ปิดรับบริจาค โครงการกฐินแสนกอง ปี 2551

ในห้อง 'ในนามเว็บพลังจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 14 กันยายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

2. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

3. มหาหินทร์

ปรากฏว่า วันที่ 10 พ.ย. มีท่านที่โอนเงินเข้ามา อีก 2 ราย เป็นเงิน 300 บาท

..............................................................................................

4. มหาหินทร์

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Komodo
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ มหาหิน
    เงินบุญ ตามข้อตกลง วันสุดท้าย คือ วันที่ 9 พ.ย.2551
    มีเงินบุญเข้ามาในบัญชี ทั้งสิ้น 136,053.04 บาท

ผมตัดยอดโอนมาให้ คุณKomodo เป็นเงิน 136,100 บาท
    (ถือได้ว่า ครอบคลุม บัญชีบุญ ไว้ดีแล้ว)

.........................................................

วันนี้ ไปลองปรับสมุดบัญชีบุญ อีกครั้งหนึ่ง

ปรากฏว่า วันที่ 10 พ.ย. มีท่านที่โอนเงินเข้ามาอีก 2 ราย เป็นเงิน 300 บาท

จำนวน 300 บาท นี่.. ก็จะทำให้ผม ลงนรก ไปได้เหมือนกัน
    ก็จะเป็นความกรุณา ที่ไม่ได้ตั้งใจ จะส่งให้ผม ดิ่ง ไปเที่ยวได้ง่าย ๆ

องค์หลวงพ่อฯ ท่านก็สอนสั่ง ในทำนองว่า..

"..เงินของสงฆ์ 1 สตางค์ เศษอิฐหัก กระเบื้องแตก ใบไม้ ใบหญ้า
    ที่เกิดขึ้น อยู่ในวัดฯ ล้วนเป็นของสงฆ์ หากล่วงเกิน ยักยอก ทำลาย ก็เป็นหนี้สงฆ์.."
    (ผลนี้ มีกำลังส่งให้ถึง อเวจี.. กำลังแรงอย่างนี้.. คุ้มค่าไหม)

ดังนั้น จำนวนเงิน 300 บาท นี้

ผมขอชี้แจง การดำเนินการ ดังนี้....

1. ส่งคืน ท่านเจ้าของ
    2. ส่งให้คุณKomodo รับ เผือกร้อน นี้ ไป (คุณKomodo จะรับไหม)
    3. ร่วมบุญอื่น ๆ ที่สำคัญ ๆ เช่น ปิดทองประดับเพชรสมเด็จองค์ปฐม / สร้างพระชำระหนี้สงฆ์ที่ปิดทองด้วย (แต่ ก็ต้องแจ้งให้เจ้าของเงิน ได้ทราบ และยอมรับเสียก่อน)

...........................................................
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    พี่มหาหินครับ ส่งมาได้เลยครับ ผมยังไม่ได้ส่งเงินให้วัดท่าขนุนครับ จะนำส่งท่านต้นเดือนครับ แต่แจ้งท่านให้ทราบทางโทรศัพท์แล้วครับ

ท่านยืนยันว่า รับเงินได้ครับ ดังนั้นผมอาสาจัดการเรื่องเงินกฐิน 300 บาทเองครับ โดยผมขอร่วมบุญอะไรก็ได้กับพี่มหาหินครับ (ไม่ต้องโอนมานะ ผมก็ไม่ต้องโอนไป หุหุ)

ดังนั้นยอด 300 บาทนี้จะสมทบที่วัดท่าขนุนนะครับ

โมทนาครับ

ปีหน้าสงสัยจะยอด 5 แสนครับ แล้วมาช่วยกันใหม่ ต้องวางแผนให้ดี หุหุ

ปีนี้กฐินประเทศไทยพี่สำเร็จด้วยนะครับ ผมจัดการให้ครบ 76 จังหวัด แถมเป็นกฐินพระราชทานทั้งหมดด้วยครับ เดี๋ยวผมจะสรุปและเปิดกระทู้อีกทีครับ
    ...............................................................................................

ดังนั้น เงิน 300 นี้ ผมจะนำไปสร้างบุญใหญ่ คือ..
    ปิดทองประดับเพชร สมเด็จองค์ปฐม บรมศาสดา

ณ เจดีย์ปู่แก้วมาเมือง วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ตาม Link ดังนี้..
    http://palungjit.org/showthread.php?t=129070&page=27

จึงขอขอบพระคุณ และน้อมโมทนา กับคุณKomodo
    อย่างยิ่งยอด

...............................................................................................
    <!-- / message -->

5. jsung

jsung เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

ผมโอนเงิน 1,130 บาท ในโครงการกฐินแสนกอง วันที่ 18/11/2551

ตามที่เคยบอกไว้ครับว่าจะโอนทุกเดือน ถ้าไม่ทันปีนี้ก็รวบไปปีหน้าได้เลยครับ

ขอโมทนากับทุกท่าน

6. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ขอขอบคุณทีมงานทุกคนและสมาชิกทุกๆคนและทุกๆคนที่เกี่ยวข้อง ที่ร่วมกันสามัคคี ทำให้กฐินแสนกอปีนี้สำเร็จเกินความคาดหมายไปได้ด้วยดี

ขอให้ทุกคนรวยๆและเจริญรุ่งเรือง ประสบความสำเร็จทั้งทางโลกและทางธรรม

7. jairlinethai

jairlinethai เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    ยินดีที่ได้รู้จักครับพี่คมน์

และขออนุโมทนาบุญกับโครงการกฐินแสนกองด้วยครับ

สำหรับวัดป่าบ่อน้ำพระอินทร์นั้นอยู่ห่างจาก อ.สิรินธร ประมาณสิบกว่าโลครับ หรือห่างจาก ช่องเม็กไปทาง อ.บุณฑริก แค่ 6กิโลก แล้วขึ้นเขาอีก 2 กิโลฯ ก็ถึงครับ

มีโอกาสหวังว่าคงได้มีโอกาสไปปฏิบัติธรรมที่วัดนะครับ

สำหรับแผนที่ทางไปวัดสามารถดูได้ที่ลิงก์ลายเซ็นต์ครับ

;aa36

8. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ร่วมฉลองความสำเร็จโครงการกฐินแสนกอง ปี 2551 ของเว็บพลังจิตดอทคอม

<HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message --><!-- ads code -->

เรียนกัลยาณมิตรชาวพลังจิตทุกท่าน

ตามที่เว็บพลังจิตดอทคอม ได้ดำเนินโครงการกฐินแสนกอง มาเป็นปีที่ 3 แล้ว ซึ่งในปีนี้ได้ดำเนินการเสร็จเรียบร้อยแล้ว ผมในฐานะทีมงานผู้ประสานงานโครงการ ขออนุญาตสรุปรายละเอียดการดำเนินงานทั้งหมดให้เพื่อนๆทุกท่านทราบครับ

กฐินแสนกองในปีนี้เป็นปีที่พิเศษที่สุดปีหนึ่ง นั่นคือ เป็นปีที่เรากำหนดการวัดผลระยะสั้น นั่นคือ การทำบุญกฐินครบทุกจังหวัด จังหวัดละ 1 วัด และวัดละไม่ต่ำกว่า 1,000 บาท

ความสำเร็จในปีนี้เกิดขึ้นจากชาวพลังจิตดอทคอมทุกคน ดังนั้นผมขอเชิญทุกท่านร่วมฉลองความสำเร็จ 2 เรื่อง คือ

1. เรามียอดเงินทำบุญกฐินแสนกองทะลุเป้าหมายที่กำหนดไว้เกือบเท่าตัว (เดิมกำหนดไว้ที่ 200,000 บาท)
    2. มหากฐินแสนกองในปีนี้ ได้ร่วมเป็นเจ้าภาพทอดกฐินวัดหลวงครับทั้ง 16 วัด และร่วมเป็นเจ้าภาพทอดกฐินพระราชทานครบทุกจังหวัดในประเทศไทย

ผมขอประกาศตัวเลขอย่างเป็นทางการของยอดเงินทำบุญกฐินในปีนี้ที่จำนวนเงินทำบุญกฐินผ่านบัญชี 345,000 บาท + เงินสมทบคงเหลือหลังจากหักค่าโอน 15,000 บาท ดังนั้นเงินทำบุญกฐินแสนกองปี 2551 จึงเป็นเงินสุทธิ

360,000 บาท (สามแสนหกหมื่นบาทถ้วน)

หากเรานำ 100,000 กองมาหาร ก็จะได้กองละ 3.6 บาท ดังนั้นกฐินแสนกองจึงเป็น "กฐินมหาชน" อย่างแท้จริง เพราะแต่ละกองสร้างขึ้นด้วยเงินอย่างน้อย 1 สลึงที่ทุกท่านได้สละมา เพื่อร่วมสร้างกองกฐินแสนกองในปีนี้จนประสบความสำเร็จในที่สุด

สรุปจำนวนวัดในโครงการกฐินแสนกองปี 2551

ร่วมบุญกฐิน 212 กองบุญ รวมทั้งสิ้น 648 วัด

ตามรายละเอียด ดังนี้
    1. กฐินหลวง ในบัญชีที่ 2 จำนวน 16 วัด
    2. กฐินพระราชทาน ในบัญชีที่ 1+2 จังหวัดละ 1 วัด รวม 75 วัด (จังหวัดพิษณุโลก ไม่มีกฐินพระราชทาน)
    3. กฐินพระราชทาน ในบัญชีที่ 3 จำนวน 11 วัด
    4. วัดอื่นๆ ในประเทศ ในบัญชีที่ 1+3 จำนวน 545 วัด
    5. วัดอื่นๆ ในต่างประเทศ ในบัญชีที่ 1 จำนวน 1 วัด

รายละเอียดเพิ่มเติม สามารถอ่านได้ที่กระทู้

ร่วมฉลองความสำเร็จโครงการกฐินแสนกอง ปี 2551 ของเว็บพลังจิตดอทคอม
    http://palungjit.org/showthread.php?t=159567

<!-- / message --><!-- sig -->

9. พระดาบสน้อย

พระดาบสน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยนะครับ
    .......................................................

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพแจกของถิ่นทุรกันและผู้ประสบภัยหนาวภาคเหนือ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=158551

10. sput

sput สมาชิกใหม่

21 พฤศจิกายน 2008
    ได้โอนเงินไปแล้ววันที่ 8 พ.ย.ค่ะ สำหรับกฐินแสนกองนะคะ 500 ฐาท ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2008
  11. มหาหินทร์

ช่างมัน

พระคำข้าว พระหางหมาก สมบัติพ่อให้ แบ่งปันกันไป
    ปิดทอง ประดับเพชร สมเด็จองค์ปฐม หน้าตัก 4 ศอก พร้อมบันลังก์แก้ว
    ถวายโคมไฟระย้า บูชา สมเด็จองค์ปฐม อานิสงส์ แสงสว่าง ล้นจักรวาล
    ถวายวิหารแก้ว แด่สมเด็จองค์ปฐม สุข สงบ ร่มเย็น
    ถวายพระเครื่อง สมเด็จองค์ปฐมทันใจ พิมพ์พระรอด 99,999 องค์

ข้างบน ทั้งหมดนี้ เป็นบุญ เป็นทาน ทั้งนั้น เลยครับ เป็น "ทานบารมี"

หนทางแห่งความสุข สงบ แห่ง ดวงจิตอันแน่วแน่ แท้จริง
    คือ.. ทาน ศีล ภาวนา เป็นบันไดที่จะทำให้ ก้าวถึงสถานอนันตบรมสุข
    คือ พระนิพพาน

ทานบารมี จึงเป็นฐานราก อันจะเป็นกำลังหลักอันมั่นคง<O:p</O:p
    เปรียบกับ รากฐานของตึกสูง คือ เสาเข็มใหญ่ที่แข็งแรง

เสาเข็ม ที่มั่นคง ทำให้เป็น ฐานที่มั่น.. ตึก ก็ไม่พังง่าย
    ทาน ที่ดี คือ ปรมัตถ์ทาน
    จึงมีความสำคัญยิ่ง อันจะก่อให้เป็น ฐาน ที่มั่นคงของ ศีล และ ภาวนา

ในแต่ละบารมี ของ ทาน ศีล ภาวนา
    ก็จะมีระดับของความเข้มของดวงจิตที่จะต้องปฏิบัติ

เพื่อเป็นกำลัง เป็นปัจจัย
    ให้สามารถตัดกิเลส เป็นสมุจเฉทปหาน
    เข้าถึงซึ่ง พระนิพพาน

แต่ละบารมี ของ ทาน ศีล ภาวนา ก็จะมีระดับเป็น....<O:p</O:p
    บารมีต้น..<O:p</O:p
    อุปบารมี คือ บารมีกลาง<O:p</O:p
    ปรมัตถบารมี คือบารมีส่วนปลาย

ดังนั้น จากอดีตที่พวกเรามุ่งมั่น บำเพ็ญเพียรกันมา<O:p</O:p
    จึงจักต้องผ่าน ขั้นแห่งบารมี ของทาน ศีล และภาวนา ดังนี้

ทาน ในระดับของ....<O:p</O:p
    ในบารมีต้น.. ทาน ใน บารมี 10 ประการ <O:p</O:p
    ในอุปบารมี คือ ทาน ใน บารมี 10 ประการ<O:p</O:p
    ในปรมัตถบารมี คือ ทาน ในบารมี 10 ประการ
    รวมแล้ว เป็น บารมี 30 ทัศ (ในส่วนเฉพาะของ ทานบารมี)

ก็จะเห็น ได้ว่า..<O:p</O:p
    กว่าจะเป็นกำลัง เป็นปัจจัย ให้เข้าถึงซึ่ง พระนิพพาน ได้นั้น

ต้องผ่านการบำเพ็ญเพียร อันยิ่งยวด ยอดยิ่ง มหาศาล<O:p</O:p
    นับแต่ในอดีต จวบจนถึงปัจจุบัน และ เพื่ออนาคตกาล

และไม่ใช่ว่า เมื่อผ่าน ทานไปได้ ก็ปฏิบัติแต่ ศีล<O:p</O:p
    หรือเมื่อผ่านขั้น ศีลไปได้ ก็ปฏิบัติแต่ ภาวนา....

ความจริงแล้ว ทั้ง ทาน ศีล และภาวนา นั้น<O:p</O:p
    ผสม กลมกลืน รวมกัน อย่างแนบแน่น....<O:p</O:p
    ไม่สามารถขาดสิ่งใดสิ่งหนึ่ง ของทาน ศีล ภาวนา ไปได้เลย

องค์หลวงพ่อฯ ท่านผ่านพ้นโลก สู่ โลกุตรธรรม อันเลิศ
    อันเป็นธรรม ที่หลุดพ้นจากโลก เหนือโลก
    คือ ไม่ต้องมาเวียนว่าย ตายเกิด เกิดแล้วตาย อีกต่อไป

ก็จะเห็น ว่า ท่าน ก็สอนสั่ง แนะนำให้บรรดาลูกหลาน<O:p</O:p
    บำเพ็ญ ทานบารมี นำหน้าเสมอมา....

ซึ่งจะพบเห็น ได้ว่า....<O:p</O:p
    เมื่อ องค์หลวงพ่อฯ ท่านนั่งที่ตรงไหน....<O:p</O:p
    ตรงนั้น ก็จะมี สังฆทาน ทันที....

อย่าว่า แต่นั่งเลยครับ....<O:p</O:p
    เมื่อหมดเวลา รับแขก.... ท่าน ก็จะต้องขึ้นเพื่อพักผ่อน..<O:p</O:p
    ลูกหลานก็ยังรอแถวถวาย กันอีกมาก จะทำอย่างไรกัน..<O:p</O:p
    พวกเรา ก็ต้องเร่งรัดกันเข้าไป.. เร่งรัดแบบว่า "วิ่ง" เพื่อสังฆทาน<O:p</O:p
    อย่างนี้.. ก็ยังมีมาแล้ว....
    (ท่านอาจจะสอน เรื่อง วิ่ง.. เพื่อเร่งรัด.. บารมี)

ดังนั้นเอง<O:p</O:p
    หากเมื่อพวกเรา เข้าถึงในส่วนของปรมัตถบารมี แล้ว....
    <O:p</O:p
    ไม่ว่า พวกเรา จะยืน จะเดิน อยู่ตรงไหน ที่ไหน ก็ตาม....<O:p</O:p
    จาคานุสสติกรรมฐาน คือ ความถึงพร้อมในการบริจาค....<O:p</O:p
    ก็จะฝั่งจิต ฝั่งใจ ใส่ใจ ใคร่บำเพ็ญทาน เป็นปกติ เป็นธรรมดา
    ไม่ต้องมีใครมาแนะนำ ไม่ต้องมีใครมาเคี่ยวเข็น กระทำเองเป็นปกติ

จิตของเรา จะรู้ จะกระทำ จะบำเพ็ญเพียร เอง
    อันนี้ เราก็ลองสำรวจ"จิต"ของเราเอง ไม่มีใครรู้ เท่าเรา

นี่เป็นพื้นฐาน คือ ทาน

ในส่วนของ ศีล นี่..
    เราก็รู้แก่จิต แก่ใจ ของเราเองเช่นกัน<O:p</O:p
    ศีลของเราจะพร่อง จะด่าง จะกระจ่างใส..<O:p</O:p
    ใจเรา เท่านั้น ที่จะรู้ได้..<O:p</O:p
    ไม่มีใครมารู้เท่าเราเอง (ยกเว้น ท่านที่มีธรรมอันสูงกว่า)

ในส่วนของ ภาวนา..
    เราก็ย่อมรู้แก่จิต แก่ใจ ของเราเองเราจะมุ่งมั่นปฏิบัติ
    มีความเพียร หรือ ย่อหย่อน ใน ภาวนามาก น้อย เพียงใด....

"ปัญญา" จาก สมาธิที่แน่วแน่ เป็นหนึ่ง นั้น..<O:p</O:p
    ก่อให้เกิดการละ กิเลส ได้มาก น้อย เพียงใด

"จิต"เรา เท่านั้น ที่จะรู้ได้..<O:p</O:p
    ไม่มีใครมารู้เท่าเราเอง (ยกเว้น ท่านที่มีธรรมอันสูงกว่า)

องค์หลวงพ่อฯ ท่านจึงแนะนำเสมอ ๆ ว่า<O:p</O:p
    "..อัตตนา โจทยัต ตานัง..
    จงกล่าวโทษ โจษ ความผิดของตัวเองไว้ เสมอ.."

ถ้าเรา มองเห็น โทษของตัวของเราเอง ได้ ใจเราก็จะมีความสุข<O:p</O:p
    เพราะว่า เมื่อเราเห็นโทษ เราก็จะไม่กระทำในสิ่งนั้น ๆ อีก..<O:p</O:p
    เรียกว่า "วาง" ในสิ่งที่ไม่ดี นั้น ๆ ไปเสียดาย....<O:p</O:p
    ธรรม ก็จะเจริญงอกงาม ยิ่ง ๆ ขึ้นไป ตามลำดับ

ธรรมะ ก็คล้าย ๆ กับการเดินขึ้นสู่ เบื้องสูง

เช่น ภูเขาที่มีบันได ให้เดินขึ้น ถึง 1,000,000 ขั้น
    หากเราเดินขึ้นไปถึง 100 ขั้น แล้วหันมาดูเบื้องที่ต่ำกว่า<O:p</O:p
    ก็จะเห็นออกไปได้ไม่ไกล เห็นได้อย่างจำกัด

หากเราเดินขึ้นไป 10,000 ขั้น แล้วหันไปดูเบื้องที่ต่ำกว่า<O:p</O:p
    ก็จะเริ่มเห็น ได้กว้างไกล มากยิ่งขึ้น

เราก็ต้อง พากเพียร "เดิน" ด้วย "ตนเอง" เพื่อขึ้นไปให้ถึงขั้นสูงสุด<O:p</O:p
    เมื่อถึงขั้นที่ 1,000,000ทุกอย่าง ก็กระจ่างใส<O:p</O:p
    จะมองไปในทิศทางใด ก็เห็นได้หมด ครบถ้วน

ธรรมะ ก็เฉกเช่นกัน มีความละเอียด ละเมียด ยิ่ง ๆ ขึ้นไป

ขอบุญบารมีที่กระผมเอง บำเพ็ญไว้แล้ว ก็ดี..
    <O:p</O:pของพวกเรา พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ บำเพ็ญไว้แล้วก็ดี..

ขอจงโมทนา ยินดี แก่กัน<O:p</O:p
    มุทิตา ความดีของกัน และกัน<O:p</O:p
    อุเบกขา คือ คาถา ที่องค์หลวงพ่อฯท่านแนะนำไว้ คือ..
    "ช่างมัน"

เท่านี้.. ก็ตาม "พ่อฯ" ไปอยู่กับพ่อฯ ได้แล้ว..
    ใช่ไหมครับ

ขอความจำเริญในธรรม
    จงบังเกิดแก่ พวกเรา ยิ่ง ๆ ขึ้นไป<O:p</O:p
    ด้วยเถิด.

...................................................................................

12. มหาหินทร์

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Komodo
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ มหาหิน
    เงินบุญ ตามข้อตกลง วันสุดท้าย คือ วันที่ 9 พ.ย.2551
    มีเงินบุญเข้ามาในบัญชี ทั้งสิ้น 136,053.04 บาท

ผมตัดยอดโอนมาให้ คุณKomodo เป็นเงิน 136,100 บาท
    (ถือได้ว่า ครอบคลุม บัญชีบุญ ไว้ดีแล้ว)

.........................................................

วันนี้ ไปลองปรับสมุดบัญชีบุญ อีกครั้งหนึ่ง

ปรากฏว่า วันที่ 10 พ.ย. มีท่านที่โอนเงินเข้ามาอีก 2 ราย เป็นเงิน 300 บาท

จำนวน 300 บาท นี่.. ก็จะทำให้ผม ลงนรก ไปได้เหมือนกัน
    ก็จะเป็นความกรุณา ที่ไม่ได้ตั้งใจ จะส่งให้ผม ดิ่ง ไปเที่ยวได้ง่าย ๆ

องค์หลวงพ่อฯ ท่านก็สอนสั่ง ในทำนองว่า..

"..เงินของสงฆ์ 1 สตางค์ เศษอิฐหัก กระเบื้องแตก ใบไม้ ใบหญ้า
    ที่เกิดขึ้น อยู่ในวัดฯ ล้วนเป็นของสงฆ์ หากล่วงเกิน ยักยอก ทำลาย ก็เป็นหนี้สงฆ์.."
    (ผลนี้ มีกำลังส่งให้ถึง อเวจี.. กำลังแรงอย่างนี้.. คุ้มค่าไหม)

ดังนั้น จำนวนเงิน 300 บาท นี้

ผมขอชี้แจง การดำเนินการ ดังนี้....

1. ส่งคืน ท่านเจ้าของ
    2. ส่งให้คุณKomodo รับ เผือกร้อน นี้ ไป (คุณKomodo จะรับไหม)
    3. ร่วมบุญอื่น ๆ ที่สำคัญ ๆ เช่น ปิดทองประดับเพชรสมเด็จองค์ปฐม / สร้างพระชำระหนี้สงฆ์ที่ปิดทองด้วย (แต่ ก็ต้องแจ้งให้เจ้าของเงิน ได้ทราบ และยอมรับเสียก่อน)

...........................................................

พี่มหาหินครับ ส่งมาได้เลยครับ ผมยังไม่ได้ส่งเงินให้วัดท่าขนุนครับ จะนำส่งท่านต้นเดือนครับ แต่แจ้งท่านให้ทราบทางโทรศัพท์แล้วครับ

ท่านยืนยันว่า รับเงินได้ครับ ดังนั้นผมอาสาจัดการเรื่องเงินกฐิน 300 บาทเองครับ โดยผมขอร่วมบุญอะไรก็ได้กับพี่มหาหินครับ (ไม่ต้องโอนมานะ ผมก็ไม่ต้องโอนไป หุหุ)

ดังนั้นยอด 300 บาทนี้จะสมทบที่วัดท่าขนุนนะครับ

โมทนาครับ

ปีหน้าสงสัยจะยอด 5 แสนครับ แล้วมาช่วยกันใหม่ ต้องวางแผนให้ดี หุหุ

ปีนี้กฐินประเทศไทยพี่สำเร็จด้วยนะครับ ผมจัดการให้ครบ 76 จังหวัด แถมเป็นกฐินพระราชทานทั้งหมดด้วยครับ เดี๋ยวผมจะสรุปและเปิดกระทู้อีกทีครับ

ดังนั้น เงิน 300 นี้ ผมจะนำไปสร้างบุญใหญ่ คือ..
    ปิดทองประดับเพชร สมเด็จองค์ปฐม บรมศาสดา

ณ เจดีย์ปู่แก้วมาเมือง วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ตาม Link ดังนี้..
    http://palungjit.org/showthrea...129070&page=27

จึงขอขอบพระคุณ และน้อมโมทนา กับคุณKomodo
    อย่างยิ่งยอด

กระผมฯ ได้ดำเนินการ โอนเงินบุญของคุณ Komodo จำนวน 300 บาท
    รวมกับท่านอื่น ๆ และของกระผมด้วย รวมเป็นเงิน 1,000 บาท

เรียบร้อย แล้วนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

13. มหาหินทร์

<TABLE class=tborder id=post1671000 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>jsung<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1671000", true); </SCRIPT>
    ผู้ร่วมสนับสนุนบริจาค

สถานที่: 40/49 mu.3 vipavadee-rangsit rd. talard-bangkhen, laksi, bangkok, thailand 10210
    <IF condition="">
    </IF>พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]
    .............................

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1671000 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->สวัสดีครับ

ผมโอนเงิน 1,130 บาท ในโครงการกฐินแสนกอง วันที่ 18/11/2551

ตามที่เคยบอกไว้ครับว่าจะโอนทุกเดือน ถ้าไม่ทันปีนี้ก็รวบไปปีหน้าได้เลยครับ

ขอโมทนากับทุกท่าน

.............................................................

มาอีกแล้วครับ 1,130 บาท

ขอน้อมโมทนากับ คุณjsung อย่างยอดยิ่ง
    ในความตั้งใจไว้ อันดี อย่างยอดเยี่ยม

แต่ผมก็จะเริ่มไม่สบายใจ นะครับ เพราะว่า....
    หากผม ไม่ไปปรับสมุดบัญชี
    หากผม ไม่ได้เข้ามาที่กระทู้เดิม นี้..

เงินส่วนนี้ จะหลงไปได้ง่าย ๆ
    เท่าที่สังเกตดู....
    ตั้งแต่ วันที่ คุณjsung โอนเงินบุญ เข้ามา
    เงินมาค้างที่บัญชีของกระผม..
    ก็ไม่มีใครแจ้ง ให้ผมได้รับทราบเลย

หากไม่ย้อน ไปหาข้อความเดิม เรื่องเงิน 300 บาท
    ก็อาจจะไม่ได้เห็น หรือ เห็นแต่อาจจะผ่าน ๆ ไปได้

อย่างนี้....
    นรก.. อาจจะถามหาผม.. ได้เหมือนกัน

ในส่วนนี้ คุณ Komodo จะให้ทำอย่างไร ครับ
    แจ้งให้ผมได้ทราบ ด้วย นะครับ

จักเป็นพระคุณยิ่ง

<!-- / message --><!-- sig -->

ไม่มีการแจ้งกลับมา..

เอาเป็นว่า ในห้วงเวลา อาทิตย์ หน้านี้
    กระผม ก็จะขอโอนเงินบุญ ส่วนนี้ ส่งมาให้ คุณKomodo
    ตามหน้าที่ ก็แล้วกัน นะครับ

...........................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2008
  14. พิมพันดาว

พิมพันดาว Active Member

3 พฤศจิกายน 2008
    คิดถึงการทำบุญครั้งนี้ปลื้มใจทุกที แม้ปีนี้จะเป็นปีแรกที่ได้ร่วมบุญ และจะขอร่วมทำบุญในปีต่อๆไปด้วยค่ะ ตอนนี้ก็เริ่มหยอดกระปุกวันละ10-20บาท ทุกวัน คิดว่ากว่าจะถึงกฐินปีหน้าคงจะได้เงินทำบุญกฐินร่วมกับเวปพลังจิต และกองบุญต่างๆที่มาบอกบุญร่วมกันที่เวปนี้ ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธ์ช่วยคุ้มครองข้าพเจ้าให้มีสุขภาพกายและสุขภาพจิตที่แข็งแรง สมบูรณ์ แคล้วคลาดจากอุบัติเหตุอุบัติภัยทั้งหลายทั้งปวง ได้ทำบุญทำกุศลตลอดชีวิตที่ยืนยาวด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ

15. มหาหินทร์

วันนี้ (2 ธ.ค.2551)

ได้ทำการโอนเงินบุญ ของคุณjsung
    ยอดเงิน 1,130 บาท

เข้าบัญชี คุณKomodo เป็นที่เรียบร้อยแล้ว

นะครับ

....................................................................................................

ไฟล์ที่แนบมา:

16. lagunaram

lagunaram เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ปิดไปแล้วใช่ไหมคะ เพราะเห็นไว้ว่าเปิดถึงวันที่9 ถ้าจะช่วยกฐินนี้ต้องรอถึงปีหน้าเลยหรือเปล่าวคะ อยากช่วยทำบุญมากค่ะ

17. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ปิดแล้วครับผม

เงินทุกบาททุกสตางค์ถวายให้วัดไปจนเกลี้ยงแล้วครับ

โมทนาครับ

18. มหาหินทร์

เนื่องในวาระดิถี ขึ้นปีใหม่ 2552

ขอกล่าวอ้าง บุญราศี บารมีแห่งทาน ศีล ภาวนา
    ที่พวกเราต่างได้บำเพ็ญไว้ดีแล้ว ตั้งแต่ต้น ถึง ณ บัดนี้

รวมถึง คุณความดี ที่กระผมได้เพียรสร้างไว้แล้ว
    อันจะก่อเกิดอานิสงส์ มาก น้อย เพียงใดก็ตาม

ด้วยบุญกุศล ที่พวกเราต่างได้บำเพ็ญกันมา
    ขอจงโมทนาในบุญของกันและกัน

ขอกราบอาราธนาบารมี คุณแห่งพระไตรรัตน์
    บุญฤทธิ์ของพรหม เทพเทวา นานาสิ่งศักดิ์สิทธิ์

ด้วยบุญราศี ที่พวกเราได้บำเพ็ญไว้ดีแล้ว

ขอคุณพระไตรรัตน์ พรหม เทพเทวา นานาสิ่งศักดิ์สิทธิ์
    โปรดจงเปิดช่องทางที่เป็นกุศล ของข้าพเจ้าทั้งหลาย
    ให้ข้าพเจ้าทั้งหลายได้รับอานิสงส์อันดี ที่ได้บำเพ็ญไว้

มีความสุขกาย มีความสบายจิต และมีความสุขใจ
    มีความรุ่งเรืองขึ้น ในทางทางโลก
    มีความเจริญขึ้น ในทางธรรม

ได้เข้าถึงความสำเร็จ
    ตามความมุ่งมาด ปรารถนา ที่ได้ตั้งใจไว้ดีแล้ว

จงทุกประการ

เทอญ.

19. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    อนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ [​IMG]โครงการกฐินแสนกอง ปี 2551[​IMG]

และขออุทิศบุญกุศลทั้งปวงแด่เจ้ากรรมนายเวรทุกภพทุกชาติ
    ให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจตลอดไป ขอให้อโหสิรรมและ
    ขออโหสิกรรมกับทุกรูปทุกนาม ด้วยเทอญ สาธุ[​IMG]

;aa14

ร่วมค้นหาเลขที่บัญชีกฐินพระราชทานของวัด 76 จังหวัด เพื่อทอดกฐินแสนกองปี 2551 ครับ ภายใน 11 พ.ย.51
    http://palungjit.org/showthread.php?t=156932&page=11

http://palungjit.org/showthread.php?t=159567

"พระโพธิญาณ ปัจจโย โหตุ"

"พุทโธ โพเธยยัง มุตโต โมเจยยัง ติณโณ ตาเรยยัง"
    "เมื่อรู้แล้ว จักช่วยผู้อื่นรู้ด้วย เมื่อพ้นทุกข์แล้ว จักช่วยผู้อื่นพ้นทุกข์ด้วย เมื่อข้ามโอฆะแล้ว จักช่วยผู้อื่นข้ามโอฆะด้วย"

"เมื่อได้พุทธภูมิ อภิเษกพระสัมมาสัมโพธิญาณแล้ว จักช่วยให้ผู้อื่นได้พุทธภูมิ อภิเษกพระสัมมาสัมโพธิญาณด้วย"

<!--emo&:09:-->[​IMG]<!--endemo--> <!--emo&:09:-->[​IMG]<!--endemo--> <!--emo&:09:-->[​IMG]<!--endemo-->

ผิดพลาดพลั้งไปขออภัยขมาด้วยครับ
    ธรรมะสวัสดีครับ<!--emo&:09:-->[​IMG]<!--endemo--> <!--emo&:09:-->[​IMG]<!--endemo--> <!--emo&:09:-->[​IMG]<!--endemo-->

20. KK1234

KK1234 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2006
    1
    อนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ [​IMG]โครงการกฐินแสนกอง ปี 2551[​IMG]

และขออุทิศบุญกุศลทั้งปวงแด่เจ้ากรรมนายเวรทุกภพทุกชาติ
    ให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจตลอดไป ขอให้อโหสิรรมและ
    ขออโหสิกรรมกับทุกรูปทุกนาม ด้วยเทอญ สาธุ[​IMG]

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้