม่ผัวที่ตาบอดด้วยกันทั้งสอง คน จึงหาวิธีกำจัดท่านทั้งสองด้วยการยุแหย่สามีให้เกลียดชังพ่อแม่ คือ เมื่อสามีออกทำงานนอกบ้านก็แกล้งทำบ้านเรือนให้สกปรกรกรุงรัง เมื่อสามีกลับมาก็ฟ้องว่าพ่อแม่ทั้งสองเป็นผู้กระทำ ตนเองไม่สามารถที่จะทนเห็นทนอยู่ผู้เฒ่าตาบอดทั้งสองคนนี้ได้อีกต่อไปแล้ว
    ระยะแรก ๆ สามีก็ไม่ค่อยเชื่อเท่าไรนักได้แต่รับฟังแล้วก็นิ่งเฉยแต่เมื่อภรรยาพูดบ่อย ๆ และเห็นบ้านเรือนสกปรกมากยิ่งขึ้นจึงเชื่อคำของภรรยา และได้ปรึกษากันว่าจะทำอย่างไรกับคนแก่ตาบอดทั้งสองคนนี้ดี “เอาท่านใส่เกวียนไปฆ่าทิ้งในป่า” ภรรยาเสนอความคิดเห็นสามีแม้จะไม่เห็นด้วยกับความคิดนี้ เพราะตนเป็นคนรักและกตัญญูต่อพ่อแม่มาตลอดแต่เมื่อภรรยารบเร้าไม่รู้จบสิ้น จึงใจอ่อนยอมทำตามที่ภรรยาแนะนำ รุ่งเช้า ได้จัดหาอาหารเลี้ยงดูพ่อแม่เป็นอย่างดีแล้วกล่าวว่า“ข้าแต่คุณพ่อคุณแม่ ญาติที่หมู่บ้านโน้นต้องการให้คุณพ่อคุณแม่ไปเยี่ยมพวกเราไปกันในวันนี้เถิด” ลูกชายให้พ่อแม่นั่งบนเกวียนแล้วออกเดินทาง พอมาถึงกลางป่าส่งเชือกบังคับโคให้พ่อถือไว้แล้วพูดหลอกว่า “คุณพ่อจับปลายเชือกนี้ไว้ โคจะลากเกวียนไปตามทางนี้ ทราบว่าในป่านี้มีพวกโจรซุ่ม อยู่ ลูกจะลงเดินตรวจดูโดยรอบ”
    เมื่อลงเดินได้สักครู่หนึ่ง ก็เปลี่ยนเสียงร้องตะโกนประหนึ่งว่าเสียงโจรดักซุ่มอยู่ แล้วเข้ามาทุบตีทำร้ายบิดามารดา ฝ่ายบิดามารดาเชื่อว่าเป็นโจรจริง ๆ แม้จะถูกทุบตีอยู่ก็ยังร้องบอกให้ลูกรีบหนีไป พ่อ แม่แก่แล้วไม่ต้องเป็นห่วง ลูกจงรักษาชีวิตไว้เถิดลูกชายพอได้ยินเสียงมารดาบิดาร้องบอกให้รีบหนีไปไม่ต้องเป็นห่วงพ่อแม่ ก็กลับคิดได้ว่า “ตนทำกรรมหนัก พ่อแม่แม้จะถูกเราทุบตีอยู่นี้ ก็ยังร้องคร่ำครวญด้วยความรักและห่วงใยให้เรารีบหนีไปโดยมิได้คำนึงถึงชีวิตของตนเอง”ดังนี้แล้วจึงเข้ามาบีบนวดให้แล้วบอกกับพ่อแม่ว่า“บัดนี้พวกโจรหนีไปหมดแล้ว” จากนั้นก็นำท่านกลับมาปรนนิบัติดูแลที่บ้านเป็นอย่างดี
    ลูกชาย เมื่อตายแล้วต้องชดใช้กรรมในนรกเป็นเวลานาน เมื่อพ้นจากนรกแล้วมาเกิดใหม่ ต้องถูกทุบตีจนแหลกละเอียดอีกหลายร้อยชาติ ในชาติสุดท้ายนี้แม้จะได้สำเร็จเป็นพระอรหันต์ มีฤทธิ์ สามารถจะดำดินล่องหนหายตัวได้ เหาะเหินเดินอากาศได้ แต่ก็ไม่สามารถจะหนีผลกรรมได้ ท่านจึงยอมให้พวกโจรจับทุบจนร่างแหลกเหลวดังกล่าวมานั่นเอง

พระมหาโมคคัลลานเถระถูกโจรทุบ
    [​IMG] [​IMG]
    พระมหาโมคคัลลานะนิพพาน

วันเวลาผ่านไปตามลำดับ เข้าสู่ปัจฉิมโพธิกาล ขณะที่ท่านพระมหาโมคคัลลานเถระพักอยู่ที่กาฬศิลา ในมคธชนบทนั้นพวกเดียรถีย์ ทั้งหลาย มีความโกรธแค้นพระมหาโมคคัลลานเถระ เป็นอย่างมาก เพราะความที่ท่านมีฤทธานุภาพมาก สามารถกระทำอิทธิฤทธิ์ ไปเยี่ยมชมสวรรค์และนรกได้ แล้วนำข่าวสารมาบอกแก่ญาติมิตรของผู้ไปเกิดในสวรรค์และนรกให้ได้ทราบประชาชนทั้งหลายจึงพา กันเลื่อมใสในพระพุทธศาสนาทำให้พวกเดียรถีย์ ต้องเสื่อมคลายความเคารพนับถือจากประชาชน ลาภสักการะก็เสื่อมลง ความเป็นอยู่ก็ลำบากฝืดเคือง จึงปรึกษากันแล้วมีความเห็นอันเดียวกันว่า “ต้องกำจัดพระมหาโมคคัลลานะ เพื่อตัดปัญหา” ตกลงกันแล้ว ก็เรี่ยไรเงินทุนจากบรรดาศิษย์ และอุปัฏฐากของตนเมื่อได้เงินมาพอแก่ความต้องการแล้ว ได้ติดต่อจ้างโจรให้ฆ่าพระเถระ
    พวกโจรใจบาป ได้รับเงินสินบนแล้วพากันไปล้อมจับพระเถระถึงที่พัก แต่พระเถระรู้ตัวและหลบหนีไปได้ถึง 2 ครั้งในครั้งที่ 3 พระเถระได้พิจารณาเห็นกรรมเก่า ที่ตนเคยทำไว้ในอดีตชาติติดตามมา และเห็นว่ากรรมเก่านั้นทำอย่างไรก็หนีไม่พ้น จึงยอมให้พวกโจรจับอย่างง่ายดาย และถูกพวกโจรทุบตีจนกระดูกแตกแหลกเหลวไม่มีชิ้นดี พวกโจรแน่ใจว่าท่านตายแล้ว จึงนำร่างของท่านไปทิ้งใน ป่าแห่งหนึ่ง แล้วพากันหลบหนีไป

ที่มาของข้อความดีๆ
    พระมหาโมคคัลลานะ - วิกิพีเดีย

ท่านสร้างกรรมกับพ่อแม่ของท่าน แต่ผลของการสร้างบาปนั้นไว้ ส่งผลให้ถูกพวกโจรทำร้ายจนท่านกระดูกแตกไปหมด

5. Wat_tae

Wat_tae สมาชิก

ขอบคุณค่ะ ส่งไปให้ใหม่แล้วค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2011
  6. เสขบุคคล

ตอบคำของคุณพี่ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Wat_tae นะครับ
    1.โชคลาภจะมีพอให้หมดหนี้ไหมคะ
    โชคลาภเห็นว่าเล็กน้อยนะครับ ปีที่แล้วดวงก็ไม่ค่อยดีนะครับ ไม่ทราบว่าเกิดปัญหาที่ทำให้สุขภาพไม่ดีหรือเปล่านะ หรือมิเช่นนั้นก็อาจเสียของรัก เสียเงิน ความหมายยาวๆดูที่#69นะครับ เดี๋ยวพอถึงวันเกิดดวงคุณพี่จะดีขึ้นนะครับ จะเกิดการเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้นมาบ้างนะครับ แต่ถ้าจะดีจริงๆก็ต้องวันเกิดปี๕๕นะครับ การเงินจึงจะคล่องตัวดีขึ้นครับ

2.การงานการเงิน
    สถานะมันไม่ดี ยังมีตัวเสียมาบั่นทอน อาจต้องมีเหตุให้ต้องใช้จ่ายมากช่วงนี้นะครับ นั่นหละครับ ข้อความติดๆกันนั่นแหละครับ#68

3.เกี่ยวกับสามีและลูกทั้งสามคน
    ในพื้นฐานดาวในดวงว่าดีนะครับแต่ขณะนี้อย่างที่บอกครับ สถานการณ์ของตัวคุณพี่เองไม่ดี ต้องระวังเรื่องของอารมณ์ ความเครียดต่างๆด้วย ส่วนลูกอาจมีปัญหาให้บ้างนะครับ ต้องใช้เหตุผลในการชี้แนะครับ

ช่วงนี้อาจทำให้เราเกิดความอึดอัดบ้าง เหนื่อย หรือ เกิดความเบื่อหน่ายหลายๆอย่างได้นะครับ สู้ๆนะครับ ทำบุญ รักษาศีล และทำบุญแล้วอย่าลืมอุทิศบุญกุศลให้เทวดาท่านด้วยนะครับ

7. เสขบุคคล

เทวตานุภาพ

วันนี้ฟังธรรมะเรื่องเทวดาช่วย เลยเอามาฝากทุกๆคนนะครับ
    เมื่อพระชาติหนึ่งของพระพุทธเจ้าฯ ท่านได้เกิดเป็นพ่อค้า มีน้องชายหนึ่งคน ซึ่งมีนิสัยขี้โกง เอาเปรียบ (นิสัยไม่ดี เป็นคนเห็นแก่ตัว) ส่วนพี่ชายนิสัยใจบุญ เวลาที่ท่านทำบุญก็มักอุทิศบุญให้แก่เทวดาด้วย คราวหนึ่งเมื่อสองพี่น้องขายของได้เงินมา ๑,๐๐๐ กหาปณะ น้องชายก็ออกอุบายเอาถุงใส่เงินอีกใบหนึ่งใส่ ดิน หินไว้พอๆกัน เมื่ออาศัยเรือข้ามฝาก ก็จะเอาถุงใส่ดินทิ้งน้ำเพื่อหลอกพี่ชายของเขาว่าถุงเงินตกน้ำ แต่น้องชายกับหยิบถุงผิดหยิบเอาถุงเงินจริงๆทิ้งน้ำไป พอกลับมาถึงบ้านเปิดถุงดูมันกลายเป็นดินจึงเจ็บใจตัวเองเป็นอย่างมาก พี่ชายก็บอกว่าไม่เป็นไรหลอกน้องเอ๋ย ชั่งมันเถอะ ย้อนกลับไปตอนที่น้องชายเอาถุงเงินทิ้งน้ำนะครับ ในขณะที่ถุงเงินตกน้ำ เทวดาดลใจปลาที่กำลังจะถึงฆาตตัวใหญ่ๆตัวหนึ่งให้กินถุงเงินนั้นเข้าไป ปลาตัวนั้นถูกชาวประมงค์จับได้และถูกพ่อค้านำไปเร่ขาย ตั้งราคาไว้แพงมากๆ ไปบ้านไหนๆก็ไม่มีใครซื้อ จนกระทั่งมาถึงบ้านคนที่เป็นพี่ เขาก็บอกพ่อค้าปลาว่าเขาไม่มีปัญญาซื้อหลอกมันแพง เทวดาดลใจพ่อค้าปลาอีกแล้วครับท่าน พ่อค้าปลาเดินขายมานานแล้วก็บอกว่าเราขายให้ท่านราคาถูกๆเลย เราจะกลับบ้านแล้ว เขาจึงช่วยซื้อปลานั้นไว้ แล้วให้ภรรยานำไปทำอาหาร เมื่อภรรยาผ่าท้องปลาออกมา เจอถุงบรรจุเงินจำนวน๑,๐๐๐กหาปณะก็เลยนำไปให้สามีดู สามีจำถุงใส่เงินนั้นได้ จึงแบ่งเงิน ๕๐๐ ไปให้น้องชาย
    สรุปของเรื่องคือ
    คนที่ทำบุญแล้วอุทิศบุญให้เทวดาด้วยนั้น ท่านจะคุ้มครองให้เราเกิดความสวัสดี ช่วยดลจิตดลใจเราให้แก้ไขปัญหาที่หนักออกหนักใจ ช่วยให้เกิดความเจริญต่างๆ เทวดารังเกียจโลกมนุษย์มากเพราะมีแต่คนผิดศีล ผิดธรรม หากคนใดมีศีล มีบุญ เทวดาท่านก็จะเมตตา ดังนั้นเวลาทำบุญกุศลใดๆแล้วก็อุทิศบุญกุศลให้เทวดาทั้งหลายด้วยนะครับ

8. เสขบุคคล

สถานปฏิบัติธรรมและสถานีวิทยุธรรมะ

วัดยานนาวา ถนนเจริญกรุง ติดกับสะพานสมเด็จพระเจ้าตากสิน(สาธร) มีปฏิบัติเนกขัมมะ ๗ วันบ้าง ๓ วันบ้าง และทุกวันอาทิตย์ เวลา ๑๓.๐๐ - ๑๙.๐๐ น. มีปฏิบัติธรรม บำเพ็ญทาน ศีล ภาวนาตลอดวัน มีการบรรยายธรรมอยู่เสมอๆ ทุกวันมีการสวดมนต์เย็น ๒ รอบคือประมาณ ๕ โมงเย็นกับรอบ ๑๙.๓๐ ทุกวัน วันพระมีเทศน์ ห้องแอร์ ชั้น๓ อาคารมหาเจษฏาบดินทร์ มีการฝึกวรรณกสิณมีปฐวีกสิณเป็นต้น <O:p</O:p
    โทร ๐๒-๒๑๒๖๕๖๗-๘ http://www.watyan.net/ และ เคเบิลทีวี WBTV Watyan วัดยานนาวา TV<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    </SPAN>วัดนาคปรก ภาษีเจริญ อยู่ตลาดพลู ใกล้ท่าพระ วัดนี้เป็นวัดเก่าแก่ อายุประมาณ ๒๓๕ ปี ตอนนี้กำลังยกโบสถ์อยู่ เปิดให้ประชาชนลอดโบสถ์ได้ วิหารพระปรางนาคปรกมีพระพุทธรูปประจำปีเกิดให้ทุกๆท่านไปไปกราบไหว้สักการะ มีการบวชเนกขัมมะปฏิบัติประจำเดือนทุกเดือนครับ ทางเข้าวัดมีวิหารหลวงปู่ชู (มรณภาพแล้ว)ท่านเก่งด้านการแพทย์แผนไทย ประชาชนทั่วไปมักมาไหว้ขอให้หายโรคภัยไข้เจ็บครับ <O:p</O:p
    http://www.watnakprok.org/th/ สถานีวิทยุวัดนาคปรก FM 107.70 Mhz<O:p</O:p
    วัดสังฆทาน นนทบุรี อยู่ใกล้สะพานพระราม ๕ บางไผ่ บรรยากาศธรรมชาติ ต้นไม้และลานหินสวดมนต์ ทำวัตร โบสถ์แก้วที่ประดิษฐานหลวงพ่อโต หุ่นขี้ผึ้งหลวงปู่สังวาลย์ พระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุ ด้านหลังมีเรือนไม้สักและบ่อน้ำใหญ่มีเลี้ยงปลาบึกด้วย มีหงส์อยู่ที่นั่นด้วย เปิดให้ปฏิบัติธรรมเนกขัมมะ <O:p</O:p
    http://www.sanghathan.com/ สถานีวิทยุสังฆทานธรรม FM 89.25Mhz <O:p</O:p
    วัดพิชยญาติการาม วรวิหาร ใกล้สะพานพระปกเกล้า ติดกับวัดอนงค์ฯ มีพระปรางค์สีขาวสวยเด่นตระง่าน เปิดปฏิบัติธรรมศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ มีพระอาจารย์สอนกรรมฐาน วันอาทิตย์คุณแม่ชีทศพร ท่านจะเมตตาเปิดกรรมนักปฏิบัติ ช่วงเช้าตี๔ ตื่นสวดมนต์ทำวัตร อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุประดิษฐานบริเวณหน้าพระปรางค์ วันพระสวดมนต์บทอุปปาตะสันติ (มหาสันติงหลวง) วัดนี้คนมาปฏิบัติธรรมมาก บางอาทิตย์เป็นพันๆคนครับ<O:p</O:p
    http://www.phichaiyat.com/<O:p</O:p
    วัดจากแดง พระประแดง มีพระบรมสารีริกธาตุอยู่ริมฝั่งเจ้าพระยา ใกล้สะพานภูมิพล ช่วงวันอาทิตย์เช้า มีสวดมนต์ทำบุญ ปฏิบัติธรรม ฟังเทศน์ฟังธรรม มีวิหารหลวงปู่หินอยู่ด้านหน้าเป็นพระศักดิ์สิทธิ์ครับ มีเรียนพระอภิธรรม <O:p</O:p
    http://www.bodhiyalai.org/Bodhiyalai/ สถานีวิทยุวัดจากแดง FM96.75 Mhz<O:p</O:p
    วัดธรรมมงคล สุขุมวิท 101 แหล่งความรู้ทางธรรมะและพลังจิต มีพระหยกองค์ใหญ่ที่สุดในโลก วิหารหลังใหม่ทำด้วยไม้สัก สวยงามมากๆ มีภาพจิตกรรมฝาผนังที่งดงาม มีเปิดสอนครูสมาธิ และปฏิบัติธรรม มีโรงเรียนสอนอาชีพ สงบย็นควรแก่การปฏิบัติที่หนึ่ง<O:p</O:p
    http://www.dhammamongkol.com/ สถานีวิทยุคลื่นวัดธรรมมงคล 92.75 Mhz

วัดเกตุมดีศรีวราราม วัดเกตุมดีศรีวราราม เลขที่ 19/1 ถ.ธนบุรี-ปากท่อ ต.บางโทรัด อ.เมือง จ. สมุทรสาคร 74000 โทรศัพท์ 034-421-003, 034-839-084

วัดกระโจมทอง ถนนบางกรวยไทรน้อย
    อยู่ที่ตำบลวัดชลอ ริมคลองบางกรวย วัดกระโจมทองสร้างขึ้นประมาณ พ.ศ. 1910 สมัยสมเด็จพระรามาธิบดีที่ 1 (สมเด็จพระเจ้าอู่ทอง) สมัยอยุธยาตอนต้น

เสถียรธรรมสถาน เลขที่ ๒๔/๕ หมู่ ๘ ซอยวัชรพล ถนนรามอินทรา แขวงท่าแร้ง เขตบางเขน กรุงเทพมหานคร ๑๐๒๓๐
    โทรศัพท์ 02-519-1119, 02-510-6697
    โทรสาร 02-519-4633, 02-945-5935

E-mail: sdsweb.webmaster@gmail.com

สถานีวิทยุคลื่นไทยธรรม 95.25 Mhz

สถานีวิทยุคลื่นหลวงตาพระมหาบัว 103.25 Mhz

สถานีวิทยุวัดพุทธบูชา 100.25 Mhz

สถานีวิทยุวัดดวงแข คลื่นวัฒนธรรม 88.75 Mhz

สถานีวิทยุจุฬาฯ วัดมหาธาตุ 107.50 Mhz

สถานีวิทยุวัดนายโรง 94.75 Mhz

เพิ่มเติมครับ

[​IMG] ๑. วัดธรรมมงคล เถาบุญญนนท์วิหาร (www.dhammamongkol.com) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๒. วัดอัมพวัน (www.jarun.org) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๓. ศูนย์ ๑ : ยุวพุทธิกสมาคมแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ (www.ybat.org) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    ศูนย์ ๒ :ศูนย์วิปัสสนายุวพุทธิกสมาคมแห่งประเทศไทย เฉลิมพระเกียรติ จังหวัดปทุมธานี

[​IMG] ๔. สวนโมกขพลาราม (www.buddhadasa.com) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๕. วัดป่าสุนันทวนาราม (www.watpahsunan.org) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๖. วัดภูหล่น :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๗. วัดถ้ำขาม source: Thai Wikipidia :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๘. วัดมเหยงคณ์ (www.mahaeyong.org) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๙. สำนักปฏิบัติแสงธรรมส่องชีวิต (www.sangdhamsongchevit.com) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๑๐. วัดสนามใน source: Thai Wikipidia :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๑๑. วัดป่านานาชาติ (www.watpananachart.org) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๑๒. วัดปทุมวนาราม source: Thai Wikipidia :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๑๓. วัดปากน้ำภาษีเจริญ (www.watpaknam.net) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๑๔. วัดมหาธาตุยุวราชรังสฤษฎ์ ราชวรมหาวิหาร :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๑๕. วัดอินทรวิหาร (www.watindharaviharn.org) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๑๖. สำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ พุทธมณฑล (www.onab.go.th) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๑๗. วัดบรมสถล (วัดดอน) (www.watdon.co.cc) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๑๘. วัดอโศการาม (asokaram : geocities) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๑๙. วัดญาณสังวราราม วรมหาวิหาร (yannasungwararam : relicofbuddha) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    [​IMG] ๒๐. สำนักวิปัสสนากรรมฐานวิเวกอาศรม (vivek-arsom : jaisabuy) :: ข้อมูลเพิ่มเติม ::
    ๒๑. วัดภัททันตะอาสภาราม สำนักวิปัสสนาสมมิตร-ปราณี
    ๒๒. วัดเขาสุกิม
    ๒๓. วัดจันทาราม (วัดท่าซุง)
    ๒๔. วัดถ้ำผาปล่อง
    ๒๕. วัดป่าสาลวัน
    ๒๖. วัดแดนสงบอาสภาราม
    ๒๗. วัดป่าวะภูแก้ว
    ๒๘. วัดหนองป่าพง
    ๒๙. ศูนย์ปฏิบัติธรรมสวนเวฬุวัน
    ๓๐. วัดป่าวิเวกธรรมวิทยาราม (วัดป่าเหล่างา)
    ๓๑. วัดถ้ำผาบิ้ง
    ๓๒. วัดถ้ำกองเพล
    ๓๓. วัดป่าบ้านตาด
    ๓๔. วัดหินหมากเป้ง
    ๓๕. วัดเจติยาคิรีวิหาร (วัดภูทอก)
    ๓๖. วัดดอยธรรมเจดีย์
    ๓๗. วัดถ้ำอภัยดำรงธรรม (วัดถ้ำพวง)
    ๓๘. วัดป่าสุทธาวาส
    ๓๙. วัดคำประมง
    ๔๐. สำนักปฏิบัติธรรมศิริธรรม (ถ้ำชี)
    ๔๑. เสถียรธรรมสถาน
    ๔๒. บ้านซอยสายลม
    ๔๓. วัดพิชยญาติการาม
    ๔๔. วัดผาณิตาราม
    ๔๕. วัดเขาวง (ถ้ำนารายณ์)
    ๔๖. วัดสังฆทาน
    ๔๗. ศูนย์วิปัสสนาตามแนวทางอาจารย์โกเอ็นก้า
    (๑) ศูนย์วิปัสสนาธรรมกมลา
    (๒) ศูนย์วิปัสสนาธรรมอาภา
    (๓) ศูนย์วิปัสสนาธรรมสุวรรณา
    (๔) ศูนย์วิปัสสนาธรรมกาญจนา
    (๕) ศูนย์วิปัสสนาธรรมธานี

๔๘. มูลนิธิพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต
    ๔๙. วัดชลประทานรังสฤษฎ์
    ๕๐. วัดเขาพุทธโคดม
    ๕๑. วัดบูรพาราม
    ๕๒. วัดไตรสิกขาทลามลตาราม และวัดนิเพธพลาราม
    ๕๓. วัดปัญญานันทาราม
    ๕๔. ศูนย์ศึกษาปฏิบัติธรรม “สวนสันติธรรม”
    ๕๕. วัดป่าสุคะโต สถาบันสติปัฏฐาน
    ที่มาhttp://www.mettajetovimuti.org/index.php?lay=show&ac=article&Ntype=30

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2011
  9. neng244

neng244 Active Member

10 ธันวาคม 2010
    "คู่ดีมักมีคนมารักมาชอบในเวลาเดียวกันอย่างน้อย ๒ คน แต่เวลาเขาไปมันก็ไปกันหมดเลยครับ "
    แล้วจะทำอย่างไรให้เหลือไว้ซักคนครับ ?

10. เสขบุคคล

เอาเชือกฝูกเลยครับ 5555 หากคนที่ใช่และเป็นคู่จริงๆแล้ว เรียกว่าเนื้อคู่กระดูกคู่ไม่ต้องกลัวครับ ทำบุญไว้เถอะ หากยังใช้ชีวิตในฆราวาสวิสัยนะครับเดี๋ยวกรรมมันจัดสรรให้เอง ต้องมีสักวันๆ ที่จะได้มีคนดีๆไว้เคียงคู่ละครับ

11. เสขบุคคล

ตอบคุณ popeyees ครับ
    เรื่องความรักของน้อง popeyees หลังจากวันเกิดจะมีเกณฑ์ ได้พบเนื้อคู่หรือคนที่ถูกใจนะครับ แต่อาจจะถูกใจคนที่อายุมากกว่านะครับ
    ดาวในดวงเรื่องการเงินเสีย และสัมพันธ์เกี่ยวกับสุขภาพด้วย ถ้าอายุมากๆเมื่อใดต้องหมั่นไปตรวจเช็คร่างกายอยู่เสมอๆนะ อย่าปล่อยปะละเลยนะ ให้หมั่นแบ่งเงินที่ได้เอาไปทำบุญกับคนป่วยหรือบริจาคเงินช่วยเหลือพระที่ป่วยไข้ไม่สบาย ยารักษาโรค
    ส่วนช่วงนี้อาจมีปัญหาที่ต้องใช้จ่ายมากๆอยู่ อย่าสังคมมาก(สนุกกับเพื่อนๆ)แล้วจะเซฟได้
    ช่วงปีหน้าอาจจะได้ไปต่างประเทศนะครับ แต่อาจมีปัญหาและอุปสรรคต่างๆ เนื่องจากดาวที่เกี่ยวกับต่างประเทศมันชนเสียนะครับ หากทำงานที่เป็นธุรกิจของตัวเองจะดีกว่าการทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือนนะครับ ให้เก็บเกี่ยวประสบการณ์ต่างๆไว้ให้มากๆนะ ช่วงไหนที่เรามีโอกาสที่ดีแล้วดำเนินกิจการของเราเองนะครับ
    แนะนำว่า ห้ามติเตียนพระ ห้ามต่อว่าผู้ใหญ่ พ่อแม่ ผู้มีพระคุณ นะครับ

12. popeyees

popeyees สมาชิก

ขอบคุณนะครับที่ช่วยตอบคำถามให้ผมคุณเสขบุคคลแล้วจะพยายามนำไปปฏิบัติตามนะครับ

13. คนดูดวง

คนดูดวง เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้กลุ่มชนคนดูดวง นำโดย คุณ สาธินี , คุณ ปัตจะตัง และเสขบุคคล ไปดูดวงการกุศล นำรายได้ทั้งหมดไม่หักค่าใช้จ่าย ช่วยผู้ประสบภัยพิบัติภาคใต้มาครับ ได้เงินรวม ๑,๕๖๐ บาท จึงได้เติมเต็มไป ๑,๖๐๐ บาทถ้วน ขอให้ทุกๆท่านที่เป็นแฟนคลับและท่านผู้อ่านกระทู้นี้ได้ผลบุญนั้นด้วยนะครับ หากผลบุญที่จะส่งผลให้แก่พวกเรามีความสุขเพียงใด ขอให้ทุกๆท่านได้มีความสุขเพียงนั้นด้วยนะครับ สาธุๆๆๆ นิพพานะปัจจะโยโหตุ

14. เสขบุคคล

ใครลิขิตชีวิตเรา

http://www.bodhiyalai.org/Bodhiyala...phocadownload&view=category&id=65:&Itemid=143

๐๑๘ จูฬกัมมวิภังคสูตร ใครลิขิตชีวิตเรา <SMALL style="COLOR: #ccc">(52.70 </SMALL>
    <SMALL style="COLOR: #ccc"></SMALL>
    <SMALL style="COLOR: #ccc">ผลที่ทำให้บุคคลเกิดมามีอายุสั้น อายุยืน มีทรัพย์มากหรือยากจน มียศหรือต่ำศักดิ์ มีปัญญาหรือโง่เขลา ฯลฯ ลองฟังดูนะครับ ชั่วโมงเดียว แจ่มชัดครับ</SMALL>

15. ณัฐมณ

ณัฐมณ สมาชิก

สาธุ สาธุ อนุโมทามิ...

16. เสขบุคคล

ตอบคุณ เมตตยา ครับ

ช่วงปี้นี้สิ่งที่เป็นปัญหาหนักอกหรือว่าสิ่งร้ายๆกำลังจะคลี่คลายลงบ้างนะครับ เนื่องจากดวงเปลี่ยนแล้วนะ แต่อย่างไรก็ยังมีความหมายดาวที่เสียเบียดเบียนอยู่บ้างก็ตาม หากคุณลด ละ เลิก พฤติกรรมที่เป็นใคนใจร้อน หุนหัน หรือทำอะไรที่ขาดการไตร่ตรอง ซึ่งจะเป็นผลเสียแก่คุณ ดังนั้นหากเกิดเรื่องที่ทำให้เกิดการยั่วยุอารมณ์เราแล้ว ให้คุณถอยก่อนสักก้าวนะครับ ใช้ความสามารถในตัวเองคือปัญญาใคร่ครวญก่อนแล้วจึงจะประสบความสำเร็จอย่างดี ระวังเพศตรงข้ามนะครับ คนที่เข้ามาในชีวิตคุณทุกๆคนนั้นให้อดทนและอย่าพึ่งไว้ใจเขานัก ต้องดูกันให้นานๆสักหน่อยนะครับ อาจเสียหาย เสียเปรียบได้นะครับ ปีนี้จะได้พบเจอคนถูกใจก็จริง แต่หลังวันเกิดปีหน้า ดาวเนื้อคู่ตกสถานะคือการพลัดพรากจร หากคุณคบใครก็ควรดูใจกันให้นานๆนิดนึง และอย่ารักใครจนหมดใจนะครับ
    "อะไรที่เป็นที่รักที่ชอบใจ ถ้าบุคคลเข้าไปเพลิดเพลิน ผลของสิ่งนั้นก็คือความเศร้าโศกเสียใจในภายหลัง เมื่อสิ่งเหล่านั้นแปรปรวนไป ถ้าเราเข้าไปเพลิดเพลินในอารมณ์ใดมาก ถ้าอารมณ์นั้นวิบัติเพลิดเพลินเท่าไรก็เสียใจเท่านั้น เพลิดเพลินมากก็เสียใจมากเพลิดเพลินน้อยก็เสียใจน้อย ถ้ายิ่งต้องการมากก็เสียใจมาก เมื่อสิ่งนั้นแปรไป ในโลกนี้มีสิ่งอะไรบ้างที่ไม่แปรเปลี่ยน ถ้าเรายินดีในสิ่งที่แปรเปลี่ยนเท่ากับเรายินดีในความเสียใจต่อไป เช่นถ้าเรายินดีในบุคคลใดบุคคลหนึ่ง บุคคลนั้นเขามั่นคงเสมอไหม? ถ้าเขาเปลี่ยนไปเขาพาใจเราเสียไปด้วยไหม? ถ้าเราไปสร้างความหวังกับอารมณ์ใดๆมากๆอารมณ์นั้นนั่นแหละ จะก่อความเจ็บช้ำน้ำใจกับเรามาก การเพลิดเพลินยินดีในอารมณ์ทั้งหลายจึงมีโทษ "
    http://www.bodhiyalai.org/Bodhiyala..._phocadownload&view=section&id=22:&Itemid=143

โหลดมาฟังบ้างนะครับ ท่านสอนดี อยากให้ฟังนะครับ

ถึงแม้ดวงดีขึ้นมาแล้วก็ตาม ให้เร่งทำบุญเข้าไว้นะจ๊ะ ส่วนใดที่พอทำได้ก็ทำให้มากๆขึ้นกว่าเดิม ส่วนด้านสุขภาพนั้น ระวังในเรื่องของโรคหัวใจ ความดัน สายตา และสมองเครียดจากภาวะต่างๆ

17. เสขบุคคล

ตอบคุณ one_heart ครับ
    ดวงของคุณนะครับตอนนี้ยังตกที่นั่งลำบากอยู่เลยนะครับ ดวงของคุณไม่ดีนักนะ การงานและการเงินมันตกสถานะที่เดียวกันทั้งสองอย่างเลยนะครับในพื้นดวง (เสีย) อะไรที่หวังไว้อาจไม่เป็นดังใจนักนะครับ ดวงของคุณในชีวิตอาจเกิดเหตุที่ทำให้คุณเป็นทุกข์อย่างตั้งเนื้อตั้งตัวไม่ทันได้ คุณต้องอย่าประมาทในการดำเนินชีวิตนะครับ หมั่นสร้างบุญกุลใส่ตัวไว้มากๆนะครับ
    แนะนำว่าหากคุณมีโอกาสสร้างพระสักองค์ก็ดี หรือจะไปร่วมกับวัดไหนก็ได้ที่เขามีการหล่อพระ สร้างพระ จะเป็นการดี นำแผ่นทองหรือทำบุญหล่อพระ ยิ่งองค์ใหญ่ๆยิ่งดีนะ ให้คุณสวดมนต์ เข้าหาสมณะชีพรามหณ์จะเกิดโชคและเกิดความเป็สิริมงคล และควรตั้งตนอยู่ในเบญจศีลด้วยละครับ
    ทำบุญให้มากๆเข้าไว้นะครับ ขอให้บุญนั้นคุ้มครองตัวคุณให้ประสบความสำเร็จในกิจที่ตั้งใจหมายไว้นะครับ

18. เสขบุคคล

ตอบคุณ นิรวาณ ครับ
    ดวงของคุณนะครับเกี่ยวกับด้านอสังหาฯ ก็ถูกดวงกันดีอยู่มากนะครับ แต่เป็นด้านการติดต่อเจรจา ประชาสัมพันธ์ หรือทำสัญญาก็เป็นการดีอย่างยิ่งนะครับ
    หาที่ๆใกล้น้ำเข้าไว้นะครับ ทำเลทองของคุณครับ ส่วนโรคภัยไข้เจ็บนั้นดวงคุณเป็นดวงหนึ่งที่มีโอกาสจะเป็นโรคภัยไข้เจ็บแบบรุนแรง รักษายากนะครับ ทางแก้ก็คือ รักษาสุขภาพ อย่าเครียดนะครับ และให้หมั่นตรวจร่างกายตามมาตราฐานประจำๆ ดวงคุณเป็นคนใจบุญ ทำบุญตามควรแต่ฐานะและโอกาส ทำมากๆบ่อยๆก็ดีนะ ปล่อยชีวิตสัตว์เช่นปลา โค กระบือ สัตว์ที่ถึงคิวต้องถูกตัดสินประหารชีวิตวันนี้ยิ่งเป็นการดีครับ เท่ากับให้ชีวิตเป็นทาน มีความสงสารเขา ช่วยเขาให้อยู่รอด และปลอดภัย
    วิธีทำคือ (ยกตัวอย่างการปล่อยปลา)ให้คุณนำปลาที่เขาจะเอาไปฆ่านั้นเอาไปปล่อย (เลือกดูด้วยนะครับว่าปล่อยแล้วปลาที่คุณปล่อยมันจะรอดหรือเปล่านะหลังที่คุณกลับบ้านแล้ว) เอาน้ำสะอาดๆไม่แช่เย็นกรวดน้ำใส่ลงไปในตัวปลา แล้วกล่าวอธิฐานว่า ข้าพเจ้าชื่อ...................อายุ.......ขอปล่อยชีวิตสัตว์เหล่านี้เป็นทาน ขอให้สัตว์เหล่านี้จงมีความสุข พ้นจากความทุกข์ทั้งปวง ขอให้ผลแห่งบุญที่ข้าพเจ้าได้ทำแล้วนี้ จงเป็นไปเพื่อความสุข ปราศจากโรคภัยเบียดเบียน เปลี่ยนสิ่งที่ร้ายให้กลายเป็นดี เกิดความมั่งมีศรีสุข...................(ตามแต่อธิษฐาน)
    แล้วคุณก็ไปกรวดน้ำอุทิศบุญกุศลที่ต้นไม้ต้นใหญ่ๆอีกทีหนึ่งนะครับ (อย่าลืมอุทิศให้เทวดาทั้งหลายด้วยนะครับไม่ว่าจะเป็นเทวดาที่ท่านดูแลเรา บ้านเรา ฯลฯ)

19. เสขบุคคล

ลืมดวงสามีคุณไปนิดนึงครับ
    ดวงสามีคุณก็เป็นคนดวงดีอยู่นะครับ หากจะมาทำก็ควรดูแลเรื่องการจัดการไปส่วนคุณเป็นคนวางแผน และคอยดูแลเรื่องเงินดีแล้วครับ แต่ขณะนี้เขาอาจเกิดความเครียดเรื่องการเงินหรือใช้เงินอยู่นะครับ และอาจเกิดเจ็บป่วยได้ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ นับว่าเป็นดวงที่ดีแก่กันถูกดวงกันดีนะครับ
    ศุกร์กับอังคารเป็นดาวคู่มิตรที่ดีอยู่แล้วครับ

20. one_heart

one_heart เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ