แช่งคนไม่ดีตอนหล่อพระที่วัด ผลจะเป็นอย่างไร

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย สะเลเต, 6 มกราคม 2006.

1. สะเลเต

สะเลเต เป็นที่รู้จักกันดี

ไปทำบุญหล่อพระพุทธรูปที่วัดแถวบ้านมา
    เอาเครื่องประดับชิ้นที่รัก ๆ ไปร่วมหล่อพระกับเค้าด้วย
    วินาทีที่พระสงฆ์กำลังจะเททองจากเบ้าลงแม่พิมพ์
    เพื่อนที่ไปด้วยดันพูดถึงพวกคนไม่ดีที่โกงบ้านกินเมืองขึ้นมา
    (คนที่เรารู้จัก บังเอิญว่าเค้ามาใส่ร้ายเราด้วย)
    เราโกรธมาก ของขึ้น
    เลยเผลอสาปแช่งไปอย่างหนัก

ว่าจะตั้งจิตดี ๆ แต่ตอนนั้นมันปี๊ดขึ้นมาเลย
    ห้ามใจไม่ไหว ขาดสติ

อยากถามผู้รู้ว่า.....

เราต้องรับกรรมอย่างไรจากการกระทำนี้

แล้วคนไม่ดีที่เราแช่งหละ
    เค้าจะได้รับกรรมจากการโกงแผ่นดินจริง ๆ มั้ย

[b-wai]

2. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

เราทำกรรมใดไว้เราก็ได้รับกรรมนั้นครับ ทำบุญกับสัตว์เดรัจฉานยังได้ผลร้อยเท่า ทำบุญกับคนทุศีลได้ผลพันเท่า ในทำนองเดียวกันทำบาปก็น่าจะเท่ากัน ใครทำชั่วเมื่อถึงเวลาผลชั่วก็กลับมาทำร้ายเขาเองครับ เราอย่าไปสนใจความเลวของคนอื่น ให้เราทรงศีลให้บริสุทธิ์ เราไม่เบียดเบียนใครทั้งสิ้นแม้แต่ความคิดยิ่งดีครับ การใส่ใจความเลวของคนอื่นมันไม่ดีครับ ไม่เท่ารู้ความเลวของตัวเองแล้วแก้ไขมันหรอก

3. สะเลเต

สะเลเต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณนะคะที่ช่วยตอบ

อืมมม...แต่เราก้อไม่ได้ใส่ใจความเลวของคนอื่นหรอกนะ
    แบบว่าต่างคนต่างอยู่
    ใครจะเลวก้อเลวไป แต่อย่ามายุ่งกับช้าน
    ถ้ายุ่งม่าไหร่เป็น...แหลก...

อีทีนี้เค้ามาใส่ร้ายเราก่อนอะดิ
    เลยเผลอแช่งไป

ที่จริงก้อไม่ได้อยากเพ่งโทษผู้อื่นหรอก

ไงเราก้อบาปที่แช่งช่ายมะ

ขอบคุณอีกทีนะคุณปาล์มน่ารัก

4. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

คุณว่า เขามาใส่ร้ายคุณก่อน เขาเอาร้ายอะไรมาใส่คุณ? ใส่ตรงไหน? ที่ตัวคุณ หรือที่ใจคุณ? พอเขาใส่ร้ายคุณเสร็จ คุณเป็นอย่างที่เขาใส่ร้ายไหม? คิดได้หลายวิธี

1.หากไม่จริงอย่างที่เขาใส่ร้ายคุณ คุณก็ไม่ได้ร้ายอย่างที่เขาว่าคุณ จะไปโกรธเขาทำไมให้เปลืองอารมณ์ ใจไม่รับเสียอย่าง คำพูดเหล่านั้นก็กลับไปหาเขาเอง ไม่ต้องไปแช่งเขาด้วย

2.หากว่าคุณเป็นจริงอยางที่เขาใส่ร้าย ก็ไม่ควรไปโกรธเขาอีกนั่นแหละ ควรขอบคุณเขาเสียด้วยซ้ำ ว่าที่เขาพูดเป็นการบอกให้เรารู้ว่าเราเป็นอย่างไร แล้วก็แก้ใขเสียก็หมดเรื่อง

3.ขณะที่คุณทำบุญ จิตขุ่นมัวด้วยความโกรธ อานิสงฆ์ที่พึงจะได้ก็อาจน้อยลงไป อาจไม่คุ้มกับของรักที่ได้ตั้งใจสละไป การทำบุญ ควรตั้งจิตให้เป็นกุศลทั้งก่อนทำ ขณะที่ทำ และ หลังจากทำแล้ว

4.การสาปแช่ง ไม่ควรสาปแช่งผู้อื่น ไม่มีประโยชน์ครับ สู้มาสาปแช่งตนเองดีกว่า ว่า"หากผู้ใดมาใส่ร้ายเราโดยที่เราไม่มีความผิดตามที่เขากล่าวมานั้น ขอให้ผลบุญที่ข้าพเจ้าได้ทำมาตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน ส่งผลให้ข้าพเจ้าพบแต่ความสุข ความเจริญทั้งส่วนตัวและการงาน มีโชคมีลาภ อยู่เย็นเป็นสุข ร่ำรวยทรัพย์สินเงินทองยิ่งๆขึ้นไป" แค่นี้ก็หมดเรื่อง ไม่เห็นว่ามีอะไรน่าโกรธเลย

สวัสดีมากครับ
    จากคนที่ยังไม่เต็มบาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2006
  5. visarut

visarut เป็นที่รู้จักกันดี

จริงครับเห็นด้วยทำใจให้เป็นพระทำบ้านให้เป็นวัด

6. Golf_Kung

Golf_Kung เป็นที่รู้จักกันดี

การเกิดสาปแช่งทำให้เกิดเป็นแมงสาปน่ะครับเพราะว่าชอบสาปแช่ง(หุหุ ล้อเล่นอันนี้มั่ว) แต่ที่แน่ ๆ คุณไม่ต้องไปสนใจอะไรมากละครับ อโหสิกรรมให้กะเค้า ให้กะตนเอง อภัยให้เค้า ละก้อ อภัยให้ตนเอง ตั้งมั่นทำปัจจุบันให้ดีที่สุด คุณไปสนใจอดีตมาก มันแก้ได้เหรอครับ แล้วมันจะทำให้ปัีจจุบันดีได้เหรอครับ ถ้าหากคุณอยากทำอดีตให้ดี คุณก้อต้องทำปัจจุบันให้ดีก่อน ทุกคนย่อมมีผิดพลาดครับ สี่ตีนยังรู้พลาด ทีมชาติยังรู้พลั้ง ประตูยังรู้พัง ที่จัง ๆ หงส์ยิงไก่ เอิ้กกก คืนนี้อย่าลืมเชียร์หงส์น่ะครับ (*-* นอกเรื่องนิด) ละก้ออย่าลืม อภัยทานน่ะครับ อภัยให้คนอื่นให้ตัวเองด้วย ละก้อถือว่าเป็นบทเรียนะละกันน่ะ ไม่ทำอีก ๆ อย่าไปซีเรียสให้มากครับ เอิ้กกก ยิ่งยึดติดจะยิ่งไปหลุดพ้น ปล่อยมันผ่านไป แต่จงใช้เตือนสติ หุหุ

7. Golf_Kung

Golf_Kung เป็นที่รู้จักกันดี

ยิ่งยึดติดจะยิ่งไปหลุดพ้น (พิมพ์ผิดครับ) เป็น ยิ่งยึดติดจะยิ่งไม่หลุดพ้น เดวจะ่ว่าพิมพ์มั่ว เพราะมันคนละความหมายกันเลย เอิ้กกก บาป ไม่บาป บาปมากค่ะ บาปน้อยค่ะ บาปเยอะค่ะ...แล้วไงเล่า อดีตมันผ่านมาแล้ว อภัยและทำปัจจุบันให้ดีที่สุดที่ก่า เอิ้กกก

8. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้า จิต เราแช่งคนอื่น...

น่าจะเรียกได้ว่า จิตเศร้าหมอง ...

จิตเศร้าหมองหมายถึงจิตที่พ่ายแพ้ต่อ นิวรณ์...

ลองเมตตา ศัตรูของเราดูนะครับ พูดง่าย แต่ทำยาก ..

แต่ถ้าทำได้ จิตเราจะเบิกบาน ไม่ เศร้าหมอง...

ผลที่ได้ต่อตัวเราเอง ..

เจ๋งมากๆ อย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อน..

เพิ่งเจอกับตัวผมเอง เลยมาบอกต่อครับ