ไข่ออนเซน

ในห้อง 'เมนูอาหารและวิธีการทำอาหาร' ตั้งกระทู้โดย primnac, 26 เมษายน 2017.

1. primnac

primnac สมาชิก

วันนี้เรานำเมนู “ ไข่ออนเซน” มาฝากคนรักสุขภาพที่ชอบทานเมนูไข่
    ซึ่งเป็นเมนูที่มีคุณค่าทางโภชนาการ และดีต่อสุขภาพ
    ทำง่าย และใช้เวลานิดเดียว เหมาะกับคนที่ไม่ค่อยมีเวลาค่ะ

ส่วนผสม

1.ไข่ไก่ (แบบไม่แช่เย็น)
    2.น้ำเปล่าสำหรับต้มไข่
    3.กระดาษทิชชูแบบหนา 2 แผ่น
    4.น้ำเปล่า และน้ำแข็งสำหรับแช่ไข่หลังต้มแล้ว

วิธีทำ

1.นำกระดาษทิชชู 2 แผ่นซ้อนกัน แล้วห่อไข่ไก่เอาไว้
    2.นำน้ำเปล่าขึ้นตั้งไฟ
    3.เมื่อน้ำเริ่มเดือดให้ปิดเตา
    4.นำไข่ที่ห่อกระดาษทิชชูไว้ลงไปใช่ในน้ำร้อน
    5.ปิดฝาหม้อทิ้งไว้ 13 นาที
    6.เมื่อครบเวลาแล้ว นำน้ำแข็งใส่ในน้ำเปล่า และนำไข่ลงไปแช่ในน้ำเย็นทิ้งไว้ 3 นาที
    7.เมื่อครบเวลาแล้ว ก็ตอกไข่ใส่ชามพร้อมทาน จะเหยาะซอสเพิ่มรสชาติก็ยิ่งอร่อยค่ะ

(คลิกที่รูปเพื่อชมวีดีโอวิธีทำได้เลยค่ะ)

ปล.ฝากติดตามชมวีดีโอแนะนำวิธีทำอาหารแบบง่ายๆ ในช่อง Youtube ของ “ครัวลองทำดู” ได้ที่ลิงก์ด้านล่างนี้นะคะ ขอบคุณมากค่ะ
    https://www.youtube.com/channel/UCyiPtcRwNT5KzOjPe77Ojyg/videos

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      426 KB
      เปิดดู:
      251