เรื่องกรรมเวรแบ่งชาติศาสนาไหม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย MBNY, 19 พฤศจิกายน 2005.

1. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

19 กรกฎาคม 2003
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ก็อปมาจากเว็ปบอร์ดคุณอโณทัยค่ะ

http://board.dserver.org/a/anothai/00000243.html

<TABLE width="90%" border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#f0f0f0>หัวข้อ : [SIZE=+3]เรื่องกรรมเวรแบ่งชาติศาสนาไหม[/SIZE]
    ข้อความ : คือว่าผมได้อ่านในกระทู้ของคุณนะคับมีความรู้ดี วันนี้ผมรบกวนถามคำถามไรหน่อยนะคับ
    คือว่าผมสงสัยว่าถ้าคนต่างประเทศที่เขานับถือ ศาสนาอื่นละเขาทำชั่ว เขาจะตกนรกเหมือนเราไหม
    แต่ในความคิดลึกๆ ของผม ผมคิดว่าเขาน่าจะได้รับผมกรรมเหมือนเรา
    แต่ผมก็ยังมีข้อสงสัยว่า อย่างงี้พวกที่นับถือศาสนาอื่นที่เขาไม่รู้คำสอนดีๆของ พระพุทธเจ้า เขาเหล่านั้นก็คงเป็นพวกที่น่าสงสารมากเลยใช่ไหมคับ
    แต่ผมก็ยังสงสัยอีกว่า ประเทศเขาทำได้เจริญกว่าประเทศเรา ทั้งๆที่เขาไม่เคยรู้เรื่องบาปกรรมเลย
    ถ้าคุณจะนำไปโพสในกระดานเมื่อไรช่วยเมลมาบอกผมด้วยนะคับ จะได้ไปอ่านในกระทู้
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคับ

จาก : วีรยุทธ - 05/11/2004 02:01 <!-- A=210.86.214.105 X= -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE width="90%" border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#f0f0f0>ข้อความ : ..... ผมนำข้อความที่คุณถามมาทางเมล์มาลงในบอร์ด เพราะจะได้มีคนอื่นได้รับรู้ความรู้ไปด้วยพร้อมกัน
    ..... คุณบอกว่า ".....ถ้าคุณจะนำไปโพสในกระดานเมื่อไรช่วยเมลมาบอกผมด้วยนะคับ".... ก็แล้วทำไมไม่โพสต์เองล่ะครับ มาให้ผมโพสต์ทำไม.....คราวหลังจะถามอะไรแค่คำถามสั้นๆ ให้ใช้บอร์ดนี้นะครับ ผมจะได้ไม่ต้องเสียเวลาย้าย
    ..... อีกอย่าง การโพสต์ในนี้ จะได้ตำตอบไวกว่า เพราะถำถามมันจะขึ้นมาเลย ถ้าเป็นใน mail ผมต้องใช้เวลาเปิด เน็ตมันก็ไม่ค่อยดี และที่สำคัญ...ผมไม่ตอบเมล์ส่วนตัว (เว้นแต่คนสนิทกันจริงๆ)

..... " ธรรมะ" ที่พระพุทธเจ้านำมาสอนนั้นเป็นสากลครับ
    ..... "ธรรมะ" ที่พระพุทธเจ้านำมาสอนนั้น ไม่ใช่เป็นเรื่องที่พระพุทธเจ้าท่านสร้าง "ธรรมะ" ขึ้นมา
    ..... แต่ "ธรรมะ" ที่พระพุทธเจ้านำมาสอนนั้น เป็นสิ่งที่มีอยู่แล้ว เป็นสิ่งที่อยู่มานานก่อนที่พระพุทธเจ้าจะ "ประสูติ" เสียอีก
    ..... พระพุทธเจ้าทรง "ค้นพบ" และทรงนำมาเรียบเรียง และทรงดูความเหมาะสมให้เข้ากับกาละ (เวลา) สถานที่ และบุคคล
    ..... เพราะฉะนั้นเมื่อ "ธรรมะ" มีอยู่แล้ว และเป็นสากล จึงเหมือนๆ กันทั่วโลกในความเป็นจริง
    ..... ผมเปรียบเทียบให้เห็นชัดๆ อย่างนี้นะครับ
    ..... "ธรรมะ" ข้อหนึ่งที่พระพุทธเจ้าทรงบอกไว้ก็คือ สิ่งที่มีชีวิตในโลกนี้ต้องเวียนว่ายใน "วัฏฏสงสาร" ก็คือ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ไม่มีใครพ้นจาก 4 อย่างนี้ได้...เป็นเรื่องจริงใช่มั้ยครับ
    ..... ไม่ว่าจะเป็นชาติใดภาษาใดในโลกนี้ ก็ต้องเป็นอย่างนี้ทุกคน ต้องเกิด แก่ เจ็บ แล้วก็ตาย อย่างนี้ใช่มั้ยครับ ?
    ..... มันเป็นเรื่องจริง เป็น "ธรรมะ" พระพุทธเจ้าไม่ได้กำหนดให้เหตุการณ์เหล่านี้เกิด แต่มันเกิดขึ้นมาตั้งนานแล้ว เป็นเพียงพระพุทธเข้านำมาบอกมาสอนพวกเราเท่านั้นเอง
    ..... บ้านเราชาวพุทธเรียกว่า "วัฏฏสงสาร" แต่บ้านเมืองอื่นเค้าอาจจะไม่ได้เรียกอย่างนี้ อิสลาม คริสต์ อาจจะเรียก "ชื่อ" อย่างอื่น แต่ก็มีความหมายเดียวกัน ต้องเกิด แก่ เจ็บ ตาย เหมือนกัน
    ..... เพราะฉะนั้น ที่พระพุทธเจ้าท่านสอนเรื่อง "กรรม" ก็เช่นกัน บ้านเมืองอื่นอาจจะไม่ได้เรียกว่า "กรรม" แต่ก็มีความหมายเดียวกัน
    ..... เพราะ "ธรรมะ" เป็นสากล มีความหมายเดียว แบบเดียวกัน แต่อาจจะเรียกชื่อต่างกัน ตามสถานที่
    ..... เพราะฉะนั้น การรับ "กรรม" ก็เช่นกัน บ้านเมืองอื่นไม่ว่าชาติใด ภาษาใด ก็ต้องรับ "กรรม" เช่นกัน
    ..... เพราะเรื่องของ "กรรม" มันเป็นเรื่องของ "ธรรมะ" และเรื่อง "ธรรมะ" เป็นสากล
    ..... ต่างก็แต่ว่า แต่ละชาติแต่ละภาษาจะเรียกว่าอะไร และสอนว่า "กรรม" ที่ต้องรับนั้นเป็นอย่างไร
    ..... ของพุทธ อาจจะเรียกว่า "นรก" แต่ของที่อื่นอาจจะเรียกอย่างอื่น
    ..... ทำดี ได้ดี ทำชั่ว ได้ชั่ว....นี่เป็นเรื่องจริง และเป็น "ธรรมะ" ซึ่งเป็นสากล
    ..... การเจริญทางวัตถุ ไม่ได้มีความหมายในทางที่ดีที่สุดเลยครับ ถ้าปราศจากความเจริญของจิตใจ
    ..... บ้านเมือง (อื่นๆ) ที่เจริญแล้ว แล้วไมใด้สนใจเรื่อง "กรรม" ไม่มีความสุขที่แท้จริงหรอกครับ
    ..... คนที่รู้จักดีกับผม เล่าให้ฟังว่า เคยไปเที่ยวประเทศ "ลาว" ซึ่งมีความเจริญทางวัตถุน้อยกว่าประเทศไทยอย่างเห็นได้ชัด
    ..... แต่บ้านเมืองเค้าเจริญมากๆ ในเรื่องของ "จิตใจ" ทำให้มี "ความสงบ" เป็นความสุขใจ
    ..... ใครเครียด บ้าๆ บอๆ แก่งแย่งกันบนความหลอกลวง ลองไปเยี่ยมเยียน "ลาว" ดูบ้างครับ
    ..... จิตจะสงบ เยือกเย็น และมีความสุขใจ ด้วยความเจริญทางด้านจิตใจของคนที่นั่น
    ..... บ้านเมืองที่เจริญขึ้นฮวบๆ อย่างเมืองไทยกำลังสวนทางกับ "ธรรมะ" ขึ้นทุกที
    ..... เจริญทางด้านวัตถุมากขึ้น....แต่เจริญทางด้านจิตใจน้อยลง....ไม่มีทางที่จิตใจคนจะร่มเย็น สงบ ลงได้หรอกครับ

จาก : อโณทัย - 05/11/2004 02:06 <!-- A=210.86.214.105 X= -->

<TABLE width="90%" border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#f0f0f0>ข้อความ : ขอบคุนมากเลยนะคับ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคับ

จาก : วีรยุทธ - 07/11/2004 20:32

<TABLE width="90%" border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#f0f0f0>ข้อความ : ขออนุญาตแสดงความเห็นด้วยคน คิดว่า กรรม ไม่มีการแบ่งเชื้อชาติศาสนาหรอก คนที่ทำดีย่อมได้รับกรรมดี สังเกตสิว่า ทำไมบ้านเมืองอื่นๆที่เจริญแล้ว เขาถึงเจริญมาก ทั้งๆที่เขาไม่ได้นับถือพุทธ คนดีเขาเยอะนะ ยกตัวอย่างง่ายๆ เขาไม่ค่อยสนใจนินทาว่าคนนั้นเลวคนนั้นดี คนนั้นทำตัวไม่ดี ใครจะทำอย่างไรก็ช่างอย่าทำให้คนอื่นเดือดร้อนก็พอ ข่าวอาชญากรรมมีน้อยกว่าบ้านเรานานๆ จะมีที บางเมือง อาชญากรรมเช่นการฆ่ากันตายเนี่ย เกิดครั้งหนึ่งนานมาแล้ว 20 กว่าปียังไม่มีเลย ข่าวลักขโมยเนี่ยอาจจะมีบ้างแต่ส่วนใหญ่ไม่ใช่จากคนประเทศเขาเอง จะเป็นจากพวกอื่นๆท่ีอพยพเข้ามาเสียส่วนใหญ่ เขาพูดอย่างไรก็มักจะทำแบบนั้น เวลาก็รักษากันมาก ไม่รู้นะแต่เรารู้สึกว่าประชาชนเขาเป็นคนฟังเหตุผลของคนอื่นดี และปฏิบัติตามกฏกันดีนะ คนเมาไม่ขับรถ เขาก็ไม่ขับ ตัวอย่างบางข่าว เช่น เด็กเกิดอุบัติเหตุ ตายจากเครื่องเล่นเด็กในสวนสาธารณะ ข่าวจะออกอยู่นานมากเป็นเดือนได้ แล้วทุกรัฐเจ้าหน้าที่เขาจะออกสำรวจสวนและตรวจเช็คซ่อมแซมทุกรัฐเพื่อป้องกันไม่ให้เกิด ไม่รู้จะอธิบายยังไงดี ก็คนเขาปฏิบัติดี บ้านเมืองก็ดี โดยท่ีเขาไม่รู้ศาสนาพุทธหรอก แต่คนเลวก็มีทุกประเทศหละ แต่คนส่วนใหญ่เขาค่อนข้างประพฤติดีนะเราว่า

จาก : ..//.. - 30/11/2004 01:51 <!-- A=80.109.245.23 X= -->
    <TABLE width="90%" border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#f0f0f0>ข้อความ : คุณ // ตอบได้ตรงใจมากเลยค่ะ เห็นด้วย ๆ อยากรู้เกี่ยวกับวัฒนธรรม วิถีชีวิต ของคนในชาติใด ๆ ดูจากในภาพยนตร์/ละครของชาตินั้น ๆ ก็ได้ นั่นคือสิ่งที่สะท้อนออกมาจากความจริง สามารถเห็นความแตกต่างในบางเรื่องชัดเจน เช่น บุคลิกนิสัยของคน ความหมกมุ่นยึดติดกับบางเรื่อง

จาก : มาศธิดา - 13/12/2004 21:11 <!-- A=210.246.74.200 X= -->

2. Forest_Sa

Forest_Sa เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2005
    สาธุครับ