เหตุผลที่ไม่มีคู่...ชาติที่แล้วไปผูกมัดใครไว้บ้างหรือเปล่า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ง้วนดิน, 24 มิถุนายน 2006.

1. ง้วนดิน

ง้วนดิน เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    เรื่องนี้ไม่รู้มีใครเคยอ่านรึยัง
    มีเพื่อนส่งอีเมรุมาให้ "ง้วนดิน" เมื่อสองปีที่แล้ว
    พอดีว่า "ง้วนดิน" ไปรื้อ ๆ เจอเข้า
    ก้อเลยอยากเอากลับมาให้อ่านกัน
    เผื่อจามีใครยังไม่เคยอ่าน

เค้าว่าไว้ว่า...........

"ชาติที่แล้วเราไปผูกมัดใครไว้บ้างก็ไม่รู้ด้วยคำสัญญา เช่น
    เราจะรักกันทุกชาติไป

โดยหารู้ไม่ว่ากรรมของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
    ชาติภพใหม่ก็เลยแตกต่างกันไป

แต่....คำมั่นที่สาบานยังอยู่
    อาจจะเป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้คุณยังเป็นโสดจนทุกวันนี้

ลองสวดมนต์บทนี้ดูอาจจะดีขึ้นนะ

คำขอขมาและอธิษฐานจิต
    อธิษฐานหน้าพระพุทธรูป หรือสวดก่อนนอนก็ได้

(นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ ๓ จบ)

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ทะวารัตตะเยนะ กะตัง

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต

หากข้าพเจ้า จงใจ หรือประมาทพลาดพลั้ง

ล่วงเกิน บิดา-มารดา ครูบาอาจารย์
    พระพุทธ พระธรรม พระอรหันต์ทุกพระองค์
    พระอริยสงฆ์เจ้า ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย
    รวมถึงผู้มีพระคุณ และท่านเจ้ากรรมนายเวร
    จะด้วย กาย วาจา ใจ ก็ดี
    ขอได้โปรดอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วย

หากข้าพเจ้ามีเจ้าของในตัวติดตามมา
    ขออนุญาตมีคู่ มีครอบครัวได้เหมือนคนปกติทั่วไป
    ขอถอนคำอธิษฐาน คำสาบานที่จะติดตามคู่ในอดีต
    ขอให้ต่างฝ่ายต่างเป็นอิสระต่อกัน

ข้าพเจ้าจะประพฤติตนในทางที่ถูก ที่ชอบ ที่ควร
    ขอบุญบารมีในอดีตกาลที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบัน
    จงส่งผลให้ข้าพเจ้าและครอบครัว ตลอดจนบริวารที่เกี่ยวข้อง
    จงเจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ

ลาภ ยศ สุข สรรเสริญ สติปัญญา ปฏิภาณ ธนสารสมบัติ
    อุปสรรคใด ๆ โรคภัยใด ๆ ขอให้มลายสิ้นไป
    ขอให้ข้าพเจ้ามีความสว่างทั้งทางโลก ทางธรรม

ตั้งแต่บัดนี้ตราบเข้าสู่พระนิพพาน เทอญ

หากมีผู้ใดเคยสร้างเวรสร้างกรรมกับข้าพเจ้า
    ไม่ว่าจะชาติใด ภพใดก็ตาม
    ข้าพเจ้ายินดีอโหสิกรรมให้
    ขอถอนความพยาบาท ความอาฆาต
    และคำสาปแช่งในทุกชาติ ทุกภพ

ขอให้ข้าพเจ้าพ้นจากคำสาปแช่งของปวงชน
    ของเจ้ากรรมนายเวร
    ขอให้พ้นนรกภูมิ
    พบแสงสว่างทั้งทางโลกทางธรรม เทอญ"

แล้วตอนท้ายเค้ายังบอกอีกว่า.....

"คนเราเกิดมาหลายภพหลายชาติ
    แต่ละคนมีเจ้ากรรมนายเวรที่แตกต่างกัน
    การสวดขอขมา เพื่อลดและปลดหนี้กรรมให้น้อยลง"

ใครจะลองทำดูก้อด้ายนะ
    ได้ผลยังไงส่งการ์ดแต่งงานมาให้ "ง้วนดิน" ด้วยก้อละกัน

ขอให้ทุกคนสมหวังในความรัก.......จากใจ "ง้วนดิน" จ้า
    (f) แถ่น..แทน..แทน..แทน..
    แถ่น..แท้น..แถ่น..แทน..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2006
  2. koisung

koisung เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    เคยท่องไปหนนึงล่ะ

แต่หลายปีต่อมาก็รู้สึกว่า...ถ้าย้อนเวลาได้จะไม่ท่องอ่ะ และตอนนี้ "ยินดีโสด" เจ้าค่ะ

; D

3. ง้วนดิน

ง้วนดิน เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006

ถ้าย้อนเวลาได้จะไม่ท่องอ่ะ

เอ่า....ไมเปนงั้นอะจ๊ะ

แสดงว่าท่องแล้วได้ผลอะดิ
    "ง้วนดิน" จาได่ท่องม่าง....คิกคิก

4. wong3210

wong3210 เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนากับทุกท่านที่เจอคู่แล้ว และไม่เจอคู่นะครับ อย่างไรก็ขอให้ตั้งใจทำดีแล้วกันนะครับ

(ปล. ถ้าสงสัยการทำดี ลองอ่าน มงคล ๓๘ ได้เลยครับ มีตั้งแต่ระดับเบื้องต้น ถึง ระดับสูงเลยครับ )

5. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถ้าไม่มีคู่ก็สร้างเนกขัมมะบารมีได้นะครับ

6. koisung

koisung เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005

ไม่ใช่อ่ะค่ะ ที่ย้อนเวลาได้จะไม่ท่องเพราะเกรงว่าอีกฝ่ายที่รอเราอยู่จะเสียใจ เพราะชาตินี้ไม่ได้เกิดมาเป็นคนเหมือนกันอ่ะค่ะ

แฮ่...

7. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ชาติที่แล้วเราไปผูกมัดใครไว้บ้างก็ไม่รู้ด้วยคำสัญญา .....น่ากลัวง่ะ..ป้าง้วนดิน..

8. Forest_Sa

Forest_Sa เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2005
    เราจะรู้มั้ยว่าไปผูกมัดใครในชาติก่อน ในเมื่อคนส่วนใหญ่เขาระลึกชาติกันไม่ได้