เวรกรรม มีจริงหรือ อุบัตเหตุกันแน่

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย sandsineza, 28 เมษายน 2011.

1. sandsineza

sandsineza สมาชิก

เมื่อประมาณวันที่ 15/03/54 ที่ผ่านมาเราประสบอุบัติเหตุ กับแฟนเราโดยแฟนเราเสียชีวิต ซึ่งเรากระดูกข้อเท้าขวาแตก และจากเมื่อคืนที่เราดูรายการคนอวดผี เกี่ยวกับเรื่องที่บนบาน ศาลกล่าว คือเมื่อไม่นานก่อนจะมาเจอกับแฟนเราคนนี้ แฟนเราโดนตีหัวอาการสาหัสมาก แม่ของแฟนเราไปบนให้หายปลอดภัยแล้วจะให้แฟนเราหรือลูกชาย ไปบวชให้ แต่ผ่านมาแล้วประมาณ 4 ปีแฟนเราก็ยังไม่ได้บวชและนอกจากนี้แฟนเรายังเคยพาเพื่อนผู้ชายที่แฟนเค้าท้องไปทำแท้งอีก อาจจะเพราะด้วยความที่ชอบช่วยเหลือคนอื่น เลยอาสาพาไปและไม่นาน

เมื่อเราสองคนทุกอย่างเริ่มดีขึ้นเรากู้ เงินสร้างบ้าน และ คิดไว้ว่าสร้างบ้านเสร็จแล้วจะแต่งงานกัน กลับทุกอย่างต้องเปลี่ยนไปเพียงวันเดียว เกิดอุบัติเหตุรถกระบะเสียหลักมาชนเราสองคน ซึ่งดูจากสภาพรถมอเตอร์ไซค์แล้ว เราควรจะอาการหนักที่สุดแต่เราเพียงแค่กระดูกข้อเท้าขวาแตก เท่านั้นแต่แฟนเราเสียชีวิต ซึ่งจริงๆแล้วช่วงหลังจากที่แฟนเราหายดีแฟนเราก็ทำบุญสมำเสมอ ไม่ว่าจะเป็นปล่อยเต่า หรือแม้กระทั้ง เคยเห็นข่าวในทีวี ที่มีวัยรุ่นโดนตีหัวแฟนเรายังจดชื่อคนนั้นไปแล้วไปทำบุญให้ที่วัด แต่โดยแท้จริงแล้ว บุญกับบาปมันคนล่ะส่วนกัน เราจึงนำเรื่องนี้มาเราให้ทุกท่านฟังเพื่อเป็นอุทาหรณ์สำหรับทุกคน และถ้าบทความนี้เป็นประโยชน์ต่อท่านได้หรือสามารถเตือนสติท่านใดได้ ขอกุศลผลบุญจงส่งถึงแฟนเราให้เกิดในภพที่ดี ด้วยเทอญ สาธุ

ปล.ถ้าเวรกรรม หรือวิณญาณมีจริง ทุกอย่างที่เราเล่ามาคงเกี่ยวเนื่องกัน

2. afseven

afseven เป็นที่รู้จักกันดี

เสียใจด้วยครับกับสิ่งที่คุณได้รับ
    ยังก็ไปทำบุญอุทิศส่วนบุญกุศลให้กับเขาด้วยนะครับ อยู่บ้านถ้ามีเวลาว่างสักนิดก็กรวดน้ำให้เขาบ่อยๆ
    เจียดเวลาเอาไว้สวดมนต์ไหว้พระด้วยนะครับ อย่างน้อยก็ทำให้จิตใจสดใสได้บ้าง จะได้มีกำลังใจสู้ต่อไปอีกนาน
    สาธุ

3. peerayuth

peerayuth เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2009
    ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

อย่างน้อยเรื่องนี้ก็แสดงให้เห็นว่า บุญกับบาปมันคนละส่วนกันจริงๆ บุญไม่สามารถล้างบาปได้แต่บางครั้งอาจจะช่วยให้การรับผลของบาปนั้นไม่รุนแรงเกินไป แต่ก็ไม่ทุกครั้งเสมอไป ขึ้นอยู่กับอัตราส่วนแรงกรรมทั้งสองฝ่ายด้วย

อีกอย่างเรื่องการผิดสัจจะเกี่ยวกับเรื่องที่จะบวชแล้วไม่บวชนั้น ผมก็ได้ยินมาเยอะว่าท้ายที่สุดก็ต้องมีอันเป็นไปต่างๆนาๆ ตรงนี้ก็เป็นอุธาหรณ์ที่ดีอีกอย่างที่คุณได้นำมาแบ่งปันเป็นข้อคิดที่ดี

สุดท้ายนี้ผมก็ขออุทิศส่วนกุศลที่ผมได้สร้างในพระพุทธศาสนาไม่ว่าจะเป็นธรรมทาน วิหารทาน และมหาสังฆทาน อธิฐานจิตมอบให้ดวงวิญญาณของผู้เสียชีวิตครับ สาธุ

4. chotiwit

chotiwit เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006

5. archa_tao

archa_tao Active Member

21 กุมภาพันธ์ 2011
    เสียใจด้วยนะครับ

6. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

เสียใจกับสิ่งที่เกิดขึ้นกับคุณด้วยจริงๆครับ

ในทางพุทธศาสนา ไม่มีคำว่าบังเอิญ ทุกอย่างเกิดขึ้นเพราะเหตุปัจจัยอันเหมาะสม

ทั้งกรรมดีกรรมชั่ว ทั้งของเก่าและของใหม่ล่วนนำพาให้เกิด และเป็นไปตามเหตุและปัด

ใจแห่งปัจจุบันครับ พูดไปพูดมาก็งงๆตัวเองเหมื่อนกันนะเนีย..ฮาฮา

7. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

เสียใจด้วยครับ:'(

8. หาธรรม

หาธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุในข้อเขียนที่เป็นประโยชน์ สำหรับคนอื่น ๆ ต่อไป

เสียใจด้วยกับที่ต้องเสียคนรักไป

9. rung_zero

rung_zero เป็นที่รู้จักกันดี

เรามีกรรมเป็นของตนเอง
    เรามีกรรมเป็นผู้ให้ผล
    เรามีกรรมเป็นที่เกิด
    เรามีกรรมเป็นผู้ติดตาม
    เรามีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย
    เราจะทำกรรมอันใดไว้
    ดีหรือชั่ว
    เราจะต้องรับผลกรรมนั้นสืบไป

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

10. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    เสียใจกับการจากไปของแฟนคุณด้วยนะคะ
    หมั่นทำบุญอุทิศส่วนกุศลถึงเค้าด้วยนะคะ
    บุญใดที่ข้าพเจ้าได้กระทำมาดีแล้วนั้น ขออุทิศให้พี่สาวซึ่งเป็นแฟนของคุณsandsineza
    หากทุกข์ก็ขอให้สุข ขอให้อยู่ในภพภูมิที่ดีนะคะ สาธุๆ

11. tuta868248

tuta868248 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    รักษาศิล และมีสัจจะ สัจจะนีสำคัญมากคะ ไม่ทำตามที่ขอไว้ มันผิดศิลผิดสัจจะ ถ้าไปบวชเนกขัมมะ 3 วัน 2 คืน ไปปฏิบัติธรรม ทำให้วิบากกรรมลดลงได้ คะ จากหนักก็เป็นเบาชดใช้หายไป บุญกุศลใดที่ข้าพเจ้าได้ทำมาในอดีตจนถึงปัจจุบันวันนี้ด้วยเดชเดชะบุญกุศลทั้งหลายข้าพเจ้าขออุทิศให้เพื่อนที่เป็นคนรักของคุณ sandsineza ถึงทุกข์ขอให้พ้นจากทุกข์ ถึงสุขขอให้มีความสุขยิ่งๆขึ้น หากท่านไปทนทุกข์อยู่ที่แห่งหนใดขอบุญกุศลที่ข้าพเจ้าบำเพ็ญเพียรมานี้ช่วยให้พ้นทุกข์ถึงสุขยิ่งๆขึ้นสาธุคะ.

12. sandsineza

sandsineza สมาชิก

ขอบคุณ ทุกท่านนะค่ะ ที่ให้กำลังใจ จริงแล้วตอนแรกเราไม่เคยเชื่อเรื่องพวกนี้เลยอาจเพราะไม่เคยเจออะไรกับตัวเองมาก่อน และเราคิดเสมอว่าเราคิดดีทำดีแค่นั้น ก็เพียงพอ แต่จริงๆแล้วมันคงไม่ใช่แค่นั้น จริงแล้วเราคิดดีทำดี แล้วเราก็ต้องทำบุญ ด้วย

13. Kra-Tai

Kra-Tai สมาชิก

อย่างนี้บุญที่เขาทำก่อนตาย ก็จะช่วยให้เขามีสตินึกถึงความดีที่ทำมาก่อนตาย คิดว่าเขาคงได้ไปสุคติภูมิแล้วค่ะ ขออนุโมทนากับสิ่งดีๆที่ผู้เสียชีวิตได้ทำไว้ และขออุทิศส่วนกุศลที่ข้าพเจ้าได้ทำไว้ให้แก่ผู้เสียชวิตด้วยค่ะ สาธุ.......

14. สิปปัญจ

สิปปัญจ สมาชิก

เสียใจด้วยครับ
    เท่าที่ผมทราบมา มันเป็นกรรมเก่าที่เข้ามาตัดทอนชีวิตนะ เป็นอุปฆ่าตกรรม โทษจากปาณาติบาตนะ ทำความดีเยอะๆดีกว่าเพื่อหนีกรรมชั่ว โชคดีครับ

15. แมวน้ำ9

แมวน้ำ9 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ที่คุณทำนี่จัดเป็น(บุญกุศลใหญ่)เพราะเป็น"ธรรมทาน" กราบโมทนาเป็นอย่างยิ่งๆค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ:cool:

16. tidabell

tidabell เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาบุญ กับการเผยแพร่เรื่องราวเป็นธรรมทานด้วยนะคะ

17. aumking

aumking เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

และขอให้ไปสู่สุขติภูมิเทอด

เรามีกรรมเป็นเครื่องนำไป เรามีกรรมเป็นตัวนำพา ใครจะใหญ่เกินกรรม

18. 3y3

3y3 สมาชิก

หมั่นทำบุญไปให้เขาแล้วกันครับ เรื่องมันก็ผ่านไปแล้ว ทำปัจจุบันให้ดีๆ ก็แล้วกัน

19. SpecDum

SpecDum เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2008
    และก็ขออนุโทนาที่แบ่งปันเรื่องราวดี ๆ เป็นอุทาหรณ์ สาธุ สาธุ สาธุ

20. joeydarkman

joeydarkman Active Member

เสียใจด้วยเช่นกันครับ ขออุทิศบุญกุศลที่กระผมได้สร้างมาส่งไปให้แก่เทวดาประจำตัวของคุณและแฟนคุณ รวมถึงตัวคุณทั้งสองด้วย สาธุ สาธุ สาธุ นะครับ