۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เมื่อวานนี้ที่ 19 เมษายน 2553 ได้รับโทรศัพท์จากคุณกระเทียม ถามว่าผมมีเบอร์คุณณรงค์ไหม ? ผมไม่มีเบอร์คุณณรงค์เพราะตอนนั้นคุณณรงค์อยู่ต่างประเทศ ตกเย็นเมื่อวานคุณณรงค์โทรหาผมบอกว่า โคมดวงเอกที่เอาไปให้โรงกลึงเขาทำการโมดิฟายเป็นทองเหลือง ทางโรงกลึงไม่ได้ทำอะไรเลย ดังนั้น พวกเราควรจะทำอย่างไรดี ? เมื่อวานผมจึงได้คุยสายกับคุณณรงค์และได้ขอให้คุณณรงค์ติดต่อคุณพี่ปรีชา P.C.O. ที่รับงานทำ metal bracket , hood และอื่น ๆ ไป โดยผมกับคุณณรงค์คิดว่า พวกเราจะทำการเปลี่ยนเฉพาะในส่วนขั้วไฟที่เราซื้อของเยอรมันมาแล้ว และนำชิ้นส่วน metal bracket และอื่น ๆ ที่คุณพี่ปรีชาสร้างให้เรา นำมาเปลี่ยนลงไป โดยเรื่องการโมดิฟายโคมดวงเอกทั้งชุดให้เป็นทองเหลืองนั้น เราจะไม่ทำ คุณณรงค์ให้ผมมาเขียนก่อน เมื่อเขียนเสร็จแล้ว คุณณรงค์จะได้มาแสดงความคิดเห็นต่อไปครับ

2. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    มาติดตามความคืบหน้าและรอฟังข่าวค่ะ

3. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    ตอนที่คุณณรงค์เขียนว่ามีโรงกลึงโรงหนึ่งรับงานนี้เมื่อวันที่ 27 ธ.ค. 52 นั้น ผมยกมือไหว้ท่วมหัว สาธุการ เพราะเป็นการยากยิ่งนักที่โรงกลึงโรงหนึ่งจะสามารถโมดิฟายโคมไฟดวงหนึ่งที่ทำจากเหล็กทั้งชุด ให้กลายเป็นทองเหลืองได้

ผมได้แต่คอยว่า เมื่อไรโรงกลึงทำงานนี้เสร็จ ผมก็จะได้ สาธุการ อย่างเต็มที่ เพราะแม้แต่โรงงานโคมไฟที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทยขณะนี้ ยังไม่สามารถทำได้ตามลำพังโรงงานเดียว ต้องแบ่งงานออกไปหลายสาขาวิชามากครับ ซึ่งผิดกับโรงงานแอสเซ็มบลี่แฟคทอรี่ของจีนอย่างวุ้ยล้ง ที่เมืองจีนเขามีโรงงานทุกสาขาวิชาชีพ เขาผลิตชิ้นส่วนที่เป็นเหล็กอยู่แล้ว หากเราขอร้องเขาได้ผล เขาก็เพียงหยิบชิ้นทองเหลืองเข้าไปในสายการผลิตของแต่ละโรงงาน ขึ้นรูปทั้งหมดจากทุกสาขาวิชาชีพนั้น แล้วนำไปชุบที่โรงชุบ จากนั้นก็ส่งมาทดลองประกอบที่โรงงานประกอบของวุ้ยล้ง แล้วค่อยถอดประกอบ ส่งแบบน๊อคดาวน์แพคกิ้งมาให้เรา แค่นี้เขาก็สำเร็จครับ

แต่ในเมืองไทยเรา โรงงานหลายสาขาวิชาชีพนั้นมีครับ ไม่ใช่ไม่มี แต่ทุกโรงงานนั้น ไม่ได้ทำชิ้นส่วนของโคมดวงเอกเป็นประจำ ดังนั้น หากแต่ละโรงงานจะขึ้นรูปชิ้นงานจากทองเหลืองให้มาตรงกับโคมดวงเอก ก็เท่ากับเขาต้องนับหนึ่งใหม่ครับ จึงไม่ง่าย

เพราะฉะนั้น ผมเห็นว่า เพื่อให้งานบุญของพวกเราสำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดี ผมเห็นว่า ทางออกก็คือ การประกอบชิ้นส่วนที่เราคิดว่าดีที่สุด ( ที่มีอยู่แล้วหรือที่คุณพี่ปรีชาทำให้เรา ) จากนั้นเราก็ใช้เทคนิคเล็ก ๆ น้อย ๆ เช่น การใช้จารบีทาเกลียวใน เกลียวนอก ก่อนการประกอบ เมื่อประกอบเสร็จแล้ว จารบีนี้น่าจะช่วยป้องกันสนิมได้นานนับสิบหรือยี่สิบปี ซึ่งก็คงเป็นที่พึงพอใจของพวกเราแล้ว

4. glassbuddha2009

2
    อย่างที่อาจารย์ศักดิ์ชัยผู้กว้างขวางในวงการผลิตแก้ว Lamp Shade ว่า การต่อรองให้เมืองจีนสร้างโคมไฟเพียงดวงเดียวให้เป็นทองเหลืองได้นั้นถือว่า ยอดเยี่ยม ซึ่งผมไม่บังอาจครับ ตอนนั้นทางเมืองจีนได้คุยกับผมว่า เขาขอ 50,000.- บาทโดยไม่รับตัวเรือนโคมดวงเอกคืน แต่เขาให้เวลาจำกัดมาก คือทันทีที่เขา quote ราคา เขาให้เวลาเราเพียงครึ่งเดือนหรืออย่างไรนี่แหละครับ ผมจำไม่ได้ดีเสียแล้ว

แต่ผมเห็นใจทุกฝ่ายครับ อาจเป็นเพราะฝ่ายเรายังขาดความเข้าใจเต็มที่ หรืออาจจะขาดปัจจัย หรืออาจจะนึกว่า เราอาจสร้างได้ในราคาต่ำกว่านั้นเล็กน้อย เราจึงไม่ตอบตกลงให้เขาสร้างโคมดวงเอกทองเหลืองตอนนั้น เมื่อเวลาผ่านไปหมดเขตของการ quote ราคาแล้ว เราจะไปให้เขา quote ราคาใหม่ ไม่ใช่เรื่องง่ายครับ

เพราะฉะนั้น หนทางเดียวขณะนี้คือการประกอบและแขวนชุดที่เรามีอยู่ ซึ่งก็สามารถอยู่ได้นับสิบสิบปีเช่นกัน

และต่อให้ผมไปคุยกับจีนอีกรอบ ว่าให้ทำตัวเรือนเป็นทองเหลืองอีกครั้ง ผมเชื่อว่า เขาคงไม่ยอมครับ เพราะจีนคุ้นเคยการผลิตแบบแม๊สโปรดักมากกว่า

5. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนากับทุกท่านด้วยครับและขอขอบคุณคุณสมบูรณ์ ที่มาชี้แจง เดี๋ยวผมกลับบ้านแล้วจะมาว่าต่อครับ

6. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

ขอเชิญร่วมบุญ เป็นค่าใช้จ่าย ขนย้าย "โคมไฟระย้า"
    บูชา สมเด็จองค์ปฐม ณ เจดีย์ ปู่แก้วมาเมือง
    วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม อ.ลี้ จังหวัดลำพูน

ตามกระทู้บุญ แห่งนี้....

คุณณรงค์ เพ็งลาภ
    เดินทางกลับมาจาก ญี่ปุ่น และปรารภกับกระผมว่า จะนำ โคมไฟระย้า
    ตามที่อ้างถึงข้างบน นี้ ไปที่ วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม ใน กลางเดือน พ.ค. นี้

โคมไฟระย้า โคมนี้ใหญ่มาก คงจะต้องใช้ รถ 6 ล้อ ในการขนย้าย
    ซึ่งก็ต้องมีค่าใช้จ่าย หลักหมื่นบาท

พวกเรา ไม่อยากที่จะไปเกี่ยวข้องกับ เงินบุญที่ได้รับการบริจาค ไว้แล้ว

จึงคิดหา ทุน เพื่อเป็น ค่าใช้จ่าย เพื่อการนี้
    ด้วยการ นำสมบัติพ่อให้ และสิ่งอันเป็นยอดมงคล ออกให้เช่าบูชา ที่..

โพส ลำดับที่ 351 ของ....
    http://palungjit.org/threads/พระคำข้าว-พระหางหมาก-สมบัติพ่อให้-และอื่น-ๆ-เพื่องานบุญ-และสาธารณประโยชน์-กระทู้ที่-5-a.232436/page-18

โอนเงินเข้าบัญชี
    ธนาคาร กสิกรไทย สาขา วังน้ำเย็น สระแก้ว
    ชื่อบัญชี คุณณรงค์ เพ็งลาภ
    ออมทรัพย์ เลขที่ 2732620691

...............................................................................................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2010
  7. Nar

โมทนาด้วยครับคุณมหาหิน

สืบเนื่องเมื่อวันอังคารที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปพบปะเยี่ยมบ้านคุณสมบูรณ์
    ก็ได้พบกับ คุณสมบูรณ์พร้อมภรรยาคุณสมบูรณ์ด้วย นับว่าเป็นโอกาสที่ดีมากๆ
    เพราะผมเองที่ผ่านมาไม่ต่างอะไรกับชายในเงามืด มีแต่ชื่อกับเสียงเท่านั้นตัวตนที่แท้จริงไม่มีใครได้เห็น
    แม้ผมเองก็ไม่ได้เห็นคนอื่นแบบตัวเป็นๆ ตัวจริงเสียงจริงกับเขาเหมือนกัน
    ก็มีคนพิเศษเพียงคนเดียวที่เห็นผมก่อนใครเพื่อน คุณสมบูรณ์กับภรรยาเป็นที่ สอง
    คุณมหาหิน เป็นที่สาม (55) ใครจะเป็นที่ 4

ครับก็เป็นการเริ่มต้นที่ผมได้พบเห็นเพื่อนกัลยาณมิตร ตัวจริงเสียงจริง
    ก็ดีใจครับ ที่ผมได้มีโอกาสเช่นนี้ และผมคิดว่าจะได้พบกับอีกหลายท่านในเวลาอันใกล้นี้
    ก่อนที่ผมจะพูดเรื่องโคมไฟ ถึงเรื่องที่ผมอาจเป็นผู้ทำไม่สำเร็จไม่สมบูรณ์ดังที่คาดหวังไว้
    ผมจะพูดถึงเดือนหน้านี้ก่อน คือ เดือน พฤษภาคม ซึ่งเป็นเดือนเปลี่ยนผ้าครอง
    ขององค์หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา มหาพระโพธิสัตว์เจ้า
    ผมตั้งใจไว้แต่แรก ว่าจะต้องได้ไปกราบองค์หลวงปู่ เมื่อมาอยู่เมืองไทยแล้ว
    หลังจากเคลียร์ตัวเองมานาน มาบัดนี้ผมมีความพร้อมที่จะเดินทางไปวัดพระพุทธบาทห้วยต้ม
    ก็คิดว่า ควรเอาโคมไฟไปส่งทางวัดด้วย เพราะเก็บไว้ที่บ้านผมก็นานพอสมควร
    เพราะคิดว่าควรเอาไปเก็บไว้ที่วัด น่าจะเหมาะสมกว่า เพราะเราเปิดงานบุญนี้มานานพอสมควร
    ส่วนเรื่องของการติดตั้งจะเป็นเมื่อไร ก็เป็นเรื่องความพร้อมในขั้นตอนต่อไป

8. Nar

ย้อนพูด..ถึงวันที่ผมได้ไปบ้านคุณสมบูรณ์ ได้พูดคุยกันแม้ไม่นานมากนัก ก็ทำให้ผมได้รู้จักคุณสมบูรณ์ มากกว่าแต่ก่อนมาก
    สิ่งที่ คุณสมบูรณ์ ได้ทำไว้ คือการโพสเรื่องราวองค์ความรู้ ของเรื่องโคมไฟ ในเรื่องต่างๆ
    ผมยอมรับได้เลยว่า คุณสมบูรณ์ มีความรู้ที่ระเอียดลึกซึ้งเป็นอย่างมาก
    คำนวน มองเหตุและผล ได้มากกว่าผมในทุกด้าน เมื่อเอาสิ่งที่คุณสมบูรณ์กล่าวไว้
    เมื่อออกมาในรูปของการปฏิบัติ ก็จะเป็นไปตามที่คุณสมบูรณ์ว่าไว้ทุกประการ
    ด้วยเหตุนี้ ผมจึงเห็นความประมาทในความคิดของผม ที่เคยมีต่องานโคมไฟนี้
    จึงเป็นที่มาของความล้มเหลวในความคิดของผมในวันนี้

แต่งานบุญของเรา โคมไฟช่อระย้าดวงเอก ยังคงความสมบูรณ์ ในระดับเดิมที่เป็นอยู่ไม่บกพร่องแต่ประการใด
    ผมต้องของขอบพระคุณ คุณสมบูรณ์และแม่บ้านด้วยครับ หากไม่มีคุณสมบูรณ์ มาร่วมบุญนี้ด้วย ไฟดวงเอกนี้จะเป็นเช่นไร
    วันที่ผมไปบ้านคุณสมบูรณ์ ผมอยู่ในสภาพชุดแต่งกายมาจากบ้านนอก ไม่ค่อยเรียบต้องขออภัยด้วยครับ
    เนื่องจากไม่คิดจะไปในวันนั้น พอตัดสินใจไปก็ลืมนึกถึงตัวเอง
    ภรรยาคุณสมบูรณ์ได้เมตตาตาออกมาสนทนาด้วย ได้ช่วยออกความคิดเห็น ในงานบุญของพวกเรา
    ผมรู้สึกดีใจมาก กับน้ำใจความเมตตา ช่วยกันคิดคนละเล็กละน้อยงานนี้ก็สมบูรณ์บริบูรณ์ได้
    ผมก็ขอกราบขอบพระคุณ แทนพวกเราทุกคนด้วยนะครับ

9. Nar

ก็ขอแจ้งข่าวดี จากทาง คุณปรีชา ที่รับงานของพวกเราไปทำ
    ตลอดระยะเวลาที่หายเงียบไปนั้น คุณปรีชา ไม่ได้หยุดงานที่รับไปทำ ยังคงทำอยู่
    จากการโทรคุยกันเมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้ทราบมาว่า
    งานที่รับไปทำนั้น ปัญหาอย่างอื่นไม่ค่อยมี มีปัญหาอย่างเดียวคือคนทำ
    เมื่อผมฟังจากคำพูดของคุณปรีชาแล้ว ผมถึงกับขนลุก ด้วยความอดทนผสมกับความพากเพียร
    มันเป็นสิ่งที่อัศจจรรย์ของจิตใจของคุณปรีชา ไม่เคยท้อถอย ไม่คิดทอดทิ้ง แม้จะยากเพียงไร ก็สู้บากบั่นฝ่าฟันจนใกล้สำเร็จ
    90% ที่ทำไปแล้ว เป็นสิ่งที่คุณปรีชา ได้บอกผม มันเป็นอะไรที่น่าโมทนาเป็นอย่างยิ่ง
    ผมนึกถึงคำพูดของ คุณ สมบูรณ์ งานนี้ไม่หมูต้องคนใจถึงจริงๆเท่านั้น

ครับฟังจากคำพูดของคุณปรีชาเป็นเครื่องพิสูจน์ จากการที่ได้พูดคุยกันโดยตรงจึงทำให้ได้ทราบเรื่องราวกว่าจะได้มาซึ่งความสำเร็จ
    ก็สมแล้ว กับความปรารถนา วิริยะธิกะของคุณปรีชา ผมพูดได้ไม่ละเอียดกับสิ่งที่ผมได้ฟังจากคุณปรีชา
    เอาเป็นว่าความตั้งใจทำงานนี้เพื่อพระพุทธศาสนาบูชาซึ่งพระรัตนะตรัย ของคุณปรีชา ไม่ธรรมดาก็แล้วกัน
    แถมได้มีโอกาสไปวัดพระพุทธบาทห้วยต้มก่อนผม ได้ไปที่วิหารองค์ปฐมก่อนผมด้วยซ้ำ
    และได้คิดทำที่แขวนโคมไฟดวงเอกให้ด้วย จึงไม่ใช่ธรรมดาแน่นอน

10. ANUWART

ANUWART เป็นที่รู้จักกันดี

11. เตอร์

เตอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2006
    1
    จากการที่เคยโทรศัพท์สนทนากับคุณพี่ปรีชาเมื่อนานมาแล้ว ยังมีความมั่นใจในคุณพี่ปรีชามาโดยตลอด เพราะ เชื่อว่า วิริยะธิกะพิเศษ นั้น ต้องไม่ธรรมดาแน่นอน

12. sio191

sio191 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้โอนเงินเพื่อร่วมบุญสร้างโคมไฟระย้าดวงเอก ดวงรอง วิหารแก้วสมเด็จองค์ปฐม เป็นเงิน 100 บาท และช่วยค่าใช้จ่าย ขนย้าย "โคมไฟระย้า" อีก100บาท ทั้ง2บัญชีแล้วครับ
    ขออนุโมทนากับทุกๆท่านที่ได้ร่วมสร้างมหากุศลในครั้งนี้ด้วยครับ
    และข้าพเจ้าขออนุโมทนากับทุกๆท่านที่ได้สักการะบูชาพระในวิหารนี้ตั้งแต่ปัจจุบันจนถึงอนาคตกาลด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

13. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

<TABLE class=tborder id=post3230480 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->pucca2101<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3230480", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 5
    Groaned at 7 Times in 7 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 17,111
    ได้รับอนุโมทนา 31,492 ครั้ง ใน 4,555 โพส
    พลังการให้คะแนน: 1271 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_3230480 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

14. Nar

บัญชีร่วมบุญโคมไฟดวงเอก
    พระตุดี โฆสิตธัมโม
    ธ.กสิกร สาขาลี้(ลำพูน)
    ล.บ.347-2-27988-1

ทั้งองค์ปฐม วิหารแก้ว โคมไฟระย้าดวงเอก ยังร่วมเก็บเกี่ยวบุญกุศลได้ตลอดครับ<O:p</O:p<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->​

15. มหาหินทร์

คำกล่าวของ พระเดชพระคุณ องค์หลวงพ่อฯ
    ที่แสดงไว้ กว่า 20 ปี ที่ผ่านมา

ว่า มีบุคคล ที่ยุแหย่ จะให้พวกเรา เกิดความแตกแยกกัน

จากหนังสือ เรื่องจริงอิงนิทาน พิเศษ หน้าที่ 20

.................................................................................................................................<!-- google_ad_section_end -->

16. Nar

กราบโมทนาสาธุการในมหากุศลจิตนี้ด้วยครับ
    ยังสามารถร่วมบุญ อันสว่างไสวกับไฟดวงเอกและดวงอื่นๆในพระวิหารแก้ว
    เพื่อบูชาสมเด็จองค์ปฐมพระพุทธเจ้าและทุกพระองค์ครับ

17. glassbuddha2009

2
    ยังตามมาติดตามข่าวอยู่เป็นระยะ ๆ ครับ ผมมีกระทู้ที่ต้องดูแลหลายกระทู้ และงานสร้างพระแก้วก็กำลังขยับลงมาจะสร้างฐานพระแล้วครับ องค์พระเสร็จแล้ว เลยเอารูปพระแก้วคริสตัล ๆ ตัน ๆ องค์สุดท้ายมาให้ร่วมอนุโมทนากันครับ และหากท่านใดต้องการร่วมบุญสร้างฐานด้วยก็ยังได้นะครับ

18. glassbuddha2009

2

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2013
  19. glassbuddha2009

2

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2013
  20. glassbuddha2009

2