เรามาร่วมบูรณะยอดฉัตรพระธาตุจอมกิตติกันเถอะ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 17 พฤษภาคม 2007.

1. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    สืบเนื่องจากการเกิดแผ่นดินไหวรุนแรงทางภาคเหนือของไทย 6.1 ริกเตอร์ที่ผ่านมา ได้ทำให้ยอดฉัตรยอดพระธาตุจอมกิตติ หักโค่นลงมาด้วย

ทางพวกเรา กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ โดยผมเองได้นั่งสมาธิแล้วพระท่านได้สั่งงานลงมาว่า "ให้พวกเราที่ได้เคยเกิด ได้เคยอธิฐานกันมาเพื่อรักษาพระบวรพุทธศาสนาให้ครบ ห้าพันปี จงมาช่วยกันบูรณะที่แห่งนี้"

ดังนั้น ผมขออนุญาตนำเงินจากกองทุนพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ ในบัญชีส่วนที่พี่ตั้มศักดิ์ได้ดูแลอยู่ จำนวน 1,000 บาท หนึ่งพันบาท ร่วมบริจาคประเดิม ในนามของสมาชิกเวบไซท์พลังจิต ทุกๆท่าน ขอให้ทุกๆท่านได้ร่วมโมทนาและมีส่วนร่วมในบุญในกุศลทุกประการ

หากท่านใดมีจิตศรัทธาจะร่วมทำบุญเพิ่มเติม สามารถโอนเงินมาที่บัญชีของพี่ตั้มดังต่อไปนี้ครับ

<DIR>*** ท่านใดประสงค์บริจาคสมทบทุนสามารถบริจาคได้ที่ ***
    ชื่อบัญชี นายณัฐพัชร จันทรสูตร เพื่อกลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ
    ธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด สาขาสะพานใหม่ดอนเมือง
    เลขที่บัญชี 081 - 252486 - 8

โดยปัจจัยที่รวบรวมได้ทั้งหมดพวกเราจะช่วยกันรวบรวมเพื่อ นำไปถวายหลวงพี่อนันต์ เพื่อรวบรวมเป็นกองทุนใหญ่ในการบูรณะองค์พระธาตุจอมกิตติ ในนามของเหล่าศิษยานุศิษย์ขององค์พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านอีกครั้งหนึ่ง

และจากที่คุณอักขรสัญจรได้แจ้งให้ทราบ ว่าหลายๆสายก็ต่างได้รับคำสั่งจากเบื้องบนมาแบบเดียวกันนี้ เช่นกันครับ

"ขอให้เหล่าข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้น้อมบูชาร่วมบูรณะองค์พระธาตุจอมกิตติ อันเป็นสถานที่ที่พระพุทธองค์ได้ประกาศจารึกพระพุทธศาสนาเอาไว้ ณ ดินแดนแห่งนี้ว่าจงเป็น ชาติที่ดำรงเอกราช มีกษัตริย์ผู้เป็นพระโพธิสัตว์ธรรมมิกราชา พิทักษ์รักษาคุ้มครองศาสนาของตถาคต ตราบ ห้าพันวัสสากาล

เหล่าข้าพเจ้า ขออธิฐาน ปฏิบัติตามพระปณิธานที่ได้ตั้งสัจจะไว้ ณ อดีตชาติสืบต่อมา ขอรักษาแผ่นดินไทย ขอเทิดไท้องค์ราชันย์ ขอตั้งมั่นในพระบวรพุทธศาสนา ขอให้อานิสงค์ที่มวลเหล่าข้าพเจ้าได้บำเพ็ญ ณโอกาสนี้ จงทำให้ข้าพเจ้าจงเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบัน ขอให้ถึงซึ่งที่ได้ตั้งสัจจาธิษฐาน ปรารถนาสัมมาสัมโพธิญาณ ในอนาคตกาลไม่แปรเปลี่ยน ขอให้จิตมั่นในสัมมาทิษฐิ ขอให้ใจเต็มล้วนด้วยพรหมวิหารสี่ ขอให้มีวิปัสสนาญาณอยู่เต็มกำลัง ขอให้บารมีทั้งสามสิบทัศน์เหลือล้น

และสำเร็จในสิ่งปรารถนาอันมีดำริไว้ชอบแล้วทุกอย่างทุกประการด้วยเทอญ....."
    </DIR>

2. พุทธโกมุท

พุทธโกมุท เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูง และขอร่วมบริจาคด้วยครับ จำนวนเงิน 500 บาท

3. pat3112

pat3112 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2005
    โมทนาครับ ขอร่วมด้วยคน หนึ่งพันบาทพรุ่งนี้จะไปโอนให้ครับ โอนเเล้วครับ(verygood)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤษภาคม 2007
  4. พุทธันดร

พุทธันดร เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนานะคะคุณคณานันท์
    ขอร่วมทำบุญด้วยค่ะ 1000 บาท
    โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบค่ะ

5. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับคุณ KANANUN ขอร่วมทำบุญด้วย เมื่อโอนเงินไปแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ
    ยิ่งทำบุญ ก็ยิ่งได้ ยิ่งให้ ก็ยิ่งมี

6. เช้าใหม่

เช้าใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ
    ได้ทราบข่าวและเห็นภาพ ยอดฉัตรพระธาตุจอมกิตติหักลงมา รู้สึกเศร้ามากครับ
    คิดไว้ว่าจะต้องหาทางช่วยบูรณะให้ได้ วันนี้เปิดมาเจอกระทู้นี้เข้ารู้สึกดีใจมากเลยครับ
    ตอนนี้ลูกหลานหลวงพ่อที่ได้ทราบข่าวคงเตรียมพร้อมที่มาช่วยกันบูรณะ มาช่วยกันเยอะๆนะครับ

ไปโอนเงินแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ

7. bnbk

bnbk เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2006
  8. เช้าใหม่

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=headline vAlign=baseline align=left>พบ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ ร่วมด้วยอีกคน
    ตอนนี้พบอัญมณีแล้ว 6 เม็ดขาดอีก 3 เม็ดครับ หากันทุกตารางนิ้ว

10. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วม อนุโมทนา บุญ ด้วย ครับ กับโครง งาน ซ่อมแซมบูรณะ ยอดฉัตรพระธาตุจอมกิตติ ครับ...

ขอบูญ ที่เราเหล่า นักรบธงเหลือง และ ทวยเทพ เทวาฯ โปด ดลบันดาล ให้ พบ .. อัญมณี ให้ ครบ..

11. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    มาร่วมแรงร่วมใจและร่วมสละทรัพย์คนละเล็กคนละน้อยเพื่อบูรณะซ่อมแซมพระธาตุจอมกิตติให้ดีและสวยงามกว่าเดิมกันนะครับ และขอโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านที่ร่วมกันบริจาคทรัพย์เพื่อการนี้ด้วยครับ

.
    .

12. piakgear24

piakgear24 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    อนุโมทนาครับ จะร่วมช่วยกันแน่นอน ครับ แล้วจะบอกทีหลัง

13. คนไม่เอาไหน

คนไม่เอาไหน เป็นที่รู้จักกันดี

มีบัญชีกรุงไทยไหมครับ..จาโอนทาง internet banking อ่ะคับ..สะดวกกว่า

14. kananun

ขอโมทนาบุญกับทุกๆท่าน ครับ แค่เพียงโมทนาก็เป็นกุศลแล้วครับ

ท่านที่พอมีข้อมูลของพระธาตุจอมกิตติที่หลวงพ่อท่านได้เล่าให้ฟัง ช่วยกันนำลงหน่อยครับผม

15. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ขออนุโมทนาสาธุกับทุกๆท่านด้วยนะครับ เดี๋ยวผมก็จะร่วมบุญด้วยเช่นกันครับ ว่างๆจะไปโอนเงินครับ

สาธุ

16. เกษม

เกษม ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอร่วมทำบุญ ซ่อมแซมบูรณะ ยอดฉัตรพระธาตุจอมกิตติ จำนวนเงิน 2,000 บาท และได้โอนเงินเข้าบัญชีให้เรียบร้อยแล้วในวันนี้ครับผม

17. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วปิดรับเมื่อไหร่เอ่ย

18. เช้าใหม่

ตัดตอนมาจาก เทปสรุปผลการท่องเชียงแสน
    ลูกรักทั้งหลายจากรายงานผลการไปนมัสการปูชนียสถานพระธาตุจอมกิตติ และพระธาตุดอยตุง ตลอดจนบ้านเกิดเมืองเดิมที่เราตั้งประเทศไทยของบรรดาลูกรักทั้งหลายซึ่งสถานที่แห่งนี้ เชียงแสน หรือโยนกนคร ในสมัยที่องค์สมเด็จพระชินวรบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จมาประทับบนดอยน้อย สมัยนั้นยังเป็นป่าอยูไม่ใช่เมืองยังไม่มีถิ่นฐานบ้านช่องเป็นเมือง มีแตบ้านเล็กๆ เวลานั้นองค์สมเด็จพระภควันตทรงเสยพระเกศาอธิษฐานให้หลุดมา ๓ เส้น (พระเกศาพระพุทธเจ้าปกติไม่มีการร่วงหล่น) แล้วทางอธิษฐานวางพระเกศาลงจมลงไปในหินบนยอดดอยน้อย แล้วทรงพยากรณว่า เขตนี้ต่อไปจะสามารถรักษาพระพุทธศาสนาไวไดถึง ๕,๐๐๐ ป เราจึงถือว่าสถานที่แห่งนี้มีความสําคัญสําหรับประเทศไทยทีเดียว
    จากหนังสือเรื่องจริงอิงนิทานเล่มพิเศษ
    <O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

19. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ขอร่วมทำบุญบูรณะองค์พระธาตุจอมกิตติ จำนวน 300 บาท โอนไปแล้ว เมื่อวันที่ 18 พ.ค.2550 เวลา 18.11 น. จาก ธ.กรุงไทย สาขาสำนักงานย่อย กระทรวงการคลัง

"ขอให้เหล่าข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้น้อมบูชาร่วมบูรณะองค์พระธาตุจอมกิตติ อันเป็นสถานที่ที่พระพุทธองค์ได้ประกาศจารึกพระพุทธศาสนาเอาไว้ ณ ดินแดนแห่งนี้ว่าจงเป็น ชาติที่ดำรงเอกราช มีกษัตริย์ผู้เป็นพระโพธิสัตว์ธรรมมิกราชา พิทักษ์รักษาคุ้มครองศาสนาของตถาคต ตราบ ห้าพันวัสสากาล
    เหล่าข้าพเจ้า ขออธิฐาน ปฏิบัติตามพระปณิธานที่ได้ตั้งสัจจะไว้ ณ อดีตชาติสืบต่อมา ขอรักษาแผ่นดินไทย ขอเทิดไท้องค์ราชันย์ ขอตั้งมั่นในพระบวรพุทธศาสนา ขอให้อานิสงค์ที่มวลเหล่าข้าพเจ้าได้บำเพ็ญ ณโอกาสนี้ จงทำให้ข้าพเจ้าจงเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบัน ขอให้จิตมั่นในสัมมาทิษฐิ ขอให้ใจเต็มล้วนด้วยพรหมวิหารสี่ ขอให้มีวิปัสสนาญาณอยู่เต็มกำลัง ขอให้บารมีทั้งสามสิบทัศน์เหลือล้น และสำเร็จในสิ่งปรารถนาอันมีดำริไว้ชอบแล้วทุกอย่างทุกประการด้วยเทอญ....."
    <!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2007
  20. kananun

กำหนดปิดรับ บริจาค ขอเป็นว่าเราจะพร้อมใจรวมรวมนำปัจจัยที่ได้ไปถวาย หลวงพี่อนันต์ในวันที่ท่านมาที่บ้านสายลม ช่วงต้นเดือนกรกฏาคม ครับ โดยผมจะประสานงานกับทางคุณดาวอีกครั้งหนึ่ง และวันที่พวกเราจะรวมตัวกันไปถวาย จะแจ้งให้ทราบในกระทู้นี้ครับผม

โดยเราจะถวายในนามของ "สมาชิกชาวเวบไซท์พลังจิต" (ทั้งที่ลงทะเบียนและท่านที่ติดตามอ่านอยู่รวมทั้งญาติมิตรบริวารทั้งหลายด้วยครับ)

เพียงการโมทนาก็ได้รับอานิสงค์ ที่พึงได้แล้ว ปัจจัยกองนี้ จะเป็นปัจจัยในการบูรณะพระธาตุจอมกิตติ ผ่านทางคณะสงฆ์ครับ

ดังนั้นอานิสงค์ จะมี นับแต่
    -วิหารทาน
    -มหาสังฆทาน
    -อานิสงค์การรักษาพระพุทธศาสนาให้ครบ 5,000 ปี
    -อานิสงค์รักษาศูนย์รวมใจความเป็นชาติไทย
    -อานิสงค์แสดงความกตัญญูรักษาปฏิปทาขององค์หลวงพ่อ

และอีกมากมายครับ

ขอโมทนาบุญของทุกๆๆท่านที่ได้เห้นความสำคัญของงานนี้ด้วยครับผม