โทรจิต+พลังจิต

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย goodboys, 30 พฤศจิกายน 2006.

1. goodboys

goodboys Active Member

ใครมีโทรจิตเข้ามาตอบกระทู้กันหน่อยนะครับอยากรู้ว่าแต่ระคนมีวิธีการอย่างไรที่จะสื่อสารและเคยมีการติดต่อกับสิ่งที่เราเรียกว่าวิญญานหรือเปล่า
    ประสบการณ์ที่ผมเคยเจอกับตัวเองนะครับเกี่ยวกับพลังจิต คือ
    -ได้ยินความคิดขของผู้อื่น
    -หาวัตถุหรือคนหรือสถานที่ด้วยพลังชิวิตของสิ่งที่จะหา
    -รักษาตัวเองด้วยพลังจิต
    -รักษาผู้อื่นด้วยพลังจิต(แต่ได้ผลไม่ชัดเจนเท่าที่ควรนะครับ)
    -สัมผัสกลุ่มของพลังงาน(ไม่แน่ใจว่าใช่วิญญานหรือเปล่า)

ใครมีประสบการณ์อะไรก็มาแลกเปลี่ยนกันนะครับ

badboy_gt10@hotmail.com ผมชื่อบอลนะครับ เข้ามาคุยกันได้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2006
  2. atidtarn

atidtarn เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่แน่ใจว่าเรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้เกี่ยวข้องกับการใช้จิตรักษาผู้อื่นหรือเปล่า?
    จากความเข้าใจของดิฉันหลังจากอ่านบทความในเวบไซต์นี้หลายๆ บทพบว่า สัตว์ทุกชนิดมีดวงวิญญาณไม่ต่างจากมนุษย์ แม้แต่ยุงก็มีดวงวิญญาณ ถ้าเปรียบก็เหมือนดวงวิญญาณคล้ายคนไปอยู่ในร่างยุง เป็นต้น

เรื่องที่จะเล่านี้ เกิดขึ้นกับสุนัขที่บ้าน เมื่อดิฉันได้อ่านบทความจากเวบไซต์นี้ ก็ไม่เคยมองเห็นมันเป็นหมา แต่เป็นดวงวิญญาณในร่างหมา

มันมีกรรมอย่างหนึ่งคือ ตั้งแต่มันอายุได้ประมาณ 2 ขวบ ก็ประสบอุบัติเหตุขาข้างหนึ่งได้รับบาดเจ็บจากการถูกรถของผู้อื่นเฉี่ยวชน มันจึงชอบเดินสามขา และตั้งแต่นั้นมา มันก็ชอบกัดขาตัวเองจนเป็นแผล

ผู้ใหญ่ในบ้านคิดว่ามันอาจมีอาการเริ่มของเบาหวานที่แผลมักไม่สมาน แต่ดิฉันคิดว่าพอแผลของเราเริ่มหาย มักมีอาการคัน และมักเกา แต่มันอยู่ในร่างหมา ไม่มีปัญญารู้ได้ว่า ถ้าหยุดเกาด้วยการหยุดกัด แผลก็จะหายเองในที่สุด มันจึงยังคงกัดเป็นแผลลึกถึงเส้นเอ็น

ดิฉันคิดว่ามันคงเกิดจากกรรมร่วมด้วย กว่าที่ดิฉันจะได้เริ่มรักษามัน แผลมันเคยใหญ่มาก แม่บ้านคอยใส่ยาให้มันหลายเดือน มันก็ดีขึ้น แต่ไม่หายสักที จนแม่บ้านลาออกไป ดิฉันจึงได้เป็นผู้ใส่ยาให้มันแทน ขณะนั้นมันอายุประมาณ 12-13 ปี แล้ว ดิฉันยังคิดว่า มันจะตายก่อน หรือแผลมันจะหายก่อนกัน

ดิฉันจึงใส่ยาให้มัน ทำแผลให้ เมื่อทำเสร็จก็แผ่เมตตากำกับลงไป โดยเอาบุญบารมีที่ดิฉันพึงมีทั้งหมดเป็นที่ตั้ง แผ่ไปยังเจ้ากรรมนายเวรของมัน

ปัจจุบันแผลของมันหายแล้ว ใช้เวลาประมาณ 1-2 เดือน โดยมันไม่กัดแผลอย่างที่เคยทำ คือค่อยๆ ลดความบ้าบิ่นในการกัดแผลลงไปด้วย

ตอนนี้มันยังมีชีวิตอยู่ ว่างๆ ก็เลียบริเวณที่เคยเป็นแผล และยังชอบเดิน 3 ขา เมื่อพบคนที่มันต้องการให้เอาใจมัน เรียกว่าเป็นหมาขีอ้อนสุดๆ ที่เดียว

คิดว่าคงจะมีผู้อื่นใช้วิธีเดียวกันนี้รักษาผู้อื่นมาบ้างเหมือนกันใช่ไหมคะ?

3. goodboys

ขอบคุณมากครับคุณ atidtarn ที่ช่วยเข้ามาบอกประสบการณ์

สำหรับเรื่องของคุณ atidtarnผมว่ามีส่วนนะที่เราจะช่วยเยียวยาดวงจิตดวงอื่นด้วยความเมตตาของ
    เราเองเห็นด้วยอย่างมากเลยครับเพราะผมเคยใช้มือนวดให้กับแม่ผมซึ่งอาการคือเลือดลมเดินไม่
    สะดวกครับผมก็เอามือไปจับตรงส่วนที่แม่บอกว่าปวดแล้วแม่ก็พูดว่ามือผมร้อน
    จังคือตอนนั้นนะผมก็กำหนดจิตไปที่ฝ่ามือและถ่ายแทความร้อนจากมือผมไปที่เท้าแม่แล้วแม่ก็ดีขึ้นครับ

4. bkgolf1999

bkgolf1999 Active Member

25 พฤศจิกายน 2006
    เรื่องการรักษาผู้อื่นด้วยพลังจิตอะครับ... แม่ผม รวมทั้งหลายท่านมีประสบการณ์ รวมทั้งเรื่องที่มีคนมาเล่าให้ฟัง... ว่า

การที่ใครเจ็บไข้ได้ป่วย นั่นเป็นผลของการกระทำของเขาเอง ถ้าหากเราไปช่วยรักษาเขา มันเหมือนกับว่าเป็นการไปแบ่งกรรมเขามาอะคับ... เขาก็จะหาย เราก็จะยังปกติดีอยู่ แต่พอรักษาไปมากเข้าๆ เราจะทรุดหนักยิ่งกว่าเขาอีก...

แม่ผมก็เจอมาเหมือนกัน เดี๋ยวนี้เลิกเลยครับ ไม่รักษาด้วยวิธีแบบนี้แล้ว เราสามารถให้วิธีการให้เขาไปรักษาตัวเองได้ แนะนำวิธีการได้ ให้เขารักษาตัวเอง

ผมก็เชื่ออย่างงั้นนะ...

แต่ไม่รู้ว่าท่านอื่นจะมีประสบการณ์แบบนี้บ้างป่าว

5. atidtarn

atidtarn เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เชิงนะคคุณ bkgolf1999
    ดิฉันเคยเป็นผู้ดูไพ่ยิบซีด้วย ปัจจุบันเผลาๆ ไปแล้ว เพราะถ้าเราปฎิบัติสมาธิไม่สม่ำเสมอ รักษาศีลไม่ดี แล้วไม่รู้จริงในการดู ก็จะเท่ากับเป็นการโกหก ผิดศีล

การรักษาผู้อื่นก็เช่นกัน อาจเหมือนที่คุณ bkgolf1999 กล่าวมา แต่ดิฉันใช้วิธีหลังจากที่พันแผลให้หมาของดิฉันแล้ว ก็จับขามันขึ้นมา แล้วเชิญอำนาจคุณพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสงฆ์คุณ ก่อน แล้วจึงแผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวรของหมา โดยเอาบารมีของดิฉันที่มีทั้งหมดตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน

ที่ดิฉันกล้าทำเช่นนั้น เพราะได้เคยอ่านพบว่า การให้บารมีกับผู้อื่นโดยวิธีแผ่เมตตานั้น บารมีของเราไม่ได้หมดไป แต่ยังคงมีอยู่อย่างนั้น ไม่มีใครสามารถเอาบารมีของใครไปจากใครได้ อย่างนั้นคงมีการใช้กรรมแทนกันได้ ก็ดีนะคะ ดิฉันขอต่อแถวให้ผู้อื่นมารับกรรมของดิฉันคนแรกเลย เพระตอนนี้หนักหนาเหลือเกิน ฮิฮิ

แต่คิดว่าที่ทำนั้นเป็นการขอคมาแทนหมา เพราะดวงวิญญาณในร่างหมา ไม่มีปัญญาที่จะขอขมากับเจ้ากรรมนายเวรด้วยตนเอง ดิฉันจึงขอทำหน้าที่นั้นแทนมัน ดิฉันคิดว่าเวรของเธอไม่น่าจะมาตกที่ดิฉันแทน นะคะ ดิฉันมั่นใจ

ท่านอื่นๆ มีความเห็นว่าอย่างไร ช่วยเข้ามาคุยเรื่องนี้ด้วยละกันค่ะ

6. goodboys

จริงของคุณ atidtarn นะครับกรรมใครกรรมมันครับและการแผ่เมตตาก็เป็นสิ่งดีมากครับ
    เพราะเวลาผมเห็นสิ่งมีชีวิตตายก็จะแผ่เมตตาให้ครับและผมก็ไม่ฆ่าสัตว์เลยแม้มันจะตัวเล็กแค่ไหน
    ผมว่าอนิสงค์ข้อนี้ส่งให้ผมทำอะไรคล่องตัวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2006