เหนื่อยและท้อกับการทำความดี

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Drew610, 13 พฤษภาคม 2013.

1. Drew610

Drew610 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องอยากระบายและขอคำปรึกษาครับ ตอนนี้ผมอายุ 22 ปี ผมเริ่มสวดมนต์ภาวนาและใส่บาตรเกือบทุกวัน(ประมาณ 90%) มาได้สัก 2 ปีกว่าแล้วครับ สาเหตุของการหมั่นทำความดีก็เพราะว่า ความทุกข์ที่เลิกกับแฟนที่คบหากันมานานครับ แรกๆผมยอมรับว่า ผมทำความดีเพื่ออยากให้ทุกอย่างดีขึ้น แต่กลับกลายเป็นว่า ชีวิตผมแย่ขึ้นเรื่อยๆ ธุรกิจที่บ้านย่ำแย่จนต้องย้ายถิ่นฐาน ต่อจากนั้นมาพ่อแม่ผมหย่าร้างกัน แถมผมยังมีปัญหากับเพื่อนๆอีก ตอนนั้นผมเคว้งคว้างมาก ไม่รู้จะหันไประบายกับใคร ผมเลยตั้งหน้าตั้งทำแต่ความดี ใส่บาตร สวดมนต์ภาวนาทุกวัน จนใครหลายๆคนชื่นชม ว่าอายุเพียงเท่านี้ ตื่นแต่เช้ามาใส่บาตรทุกวัน แถมว่างๆก็จะชวนเพื่อนไปปฏิบัติธรรมถือศีล8 ที่วัดด้วยครับ แต่ผมก็ยังรู้สึกเคว้งคว้างอยู่เหมือนเดิม คบใครก็เจอแต่คนที่ไม่ดี ไม่ว่าจะเพื่อนหรือแฟน ทางบ้านก็ไม่อบอุ่นทั้งๆที่ผมต้องการกำลังใจจากพ่อและแม่ ผมร้องไห้บ่อยมาก สมเพชต่อชะตาชีวิตตัวเอง และย้อนคิดว่า"ในอดีต เราคงทำชั่วไว้มาก ถึงได้เจอแต่เรื่องแย่ๆ" ถึงอย่างนั้นผมก็ยังทำดีสู้ ทำจนไม่หวัง แต่พอมาสัปดาห์วันนี้ ผมแทบจะไม่มีเงินติดตัวเลย แถมต้องดรอปเรียนอีกหนึ่งเทอม เพราะที่บ้านไม่มีเงินส่ง ทำให้อดคิด อดท้อไม่ได้ กับการทำความดี

ตอนนี้ผมท้อ เพราะผมรู้สึกว่า ช่วงเวลา2 ปีกว่าที่ผมหมั่นสวดมนต์ ใส่บาตร เจริญภาวนา แผ่เมตตา ชีวิตผมไม่ดีขึ้นเลย ทั้งๆที่ผมอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรตลอด แต่ตอนนี้เงินจะซื้อของใส่บาตรก็ไม่มี ไม่สิเงินจะซื้อข้าวกินยังไม่ค่อยจะมีเลย ความรักก็มีปัญหา เพื่อนก็มีแต่เพื่อนเที่ยวเพื่อนกิน ผมอยากมีชีวิตที่ดีขึ้นบ้าง ค่อยๆทุกข์ ค่อยๆสุข สิ่งไหนที่ผมทำผิด ทำชั่ว ผมยอมรับกรรม แต่ผมอยากมีโอกาสได้ปรับปรุง ได้แก้ไขตนเองให้ดีขึ้น ซึ่งผมมองเพื่อนๆในวัยเดียวกัน ก็ไม่มีใครที่หมั่นสวดมนต์ ใส่บาตร ไปปฏิบัติธรรมได้เหมือนอย่างที่ผมทำ ผมอยากรู้ว่า ผมจะผ่อนหนักเป็นเบาได้อย่างไรบ้าง เพราะตอนนี้ผมท้อกับการทำความดีเหลือเกิน ขอขอบพระคุณครับ

2. Followdream

Followdream เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ..ทำดีอย่าเพิ่งท้อค่ะ
    ต้องหมั่นทำหมั่นสร้าง ขอให้มองคนที่แย่กว่าเราเป็นกำลังใจนะค่ะ
    ลองคิดกลับกัน..ถ้าคุณยิ่งไม่ทำดีผลอาจจะหนักหนากว่าที่เป็นอยู่อีกมากนัก
    สิ่งดีๆที่คุณทำดีย่อมส่งผล..อาจจะยังไม่ปัจจุบันทันทีดังใจคิด
    แต่..ณ ขณะทำดี ใจคุณก็รับได้ทันทีตอนที่ได้ทำว่าเป็นสุข ปิติ อิ่มใจ
    แต่..ในสิ่งที่ยังต้องประสบนั้นคุณจะต้องผ่านไปได้ด้วยความดี
    เพียงแต่วาระใดแสดงผลก่อน กรรมดีที่ทำจริงๆแล้วก็ยังช่วย
    ผ่อนหนักให้เป็นเบา อย่างน้อยก็ช่วยให้คุณมีสติ มีปัญญาในการคิด
    ในการหาหนทางต่อไป..ถ้าคุณยิ่งไม่ทำดีนี่ซิ!! คุณอาจจะยิ่งแย่มากกว่านี้
    อย่าท้อค่ะที่จะทำความดี..ความดีที่คุณทำนี่ล่ะ จะช่วยคำจุนคุณได้
    เพียงแต่..เป็นไปตามวาระกรรมดีกรรมไม่ดีนั่นเอง
    ทำดีต่อไปอย่าท้อแท้นะค่ะ..ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้คุณค่ะ
    ^^ .. ยิ้มมมมมม สู้อุปสรรคค่ะ

(f)(f)(f)(good)

3. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    มันแปลกๆนะครับ ลองหาธรรมของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน(หลวงพ่อฤาษีลิงดํา) ท่านอ่านดู

แต่ผมสงสัยปฎิบัติธรรม2ปี พี่น่าจะมีความสุขหนิ ผมปฎิบัติธรรมตั้งใจจริง(ช่วงแรกๆนะครับ ช่วงนี้ผมเลวไม่ค่อยทํา) ได้ฌาน1 สุขมาก (ผมรับรองเลยว่า ถ้าพี่ปฎิบัติ จนได้ฌานสมาบัติ พี่จะไม่อยากมีแฟนเลยจริงๆ)

แต่ กรรมดีกรรมชั่วนี่มันแยกกันไม่ได้ ก็ต้องใจทําความดีต่อไป (เอาพระพุทธเจ้าเป็นแบบอย่าง ขนาดเป็นพระพุทธเจ้า ยังโดนพระเทวทัตกลั่นแกล้ง จ้างนักธนูมายิงบ้าง เอาช้างมาปล่อยให้เหยียบตาย เอาหินกลิ้นให้ล้มทับพระพุทธเจ้าบ้าง แต่พระพุทธเจ้าบอกเลย เรารักเทวทัตเหมือนรักราหุลบุตรของเรา แล้วชาติก่อนพระเทวทัตก็จองเวรจองกรรมหนักจริงๆ) อ่อกลับมาเรื่องเดิมครับ ถ้าอยากเลิกทําความดี (จริงๆ ความดีหรือบุญนี่ ไม่จําเป็นต้องให้ทานเสมอไป) บุญ ใหญ่ๆเลย ทาน ศีล ภาวนา (ทานนี่อาจจะให้สังฆทาน วิหารทาน ก็ได้ แบบนี้บุญใหญ่จริงๆ แต่ให้ติดต่อกัน ครั้งละเดือนก็ได้ แต่ให้ตามเท่าที่มี ไม่ใช่ให้ตัวเองเดือดร้อน แต่การตักบาตร ก็ไม่เจาะจงก็เป็นสังฆทานเหมือนกัน )

มาที่ศีล ศีล5รักษาได้ (อันนี้สําหรับพี่ ก็น่าจะง่ายๆ ศีล5) หรือภาวนาอันนี้สําคัญที่สุด (พี่น่าจะรู้นะภาวนายังไง จะ เดิน กิน นอน ได้ทุกกริยาบถ ไม่จําเป็นต้องนั่งขัดสมาธิหลับตาเสมอไป) อ่านของหลวงพ่อพระราชพรหมยานดูท่านสอนดี

สรุปง่าย ถ้าเหนื่อยและท้อกับทําความดี เอาง่ายๆ มีศีล5 เคารพพระรัตนตรัย แล้วคิดว่าตัวเองตายแน่( ก่อนนอนคิดเลยว่า เราอาจจะไม่ได้ตื่น เราอาจจะตายก็ได้ แล้วก็คิดอีกว่าถ้าตายแล้วจะไปอยู่กับพระพุทธเจ้า) ไม่จําเป็นต้องให้เสียเงินเลย (แต่ทานนี่ก็สําคัญเพราะเป็นตัวละความโลภ แต่ให้ทานก็ให้ตามเท่าที่มีไม่เดือดร้อน) ศีลกับภาวนา นี่กําไรมาก ไม่ต้องเสียเงิน ภาวนาที่ไหนก็ได้ แล้วเป็นบุญใหญ่จริงครับๆ

อ้อก่อนจบ อยากให้คิดแบบนี้ พระพุทธเจ้าบอกเลยว่า การทําบุญมากาลก่อนเป็นมงคล สรุปว่าพี่ตายไป แล้วยังเกิดอีก เกิดมารวย หล่อ ฉลาด ( รวยเพราะทาน หล่อเพราะศีลกับแผ่เมตตา กับฉลาด ด้วยการภาวนา) แต่ไม่ต้องไปคิดถึงอนาคต ทําปัจจุบันให้ดีที่สุด แล้วอนาคตจะดีเอง อ่อผมอายุ16เพื่อนผม หาคนที่มีศีล5ครบนี่แทบไม่มี (ไปเสียตรงข้อ5นี่แหละ) แต่ไม่มีเพื่อนที่ดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2013
  4. Drew610

Drew610 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมใส่บาตรทุกวันครับ แต่นานๆทีไปปฏิบัติธรรมที่วัด ประมาณ ปีละ 3-4 ครั้งเองครับ

ขอบคุณนะครับ ตะกี้เพิ่งไปใส่บาตรมา รุ้สึกดีขึ้นเยอะ

5. หน้ากาล

หน้ากาล เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2012
    ขอเป็นกำลังใจให้ครับ คุณไม่ได้เป็นคนเดียวครับ ผมก็โดนเต็มๆแบบคุณเลยอีกทั้งถูกกดดันทุกอย่าง บอกได้เลยว่าเหนื่อยโครตๆ...ตังส์จากไม่เคยเดือดร้อนก็แทบไม่มีติดตัว แต่ก็ผ่านได้ทุกครั้งผ่านแบบลอดไปแต่ตัวในเดือนหนึ่งๆ ทีคนอื่นเดือดเราช่วยเขาได้ แต่ตัวเองยาก.. ไปหาครูบาอาจารย์ก็จะได้รับคำตอบในแนวเดียวกันว่า " ยังไม่ถึงเวลา ใครก็ช่วยไม่ได้ ให้อดทน " แต่บอกตัวเองได้เพียงว่า " ให้ทำดีต่อไป" สิ่งต่างๆเขามาทดสอบเราจงผ่านไปให้ได้ (ในยุคแห่งการคัดเลือกคนดีออกจากคนไม่ดี ) มันเป็นโลกธรรม 8 คือพอใจกับไม่พอใจ หากยอมรับไม่ได้ก็เป็นทุกข์ (ให้ดูอารมณ์ที่ว่าเป็นทุกข์มันเป็นอย่างไร ทุกข์อยู่ตรงไหน ) สิ่งที่เกิดขึ้นล้วนใจเราปรุงทั้งนั้น ถ้าใจยอมรับได้ก็ไม่ทุกข์ถึงจะอยู่กับทุกข์ ผมชอบที่หลบจะไปอยู่ในโบสถ์ที่มีพระประธานเก่าแก่จะได้บรรยากาศร่มเย็นกับใจเรามาก ขอเป็นกำลังใจให้ สู้ต่อไปนะครับ ( ผมก็โดนเหมือนกัน )

6. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีเงิน ก็หางานทำครับ
    แก้ปัญหา แก้ให้ตรงจุด
    สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านก็อยากจะช่วย แต่ท่านก็มีงานเยอะ ต้องช่วยหลายคน
    ท่านก็ต้องเลือกคนที่ช่วยตัวเองก่อน

หาคาถาเงินล้านมานั่งภาวนาซะ

7. datchanee

datchanee เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกสิ่งทุกอย่างต้องมีบททบสอบ มีความเพียร อดทน และจะผ่านไปได้ค่ะ ขอเป็นกำลังใจในการเดินทางต่อไปด้วยสติค่ะ

8. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

คุณกำลังเจอบททดสอบอยู่ค่ะ ในเมื่อเป็นความดี คุณเองก็คิดเช่นนั้น

คุณจะหยุดเลิกล้ม ไปกลางคัน ทำไมเล่าคะ ความดี ที่ทำ มันอาจจะไม่ส่งผลให้เราเห็นในตอนนี้ค่ะ

แต่ที่แน่ๆ ใจคุณ รับรู้ว่า นี่เป็น ความดี ตรงนี้อย่าลืมค่ะ

ขณะนี้ ถ้าคุณพบเจอสิ่งที่ทำให้คุณทุกข์ ก็ถอยออกมาก่อนค่ะ

ไม่ว่าเพื่อน หรือ คนรัก คุณ เห็นแล้วว่า เป็นอย่างไร ขอให้ลองทำใจสงบ และนิ่ง

ที่จะมองดูอย่างมีสติ ทุกข์ ทั้งหลายที่มี ไม่ว่าจะเรื่อง ขัดสน ด้านการเงิน จนไม่อาจทำบุญใส่บาตรได้

ยังมีวิธีอื่นที่ทำบุญได้นะคะ สวดมนต์ ภาวนา ทำแล้วปฏิบัติแล้ว เหตุใด จึงลืมที่จะสงบใจคะ

ความทุกข์ มีที่มา มีต้นเหตุ หากพบแล้ว คิดอย่างไรกับหนทางดับทุกข์

การใช้ความอดทน ก็เป็นสิ่งหนึ่งที่ต้องนำมาใช้ค่ะ

เกิดเหตุการณ์อะไรขึ้นมาก็ตามแต่ ก็ให้ดูมันค่ะ ดูว่ามันอะไร

ไม่ว่าจะต้องเจออะไร ดรอปเรียน ทางบ้านไม่มีเงินส่ง แต่เราต้อง ให้กำลังใจเป็นกำลังใจซึ่งกันและกันกับคนทางบ้านค่ะ

ให้ตั้งรับกับสิ่งที่เกิดขึ้น แต่ต้องไม่ลืม จุดหมายของเรา คือ เรียน และมีชีวิตที่ดีให้ได้

เข้าใจความทุกข์ของคุณเป็นอย่างดี แต่ใจคุณจะยอมแพ้มันหรือ

แม้ตอนนี้คุณจะเหนื่อยจะท้อ ทุกอย่างมันมาแล้ว เราจะแก้ไขมัน ใช้เวลาและความอดทนค่ะ

ไม่ใช่แค่คุณค่ะที่เจอเรื่องแบบนี้ มากิเคยเจอมาก่อนค่ะ แบบเดียวกัน

ก็ใช้ความอดทน ทนสู้ จนผ่านมาได้ค่ะ หายใจยาวๆ นะคะ เอาใหม่ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2013
  9. siwatcha

siwatcha เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    อย่าเพิ่งท้อเลยนะคะ ท่านอาจกำลังถูกทดสอบจากเบื้องบนอยู่ก็ได้ เข้าใจนะคะถึง

เข้าใจอย่างมาที่สุดในห้วงความทุกข์ของท่านที่ได้ระบายมา อยากเป็นกำลังใจให้นะคะ

และจากเหตุการณ์แย่ ๆ ที่ท่านเผชิญมา ดิฉันยังแอบเห็นคนดีๆหนึ่งคน ที่แม้วันนี้แทบ

ไม่มี หรือไม่มีเงินแม้บาทเดียวจะทำบุญ ไม่มีตังจะกิน ไม่มีเงินเสียค่าเทอม หมดกำลัง

ใจจากคนรอบข้างทั้งแฟนที่คบมานานก็มาเลิกลา

อนุญาตออกความเห็นนะคะ อย่างนี้ค่ะหากทางบ้านยังไม่เงินส่ง Drop เป็น Drop

ค่ะ เขา Drop กันทั่วบ้านทั่วเมืองอย่าได้ Care ตอนนี้คุณดูไม่มีรายได้ แล้วทางบ้านก็

ไม่มีจะให้ เอางี้ดีไหม? คุณเข้าไปเลย 7eleven อย่าได้เขินอย่าได้อาย ไปทำงาน

สุจริตได้เงินแถมลดความฟุ้งซ่านของใจได้อีก ค่อยๆ ออมเงินไปนะคะ แล้วไปลงเรียน

ภาคค่ำก็ได้ในภายหลังสำคัญตอนนี้รีบเลยคะไปสมัครงานก่อน เพราะทราบว่าที่แห่งนี้เปิด

โอกาสให้เด็กทีอยากมีประสบการณ์ทำงาน หรือคนที่อยากหารายได้จุนเจือครอบครัว

หรือหารายได้พิเศษไม่อยากกวนเงินทางบ้านคุณจะภูมิใจในตัวคุณเองที่ไม่ต้องคอยฟ้า

คอยฝน คอยอะไร คอยใคร ๆ อีกต่อไป มานะนะคะ! พร้อมชูกำปั้น ขึ้นมา บอกตัว

เองอีกว่าเกิดมาชาตินี้ที่จดจำได้เราก็กระทำแต่ความดีมาตลอดเราศรัททาพระรัตนตรัยดัง

นั้น เราจะผ่านเรื่องนี้ไปให้ได้! ด้วยความมานะ วิริยะบากบั่นห้ามท้อ บวกกับแรงศรัททา

ที่คุณจะต้องมีอย่างไม่สั่นคลอน!!! ดิฉันเชื่อว่าคุณจะค่อย ๆ ดีชึ้นแต่อาจจะไม่ปุ๊ปปั๊ปก็ไม่

เป็นไรคิดซะว่าเบื้องบนกำลังจับตาดูคุณอยู่ ดิฉันอีกคนนะคะ และเพื่อน ๆ หลายท่านจาก

ในเวปนี้ทุกคนล้วนเป็นกำลังใจให้คนดีๆ เช่นคุณ

ภายภาคหน้า ดิฉันและหลาย ๆ คน อาจได้เห็นคุณมาออกรายการ V I P ก็ได้ อาจ

ได้ฟังประสบการณ์อันโหดสุด หินสุดในช่วงอายุ น้อย เช่นคุณ แต่คุณสามารถฝ่าฝันและ

บรรลุสู่ความสำเร็จในชีวิตด้วยลำแข้งตัวเองได้โดยมีพระพุทธเจ้าเป็นแสงเทียนที่ยิ่งใหญ่

ส่องนำทางนะคะเรื่องบุญทำบุญวันนี้ยังไม่มีก็ไม่ต้อง พระพุทธเจ้าท่านเข้าใจ วิธีทำบุญ

โดยไม่ตั้องใช้เงินก็มีอยู่หลายวิธี ดิฉันได้เคยแนะคนในเวปนี้ไปแล้ว ว่าหากมีวัดไหน

สถานที่ใดที่ไม่เกินกำลังคุณเมื่อว่างขอให้เข้าไปช่วยเช่นเขามีการก่อพระเจดีย์คนละไม้

ละมือ หยิบหินกันคนละก้อน สองก้อน ก่อเจดีย์ บ้างก็มีฝีมือในการเดินสายไฟก็ไปช่วย

วัดเขาเดินสายตีกิ๊บ กิจการงานในวัดหากท่านช่วยเหลือได้ด้วยกำลังกาย ขอให้ทำนะคะ

และก่อนนอนทุกครั้งไหว้พระ สวดมนต์เช่นที่คุณปฏิบัติมานั่นแหละคะถูกทางแล้ว ขอให้

สวดบทพาหุงมหากา และตามด้วยอิติปิโส คุณอายุ 22 สวด อิติปิโส 23 จบนคะ (อย่า

ท้อห้ามร้องไห้ด้วยนะคะ) นั่งสมาธิสัก 20 นาที และแผ่เมตตาให้คุณพ่อ คุณแม่ ตัวคุณ

เอง เทวดาที่คุ้มครองคุณ และเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายนะคะ เชื่อว่าคุณจะต้องดีขึ้น

และต้องดีขึ้น

ตอนนี้ รักษาใจก่อน เรียกกำลังจากภายในออกมา ๆ ๆ เสริมกำลังใจเยอะๆ นะคะ

หากท้อก็เป็นเพียงถ่าน หากท่านผ่านก็จะเป็นเพชร นะคะ

ส่วนเรื่องฟง เรื่องแฟน ช่างมันค่ะ เรายังเด็กนะ คะ อายุแค่นี้ หนทางภายภาคหน้ายัง

อีกยาวไกล คุณต่อไปอาจต้องขอบคุณยัยแฟนก็ได้ว่า โชคดีจริง หากวันนั้นยัยนี่ไม่เลิก

ไปก่อน วันนี้เราอาจไม่ได้พบ คู่แท้ของคุณที่พร้อมจะเดินเคียงคุณโดยไม่ทอดธุระ ไม่ี

หันหลังให้ยามคุณทุกข์ พร้อมร่วมทุกขฺ์ร่วมสุขกับคุณตลอดไป อย่าได้ัเสียดายหรือสนใจ

บอกตัวเรานะ? ว่าช่างมัน ๆ และช่างหัวมันคะ

ขอผลความดีที่ดิฉันได้กระทำมาอย่างสม่ำเสมอ การสวดมนต์เป็นปรกติธรรมดาและทุกบุญ

กุศลที่ทำดิฉันจะนั่งสมาธิและส่งแรงใจให้คุณผ่านพ้นอุปสรรคนี้โดยเร็วพลันนะคะและขอ

คุณพระศรีรัตนตรัยที่ดิฉันเคารพรักศรัททา อันมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นสิ่งยึด

เหนียวเคารพรักเทิดทูนอย่างสูงสุดหัวใจ จงมีอานุภาพผลักดันเคราะห์ กรรมของท่านให้

หลุดพ้นและผ่านไปสู่ความสำเร็จด้วยเทอญอีกทั้งเพื่อนๆ พี่ ๆ ในเวปแห่งนี้จงเป็นแรงใจ

ให้คุณที่คิดจะกระทำดีสืบไปนะคะ

เจริญในธรรม มีพระพุทธเจ้า่เป็นพุทธานุสติเสมอคะ

10. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013

คุณเมจิก เม้นท์ได้ตรงใจมากเลยค่ะ กล่าวไว้ได้ดีมากค่ะ " อนุโมทนา สาธุ "

พี่ขอเป็นกำลังใจให้ น้องเจ้าของกระทู้ สู้ๆต่อไปค่ะ ขอใหผ่านบททดสอบนี้ไปให้ได้

พี่เองก็เคยมีเรื่องทุกข์ใจมากเช่นกัน เคยนึกท้อแท้ใจ ว่าทำบุญไปก็เท่านั้นไม่เห็นจะมี

อะไรดีขึ้นมา ทำไมชีวิตมันบัดซบขนาดนี้ เฝ้าโทษฟ้าโทษดินที่ได้ให้พี่เกิดมาแล้วมีชีวิตแบบ

นี้ ( ซึ่งมันผิดค่ะ ) " พอหันมาหาธรรมจริงๆพึ่งจะมาเข้าใจ ขนาดศีล5 ข้อ ยังรักษาได้ไม่

ครบเลย ไปทำบุญทำทานก็จริงแต่หวังผลตอบแทน ศีลก็ไม่บริสุทธิ์ บุญก็ไม่บริสุทธิ์

จะไปหวังพึ่งสิ่งศักดิสิทธิ์อย่างเดียวก็ไม่ได้ ( บุญเราไม่เคยสร้างใครที่ไหนจะมาช่วยเจ้า)

และที่สำคัญพี่เจอมากับตัวเอง คือพี่สวดมนต์จริง นั่งสมาธิจริง อุทิศบุญจริง แต่พี่ก็สักแต่

ว่าทำๆไป เพราเคยได้ฟังได้รู้มาว่าทำสิ่งเห่ลานี้แล้วชีวิตจะดีขึ้น พี่ทำมาเกือบ3ปีเต็มๆเลย

ค่ะ แต่ทำแบบไม่ได้มีสมาธิคือ สักแต่ว่าทำส่งๆไป คือสวดมนต์แบบนกแก้วนกขุนทอง

นั่งสมาธิก็นั่งแค่หลับตาไป โดยที่ไม่ได้กำหนดอะไรเลย พอถึงอุทิศบุญก็สักแต่พูดส่งๆไป

โดยที่ไม่ได้สำรวมจิตใจให้ดีแล้วกำหนดอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร

อานิสงค์บุญจึงไม่เกิด เพราะทำอย่างไม่ถูกวิธี อุทิศไม่ถูกวิธี ศีล5 ยังรักษาไม่ได้

เลย ( จะขาดข้อ1 และพร่องข้อ4) แต่มาวันนี้เริ่มเข้าใจมากขึ้นก็เลยมาปรับตัวใหม่และเริ่ม

ปฏิบัติใหม่อีกครั้ง โดยที่ไม่เน้นปริมาณแต่เน้นคุณภาพ ( เมื่อก่อนจะเน้นสวดมนต์เดือนนึง

สวด24วัน ไปถวายสังฆทานทุกเดือน คือทำแบบหวังผลเต้มร้อยว่าชีวิตฉันต้องดีขึ้น พอ

ไม่สมหวังก็มานั่งเสียใจ ที่บุญไม่ช่วย ) ในทุกๆวันนี้พี่พยามทำให้ดีที่สุดเท่าที่เราจะทำได้

แบบมีสติระลึกรู้อยู่ในสิ่งที่ทำ แล้วสมาธิมันจะเกิดเอง

ชีวิตพี่ก็มีเรื่องดีเข้ามาบ้าง ค่ะ แต่ก็ไม่ใช่ทั้งหมดพี่ก็ยังได้รับผลของกรรมไม่ดี

อยู่ แต่พี่เชื่อว่าซักวันกรรมดีคงจะส่งผลบ้างในเร็ววันนี้

,สำหรับน้อง เจ้าของกระทู้ อย่าพึ่งคิดท้อแท้นะคะและอย่าเลิกทำบุญ แม้ในวัน

นี้น้องอาจจะไม่มีเงินทำบุญใส่บาตร แต่ยังมีบุญอีกหลายวิธีค่ะที่น้องทำได้โดยไม่ต้องใช้

เงินเลยนั่นคือ ศีล, ภาวนา, กรรมฐาน ,อนุโมทนาบุญในสิ่งที่คนอื่นเขาได้ทำ

และทีสำคัญที่สุด คือพระในบ้าน ( บิดามารดา) แม้น้องจะบอกว่าครอบครัวน้อง

ไม่สมบรูณ์ แต่น้องก็สมารถจะดูแลท่านทั้งสองได้ ทำบุญมาทั้งชีวิตก็ไม่เท่าบุญที่เราได้

กตัญญูต่อบิดามารดา

ขอให้น้องผ่านเรื่องนี้ไปให้ได้โดยเร็ว สู้ๆนะคะ เข้มแข็ง อดทน พี่เป็นกำลังใจให้

น้องค่ะ ( ท้อแท้ได้ค่ะ พรุ่งนี้ก็มาสู้กันใหม่ )

11. แก้วกัลลยา

แก้วกัลลยา เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นใจและเข้าใจคุณนะคะ... และขอชื่นชมด้วยใจจริงที่คุณได้เลือกนำหลักธรรมของพุทธองค์มาช่วยประคองใจในการเผชิญปัญหา
    คุณเลือกที่จะเป็นลูกของพระพุทธเจ้าแล้ว ...อย่าท้อ...อย่าหมดกำลังใจ
    การสวดมนต์ ภาวนา ละรึกถึงคำสอนของพระพุทธองค์...
    ขอให้ทำด้วยจิตที่บริสุทธิ์... สงบ...และตั้งมั่น...จิตย่อมมีพลัง

สวดมนต์...ภาวนาไม่ต้องขอโชค-ลาภ-ขอสิ่งของใดๆ...เพราะจะเป็นการทำเพื่อหวังผลตอบแทน

หลังการสวดมนต์ ภาวนา แผ่เมตตาเสร็จ ดิฉันกำหนดจิตอธิษฐานดังนี้เสมอทุกครั้ง
    "ขอบารมี...ความเข้มแข็ง...ความมีพลัง...อดทน...ความมีสติปัญญาดี ขององค์สมเด็จสัมสัมพุทธเจ้า
    จงบังเกิดมีแก่ดวงจิตข้าพเจ้า ขอให้ข้าพเจ้ามีดวงตาเห็นธรรม รู้แจ้งในอริยสัจสี่เข้าถึงโลกุตรธรรมเก้า
    ขอให้ได้เป็นผู้ทนุบำรุงพระศาสนา อยู่ในบวรของพระศาสดาจนถึงกาลพ้นทุกข์"

ลองทำดูก็ได้นะค่ะ สำหรับดิฉันแล้วได้ผลจริงๆ...
    เมื่อเกิดปัญหาขึ้นมาคราใด จิตจะบอกทันทีว่า..องค์สมเด็จพ่อนั้นท่านทรงผ่านความทุกข์มามากมายเพียงใด
    ...เมื่อเทียบกับทุกข์ของเจ้านั้นช่างน้อยนิดเหลือเกิน...ทุกข์เพียงเท่านี้เจ้าทนไม่ได้แล้วหรือ.

12. dakjued

dakjued เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    สู้ๆคับ เป็นกำลังใจให้

13. chaokhun

chaokhun เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    ความดี กับ ความรวย ต้องแยกออกจากกัน
    ความดี กับ ความรักความสมหวังก็ต้องแยกออกจากกัน

ความดีส่วนความดี เป็นกรรมใหม่ที่คุณกำลังสร้าง
    แต่กรรมเก่าก็ตามมา ให้คุณชดใช้จนหมดสิ้น ให้หมดสิ้นในชาตินี้

อย่าท้อถอย ครับ แค่บททดสอบความเพียร ยิ่งลำบากยากเย็นเท่าไร เท่ากับฝึกจิตให้เข้มแข็ง ไม่สะทกสะท้านต่อกิเลสทั้งปวง

อย่าคาดหวัง กับผลบุญความดี ทำไปเรื่อย ๆ แล้วอย่าหวังผลตอบแทน

ชะตากรรมของคุณเพียงแค่นี้ คุณก็ท้อแล้ว อายุแค่ 22 ก็ไม่อยากจะสู้แล้ว ต่อไปจะต้องหนักขึ้นเรื่อย ๆ เหมือนกับปลายอุโมงค์ที่พบแสงสว่าง

14. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ก่อนอื่นใด..ต้องขออนุโมทนา ในความเพียรและสิ่งที่ประเสริฐสุดของคุณน้อง จขกท.ในการสร้างกรรมดีและดำรงไว้ซึ่งวิถีพุทธศาสนา ในฐานะที่เราเป็นชาวพุทธโดยแท้..:cool:

ต้นตออันใหญ่หลวงของความทุกข์ทั้งปวงนั้น อยู่ที่ความคิดในเชิงลบ (Negative Thinking) สาเหตุมาจากความกลัว แต่บ่อยๆที่ความกลัวก็ไม่ได้ปรากฎออกมาให้เห็นอย่างชัดแจ้ง หากซ่อนตัวอยู่ในอารมณ์ลบหลายอย่างเช่น ความโกรธ ความท้อแท้ใจ ความหดหู่เศร้าหมอง ความเกลียด เหล่านี้เป็นต้น ซึ่งทำให้เป็นบ่อเกิดในการมองโลกในแง่ลบ มองโลกด้วยความไม่ไว้วางใจ ทำให้ปิดกั้นอิสระทางความคิดของตน จึงไม่สามารถมีชีวิตอยู่อย่างสอดคล้องกับจักรวาลอันยิ่งใหญ่นี้ได้อย่างมีความสุขสงบ

เราจะต้องมีความกล้าหาญที่เปิดกว้าง ต้อนรับทุกเหตุการณ์ที่ผ่านเข้ามาในชีวิต ไม่ว่า สุข ทุกข์ ดี เลว ครั้นเมื่อเรามีความกล้าแล้ว เราก้ต้องมีความรักด้วย พร้อมที่จะเปิดใจให้ความรักทุกสิ่งอย่างรอบตัวโดยปราศจากขอบเขตและเงื่อนไข ซึ่งความรักนั้นจะทำให้เกิดความคิดในเชิงบวก จากนั้นก็จงทำตัวเป็นผู้สังเกตการณ์ ไม่จำเป็นที่จะต้องห้าม หรือหยุดเพื่อควบคุมสิ่งที่ผ่านมา แต่แค่เฝ้าดูการเปลี่ยนแปลงของอารมณ์ที่ผ่านเข้ามาแล้วแปรผันมันให้จางหายไปตลอดเวลาเท่านั้น (ก็รู้ว่ายากอยู่..แต่ต้องพยายามน๊ะ)

อยากให้คิดดีว่า แม้ชีวิตเราจะทุกข์ยากแสนสาหัส เพียงไร แต่เป็นโอกาสดีที่เราได้เกิดมาเป็นคน เป็นมนุษย์ แม้ว่าโอกาสที่จะหาความสุขสบายในทางโลกนั้นมันริบหรี่ เราไม่สามารถสร้างบ้านเรือนใหญ่โต ไม่มียศ ไม่มีเกียรติ์ ไม่มีชื่อเสียงก้องฟ้าเมืองไทย ไม่ประสบความสำเร็จกับชีวิตทางโลกก็ตาม ขอให้ประคองชีวิตไปแต่พอเพียง ทำมันทุกอย่างที่คิดว่าทำได้และไม่ผิดต่อศีลทั้ง ๕ ข้อ เพราะวันหนึ่งไม่ช้าก็เร็วทุกๆคน จะต้องมีความตายเดินทางมาถึงตัวอย่างแน่นอน เมื่อร่างกายแตกดับย่อยยับสูญหาย จักต้องละทิ้งทุกสิ่งทุกอย่างที่เพียรสร้างมาด้วยความเหนื่อยยากละทิ้งไว้ให้กับคนอื่นทั้งหมด โดยไม่สามารถที่จะนำเอาทรัพย์สมบัติเหล่านั้นติดตามไปได้แม้นิดเดียว สิ่งที่นำเอาติดตัวไปได้นั้นหรือคือ อริยทรัพย์ ฉะนั้นสิ่งที่ควรมีควรทำควรสร้างก็คือ อริยทรัพย์ สร้างให้ได้มากเท่าที่จะทำได้ เพราะเรามีโอกาสนั้นแล้วนี่กับการได้เกิดเป็นมนุษย์ อย่างไปเสียดายหรือโหยหาทรัพย์นอกกายให้ทุกข์ใจเลย เพราะจะเป็นสิ่งที่น่าเสียดายที่สุดในชีวิต เปรียบเสมือนต้นหาย กำไรสูญ ต้นก็คือร่างกาย และทรัพย์สมบัติที่สร้างสะสมมาได้ทั้งหมด กำไรก็คือบุญกุศลหรือสิ่งที่เป็นอริยทรัพย์

ไม่มีใครต้องรับผิดชอบความคิดและการดำเนินชีวิตของเรายกเว้นตัวเราเอง ชีวิตเราเป็นอย่างเช่นทุกวันนี้ก็เพราะตัวเรา คนอื่นไม่ได้เป็นสาเหตุ ขอให้คุณน้อง จขกท. เริ่มต้นคิดและรับผิดชอบต่อชีวิตตนเองอย่างเต็มที่(แม้ว่าจะอายุเพียงเท่านี้ มีประสบการณ์ชีวิตที่ไม่มาก) ขอจงใช้ปัญญาที่มีความเพียรที่สร้างไว้สม่ำเสมอ จงเชื่อและศรัทธาในตนเอง ความเชื่อจะนำมาซึ่งความศรัทธา และจะเป็นพลังให้เรามุ่งทำไปในสิ่งที่ดี เพราะเมื่อเราศรัทธาในสิ่งที่ทำหรือสิ่งใดแล้ว เราก็จะรักในสิ่งนั้นโดยไม่มีข้อสงสัยใด ๆ ทั้งสิ้น เชื่อเถิดว่า ทำดีต้องได้ดี เชื่อในเรื่องกฏของการเพียรสร้างแต่กรรมดี เพราะมันไม่มีซื้อหรือขายที่ไหนในโลกและในจักรวาล อีกมิช้ามินานผลของกรรมดีที่น้องได้เพียรสร้างจะเกิดขึ้นแล้วเป็นแน่แท้ "ช้า ๆ ได้พร้าเล่มงามเน้อ..หนุ่มน้อย" สู้สู้ค่ะ :cool:น้องทำดีมากๆแล้วค่ะ.. ^^

15. Thammasawasdee

Thammasawasdee เป็นที่รู้จักกันดี

;) ทุกความคิดเห็นเป็นกำลังใจดีดีทั้งนั้น ขอให้มีกำลังใจ

เมื่อรู้ว่าทำความดี....ดีแล้ว....จะเลิกทำทำไม?????

เมื่อรู้ว่าไม่มีเงิน..ก็หางานทำ..ทำ (ธรรม) เลี้ยงชีพ {หนักต้องเอา เบาต้องสู้}

เป็นกำลังใจให้คุณเฉกเช่นเดียวกับท่านอื่นๆ

ธรรมะสวัสดี ^-^

ขออนุโมทนาแก่ทุกท่าน สาธุจร้า

สาธุ สาธุ สาธุ

16. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

เหนื่อยได้ ท้อได้ แต่อย่าถอยนะคะ พักเอาแรงก่อน... รู้ว่าทำดี คิดดี อยากดี น้องอาจจะโดนทดสอบกำลังใจในการทำความดีอยู่ก็ได้ ว่าเรามั่นคงแค่ไหน จริงใจแค่ไหนในการทำความดี ไม่ได้มีแค่เราคนเดียวหรอกค่ะ หลายๆคนก็โดนเหมือนกัน แต่เรื่องราวหรือรายละเอียดอาจต่างกันไป... พี่ก็เคยท้อ เคยพาลต่อพระ ต่อเทวดา แต่พอมีสติก็คิดได้ว่า... พระแต่ละรูปท่านทำดีมากกว่าเราหลายร้อย หลายพันเท่านัก เราไม่ได้เศษเสี้ยวความดีของท่านเลย...สู้ๆ นะคะ

พระท่านว่า ปลูกต้นไม้วันนี้ จะให้โต ออกดอก ออกผล ทันใจเรานั้นเป็นไปไม่ได้ ผลของความดีก็เช่นกันค่ะ อดทนต่อไปนะคะ

ในหลวงก็เคยตรัสเรื่องความดีนะคะ "ความดีเป็นสิ่งที่ทำได้ยาก แต่ก็ต้องทำ ไม่งั้นความชั่วซึ่งทำได้ง่ายจะเข้ามาแทนที่..."

มั่นคงในความดีนะคะ แล้วเราจะภูมิใจในความดีของเรา แม้ใครไม่รู้ แต่เราก็รู้ตัวเราเองนะคะ

17. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

อ้อ ลืมไปอีกอย่าง ลองไปหาฟังเทศน์ ห้องเสียงธรรมดูนะคะ "เรื่องทุกข์" เผื่อจะได้ข้อคิดไรดีๆจ๊ะ สำหรับพี่...พี่ชอบแนวท่านจิตโต จ้า เรื่องทุกข์ ฟังแล้วใช่เลย

ขอให้มีกำลังใจทำดีต่อไปนะจ๊ะ

18. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008

ความทุกข์ นั้นเป็นสิ่งที่ทนได้ยาก แม้ทุกข์เพียงเล็กน้อย เช่นผงเข้าตาหรือเดินสะดุดเท้าตนเองล้มก็นับว่าทำให้เกิดความไม่ยินดีพอใจทั้งนั้น และต่างต้องขวนขวายเพื่อให้พ้นจากทุกข์นั้นโดยทันทีด้วยกันทุกคนไป..ไม่จำต้องกล่าวถึงการถูกทุกข์ประดังกันเข้ามาในชีวิตเป็นระยะยาวนาน..จนแม้จิตที่เดิมศรัทธาในการทำดีก็ค่อยๆเสื่อมถอย เป็นช่องทางให้ความไม่แยบคายเกิดต่อตามมาได้โดยไม่ยากนัก..

ท่านจขกท พึงทราบความจริงตามคำสอนของพระพุทธเจ้าว่า.." สิ่งทั้งปวงล้วนไหลมาแต่เหตุ "... ดังนั้น ท่านจะเข้าใจได้ต่อไปว่า อาศัยเหตุคือตนเคยล่วงศีลมาจึงเข้าถึงความยากไร้กันดารในทรัพย์ และต้องวิบัติพลัดพรากจากคู่รัก ..หรือแม้แต่พบปะแต่พาลชนที่นำแต่ทุกข์โทษมาให้...

แต่เพราะท่านเองเคยสั่งสมอุปนิสสัยให้มีความฉลาดคิด..จึงหันหาทางแก้ทุกข์ด้วยการเจริญกุศล..อันเป็นสิ่งที่บัณฑิตทั้งหลายย่อมสรรเสริญ..

ท่านพึงทราบหลักการที่สำคัญที่มีสอนเฉพาะในพระพุทธศาสนาคือหลักแห่งเหตุปัจจัยว่า เมื่อเหตุปัจจัยประชุมพร้อมกัน ผลต่างๆที่สอดคล้องย่อมปรากฏได้ ดังนั้น แม้ท่านเจริญกุศลอยู่เป็นอันมากแต่ดูเหมือนว่าผลที่กำลังปรากฏกลับเป็นสิ่งตรงข้ามกับที่ท่านคาดหวัง ก็เพราะเหตุปัจจัยส่วนหนึ่งที่ไม่ดีในอดีตที่ตนเคยทำไว้ ยังมีกำลังเเรง ประจวบกับเหตุใหม่มีการประกอบตนไว้โดยไม่สมควรในบางวาระผลอันไม่น่าปรารถนาจึงยังดำเนินอยู่...

การทำความเห็น(ทิฏฐิ)ให้ถูกตรงเสียก่อนเป็นเรื่องจำเป็นอย่างยิ่งยวดที่จะสนับสนุนให้ท่านทำพูดและคิดได้ถูกตรง ..กัมมัสสกตาสัมมาทิฏฐิ จึงเป็นความเห็นถูกที่ท่านควรมีหรือทำไว้ในใจเสียก่อนว่าเหตุที่ดี(บุญกุศล)ย่อมนำผลที่ดีมาสู่ตน และเหตุเสีย(บาปอกุศล)ย่อมนำผลที่ไม่ดีมาสู่ตน ไม่อาจเป็นอะไรที่สลับไขว้เขวเป็นตรงข้ามได้ .

เพราะมีความเห็นถูกได้(สัมมาทิฏฐิ)...ท่านจึงจะไม่เข้าใจผิดจนจิตตกไปกับความท้อถอยทำนองท้อแท้ในกุศล ที่ดูราวกับจะนำแต่ผลไม่ดีมาให้..

การเจริญกุศลต่างๆมีการใส่บาตร หรือเข้ากรรมมัฏฐาน ที่วัด เป็นบุญที่ดีควรทำเนืองๆ แต่บุญอย่างอื่นมีที่ท่านพึงเร่งขวนขวยทำคือ"การศึกษาพระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้า "อันเป็นอุปการะให้เกิดปัญญา อันเป็นเครื่องคุณเพื่อความพ้นทุกข์โดยตรง ...บุญอีกอย่างหนึ่งที่ท่านพึงประพฤติเนืองๆคือการหมั่นสมาทาน รักษาศีลอันเป็นเครื่องคุ้มครองตนและรองรับกุศลอื่นๆให้มีผลมากมีกำลังมาก..เพราะความที่ตนมีศีลดี ย่อมไม่เบียดเบียนคนรอบข้าง ย่อมขจัดคนพาลให้ห่างไกล ตนย่อมเพ่งเล็งที่กายวาจา ใจของตนว่ากำลังเป็นไปด้วยความเบียดเบียนตนหรือใครๆหรือเปล่า บางที เราไปใส่บาตร เสร็จแล้ว หลังจากนั้นจิตก็เป็นไปกับพยาบาทวิตกบ้าง คิดเบียดเบียนเพ่งโทษใครๆไม่หยุดหย่อน แม้วาจาก็เกลื่อนกล่นไปกับความฟุ้งซ่าน หยาบบ้างส่อเสียดบ้าง จนแทบจะหาเวลาสักเล็กน้อยให้กุศลมาปรากฏตัวไม่ได้เลย..ก็จิตที่ปกคลุมด้วยโลภะโทสะและโมหะตลอดเวลานั้น ย่อมเป็นท่อธารนำเอาอกุศลวิบากอื่นๆในอดีตตามมาส่งผลท่วมทับได้ ..จึงควรพิจารณาด้วยตามจริงว่า ที่ว่าเราทำบุญกับการปล่อยใจไปกับความฟุ้งซ่านหรือทำบาปทางใจอื่นๆนั้น อะไรมากกว่ากัน..

ปัญญาจากการสดับพระธรรมของพระพุทธเจ้านั่นเทียวจะส่องให้ท่านทราบความจริงที่ประกอบด้วยเหตุผลได้ตลอด และเข้าใจได้ในทุกสิ่งที่ปรากฏเกิดในชีวิตท่านตั้งแต่เกิดจนตายทีเดียว...

ขอให้พ้นทุกข์พบความสำเร็จในกุศลปรารถนาโดยราบรื่นรวดเร็วครับ

19. Kimpup Nice

Kimpup Nice เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2013
    ขออนุโมทนาบุญกับน้องที่ได้ทำความดี จงทำต่อไปอย่าท้อถอย

ในขณะที่พี่พิมพ์อยู่ พี่ก็ร้องไห้ พี่ก็มีปัญหาและทุกข์ใจมาก สวดมนต์ มีศีล ภาวนา ทุกวันแต่พี่ก็ยังเจอปัญหาที่ตัวเองไม่ได้ก่อ แต่พี่จะสู้ต่อไปคะ และอยากให้ทุกคนที่มีปัญหาก้าวผ่านไปด้วยกัน

พี่โชคดีที่มาเจอเว็บไซด์นี้ กัลยาณมิตรที่ดีทุกคน ทำให้พี่มีความหวัง และหมั่นทำความดี ตั้งมั่นในหลักธรรม
    กฏธรรมชาติ คือทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่ว วันนี้ความดียังไม่ส่งผลแต่ในอนาคตต้องส่งผลไม่ช้าก็เร็วคะ

20. Thammasawasdee

Thammasawasdee เป็นที่รู้จักกันดี

:d เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ และทุกๆคนที่กำลังท้อแท้ ท้อจริงๆ

ให้ก้าวผ่านบททดสอบของชีวิตไปให้ได้อย่างเข้าใจและมีความสุข

ธรรมะสวัสดี ^-^

ขออนุโมทนา สาธุจร้า

สาธุ สาธุ สาธุ