กระแส"พญานาค"กับข้อเท็จจริงบางอย่าง(มีคลิป) คนที่ไม่เชื่อควรดูด้วยดุลพินิจ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 9@Phonlee, 1 กุมภาพันธ์ 2018.

1. Tanya R

Tanya R เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมไม่เล่าให้ฟังตั้งแต่นานมาแล้วเนี่ย!

2. 9@Phonlee

9@Phonlee เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2014
    ""งูเนี่ย จะเป็นงูเจ้าที่ ก็ได้...ที่ถ่ายรูป ยังยาวน้อยกว่า
    ที่เคยเจอสองเท่า แถมหันมามองหน้า ยิ้มให้ด้วยนะ
    (มันคงสงสัยว่า พี่คนนี้สายพันธ์ไหน ทำไมมีหลายหัวจัง ๕๕๕๕)
    คล้ายๆว่า มาทักทาย....""

5555 อ่านแล้วสนุกและเพลินดีครับ

ไม่ทราบว่า...
    ต้องเข้าถึงฌาณระดับไหนถึงแว๊บๆพอเห็นได้
    หรือต้องขึ้นอยู่กับ*ต้นทุนเดิมของแต่ละบุคคล*เป็นสำคัญ
    ด้านนี้ผมยังไม่ได้เข้าเตรียมอนุบาลเลย(ยอมรับครับ)
    ...พอจะมีทางลัดให้ได้พบเห็นไหมครับอาจารย์

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ดร. ชื่อย่อ. อ.อ. ใส่แว่นดูดี สุภาพ คนที่มีส่วน
    ร่วมในระบบลงจอดของยานบนดาวอื่นนั้นหละครับ

๕๕๕ ปกติต้องมีคนถาม

ภูมิที่อาศัยระดับความสูงเดียวกันกับเรา
    ขึ้นไปสามารถทำให้เราเห็นได้หมด
    ได้ด้วยตาเปล่าๆ
    แต่จะปรับคลื่นตรงกับเค้า
    ได้ไม่ได้เป็นอีกเรื่อง

และไม่เกี่ยวกับระดับฌานสูงอะไร
    เพราะมันอาศัยกำลังที่ต่ำกว่าปฐมฌาน
    เรียกว่าอุปจารสมาธิหรือช่วง
    ที่จิตเป็นทิพย์ คล้ายครึ่งหลับ
    ครึ่งตื่น เพียงแต่ซ้อมเข้าออกบ่อยๆ
    คือพอจะกลับเห็นภาพก็ระลึกทิ้งภาพซะ
    แต่อย่าลืมตา เห็นอีกก็ทำอีก(ทริคๆ)

ที่พลาดกันคือ ไปพยายามรักษาภาพให้นาน
    ในเวลาปกติจิตเลยขาดความเคยชิน
    เท่านั้นเองครับ ยิ่งไปสงสัยว่าเห็นอะไร
    ทำไมถึงเห็น ยิ่งห่างไกล

ปกติสภาวะจิตทำงานได้จะเป็นช่วง
    ที่เราไม่คิดอะไร เบาๆ นิ่มๆ
    สมาธิมันจะหนักเวลาฝึก
    เวลาใข้งานมันจะชิวๆ เบาๆ
    ไม่ต้องเกร๊งกล้าม
    หรืออาศัยลีลา
    ท่าทางประกอบอะไรมาก
    เรียกว่า ชิวๆ

วิธีลัด คือ ตัด ลาภ ยศ สุข สรรเสริญ
    เอาให้เด็ดขาด คืออย่ายึด
    ประมานว่า ออกจากบ้านลืมล็อค
    กุญแจ แต่ไม่สนว่าของจะหายช่างมัน
    (ลืมนะ ไม่ใช่ตั้งใจ ๕๕๕)

ก่อนลืมตาตื่นนอน
    และหลับตานอน ให้พิจารณาว่า
    เราพลาดอะไรในวันนี้ ทำบ่อยๆ
    ประมาน ๒ เดือนนะครับ ความสามารถ
    ที่จิตเราเคยมีมา มันจะค่อยๆ
    ขึ้นมาได้เอง ทีละเล็กละน้อย
    โดยไม่ต้องไปนั่งฝึกสมาธิ
    ให้เมื่อยก้น หรือไปฟังคนโม้โน้นนี่นั่น
    ให้รำคาญหู.

ทริคนี้ ได้มาจากท่านผู้พลิก
    นามธรรมเป็นรูปธรรมได้แบบตาเห็นๆ
    ท่านเอาไว้สอน ระดับผู้อาวุโส ๕๕๕

ปล ดีนะที่คิดคำถามออก
    ถือโอกาสทับถมพอดี ๕๕๕

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นผู้ชายนะครับ การมีดวงวิญญานสาวสวยหน่อย
    มาพยายามคุยด้วยนะดีแล้วนะครับ...ถือว่าเป็นเรื่องปกติ
    แต่สมัยต่อไปไม่แน่นะครับ
    อาจจะมี พี่ฮะ พี่ห๋า ๕๕๕. ตัวใครตัวมันนะครับ..
    แต่จะบอกว่า เรื่องพวกนี้ ไม่ควรไปสนใจอะไรครับ
    ปกติถ้าจิตเราเคยทำบุญอะไรมาบ้าง
    บรรดาแฟนคลับผี จะแวะมาเยี่ยมเยียนเราปกติอยู่แล้วหละครับ
    เปิดโอกาสให้เราได้สร้างบุญกุศลกับภาคส่วนภพภูมิเรื่อยๆครับ
    การไปยึด ดวงใดดวงหนึ่งจะปิดโอกาสเราตรงนี้
    อย่างคาดไม่ถึงครับ...ที่พูดรวมถึงการไปยึดครูบาร์
    อาจารย์ที่เราเห็นในนิมิต หรือที่ท่านแวะมาหาเราด้วยนะครับ
    เพราะเราจะเจอได้ปกติ หากว่าเคยสัมพันธ์กันมา
    แต่อยายึด เพราะว่า อาจจะโดนวิญญานมีฤิทธิ์
    หลอกเอาได้อย่างไม่รู้ตัวครับ

แต่การที่ดวงวิญญานยังคงอยู่ไม่ได้ไปผุดไปเกิด
    มันฟ้องว่า ตัวจิตยึดติดอะไรบางอย่างครับ
    เช่น เจ้ข้างบ้านยึดกำไรอันเดียว อยู่มาจะร้อยเก้าสิบปีแระ
    และอย่างกรณีตัวอย่างข้างบน ดันไปยึดสัจจะวาจา
    อะไรบางอย่าง คงไปพลาดตรงที่ว่า จะรออะไรมาซักอย่าง
    โดยที่จะไม่ยอมไปผุดไปเกิดนั่นหละครับ
    ไหนๆก็บอกประมาณนี้แล้ว ถ้ายายทวดของทวด
    ผู้ที่ยังดูสวยงามเค้ามาคุยอีก
    ก็บอกเค้าซะว่า อย่าไปถือคำมั่นสัญญาอะไรเลย
    รับบุญกุศล แล้วไปผุดไปเกิดซะ...
    เราก็จะได้บุญด้วย อย่าไปผูกจิตผูกใจอะไรเลย....
    และดูจากลักษณะเส้นเสียงที่เข้ามาให้เราได้ยิน
    เค้าคงเคยเห็นเรามาก่อนในอดีตนะ และก็ยังต้องการกำลังบุญ
    อยู่นะครับ แต่มีวิบากอย่างที่บอกนั่นหละครับ...จบเรื่องผี ๕๕

จะพูดเรื่องเสียงที่ได้ยินอีกรอบนะครับ
    แต่จริงๆ ในพลังจิตพูดไปประมาณ น่าจะรอบที่ ๙ แล้ว
    หมายถึงรวมครั้งนี้นะครับ...
    แป๊บหนึ่งนะ เด่วขอจัดกาแฟซักแก้วก่อนโม้ครับ...

เสียงเนี่ยมันปกติมันจะมาผลของสมาธินั่นหละครับ..
    ไม่ว่า ๑.เสียงไกลๆแต่ได้ยินใกล้
    ๒.เสียงไบไม้ จิ้งจก ตุ๊กแก ไม้ลั่น ไม้ตก ใบไม้ร่วง ใบไม้ขยับ
    เสียงเคาะดังจังหวะเดียวแล้วเงียบ หรือหลายจังหวะ เสียงของตก เสียงเรียกพูดไกลๆแต่ไม่รู้ตำแหน่ง
    เสียงสวดมนต์แบบเป็นกลุ่ม ทั้งที่เราฟังภาษาออกและไม่ออก
    เสียงสัตว์บิน เสียงสัตว์เอาอวัยวะกระทบกันแล้วเราดันรู้
    ว่ามันคุยอะไรกัน เสียงส่งสายตาประมานว่า มันมองหน้า
    แต่รู้ว่ามันสื่ออะไร เสียงคลื่นเส้นความหนาแน่นสูงทางด้านกลาง
    ใบหูขวา เสียงก๊อกๆแก๊กๆ เสียงคล้ายไอ ที่เล่าให้ฟังมาเนี่ย
    เป็นเสียงธรรมดา ที่จะเกิดได้ทั่วไป ไม่มีผลอะไรต่อความ
    สามารถทางจิต และคุณภาพของจิตที่ดีขึ้น
    แต่จะหลงตัวเองได้ และสงสัยอยู่เรื่อยไป หากไปสนใจครับ....

อีกเสียงที่ต้องระวัง คือ เสียงสูงแต่เรียกชื่อเราเอง
    แบบรู้กันสองคน
    (ตัวใครตัวมันนะครับ ๕๕๕)

คือเสียง ต้นกำเนิดจากคลื่นๆ คลื่นจากไหน
    ก็คลื่นที่สร้างจากตัวจิตเราในสภาวะบังเอิญชั่วคราว
    กับคลื่นที่ส่งมาจากภายนอก ที่พยายามส่งเข้ามาเชื่อม
    กับตัวจิตเรานั่นหละครับ แต่ว่า ตำแหน่งที่เข้ามาในกายนั้น
    มันพอจะบอกได้ว่า เป็นคลื่นความถี่ระดับไหนครับ....

ถ้าเป็นแบบ...
    ๑.มาทางด้านซ้ายใกล้หู ในระดับเดียวกับหู
    คือต้องการกำลังบุญอย่างแรง เสียงพวกนี้
    จะไม่ค่อยชัด พูดเหมือนคนไม่มีแรง พูดได้สั้นๆ
    ไม่ต้องคิดอะไรมาก ทำบุญให้เลย จัดไป ๕ ดอกครับ(ทำบุญนะ)

แต่ถ้าด้านซ้านใกล้หู แต่อยู่ต่ำกว่าใบหู นั่นบอกว่า
    ตายมานานมากแล้วต้องยิ่งรีบทำบุญให้...
    ไม่ใช่ใกล้หูขวาแต่อยู่เหนือหูหน่อยเดียวนะ
    นี่ก็ตายมานานแต่พอมีกำลังบุญนะครับ เข้าใจที่พูดเนาะ...

๒.เสียงที่มาทางด้านขวา จะเป็นดวงวิญญานที่พอมีกำลังบุญ
    ทำไมถึงมาทางด้านขวาหละ. ก็เพราะคลื่นมันเป็นพลังงานครับ
    มันจะมีเรื่องเกี่ยวกับการดึงดูดพลังงาน ส่วนหนึ่งมันจะมา
    จากธาตุเหล็กที่อยู่ในเส้นเลือดดำ ด้านหลังขวาเรา
    ถ้าไม่เชื่อ ลองเอามีดกรีดดู จบพบแต่เส้นเลือดดำด้านนี้ ๕๕๕

เวลาที่เราจะสัมผัสเสียงได้ จิตมันจะมีความเป็นทิพย์ชั่วคราว
    ซึ่งสภาวะนี้ มันจะตัดร่างกายในส่วนที่เป็นธาตุออกชั่วคราว
    เหมือนกัน มันเลยจะเข้าถึงธาตุเหล็กที่อยู่ในกระแสเลือดดำเราได้
    ถ้ากำลังไม่มากพอ แล้วมาทางด้านขวา ผลก็คือจะถูกดูดนั่นเองครับ เล่าให้ฟังเชิงวิทย์เพราะจริงๆมันไม่มีอะไรพิศดารครับ...

๓.เสียงทางหูขวา แต่เส้นเสียงขนานกับหูเรา เข้าตรงกลางหู
    นั่นคือ คนที่เราเคยรู้จักในชาตินี้ แต่ชิงเปลี่ยนภพภูมิไปก่อนครับ
    ๔.ถ้าเสียงเรียก มุมขวาบน เสียงดังฟังชัด เป็นท่านที่จะมาสอนเราในชาตินี้ หรือแวะมาทักทาย แบบชั่วคราว
    ๕.เสียงผุดจากกลางจิตเราเอง เป็นสภาวะจิตเราเอง
    ที่มันจะพยายามเพื่อที่จะพ้นสภาวะธรรมที่ทำเราติดขัด
    หรือเพื่อบอกหลักธรรมที่จะก้าวข้าม
    ๖.เสียงระดับกลางหน้าอก เป็นระดับไม่เกินเทพ...
    ๗.เสียงระดับกลางกระโหลกเยื้องขวานิดเดียว เบาๆ เป็นระดับพรหม
    ๘.เสียงตรงกลางกระโหลกเลย เบา นิ่ม ได้ยินทั้งประโยค
    แต่เราฟังเป็นพยางค์เดียว คืออะไรที่สูงกว่า พรหม...
    ๙.เสียงมาทางหูด้านซ้าย คุยได้เรื่อยๆ อย่าไปสนใจ
    พวกนี้เป็นเสียงของพวกผีมีฤิทธิ์ กึ่งๆประมาณตำหนักทรง..
    ๑๐.เสียงเรียกทางด้านหลังเหนือศรีษะ เป็นระดับครูบาร์
    อาจารย์มีชื่อในอดีต ที่จะมาสอนเรา....
    ๑๑.เวลาสัตว์คุยกัน พวกตัวเล็กๆ มันจะเอาอวัยวะแตะกัน
    ตอนที่เตะกันนั่นหละ จะเกิดคลื่นเสียง จะแปลเป็นภาษา
    ให้เราเข้าใจได้ว่า มันคุยอะไรกันครับ พวกนี้จะคุย
    วนๆอยู่ไม่กี่คำหรอกครับ..เช่น ไม่ไหนมา ทำอะไร ฯลฯ ๕๕
    ที่พูดมาข้างบนนี้ เป็นแค่กิริยาที่เกิดขึ้นได้ปกติ
    ไม่มีผลต่อความดีของจิต ไม่มีผลต่อความสามารถทางด้านเสียง
    ยกเว้นว่า เราจะได้ยินเสียงผีคุยกัน
    เหมือนชาวบ้านปกติคุยกัน
    ถึงจะกลายเป็นคนที่มีความสามารถทางด้านเสียงได้ครับ
    ดังนั้น ที่เล่ามาทั้งหมด ให้ถือว่าเป็นเรื่องปกติธรรมดา
    ทั่วไปที่ใครก็จะเจอได้ครับ

ปล.ตาดีแค่ไหน เสียงดีเท่านั้นครับ มันเป็นบางคนครับ..
    หมดเรื่องโม้แล้วครับ ...เท่าที่นึกได้ จบ..

5. สะไบดินแดง

สะไบดินแดง ทุกอย่างอยู่ที่จิตใจ

23 กรกฎาคม 2017
    ต้องขออภัยเจ้าของกระทู้นะคะ พอดีว่า เจนกำลังหาข้อมูล ของดวงลูกไฟ
    ซึ่งจะว่า คือวิญญาณ หรือว่า พลังงาน หรือเทวดา ก็ไม่แน่ชัด เผื่อว่าทุกท่าน อาจารย์ที่นี้ จะพอทราบและให้คำตอบเจนได้คะ ต้องไปที่กระทู้ไหนดีคะ หรือสามารถถามต่อที่ตรงนี้ได้
    เคยเจอเมื่อตอนเด็ก จำได้ดี เพราะลอยตรงหน้า ระยะห่างจากสายตา 1เมตรถึงดวงไฟ ความสูงที่ดวงไฟลอยอยู่ เกิน2เมตรได้คะ เสียงดัง วึงๆ~~เหมือนเสียงดาบของอัศวินเจได เสียงแบบนั้นเลยคะ ดวงไฟมีสามสีรวมกัน เขียว ฟ้า เหลืองทอง เหมือนสีไฟแช็ก ไฟเตาแก๊ส แบบไฟเย็นๆ มีหาง ดวงเท่าลูกบอล
    ปล…… เป็นเด็กที่อายุ 10กว่าปี จำความได้ และจำได้แม่น แบบภาพติดตาอะไรงี้คะ มันคาใจมานานนับ หลายปี ขอผู้รู้ ช่วยเหลือทีคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2018
  6. บุรุษไร้เงา

ตอบคุณเวชฯ
    ส่วนตัวบ่นไปงั้นหละครับ
    พอมีคนถามก็เหมือนเดิม ๕๕๕

ที่บอกฮะๆ หมายถึง ผีกะเทยครับ ๕๕
    ก็ยังไม่เคยเจอนะครับ
    และยังไม่เคยเจอผีที่เขื้อสายจีน
    ในระดับที่ลำบาก

ที่ว่า จาตุฯ เป็นสวรรค์ชั้นแรกครับ
    ความหมายคือ
    กำลังไปได้สูงสุดไม่เกินนั้นครับ
    เหตุหนึ่งเพราะอยู่มานานครับ
    ไม่ใช่ว่าตายแล้วอยู่เลยนะครับ
    คนละแบบกัน
    คือในระดับภูมิจาตุฯ
    กับระดับเดียวกับโลกว่าไปกำลังบุญ
    ไม่ต่างกันมาก จะต่างๆตรงเครื่องแต่ง
    กายที่จาตุฯอาจจะสวยกว่าครับ
    แล้วใครที่ตายแบบเคยทำบุญมาบ้าง
    แต่ไม่ได้มาก ส่วนมากชั้นนี้
    จะมีครูบาร์อาจารย์ที่ฝากๆกันมารับครับ
    ส่วนนี้พูดให้ฟังเล่นๆ

ส่วนความสามารถทางเสียง
    แล้วแต่ว่าใครเคยสะสมมาครับ
    บางคนไม่ฝึกเลยก็เกิดได้ครับ

ถ้าทั่วไปจะให้เกิดคือ ต้องเป็นคน
    ที่ตัดเรื่องนามธรรม เรื่องสัมผัสกับ
    พลังงานงานต่างๆได้ดี
    และเป็นคนที่ไม่สงสัย ในเรื่อง
    เสียงแปลกๆที่ได้ยินต่างๆครับ
    กับไม่ค่อยติด ลาภ ยศ สุข สรรเสริญครับ

ท้ายนี้ แถมๆ
    ปล.เสียงจากดวงหลายสีนั้น
    เป็นลักษณะของพลังงานอย่างหนึ่งของจิต

ถ้าเราอยู่ใกล้ในระยะเมตรหนึ่ง
    จะพอรู้สึกได้ว่ามีแรงดึงดูดด้วยครับ
    ระยะนี้มีกำลังพอที่จะทำให้
    เราขยับตัวไม่ได้นะครับ

สีที่เห็นบอก ว่าตอนเป็นคนนั้น
    มีความสามารถ ในการรักษาคนได้
    แบบที่สามารถดึงพลังงานจากภายนอก
    มาหนุนในการรักษาร่วมด้วยได้ด้วย
    (ภายนอกไม่ใข่แค่พลังงานจักรวาล
    หรือร้อนเย็นอย่างเดียวนะครับ)
    เพียงแต่ตอนนี้ คงเฝ้าสมบัติ
    อยู่แถวๆนั้นหละครับ

**สีนั้นหละครับเป็นเหตุทำให้วนเวียน
    นอกจากจะบอกสิ่งที่จิตสะสมมาครับ

จบ นิทานอีกตอน

7. สะไบดินแดง

สะไบดินแดง ทุกอย่างอยู่ที่จิตใจ

ท้ายนี้ แถมๆ
    ปล.เสียงจากดวงหลายสีนั้น
    เป็นลักษณะของพลังงานอย่างหนึ่งของจิต

ถ้าเราอยู่ใกล้ในระยะเมตรหนึ่ง
    จะพอรู้สึกได้ว่ามีแรงดึงดูดด้วยครับ
    ระยะนี้มีกำลังพอที่จะทำให้
    เราขยับตัวไม่ได้นะครับ

สีที่เห็นบอก ว่าตอนเป็นคนนั้น
    มีความสามารถ ในการรักษาคนได้
    แบบที่สามารถดึงพลังงานจากภายนอก
    มาหนุนในการรักษาร่วมด้วยได้ด้วย
    (ภายนอกไม่ใข่แค่พลังงานจักรวาล
    หรือร้อนเย็นอย่างเดียวนะครับ)
    เพียงแต่ตอนนี้ คงเฝ้าสมบัติ
    อยู่แถวๆนั้นหละครับ

**สีนั้นหละครับเป็นเหตุทำให้วนเวียน
    นอกจากจะบอกสิ่งที่จิตสะสมมาครับ

= ใช่เลยคะ เจนนิ่งสุดๆเลย แบบเหมือนว่า ไม่ได้อยากจ้องมองแต่เหมือนโดนถูกกระทำบังคับให้มอง คนรอบเขาอยู่กันตั้งเยอะ แต่ไม่มีใครเห็น คือเจนเห็นอยู่คนเดียว(พ่อแม่ ตายายหันหลังกันหมด มีเจนหน้าจ้องตามองหูฟังเสียงดวงไฟดวงนี้)
    พูดถึงเฝ้าสมบัติ ขนลุกหลอนซู่มาเลยคะ เพราะปี59 ที่ผ่านมา ฝันว่ามีชายมายืนคุมให้ขุดเอาสมบัติในดินด้วย ฝันถึง3ครั้ง
    ฝัน ครั้งแรก ไม่รู้สถานที่ ดินร่วนๆ รอบๆมืดไปหมด ขุดมาเจอเหรียญเงินโบราณ
    ฝัน ครั้งสอง ชายคนเดิม ดินแบบเดิม รอบๆมืดไปหมดคะ ขุดมาเจอถุงเหรียญพระเครื่อง
    ครั้งสุดท้ายที่ฝัน วันที่1มกราคม 60 ได้ขุดตรงสวน ที่เจนเจอดวงลูกไฟตอนเด็กๆเลยคะ ระบุชัดเจนว่าที่ไหน ชายที่มาบอก บอกให้ไปขุดเอาของของตัวเองขึ้นมานะ ขุดเจอกำไลแขนพญานาคหันหน้าเข้าหากัน อีกอันเป็นกำไลเงินมีพระนั่งสมาธิอยู่ตรงกลาง ชายคนนี้ เขาใส่โจงกระเบน ไม่สวมเสื้อ มีผ้าโพกหัว รีบมาบอก เพราะเขาจะไปแล้ว เขาบอกว่าเราเป็นชายภูไก (อะไรไม่รู้) แล้วเขาก็รีบลงเรือไปกับคนแต่งตัวแบบเดียวกันเลย จากนั้นก็ไม่ฝันถึงการขุดเอาของในดินอีกเลย

ปล……ไม่กล้าลองไปขุด กลัวผีหลอก แต่ก็ดั๊น สนรู้สนใจ ยิ่งหา ก็หาข้อมูลต่อ ถ้ามีคนยุให้ขุด แบบไม่มีผีมารังแก ก็น่าจะพอกล้าๆคะ

จบนิทานน้อยๆ จ้า แฮร่
    ❤️ขอบคุณอาจารย์นพ สำหรับคำตอบคะ อย่างน้อย สะกิดตรงเฝ้าสมบัตินี้ละคะ. ขนลุกเลย ปวดท้องเลย เวลาเจอเรื่องตื่นเต้น

8. บุรุษไร้เงา

แห๋มๆ พอขำๆ สไตล์นิทานกึ่งโม้
    ปล. ถ้าเค้าให้มาเอา
    คือเค้าจะเปลี่ยนภูมิแล้วนั่นหละ
    กรณีนี้ไม่เป็นไรหรอก
    ทำแล้วอุทิศบุญไป
    เราได้บารมีด้วย
    เค้าก็พ้นวิบากตรงนี้ครับ

9. สะไบดินแดง

มีคนมาบอก แบบ ประมาณว่า
    “อย่าไปขุดนะ เดี๋ยวเขาเอาไปเป็นตัวแทน” แบบพวกตัวตายตัวแทน
    ไอ้ตัวเจนก็สงสัย แบบกลัวๆ แต่ก็อยากรู้ว่ามันจะจริงมั้ยนะที่ฝัน
    แต่ถ้าไปขุดก็กลัวจัง
    สรุปแล้ว เจนก็ปล่อยไป ไม่กล้าขุดคะ กลัว
    แต่พอพูดถึงทำบุญ จะเป็นสิ่งที่เจนสามารถทำได้
    ก็จะทำเพื่ออุทิศให้เขาคะ
    เจนก็ร่ายมาซะยาว สุดท้ายก็กลัว ไม่เคยกล้าลองไปขุด
    ขอบคุณอาจารย์นพมากๆนะคะ
    เล่านิทานแนวลึกลับอีกนะคะ (ชอบมากกกก)

10. บุรุษไร้เงา

ถ้าเป็นกรณีที่หลอกเอาไปเป็นตัวแทน
    เค้าจะให้เราไปดูว่าสมบัติมีอะไรบ้าง
    เช่น พาเราเดินชม ให้ดูโน้นสวยไหม
    นี่สวยไหม ซึ่งมักจะเป็นสิ่งมูลค่ามากๆ
    และเราไม่ต้องออกแรงอะไร แค่หยิบ
    แต่ส่วนมากใครที่เจอแบบนี้ได้จริง
    มักจะไม่สนใจอยู่แล้ว เค้าไม่กลัว
    เรื่องตัวตายตัวแทนเพราะ
    ไม่มีจิตคิดจะเอาอยู่แล้วครับ
    กรณีที่แสดงให้เห็นว่าอยู่ตรงนี้
    แต่ต้องขุดคือเค้าให้หรือไม่
    ก็ของเราเองในอดีต.
    ถ้าเป็นของเราเองก็ไม่เอาก็ได้
    แต่ที่ถามมาคือแบบที่เล่าให้ฟัง
    ตอนแรกนั่นหละ ครับ

11. สะไบดินแดง

ขอบคุณอาจารย์นพมากคะ ที่ไขข้อข้องใจมานาน
    แสดงว่าเจตนาของเขาที่มาบอก คงบอกเพื่อวาระจิตสุดท้ายก่อนไปใช่มั้ยคะ
    ประมาณว่า บอกแล้วตรงนี้นะ เอาก็เอา ไม่เอาก็ไว้ที่เดิม
    สบายใจขึ้นมาหน่อย ที่เขาไม่ได้มีเจตนาไม่ดีต่อเรา เพราะเขาให้เราขุดเอาเอง ขอบคุณนะค่าอาจารย์
    ❤️❤️❤️

12. 9@Phonlee

เข้าไปอยู่ในป่าเขามาร่วม10วัน
    ...กลับถึงบ้านเมื่อบ่ายแก่ๆวันนี้

เปิดกระทู้อ่าน...พบเรื่องราวลี้ลับมากมาย
    ไปไกลกว่าที่คาดคิด
    (เบื้องต้นขออนุญาตเซฟไว้ถามท่านอ.นพทีหลัง)
    ฮึก ฮึกๆ คืนนี้ง่วงนอนมาก
    พิมพ์ไปหลับไปจริงๆ

ผมขอคุยเรื่อง"ดวงไฟ"ของคุณเจนก่อน
    เพราะสดๆร้อนๆที่ผมเพิ่งเจอเมื่อคืนตี 3
    (แต่คงเป็นดวงไฟต่างชนิดกัน)
    เมื่อคืนตี3 ผมนอนไม่ค่อยหลับเลยขึ้นไปบนดาดฟ้า
    ท้องฟ้าใส ดวงดาวระยิบระยับสวยมากๆเลย
    จู่ๆเห็นดวงไฟสีส้มกระพริบเป็นระยะๆ
    ค่อยๆลอยจากทิศตะวันออกไปทางทิศตะวันตก
    ความสูงระดับเครื่องบินทั่วไป
    ทีแรก"ผมเดาว่านั่นคือเครื่องบิน"
    แต่พอมาคิดอีกที....
    ทำไมดึกสงัดลมสงบนิ่ง ไร้เสียงใดๆรบกวน
    ทำไม ทำไม ?
    *เครื่องบินลำนี้ไม่มีเสียง*

ผมจำได้ว่า...ท่านอ.นพเคยบอกไว้ว่า...
    "ถ้าเป็นจานผีจานบินดวงไฟจะไม่กระพริบ"

ฉะนั่นถ้ากระพริบก็ต้องเป็นเครื่องบิน
    แต่ถ้าเป็นเครื่องบินทั่วไปก็ต้อง"มีเสียง"
    เสียงจะนำมาก่อนหรือตามหลังมันก็ต้องมีเสียง

//หรือที่เห็นเต็มตาเมื่อคืนเป็นเครื่องบินไร้เสียง//

...จากประเทศใดประเทศหนึ่ง
    55555

(เรื่องนี้คงต้องรอดร อ.อาจ เข้ามาตอบข้อสงสัยของผม)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2018
  13. สะไบดินแดง

เจนไม่กล้าที่จะเจออีกแล้วแน่แท้คะ ติดตาจนคาใจมาถึงทุกวันนี้
    แต่พูดถึงดวงไฟ ที่เจนหาข้อมูลในเน็ตมีแต่ดวงไฟสีส้มไปเลย สีเขียวไปเลย
    แต่แต่แต่~~เจนเลยอยากรู้ถึงว่า ลักษณะสีของดวงไฟ บ่งบอกอะไรได้บ้าง
    และเคยได้ยินคุณป๋องรายการคนอวดผีเคยเล่าในเดอะช็อคว่า ดวง วิญญาณจะมีหาง
    ดวงที่เจนเห็นเวลาลอยวนๆ วนเป็นวงกลมอยู่กับที่คะ มีเสียงดังชัดเลย หวึ่งๆ แบบเสียงเลเซอร์ในสตาร์วอล มีการเล่นสีของลูกไฟ สลับชั้นกัน เจนนับได้3สี สีเขียว สีฟ้าๆออกน้ำเงิน สีส้ม กลมมากคะ แถมมีหางด้วย กลมแต่มีหาง
    ขนลุก เล่าไปก็ขนลุกไป

14. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    12
    เครื่องบินเจ้าค่ะ เรื่องเสียง กระแสลมมีหลายระดับ พัดไปทางโน้น ทางนี้ ทางนั้น ในคราวเดียวกันยังได้ (แต่ต่างระดับกัน) ทำให้ไม่ได้ยิน อาจเรียก ลมบนอะไรทำนองนี้ (เดาๆ)

15. 9@Phonlee

ขอบคุณครับท่านอ.นพ
    ผมจะลองนำไปปฎิบัติดูครับ
    จะ 2 เดือนหรือ 20ปี ก็จะพยายาม
    อยากเห็นพญานาคด้วยเนื้อตาตนเอง
    หรือปรากฏให้เห็นเป็นภาพนิมิต

...วันหนึ่งผมอาจพบเรื่องตื่นเต้น
    เหมือนเช่นที่ท่านอ.นพเล่าข้างบน
    แต่ตัวอาจจะใหญ่ยาวกว่า10เท่า

ส่วนเรื่องทะเบียนรถนั่น
    ทะเบียน 1234 ถ้าหันหน้าไปทางไหน
    เลขมันออกฝั่งตรงข้าม
    เช่น เลื้อยมาทาง 4 จะออก 123

แต่ถ้าทะเบียน 9695 ล่ะ

555...แค่ขำๆเช่นกัน

16. 9@Phonlee

ขอบคุณครับ
    ขอให้เป็นเครื่องบินเถิดนะ
    อย่าเป็นจานผี หรือเห็นผีก็แล้วกัน
    555 ตี 3 ซะด้วยสิ

17. 9@Phonlee

เมื่อคืนหลับสนิท หลับลึกสบายๆ
    จิตใจรู้สึกเบิกบานจริงๆ

...ตามที่ท่านอาจารย์นพชี้แนะเคล็ดลัด
    (ลำดับที่ #126)
    เคล็ดลับสู่ความสำเร็จในการปฏิบัติญาณสมาธิได้รวดเร็ว
    ...ด้วยความสนใจเป็นพิเศษ
    ผมจึงอ่านทบทวนมาหลายรอบครับ
    *เห็นว่ามีคุณค่าสำหรับผู้ที่เริ่มต้น
    หรือเริ่มมานานแล้วแต่มักกินแห้ว*

ด้วยผมไม่อยากให้ผู้สนใจแนวนี้แค่อ่านผ่านไป
    เช้านี้...ผมจึงขอยกมาแยกย่อย
    เผื่อเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม

(นี่คือจุดเริ่มต้นหรือวรรคทอง
    ที่สร้างกำลังใจให้ผมจริงๆ
    เพราะทุกคนสามารถมองเห็นมิติเร้นลับได้
    ถ้ามีความสามารถ"ปรับคลื่นได้ตรงกับเค้า

(แต่ผมขอเพียงพญานาคนะครับ)
    .... อย่างอื่นไม่เล่นด้วย
    5555 กลัวเห็นผีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2018
  18. 9@Phonlee

(ต่อคำชี้แนะลำดับที่ #126)

และไม่เกี่ยวกับระดับ**ฌานสูงอะไร**
    เพราะมันอาศัยกำลังที่**ต่ำกว่าปฐมฌาน**
    เรียกว่าอุปจารสมาธิหรือช่วง
    ที่จิตเป็นทิพย์ คล้ายครึ่งหลับ
    ครึ่งตื่น **เพียงแต่ซ้อมเข้าออกบ่อยๆ**
    คือพอจะกลับเห็นภาพก็ระลึกทิ้งภาพซะ
    แต่อย่าลืมตา เห็นอีกก็ทำอีก(ทริคๆ)

**ที่พลาดกันคือ ไปพยายามรักษาภาพให้นาน**

**ยิ่งไปสงสัยว่าเห็นอะไร
    ทำไมถึงเห็น ยิ่งห่างไกล**

**สมาธิมันจะหนักเวลาฝึก
    เวลาใช้งานมันจะชิวๆ เบาๆ
    ไม่ต้องเกร๊งกล้าม
    หรืออาศัยลีลาท่าทางประกอบ**

19. 9@Phonlee

(ต่อคำชี้แนะลำดับที่ #126)

**วิธีลัด คือ ตัด ลาภ ยศ สุข สรรเสริญ
    เอาให้เด็ดขาด คืออย่ายึด**
    ประมาณว่า....
    ออกจากบ้านลืมล็อคกุญแจ

--------------------------------------

(ผมเพิ่มเติมครับ)
    ระหว่างทางไปทำธุระ
    หรือไปผ้าป่าเพิ่งรู้ว่า “ลืมล็อค”
    ทำงัยดี....กรุงเทพ-เชียงรายไกลโข
    ...แต่เราก็สบายๆใจไม่กังวลอะไรเลย
    คงต้องผ่านระดับการฝึกพอสมควร

สำหรับผมก็คงใช้วิธีปลอบใจตัวเองว่า
    “เออ เราแค่หลงๆลืมๆ…น่าจะล๊อคแล้วนะ”

ส่วนตัวอย่างที่ท่านอ.นพยกมา
    เป็นโจทย์ที่ยากพอสมควรนะครับ

(มีอะไรที่ง่ายกว่านี่ไหมครับท่านอาจารย์)
    5555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2018
  20. 9@Phonlee

(คำชี้แนะลำดับที่ #126)
    เครื่องหมาย**..................**
    ข้างบนทั้งหมดคือวรรคทองที่น่าจดจำ

**ก่อนลืมตาตื่นนอน
    และหลับตานอน ให้พิจารณาว่า
    เราพลาดอะไรในวันนี้ ทำบ่อยๆ**

**ทำบ่อยๆ
    ประมาน ๒ เดือนนะครับ ความสามารถ
    ที่จิตเราเคยมีมา มันจะค่อยๆ
    ขึ้นมาได้เอง ทีละเล็กละน้อย
    โดยไม่ต้องไปนั่งฝึกสมาธิ
    ให้เมื่อยก้น**

------------------------------------

(ผมเขียนเพิ่มเติมครับ)
    ประมาณ 2 เดือนก็เริ่มเห็นผล
    อย่างน้อยมันจะค่อยๆดึงทุนเดิมทุนเก่า
    ที่เราเคยสะสมไว้ในชาตินี้หรือชาติเดิม
    กลับมามีไฟ...หนทางสว่างไสว
    ....มีชีวิตชีวาขึ้น
    "เหมือนชาจต์แบตเลยนะท่านอาจารย์นพ"
    ------------------------------------------

**ทริคนี้ ได้มาจากท่านผู้พลิก
    นามธรรมเป็นรูปธรรมได้แบบตาเห็นๆ
    ท่านเอาไว้สอน ระดับผู้อาวุโส ๕๕๕**

--------------------------------------

ผู้นี้คือท่านใดครับ(พอบอกนามได้ไหม)

"จะอย่างไงๆก็ตาม"
    ผมถือว่า**.........**ทั้งหมดนี่คือวรรคทอง
    ....เคล็ดลับทางลัดสู่ความสำเร็จ
    ....ที่ท่านอาจารย์นพกรุณาชี้แนะมา"

จึงเป็นคุณค่าที่ผมไม่อยากให้แค่อ่านผ่านไป

....ขอโมทนาบุญในครั้งนี้ครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ