เหนื่อยและท้อกับการทำความดี

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Drew610, 13 พฤษภาคม 2013.

1. teeo79

teeo79 Active Member

27 ธันวาคม 2007
    ล้มให้เป็น ลุกให้ได้ ด้วยตัวเราเอง
    อย่าสงสัยในการทำความดีครับ

2. Tom & Jerry

Tom & Jerry เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านข้อความของเจ้าของกระทู้แล้ว รู้สึกเห็นใจและเข้าใจอย่างสุดๆ เพราะเคยผ่านสภาวะอย่างนั้นมาแล้ว
    พี่เคยเงินเก็บเป็นแสน มีงานทำ มีรายได้สม่ำเสมอ ทำบุญมาตลอด ใช้ชีวิตโดยมีศีล5กำกับ และก่อนจะซวยนั้น พี่ได้ทำบุญสร้างพระพุทธเจ้าตัณหังกร (ซึ่งทำให้เราประมาทว่าชีวิตเราต้องรุ่งเรืองแน่ๆ ไม่มีวันตก)
    หลังจากนั้น มีเรื่องแย่ๆ เกิดขึ้นมาตลอด ตั้งแต่มีเหตุต้องใช้เงินไปจนกระทั่งเงินเก็บที่เคยมีเป็นแสน เหลือแค่ร้อยกว่าบาท งานที่เคยมีให้ทำก็สะดุดติดขัด รายได้ที่เคยมีหายไปกว่าครึ่ง ซ้ำร้ายก่อนวันเกิดวันเดียว โดนพี่ผู้จัดการตำหนิอย่างรุนแรงด้วยฝีมือคู่แข่งใส่ความเราลับหลัง (ปกติพี่เขาไว้ใจเราตลอดมา ไม่เคยมีเรื่องบาดหมางกันเลย)
    เช้าวันเกิด ไปทำบุญใสบาตรถวายสังฆทานด้วยใจเศร้าสุดๆ โทรไปหาหลวงพ่อที่เคารพกราบขอพรจากท่าน (โดยไม่ได้เล่าเรื่องให้ท่านฟัง) พอหลวงพ่อให้พรจบปั๊บ เราน้ำตาร่วงคิดน้อยใจว่า ทำไมทำบุญมาตลอดแต่บุญไม่ช่วยเราบ้างเลย (เห็นมั๊ย ว่าเราสอบตก) เราอยู่ในสภาพเซ็ง ท้อ หมดกำลังใจเกือบ 2 ปี แต่พอหลังพ้นวันเกิดปีที่ 2 เหตุการณ์ก็เริ่มกลับตาลปัตรอย่างไม่น่าเชื่อ คือเริ่มมีงานมา มีเงินมา พี่ผู้จัดการก็กลับมาดีกับเรามากกว่าเดิม เงินเก็บก็เริ่มมีมากขึ้นจนมากกว่าเดิท 2 เท่า
    ต้องบอกว่าตลอด 2 ปี เรายังทำบุญสม่ำเสมอ ท้อแต่ไม่ถอย และเอาเหตุการณ์นี้เตือนใจตัวเองไม่ให้ประมาท เอาโลกธรรม 8 มาเตือนสติบ่อยๆ
    หวังว่า น้องคงผ่านพ้นมาได้เช่นกัน พี่ขอให้กำลังใจค่ะ

3. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขออนุโมทนาค่ะ ใช่ค่ะ ต่อไปแรงทดสอบจะหนักขึ้นเรื่อยๆ ขอเพียงแต่อดทนกับความทุกข์ยากเหล่านั้นเข้าไว้ ... ไม่ใช่คุณคนเดียวหรอกค่ะ พวกเราทุกๆคนในนี้ต่างก็ต้องเจอเหมือนกันทุกๆคน ใครจะมากน้อย ใครจะเป็นแนวไหน เรื่องอะไร เพราะเราทุกคนต่างสร้างกรรมมาไม่เหมือนกัน

คิดในทางบวกนะคะ สิ่งที่เราเจอก็คือผลกรรมที่ไม่ดีของเรามันย้อนกลับมาหา ควรจะยินดีรับมันนะคะ เพราะถ้าปล่อยเก็บไว้มันก็เหมือน โรคร้าย .. วันนี้เราโดนแค่นี้ ดีนะที่เราสวดมนต์ปฏิบัติธรรม เพราะ จากหนัก จะกลายเป็นเบา จากเบาเป็นหาย .. ขออย่าเพิ่งท้อนะคะ สู้ๆๆๆๆ จะร้องไห้บ้างก็ไม่เห็นเป็นไร มันไม่เห็นจะน่าอายใครเขา แต่ร้องออกมาแล้วก็ให้หยุดแค่นั้น เก็บแรงไว้เดินต่อดีกว่าค่ะ ชาตินี้ใช้ให้หมดได้ยิ่งดี แต่มันคงไม่ดีถ้าใช้ไม่หมด ... สาธุค่ะ

4. นพณัฐ

นพณัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    สาธุ...

ไม่เป็นไรครับ ไม่เป็นไรนะ เอาใหม่ ลุกขึ้นมายืนใหม่
    เราจะก้าวข้ามผ่านความทุกข์ทั้งหลายนี้ไปด้วยกัน
    เราจะกลับบ้านหลังเดิมพร้อมกัน กับเพื่อน ๆ ของเราที่นี่
    ขอให้ท่านจงอดทน มุ่งมั่น เพียรไว้ซึ่งความดี
    ขอให้ท่านโปรดช่วยรับกำลังใจนี้ไว้ด้วยเถิด...

กระผมขออนุโมทนาในความเพียรปฏิบัติแด่ท่าน จขกท
    และธรรมทานอันเป็นประโยชน์ยิ่ง แด่ท่านผู้เจริญทั้งหลายด้วยนะครับ สาธุ...

5. devman

devman Active Member

สมมุติว่ามีนักการเมืองคนหนึ่ง ชื่อนาย A ปกครองประเทศด้วยความทุจริตคอรัปชั่น โกงกิน แต่กลับมีชีวิตที่สุขสบาย ร่ำรวย และผู้คนต่างก็คิดว่าทำไมคนทำชั่วถึงได้ดี

เมื่อนาย A ตายไป ต่อมามีโอกาสได้กลับมาเกิดเป็นมนุษย์อีกครั้ง สมมุติว่าเป็นนาย B เกิดมามีชีวิตที่ย่ำแย่ ได้รับความทุกข์ทรมานแสนสาหัส ยากจน พิการ เป็นหนี้สิน ฯลฯ ตามผลกรรมที่ได้ทำไว้ตอนที่เป็นนาย A อย่างสาสม

นาย B ที่รู้สึกท้อแท้กับชีวิต โดยที่ไม่รู้เลยว่า ก่อนหน้าที่ตัวเองคือ นาย A ที่ทำความชั่ว แถมเมื่ออ่านประวัติศาสตร์เรื่องราวของนาย A จะยังจะต่อว่าอีกด้วยว่าทำไมคนชั่วแต่ไม่ได้รับผลกรรม ส่วนตนเอง ตั้งแต่เกิดมาทำแต่ความดี ทำบุญตลอด ทำไมไม่ได้ดี

เมื่อเราเจอนักการเมืองที่โกงกิน เราไม่พอใจ บางคนด่าทอ สาปแช่ง อาจจะขอให้ตายแล้วไปตกนรก ได้รับทุกข์ทรมาน

แต่เมื่อเขาตายไปและกลับมาเกิดใหม่กลายเป็นคนที่น่าเวทนาตามผลกรรมที่ทำไว้อย่างสมควร เรากลับสงสารและอยากช่วยเหลือ อยากให้มีชีวิตที่ดีขึ้น

ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับกระทู้นี้หรือเปล่านะครับ?

6. Drew610

Drew610 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญทุกๆท่านนะครับ ที่เข้ามาเป็นกำลังใจ ขอบคุณมากๆครับ ตอนนี้ผมมีกำลังใจขึ้นมาก แล้วพร้อมจะทำความดีต่อไปเรื่อยๆโดยไม่หวังสิ่งใดตอบแทน จะอดทนต่อบททดสอบนี้ให้สำเร็จ ขอขอบคุณอีกครั้งจากใจครับ สำหรับความดีและกำลังใจของทุกๆท่าน

7. Followdream

Followdream เป็นที่รู้จักกันดี

ยอดเยี่ยม
    ต้องอย่างนี้เซ..คนดี คนเก่ง คนแกร่ง สู้สู้

^^ ยิ้มมมมม ยิ้มมมม

8. อวตาร888

อวตาร888 เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2010
    สาธุ ขออนุโมทนาในความดีที่คุณทำครับ ผมเองใส่บาตร ทำบุญ และฝึกนั่งสมาธิมาตลอด10ปีแล้ว ชีวิตก็ปรกติมีทั้งดีและไม่ดี แต่ไม่เคยท้อ ถ้าเราไม่ทำความดี แล้วเราจะทำความ......อะไรล่ะครับ.

9. Limtied

Limtied เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    ถ้ามันคลายความยึดถือด้วยธรรมแล้ว

มันจะต้องยิ่งขยัน ยิ่งทำงานได้ดีขึ้น

ความรอบคอบในการงานยิ่งจะดีขึ้น

มันถึงจะคลายความยึดมั่นในกิเลศได้ถูกต้อง

สมัยก่อน พระราชาก็ดี ประชาชนก็ดี

นับถือพระพุทธศาสนา ปฏิบัติธรรมจนได้ธรรมสูง

พระราชาก็ดี ชาวบ้านก็ดี ย่อมจะเจริญรุ้งเรือง

ไม่ได้หนีโลกเข้าวัดกันหมด เบื่องานทางโลกเข้าวัดหมด

เช่น พระราชาก็สู้รบยกทัพได้มีคุณภาพ เพื่อปกป้องประชาชน

งานคืองาน ถึงจะไม่ยึดถือมั่น แต่ก็ต้องทำ ต้องขยัน

ธรรมแท้ จะต้องทำแล้วดีขึ้น ไม่ได้ทำแล้วเลวลง

โอวาท หลวงพ่อพุธ ฐานิโย

10. jiwcrop

jiwcrop เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    อันนี้ยกมาจากเว็บวัดท่าขนุนครับ เก็บตกเดือนเมษายน 2556 เก็บตกจากบ้านวิริยะบารมีครับ

ถาม : การทำบุญหรือทำความดีจะได้ทันทีในชาตินั้นหรือไม่ ?
    ตอบ : การทำบุญแล้วจะให้เป็นครุกรรมฝ่ายกุศลที่ส่งผลในชาตินี้ ประการแรก...หาโอกาสทำบุญกับพระที่ออกนิโรธสมาบัติ กำลังบุญที่ทำกับผู้ที่บริสุทธิ์ระดับนั้น ส่วนมากจะส่งผลเร็วทันที ประการที่สอง...สร้างฌานสมาบัติให้เกิดแก่ตัวเอง ยิ่งได้อภิญญาสมาบัติยิ่งดี ถ้าเป็นอย่างนั้นเราต้องการอะไรสามารถจะเนรมิตด้วยตนเอง ประการที่สาม...ช้านิดหนึ่ง แต่ให้ทำบุญกุศลต่อเนื่องกันไประยะเวลาหนึ่ง อาจจะเป็น ๕ ปีหรือ ๑๐ ปี ถ้าทำได้ต่อเนื่องยาวนานพอ ผลบุญนั้นก็ส่งผลให้ในชาตินี้ได้

อย่าลืมว่าสิ่งที่ส่งผลในปัจจุบันคือสิ่งที่เราทำไว้ในอดีต ถ้าเราทำในปัจจุบันตอนนี้ เลื่อนไปอีกหนึ่งนาทีหรือสองนาทีตรงนี้ก็เป็นอดีตไปแล้ว ดังนั้น..ถ้าเราทำปัจจุบันนี้ให้ดีต่อเนื่องยาวนานพอ ถึงเวลาผลบุญตรงนี้ที่เป็นอดีตกลับมาส่งผลเมื่อไร เราก็จะได้รับแต่สิ่งที่ดี ๆ ตลอดไป

ดังนั้น..วิธีที่สามดูน่าจะเหมาะที่สุด ก็คืออดทนทำความดีไปก่อน เพราะสมัยนี้พระเข้านิโรธสมาบัติก็ไม่ได้มาประกาศบอกเรา เรื่องอภิญญาจะฝึกให้ได้เต็มที่ก็ลำบาก เพราะฉะนั้น..ตั้งหน้าตั้งตาทำความดีให้สม่ำเสมอ เรื่องศีลก็ได้ สมาธิก็ได้ ปัญญาก็ได้ เลือกทำเอา
    เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนเมษายน ๒๕๕๖ - หน้า 4 - กระดานสนทนาวัดท่าขนุน

ผมอ่านแล้วจำได้ จึงขอยกมาให้จขกท ได้อ่านครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

จะบาปหรือบุญเราก็ต้องรับผล ที่รับผลสิ่งไม่ดีทั้งหลายก็เพราะเคยไปเกเรมาในกาลก่อน ครับ ตอนนี้ ระลึกรู้แล้ว หมั่นทำดีไปเรื่อยๆครับ ท้อมันมีบ้างอยู่แล้ว ผมก็ท้ออยู่เหมือนกัน แต่รู้ว่าสิ่งที่ทำเป็นสิ่งที่ดี ก็ทำไปเรื่อยๆครับ วาระผลของการทำดีที่เคยทำไปมาถึงมันได้อยู่แล้วครับ ท้อได้แต่อย่าเลิกทำความดีครับ

11. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

"มารใช้ คนทุกคน ของทุกชิ้น สัตว์ทุกตัว เป็นเครื่องมือในการขวางเรา โดยเฉพาะคนที่เรารักมากที่สุด"

คำสอนพระครูวิลาศกาญจนธรรม (หลวงพ่อเล็ก) วัดท่าขนุน

12. nokyungmink

nokyungmink สมาชิก

20 มิถุนายน 2012
    ทำดีได้โดยไม่คาดหวัง

การทำดีในแต่ละครั้งอย่าคาดหวัง เพราะมันจะยิ่งบั่นทอนจิตใจเรา
    พอผลลัพธ์ออกมาก็ไม่ได้ดั่งใจ เพียงเพราะเราไปยึดตึดในสิ่งที่เราหวัง และต้องการ ทุกอย่างมีทางออกเสมอ ไม่มีเงิน ก็หางานทำ ไม่มีเงินเรียน ก็กู้ยืมกองทุนเพื่อการศึกษา เพื่อนไม่ดี มันคือบทเรียนให้เราระวังตัวในวันข้างหน้า แฟนทิ้ง ลักษณะผู้หญิงแบบนี้ดีแล้วที่ไม่เลือกมาเป็นคู่ชีวิต คุณควรจะขอบคุณสิ่งเลวร้ายต่างๆ ที่คุณพบเจอในขณะที่คุณพึ่งจะ 22 บางคนเขามาเจอเอาตอนแก่ ถามว่าเค้าจะรับมือได้มากแค่ไหน สังขารก็ไม่ไหวแล้ว ถ้าหมดลมหายใจก็ไปแบบทุรนทุราย ฉะนั้นคุณคิดว่าจะเจอเรื่องแย่ๆ ในตอนต้น หรือตอนปลายของชีวิต อันไหนดีกว่ากัน ดิฉันเองตอนนี้ 31 แล้วชีวิตก็ยังไม่นิ่ง แย่ยิ่งกว่าคุณอีก แต่ไม่เคยท้อ ตราบใดที่เรายังอยู่บนโลกใบนี้ ถ้าเราไม่สู้ เราก็อยู่บนโลกนี้ไม่ได้ คุณต้องปรับตัวให้เข้ากับโลกมนุษย์ให้ได้ คุณถึงจะอยู่รอด [ame=http://www.youtube.com/watch?v=nhI6mvjeVYc]Nick Vujicic - Something More บรรยายไทย - YouTube[/ame] ลองฟังเพลงนี้ดูนะคะ เป็นกำลังใจให้

13. อริยะ ชน

อริยะ ชน เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2011
    ความทุกข์ คือความจริงของชีวิต ขอแสดงความคิดเห็นในอีแง่มุมหนึ่งนะครับ ชีวิตมันเป็นแบบนั้น ไม่อยากให้ทุกข์มันก็ทุกข์ อยากให้ดี กลับไม่ดี ทุกอย่างล้วนไม่อยู่ในอำนาจบังคับของเรา แสดงความจริงให้เราเห็นอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน
    จะบอกว่าที่ปฏิบัติอยู่ไม่ได้ผิดครับ... แต่ใจไม่เป็นกลาง
    ยิ่งอยากได้ ยิ่งไม่ได้ ยิ่งพยายามยิ่งล้มเหลว หวังผลมากไปครับ
    ลองทบทวนดูสิ่งที่เราทำก็จะพบว่า เราเที่ยวเอาตัวเองไปเทียบกับสิ่งนั้น
    สิ่งนี้ คนนั้นคนนี้อยู่ตลอด มุ่งหวังอยากจะได้ความสุขดังที่เราคิดว่ามันน่าจะได้...ผลที่ได้เลยไม่เป็นดังที่เราปราถนา
    ลองปรับเปลี่ยนการปฏิบัติดู ลองทบทวนดูว่าไม่ว่าเราจะลงมือทำอะไร ก็จะมีเพื่อเราอยู่ตลอดเวลาหรือไม่ ..เลิกทำเพื่อตัวนี้..ตัวของเรา..แบ่งปันเพื่อสงเคราะห์ผู้อื่น ให้ทานเพื่อสละออก เพื่อลดละความเห็นแก่ตัว ภาวนาเพื่อปฏิบัติบูชาพระพุทธเจ้า ครูบาอาจารย์..ใช้สติให้มากครับอย่าเหมารวมเอาทุกอย่างมารวมกัน..
    เพราะ ..ถ้าเราเอาสิ่งที่เราทำไปผูกไว้กับผลที่เราคิดว่าเราควรจะได้รับ แล้วผลที่ได้มัันไม่เหมือนที่เราคิด ไม่นานเราก็จะท้อกับการกระทำคุณงามความดีทั้งหลาย บั่นทอนศรัทธาของเราให้ตกต่ำลงไป..
    เป็นกำลังใจให้นะครับ .........

14. noinid0209

noinid0209 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    ชีวิตคนเรามันก็ต้องมีขึ้นมีลงบ้างครับ ไม่มีใครที่จะมีแต่ขาขึ้นหรอกครับ นึกถึงเส้นกราฟเข้าไว้แล้วจะเข้าใจ
    อย่าไปมองคนที่สูงกว่าคุณให้คุณมองคนที่ต่ำกว่าแล้วชีวิตจะมีความสุข
    มองปัญหาว่าเกิดจากอะไรแล้วก็ค่อย ๆ หาทางแก้ไขมันครับ
    เวลาทำบุญก็อุทิศบุญให้กับตัวเราเองในอดีตบ้าง

บุญทำให้เราสบายใจ
    เงินทำให้เราสบายตัว

15. สุโขสุขี

สุโขสุขี เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    สู้ๆ ครับน้อง ชีวิตคนเรามันก็เหมือนตัวดับเบิ้นยู(W)หรือตัวเอ็ม(M) เพราะมันมีขึ้นมีลง มีลงมีขึ้น ไม่แน่นอน ขอให้ใจเราแข็งแกร่งแข็งแรงก็พอ ครับ ถ้าใจเราดีทุกอย่างมันก็จะค่อยๆดีไปด้วยเอง และที่สำคัญต้องคิดบอกครับ พี่เองเวลาตื่นมาก็จะพูดกับตัวเองในทางบวกว่า อุปสรรคทุกอย่างเราต้องผ่านมันไปได้ , ทุกสิ่งทุกอย่างเราต้องทำได้ พยายามพูดบวกกับตัวเองบ่อยๆ แล้วมันจะรู้สึกดีขึ้นมาอย่างบอกไม่ถูกเลย
    เมื่อหลายเดือนก่อนพี่เองก็มีความท้อ(สุดๆ)แล้วก็มาตั้งกระทู้ถามในนี้ ก็ได้รับแง่คิด วิธีปฏิบัติ+กำลังใจอย่างมากในเว็บนี้ พี่ก็อยากบอกให้น้องสู้ๆ ครับ ขอให้ผ่านไปได้
    ลองเข้าไปอ่านกระทู้นี้ก็ได้นะครับ จะได้รู้ว่าใครก็มีความทุกข์ มีปัญหาเช่นกัน เผื่อเป็นแรงใจให้ จขกท. http://palungjit.org/threads/ช่วงเว...ึเปล่าครับ-และผ่านช่วงนั้นมายังไงครับ.472709/

16. luck-luck

luck-luck เป็นที่รู้จักกันดี

ความทุกข์ก็เหมือนเกมส์พอเราผ่านด่านนี้ได้แล้ว ก็จะมีด่านต่อๆไปให้ได้เล่นกันไม่จบไม่สิ้น เค้าเรียกว่า เกมกรรม บางด่านก็ผ่านง่าย บางด่านก็ผ่านยาก แต่สักวันก็ต้องเล่นจนผ่าน

17. iamprateep

iamprateep เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ยึดพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์เป็นที่พึ่ง และระลึกเอาใว้โดยตลอดนะ
    จะไม่เคว้งคว้าง เพราะเรามีสรณะอันประเสริฐสุดเป็นที่พึ่งแล้ว
    ..........

สมาทานศีลห้าโดยตลอด และสำรวมระวังอย่าให้เกินศีล ทำแบบเป็นธรรมชาตินะ
    จิตจะเบาง่าย
    ..........

ทำจิตให้โล่ง"รู้ลมหายใจเข้าออกให้ได้โดยตลอด" สมาธิจะหนุน
    ปัญญาจะผุดเกิดง่าย
    ..........

สร้างสมปัญญาทุกขณะลมหายใจเข้า ลมหายใจออก
    เมื่อใจเบาแล้วยกพิจารณาให้ถึงใจว่า"ทุกสิ่งอย่างไม่เที่ยง"
    สักแต่ว่าเกิด ... "หาตัวหาตนคงที่ไม่ได้ ไม่มีเลย" และปล่อยวางเรื่องราวทั้งหมดไปครับ
    ..........

หลังจากนั้นให้ประคองใจให้อยู่ในขอบเขตนี้ที่กล่าวมานี้ทั้งหมด ให้ได้ยิ่งต่อเนื่องไปตลอดยิ่งดี
    และอย่าลืม"ขอขมาพระรัตนตรัย"ด้วยนะ ทำให้เป็นประจำ ทำให้สม่ำเสมอแบบน้อมและเป็นธรรมชาติ
    ทุกอย่างจะดีขึ้นทันที เดี๋ยวนั้นเลย ถ้าเราประคองใจให้อยู่ในขอบเขตเช่นนี้ได้ครับ
    หลักใจเป็นหลักที่สำคัญที่สุดนะ ... ถ้าเราผ่านไม่ได้ เรื่องราวอาจจะไม่คลายตัว คล้ายอยู่ในวังวน

กำลังใจให้ดี ประคองให้ข้ามผ่าน และทรงเอาใว้ให้ได้ครับ ผ่านก็คือผ่าน ไม่ผ่านคือไม่ผ่าน
    ทำไปสักแต่ว่านะ ... อย่าลืมไปไหนๆ เอา"อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา"แนบติดไปกับสติตลอดครับ
    จะสว่างในทุกๆที่ครับ ...

ที่ว่ามานั้นผมผ่านมามากมายแล้วครับ พยายามเข้า จะผ่านไปได้ในทันทีถ้าใจถึง และทุกอย่างย่อมดีขึ้น
    เมื่อเราถึงน้อมนำความดีทั้งหมดมา"ถึงใจ"เราได้อย่างแท้จริง
    ..........

(ปล.ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัว โปรดใช้วิจารณญาณเสมอๆครับ)

ปรารถนาดี
    ประทีป
    ^_^
    _/\_

..........

18. ชลกนก

ชลกนก เป็นที่รู้จักกันดี

สู้ ๆ ครับ อย่างน้อยคุณ ยังมีเพื่อน ผมก็คนหนึ่งละครับ ที่ชีวิต กำลังหมดทุึกอย่างเรื่องครอบครัว เรื่องการเงิน และอีกหลาย ๆ เรื่อง แต่ทุกวันก็ยังยิ้มได้ เพราะไม่มีใครจะแพ้ไปตลอด แล้ว คนที่ทุกข์กว่าเรา ยังมีอีก เยอะครับ ทุกวันนี้ ทำวันนี้ให้มีความสุขเป็นพอ ครับ และไม่เดือดร้อนใคร อะไรมันจะเกิดปล่อยมันเกิดครับ กรรมเก่าหมดเมื่อไหร่ บุญที่เราทำกันมามันรอเราอยู่ แล้ว ครับ ทำต่อไปเถอะครับตามแรงที่มีไม่ต้องฝืน ได้แค่ไหน เอาแค่นั้น ปัญหายิ่งเยอะยิ่งรู้มากมีสติมากขึ้น ทุกอย่าเป็นบทเรียนชีวิต ครับ ของผม อีกสองสามเดือนข้างหน้ายังไม่รู้ เลย ว่าจะไปต่อยังไง แต่จะเลือกที่ดีสุด และไม่ให้ใครเดือนร้อน ครับ จุดจบในบ้างเรื่อง หรือการจบเร่องในบางเรื่อง มักจะทำให้เกิดสิ่งใหม่ ๆ มาเสมอ ครับและอาจเป็นการเริ่มต้นที่ดีมาก สู้ ๆ ครับ

19. khunfongbeer

khunfongbeer เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2012
    สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

20. ดวงเดือนโอ

ดวงเดือนโอ เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2009
    อย่าท้อกับความมุ่งมั่นที่จะทำความดีที่ทำอยู่ ผลกรรมดีมันจะอยู่กับคุณตลอดไป ปัญหาของคุณคือ ไม่ปล่อยวาง การทำความดีเพื่อเอาชนะความผิดหวังหรือทำเพื่อหวังผลให้เป็นไปตามที่ต้องการผิดค่ะ ปล่อยวางเถอะค่ะ ทำดีเพราะคุณอยากทำความดี ไม่ว่าผลจะเป็นอย่างไรก็ช่างมัน เมื่อเราไม่หวังผลและมีความพอใจกับการทำบุญเท่านั้นใจเราก็เป็นสุขค่ะ เหตุการณ์บางอย่างมาจากผลของกรรม เราต่างก็เิกิดมาหลายภพหลายชาติ จะทำดีแค่ 2 ปีให้ลบล้างกรรมต่างๆที่อาจจะเคยทำมาเป็นร้อยๆชาติได้อย่างไร มันก็มีทั้งกรรมหนักกับกรรมเบา เจ้ากรรมนายเวรบางท่านอาจจะถูกเรากระทำหนักกว่าที่เราเป็นอยู่ทุกข๋อยู่ณ.ปัจจุบันก็ได้แค่ปล่อยวางใจก็เป็นสุข จิตใจจะได้ไม่ไปหมกมุ่นกับความทุข์ ใจเราว่างเราก็จะมีเวลาที่จะคิดทำสิ่งที่ดีๆ คิดแต่ทางกุศล และก้าวเดินไปข้างหน้าได้อย่างสวยงามค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ