เลี้ยงสัตว์ในกรงแต่เปิดกรงบาปไหมครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย CHURCH, 15 ตุลาคม 2011.

1. CHURCH

CHURCH สมาชิกใหม่

เลี้ยงสัตว์ในกรงแต่เปิดกรงนี่บาปไหมครับ คือผมเลี้ยงด้วงอะครับ ตอนแรกผมมี่ด้วง 4 ตัว ปิดฝากรงอย่างแน่นหนา พอวันต่อมา ผมตื่นเช้ามาออกมาหน้าบ้าน เห็นด้วงกว่าง ประมาณ 5-6 ตัว อยู่เต็มหน้าบ้าน ผมงง ว่ามันมายังไงเรียกกันป่าวหว่า ผมเลยจับใส่กรงรวมกัน แต่อีกใจนึงก้อนึกได้ว่าจะบาปไหมน่าเลยเปิดฝากรง พอวันต่อมา ก็มีด้วงที่ออกไปบ้างประมาณ3ตัวแต่ก็มีบางตัวไม่ออกนะครับอยู่เหมือนเดิม ผมเลยจะลองมาถามผู้รู้จาก บอร์ด พลังจิต โดยเฉพาะ เลยละครับ ว่า ถ้าผมปิดกรงอย่างเดิมจะบาปไหม แล้วถ้า เปิดกรงแต่มันไม่ออก นี่ละครับบาปไหม

2. wainkam

wainkam เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    เปิดกรงแต่มันไม่ออก นี่ละครับบาปไหม - ในกรณีที่เขาไม่ออกไปไม่น่าจะบาปครับเพราะเขาสมัครใจจะอยู่ แต่หากปิดเลยนี่บาปแน่นอนเพราะกักขังเขาไว้ครับ :)

3. phank

phank เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2008
    ปกติเค้าดำรงชีวิตแบบไหนอ่ะครับ ถ้าเราทำให้การดำรงชีวิตของเค้ามันถูกจำกัดนั่นมันก็เป็นกรรมอย่างหนึ่ง แต่ถ้าเลี้ยงแล้ว แล้วเลี้ยงดูแลเอาใจใส่ให้อิสระอันสมควรก็ย่อมดีกว่าให้เค้าอยู่แบบอึดอัด อดอยาก

กรณีของคุณด้วงกว่างมันอยู่ตามขี้เลื้อย ตามต้นไม้(ผมไม่ค่อยรู้เรื่องการดำรงชีวิตของมันนักนะครับ)

คุณเปิดกรง ย่อมดีกว่าปิดกรง แต่ถ้าคุณไม่อยากข้องเกี่ยวกับบาปกรรม คุณก็ควรเลี้ยงเฉพาะตัวที่มันเดินเข้ามาในกรงเอง ตัวไหนที่ออกไปแล้วมันก็เรื่องของเค้า ถ้าเค้ายินดีที่อยู่ในกรงเค้าก็จะเดินกลับเข้ามาในกรงเอง

4. roneychai

roneychai เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    ไปขัง เข้าไว้ บาปแน่จ้า

แต่ถ้าเราซื้อ มีเจตนาจะเลี้ยงให้ ดีกว่า คนที่เค้าขายให้เรา อันนั้น เป้นกุศล อยากเห้นสัตว์สุขสบายว่าเดิม อันนี้ กุศล

ที่น้องเลี้ยงไว้นะ 4 ตัว แต่บินมาประมาณ 5-6 ตัว เค้าอาจะส่งเสียงสัญณานไปหา ด้วงกว่างที่อยุ่แถวนั้นให้มาช่วย เค้าออกจากที่ ขัง ไว้อ่ะ

ขอให้เจริญใน พรหมวิหาร 4 นะ ลองไปศึกษดูจ้า

ถ้าเราจับมาแล้ว มาขังไว้ ก้บาปจ้า ถ้าจับมานะ ก็เอาไปปล่อยไว้ ที่เดิมนะเค้าจะได้อาศัยตามธรรมชาติของเค้า