โลกนี้คือโลกของโปรแกรมเมอร์

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 19 กันยายน 2022.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    เพื่อนๆคิดว่า เครื่องบินบินได้จริงๆหรือคะ
    ไม่จริงเลยค่ะ
    เป็นแค่เพียง โปรแกรมที่เขียนขึ้นมาแล้วเอามาใส่บนโลกสมมตินี้เท่านั้น
    แล้วคนก็บ้าเห่อกันไปว่า ตนเองไปเที่ยวนั่น เที่ยวนี่
    เศษเหล็กขนาดยักษ์ ไม่สามารถบินได้หรอกค่ะ
    โลกใบนี้เป็นสวรรค์ของโปรแกรมเมอร์ค่ะ
    ภาพที่เราเห็น เป็นภาพฉายหรือ projection ทั้งนั้นค่ะ
    เหมือนกับเราสวมแว่นดูหนังภาพ 4 มิติน่ะค่ะ

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

3. Suryar

เราอยากให้เพื่อนๆหลุดออกมาจากภาพฉายหรือหนังชีวิตที่เพื่อนๆกำลังถูกโปรแกรมกันอยู่จัง
    แต่ไม่รู้จะอธิบายทางออกได้อย่างไร
    เพราะต้องเชื่อมกับโลกคู่ขนานทางเมนเฟรมคอมพิวเตอร์ด้วยการนั่งสมาธิฝึกวิปัสสนากรรมฐาน
    เป็นทางออกทางเดียวเท่านั้น
    ทุกวันนี้เพื่อนๆ กำลังถูกฉายหนังอยู่ ด้วยเจ้าเครื่องข้างบนที่โพสต์ให้ดูอ่ะค่ะ
    สวรรค์จึงเป็นของโปรแกรมเมอร์ จะสร้างสรรค์อะไรมาฉายหนังให้เพื่อนๆก็ได้
    เพื่อนๆก็หลงเชื่อไปหมด

4. Suryar

ทีนี้ โปรแกรมเมอร์หัวใส ก็หาเงินเข้ากระเป๋าได้เยอะ จาก หนังที่ฉายให้เพื่อนๆ ดูค่ะ
    แต่หากเพื่อนๆ ฉลาด นะคะ ลองจับผิดโปรแกรมเมอร์ด้วยการโทร ไลน์ ดูสิคะ
    เมื่อก่อนพวกเราต้องโทรต่างประเทศ สัญญาณก็ไม่ชัด เพื่อคุยกันข้ามซีกโลก
    มาตอนนี้ เราแค่ ไลน์ คุยกัน เสียงชัดแจ๋ว
    มันเป็นไปได้ยังไงคะ
    นี่คือ การจับผิด โปรแกรมเมอร์ ค่ะ

5. Suryar

เวลาเพื่อนๆ เซฟ ไฟล์ที่ทำงาน สมมติเซฟลง แฟลชไดร์ฟนะคะ เพื่อนๆ รู้ว่า มันอยู่ที่ไหน

แต่เวลาเพื่อนๆ เซฟรูปลงใน เฟซบุ๊ค หรือ เซฟอีเมล์ เพื่อนๆรู้ไหมคะว่า ไปเซฟลงที่ไหน
    ไอคลาวคืออะไร อยู่ที่ไหน

นั่นแหละค่ะ ฐานข้อมูลจักรวาล

ฉะนั้น การที่เพื่อนๆ จะเข้าใจคำว่า เมนเฟรมจักรวาลว่าคืออะไร เพื่อนๆ ต้องเข้าใจก่อนว่า ฐานข้อมูลของพวกเราถูกเก็บไว้ที่ไหน

สมองของพวกเรา ถูกโปรแกรมเมอร์ เขียนเอาไปเก็บไว้ที่ไหนนะคะ

จึงจะ ออกจากระบบทาส นี้ได้ค่ะ

6. MUSAFA

MUSAFA MUFASA AL-AMYADH

24 สิงหาคม 2017
    นิยามพระเจ้าแบบสุดโต่ง มี2แบบ
    1 พระเจ้าคือชายแก่ลงพุงเคราขาวเฟริ้ม
    2 พระธรรม(ชาติ) ทุกสิ่งทุกอย่าง
    แบบแรก "โปรแกรมเมอร์)
    2 คือ The Mattrix
    ทีนี้ โลกใบที่ใหญ่กว่า (ที่มีใบเล็กๆนี้อยู่ข้างใน) แบบที่ 2 จะกลายเป็นแบบที่ 1
    images?q=tbn:ANd9GcTHcok1nU3uDUfPVSRcP4j5WSJZXCG5QA69cg&usqp=CAU.jpg

แบบที่1 อิลลาหะ (อรหัต,อรหันต์)
    แบบที่ 2 The Mattrix คือ AL-LAH

ผู้ที่บรรลุธรรม ล้วนแต่อยู่ภายใต้กฏแห่งกรรมทั้งสิ้น เพียงแต่ผู้บรรลุธรรม จะนำความรู้ทางธรรม(ธรรมะชาติและกลไกการทำงานอัตโนมัติของธรรมชาติ) มาใช้เป็นปัจจัยร่วม ในการประกอบการตัดสินใจสร้างกรรมกระทำต่างๆ การดำเนินชีวิตจึงราบรื่นกว่ามาก
    เพราะสามารถสร้างแสวงหาประโยชน์ ได้อย่างเผชิญความเสี่ยงกับวิบากกรรมได้น้อยกว่าผู้ที่ไม่รู้(มีอวิชชา)
    # รู้และเข้าใจวิธีอยู่ร่วมกับธรรมชาติ ที่มีกฏแห่งกรรมเป็นระบบดูแลสมดุลอย่างอัตโนมัติ จึงนำความรู้ความเข้าใจตรงนี้มาออกแบบวิธีการ กลยุทธ ต่างๆเพื่อให้ได้มาซึ่งประโยชน์และสิ่งที่ต้องการ ในลักษณะที่สามารถเลี่ยงเจอวิบากกรรม หรือเจอน้อยกว่าคนที่ไม่รู้

7. Suryar

กล่าวได้ดีมากค่ะท่าน musafa ตอนนี้พยายามเลี่ยงกรรมและต้านกรรมโดยใช้กฎที่เรียนรู้จากการลองผิดลองถูกของตัวเองมาประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันเพื่อให้เกิด action-reaction ในห่วงโซ่หรือ chained reaction ให้น้อยที่สุดค่ะ

8. Suryar

มีน้องชายของเราคนหนึ่ง ถูกเลี้ยงในระบบปิด คือ ทำงานเป็นคนแปลหนัง ส่งงานทางอินเตอร์เน็ต วันๆหนึ่งไม่ออกไปไหนเลย สั่งแต่ grab ไม่ออกกำลังกาย ไม่ออกนอกบ้าน เป็นฤาษีเฝ้าบ้าน

ผลปรากฏว่า ไม่มี chained reaction กับใครเลย อันเป็นเรื่องที่ดีมากๆๆๆๆๆ

เราเลยเลียนแบบ ยึดอาชีพนักเขียนอยู่กับบ้าน ไม่ค่อยออกไปไหน feed back คือ ปฏิบัติธรรมได้ผลเร็วและสามารถควบคุมปัจจัยภายนอกหรือ externalities ในโมเดลชีวิตประจำวันได้ดีมาก

จึงเอามาเล่าสู่กันฟังค่ะ