เรื่อง น้ำอุษาวดี(น้ำดีและน้ำเองค่ะ) แอบอ้างชื่อครูบาอาจารย์เพื่อประโยชน์ทางการค้า

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย nontapan, 24 ธันวาคม 2010.

1. nontapan

nontapan Active Member

21 ธันวาคม 2010
    เรียนทุกท่าน
    กรุณาอ่านข้อเท็จจริง ได้จากจดหมายที่แนบ
    นอกจากเพื่อประโยชน์ของทุกท่านเองแล้ว
    ก็เพื่อรักษาชื่อเสียงของครูบาอาจารย์เป็นสำคัญ

หมายเหตุ-ขอรับรองด้วยชีวิตตนเองว่าข้อความในจดหมาย
    นั้นได้รับการพิจารณาและขออนุญาติจากครูบาอาจารย์แล้ว
    รวมทั้งเจ้าหน้าที่ตำรวจระดับสูงหลายท่านที่เป็นศิษยานุศิษย์

ขอขอบพระคุณ
    นนทพันธ์

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Reflect

Reflect เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อซักครู่มาเปิดกระทู้ที่อยู่ในห้องวิธีการดูพระ หายไปแล้ว เป็นประจำที่ผู้ต้องหารายนี้จะลบกระทู้หรือโพสที่ตัวเองเคยตอบไว้เพื่อเป็นการทำลายหลักฐานทิ้ง ล่าสุดลบในห้องพระเครื่องด้วยแล้วตั้งกระทู้ไหม จะหนีไปทำไมความจริง หนีไม่พ้น

http://palungjit.org/threads/ผมขอร้...วย-อย่าเห็นแก่ตัวเกินไป-ใช้งานพระหนัก.239694/

^
    l
    ทำอะไรไว้บ้างในกระทู้นี้ ผมยังไม่ลืมนะ หลายๆคนก็ยังไม่ลืม แล้วจะขอร้องเรียนให้ทีมงานตรวจสอบด้วยเรื่องที่มีการปั่นกระทู้โดยคนๆเดียว ผมเชื่อว่าทีมงานทำได้

3. iamTHA.chincho

iamTHA.chincho เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นน่ะซิครับ ทำไมต้องลบกระทู้ออก ถ้าคิดว่าตัวเองไม่ผิด งั้นแสดงว่า .... เฮ้อ

4. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    อย่างนี้ต้องพึ่งทีมงานเว็บพลังจิตแล้วครับ มีผู้ร้องเรียนขึ้นมาแล้ว ช่วยเชิญผู้ถูกกล่าวหามาชี้แจงให้เพื่อนสมาชิกรับทราบก็ดีนะครับ ช่วงนี้เห็นมีเรื่องร้องเรียนเข้ามามาก คิดถึงคุณคมน์ ไม่รู้ว่าสึกจากเพศบรรพชิต หรือยัง ถ้าคุณคมน์อยู่ คงต้องจัดการพวกนี้ได้แน่

5. ongvip

ongvip เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนี้น่าติดตามสำหรับคนดังในเวปนี้

6. Reflect

เรื่องนี้คนติดตามกันมาก คนคนนี้ไปก่อเรื่องไว้หลายเรื่อง

ผมขอร้องเถอะ โปรดสงสารพระชราด้วย อย่าเห็นแก่ตัวเกินไป ใช้งานพระหนัก<!-- google_ad_section_end -->
    ในกระทู้นี้ไปใช้งานพระ

อีกเรื่องไปปรามาส หลวงปู่นาม วัดน้อยชมภู่ และมีอีกหลายเรื่อง

คนคนนี้มีความพยายามสร้างความน่าเชื่อถือให้ตัวเอง อ้างว่ามีลูกค้าอยู่ในเวปพันทิพนับร้อย ยอดขายในหนึ่งวันหลายบาท ขอถามซักนิดว่าวัตถุมงคลเป็นผักปลาหรืออย่างไร ที่มีการซื้อขายกันทุกวันมากมายขนาดนั้น มันเป็นไปไม่ได้เลย สภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ ต้องประหยัดรายจ่ายที่ไม่จำเป็นกัน กลไกการตลาดสวนทางกับความเป็นจริงโดยสิ้นเชิง แบบนี้เรียกว่า นาธาน 2 ก็คงจะไม่ผิด

อีกเรื่องคือการโพสกระทู้ทำไมพิมพ์ได้ 3-4 บรรทัดแล้วต้องโพสใหม่เรื่อยๆ เจตนาปั่นกระทู้ตัวเองหรือไม่ ทีมงานได้เตือนเรื่องนี้ไปแล้ว ทำไม่ยังไม่หยุดพฤติกรรมดังกล่าว อีกอย่างเมื่อซัก 4-5 วันก่อน ทีมงานโพสเรื่องหลาย username แต่มีคนคนเดียวใช้ปั่นกระทู้อยากทราบว่าใช่คนเดียวกับน้ำดีไหม

7. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ครับช่วยลงเรื่องปรมาสหลวงพ่อนวม และหลวงพ่ออื่น ๆ ได้มั้ยครับ ไม่เคยอ่านเลย ขอบคุณครับ

8. eicalos

eicalos ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

http://palungjit.org/threads/▼▼หลวง...ตเชิญเข้ามาค่ะ◆◆◆.223493/page-134#post3656531

ไปที่นี่ได้เลยพี่กำธร ปรามาสเน้นๆชัดๆ ปฏิเสธไม่ได้ หลักฐานจับได้คาหนังคาเขา ส่วนหลักฐานอื่นนั้นหลักฐานเก็บไว้ไม่ทันเพราะเวลาคนคนนี้ทำอะไรผิดโดนจับได้จะรีบลบกระทู้และโพสที่มีปัญหาทิ้งทันที เผลอเข้าไปชมกระทู้อื่นไม่นาน มาอีกทีกระทู้โดนลบไปแล้ว

9. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ผมสึกมาแล้วครับ

เรื่องนี้ทางเว็บได้สอบถามคุณน้ำแล้ว โดยคุณน้ำแจ้งว่า เป็นอคติของผู้โพสต์ครับ และเขาไม่ได้เอาวัตถุมงคลที่อ้างถึงมาให้บูชา เพราะเขามีไม่กี่องค์ แต่เขาได้แจกไปบางส่วนครับ

สำหรับการปรับปรุงห้องพระเครื่องนั้น คาดว่าปีหน้า (2554) จะมีการปรับใหญ่ครับ

วัตถุประสงค์ของห้องพระเครื่อง คือ ให้เพื่อนสมาชิกได้บูชาวัตถุมงคลกันในราคาที่เหมาะสม และเป็นการเกื้อกูลกัน เพราะหลายคนอาจไม่สะดวกที่จะเดินทางไปที่วัด

กรณีของคุณน้ำนั้น เจ้าตัว (คุณน้ำ) ไม่ขอชี้แจงเกี่ยวกับเรื่องนี้ ดังนั้น เราคงต้องปล่อยให้สมาชิกพิจารณากันเอาเอง โดยกระทู้ร้องเรียนก็จะค้างไว้ตรงนี้เช่นกัน เพราะเราให้สิทธิ์คุณน้ำที่จะมาชี้แจงข้อกล่าวหาแล้ว แต่คุณน้ำไม่ยอมใช้สิทธิ์ตรงนี้ ซึ่งเราไปบังคับเขามาชี้แจงไม่ได้ครับ

ยังไงก็ขอเวลาสักระยะนะครับ เพราะสิ้นปี ผมจัดทริปพาคนในเว็บ 40 คนไปบวชเนกขัมมะที่วัดท่าขนุนครับ

โมทนา

10. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    เรื่องนี้ผมเคยอ่าน สงสารหลวงพ่อครับ ท่านชราภาพมาก ๆ

กรรมจากการใช้พระหนักครับ อย่างน้อยต้องเกิดเป็นคนใช้ 500 ชาติครับ

ผมอ่านแล้วครับ กรรมใคร กรรมมันครับ
    ผมไปบวชมา ปลงเหมือนกันครับ เพราะนรกไม่ใช่เรื่องล้อเล่น
    ตอนนี้เลยไม่อยากยุ่งกับกรรมของคนอื่นเท่าใดนักครับ

โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2010
  11. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ชี้แจงเรื่องนึงละกันค่ะ เรื่องการปั่นกระทู้ที่ทีมงานเว็บพลังจิตบอกว่ามีคนใช้ username หลายอัน อยากให้ทีมงานเว็บพลังจิตเอารายชื่อมาลงให้หน่อยค่ะ ถ้ายังไงรบกวนด้วยค่ะ คนที่ใช้ username หลายอันต้องแบนถาวร

12. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ลืมไปอีกเรื่องมีโอกาสอย่าลืมไปวัดหลวงปู่ผ่านนะค่ะ อยากถามคำเดียว พวกนายทุนที่สร้างพระกันนักกันหนาทำไมเว็บปล่อยให้พวกนี้มาอาศัยเว็บหากิน ถ้าไปจะเห็นเลย ทีแบบนี้ไม่ยักมีใครพูด

13. Komodo

145
    เรียนคุณน้ำที่เคารพ

ผมอยากให้คุณน้ำชี้แจงในเรื่องที่ถูกพาดพิงมากกว่าครับ เพราะเป็นจดหมายจากทางวัด (มีตราประทับ)

ส่วนเรื่องปั่นกระทู้นั้น ทางเว็บมิได้ติดใจอะไรครับ ส่วนเรื่องนายทุนสร้างพระนั้น ไม่เกี่ยวข้องกับเว็บครับ ดังนั้นเว็บจะไม่เข้าไปยุ่งในเรื่องนี้ครับ

โมทนา

14. Reflect

คุณคมน์พูดถูกต้องแล้ว ประเด็นของกระทู้ร้องเรียนนี้คือว่าด้วยเรื่องของประกาศที่มาจากทางวัดมีตราประทับชัดเจนพร้อมลายเซ็นต์ แสดงว่าเรื่องนี้มีการปรึกษาหารือกันภายในคณะสิทธิ์ของหลวงพ่อท่านเรียบร้อยแล้ว คุณนนทพันธ์คงไม่ได้มีเจตนาดิสเครดิตกันแบบนี้ถ้าไม่มีหลักฐาน เขาก็รับรองแล้วว่า
    หมายเหตุ-ขอรับรองด้วยชีวิตตนเองว่าข้อความในจดหมาย
    นั้นได้รับการพิจารณาและขออนุญาติจากครูบาอาจารย์แล้ว

รวมทั้งเจ้าหน้าที่ตำรวจระดับสูงหลายท่านที่เป็นศิษยานุศิษย์

ถ้าผู้ต้องหาบริสุทธิ์ใจจริงก็เอาหลักฐานมาแจ้ง มาชี้แจงให้ตรงประเด็น อย่าบิดพริ้วไปเรื่องอื่น เพื่อผลประโยชน์ของตัวผู้ต้องหาเอง คนติดตามพฤติกรรมของคุณไม่น้อยนะ เอาเรื่องนี้ก่อนให้เข้าใจกัน เรื่องอื่นนั้นพักไว้ก่อน ชำระสะสางกันทีละเรื่อง

15. nontapan

nontapan Active Member

21 ธันวาคม 2010
    ขอขอบคุณ คุณคมน์ และคุณReflect ที่รับฟังอย่างเป็นธรรมและเปิดโอกาสให้ทางผู้ถูกกล่าวหาได้ชี้แจงครับ ตามที่ผมได้กล่าวไปแล้ว ผมยังยืนยันคำเดิมว่าการกระทำดังกล่าว ผมกระทำไปโดยไม่มีอคติมาครอบงำแน่นอน แต่พิจารณากันด้วยเหตุผล และหลักฐานเป็นสำคัญ

คุณน้ำอาจจะแก้ต่างว่า ไม่ได้นำเกศาและอื่นๆ ของหลวงพ่อมาให้เช่าบูชาก็จริง แต่การนำมาใช้ประโยชน์ในการทำให้สามารถขายพระเครื่องได้ง่ายขึ้น โดยนำไปเป็นของแถมฟรี หรือโปรโมชั่น คงจะไม่เหมาะสม ซึ่งสุดท้ายแล้วถ้ามองที่วัตถุประสงค์ ก็คือเพื่อการค้าขายอยู่ดี

คงเห็นแล้วหรืไม่ว่า คุณน้ำเคยได้ประโยชน์จากสิ่งนี้เป็นตัวเงิน เปรียบเทียบกับผมที่ไม่ได้หวังเอาเงินใคร แถมเสี่ยงที่จะถูกคนตำหนิเสียด้วยซ้ำ คนทั่วไปคงว่าผมไม่บ้าก็โง่ครับ

หมายเหตุ - หลวงพ่อจะปรงผมแค่เดือนละ 2 ครั้ง แต่ละครั้งเกศาได้มาไม่มากเลย เพราะท่านชราแล้ว ขนาดผมโชคดีได้มาก็แค่นิดหน่อย แต่คุณน้ำกลับได้มาเยอะมากเสียจนแจกคนได้ไปทั่ว ก็เป็นที่แปลกใจมากว่าได้มาเยอะขนาดนั้นได้อย่างไร ผมเดาเอาเองว่าคุณน้ำน่าจะไปที่วัดบ่อยกว่าผม ผมเลยเอารูปคุณน้ำให้ศิษย์ที่อยู่ประจำหลายท่านดู ก็ไม่เคยพบเห็นคุณน้ำมาก่อน น้องผมเองก็บวชอยู่ที่นั่นก็ยังไม่เคยเห็น เอ..สรุปแล้วใช่เกศาของหลวงพ่อหรือเปล่าน่ะ

16. whatup

whatup เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับว่าตอบไม่ตรงประเด็น ส่วนเรื่อง username ก็ดูเอาเองครับว่าใคร

http://palungjit.org/threads/หลวงปู...ทพรัญจวน-ตะโพนกลึง.241148/page-17#post3398927

17. Reflect

ตรงประเด็นมากเลย เรื่อง username ข้ออ้างว่า username เสีย ไม่มีน้ำหนักเพียงพอ เพราะเวปพลังจิตมีระบบ reset password โดยจะส่งลิ้งค์ไปยัง email ที่ได้ใช้สมัครไว้ เพื่อทำการ reset แล้วจะสมัคร username ใหม่ ใช้คนเดียวหลาย username ถ่มน้ำลายขึ้นฟ้าจนรดหน้าตัวเอง

ส่วนเรื่องที่พี่นนทพันธ์น้ำประกาศมาลงคิดว่าไม่ใช่เรื่องอคติแน่นอน พี่นนทพันธ์คงไม่เอาเวลามาปลอมตราประทับของวัด ปลอมลายเซ็นต์หลวงพ่อ เพื่อกลั่นแกล้งคุณ ทำแบบนั้นไปแล้วได้อะไร

18. Reflect

ขอถามพี่นนทพันธ์เพิ่มเติมขยายความซักเล็กน้อย

หมายเหตุ - หลวงพ่อจะปรงผมแค่เดือนละ 2 ครั้ง แต่ละครั้งเกศาได้มาไม่มากเลย เพราะท่านชราแล้ว ขนาดผมโชคดีได้มาก็แค่นิดหน่อย แต่คุณน้ำกลับได้มาเยอะมากเสียจนแจกคนได้ไปทั่ว ก็เป็นที่แปลกใจมากว่าได้มาเยอะขนาดนั้นได้อย่างไร ผมเดาเอาเองว่าคุณน้ำน่าจะไปที่วัดบ่อยกว่าผม ผมเลยเอารูปคุณน้ำให้ศิษย์ที่อยู่ประจำหลายท่านดู ก็ไม่เคยพบเห็นคุณน้ำมาก่อน น้องผมเองก็บวชอยู่ที่นั่นก็ยังไม่เคยเห็น เอ..สรุปแล้วใช่เกศาของหลวงพ่อหรือเปล่าน่ะ

เรื่องราวตรงนี้ยืนยันได้ไหม สำคัญมากเลย คนใกล้ชิดไม่เคยเห็นหน้าเลย ยิ่งพระที่บวชที่นั่นไม่รู้เห็นด้วยก็แปลก ขอให้พี่นนทพันธ์เปิดเผยข้อมูลมาให้ชัดเจนกว่านี้ หลักฐานน้ำหนักทางเอกสารชัดเจนมาก ดิ้นอย่างไรก็ไม่หลุด แต่ข้อมูลอันซึ่งพาไปหาเหตุยังไม่ชัดแจ้ง ยังคลุมเครือ ไม่ชัดแจ้ง เราต้องช่วยกันพิจารณาว่า ผู้ต้องหากระทำการไปเพื่ออะไร ถ้าสามารถนำข้อความที่พยานรู้เห็นมาเพิ่มเติมได้ จะทำให้สามารถสรุปได้ชัดเจนขึ้น

19. whatup

whatup เป็นที่รู้จักกันดี

ลงรายละเอียดข้างบนผิดครับ เลยกลับมาแก้ไข เดี๋ยวจะเข้าใจข้อมูลผิด
    ใครใช้ username หลายอันก็ดูเอง ทำลิงค์ไว้ให้แล้ว

http://palungjit.org/threads/หลวงปู...ทพรัญจวน-ตะโพนกลึง.241148/page-17#post3398927

20. Komodo

145
    กรณีวาง link จะทำให้ระบบ error เล็กน้อย โดยในบ้างครั้งข้อความใต้ link จะหายไป

วิธีแก้ไข คือ เขียนคำว่า คลิก แล้วใช้เครื่องมือที่เป็นรูป

แล้ว copy link ไปใส่ จะช่วยแก้ปัญหาได้ครับ

โมทนา