เพลง ไกลชู้ ทนงศักดิ์ ภักดีเทวา

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 2 พฤศจิกายน 2009.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันลอยกระทงปีนี้ขออนุญาตนำเพลงไกลชู้ ของคุณทนงศักดิ์ ภักดีเทวา ขับร้อง คำร้อง อ.กวี สัตโกวิท ทำนองประสิทธิ์ พยอมยงค์ เป็นเพลงตามคำแนะนำของเพื่อนสมาชิกที่ขอไว้คงรอไม่นานเกินไปนะครับ เป็นเพลงที่ร้องยากเพี้ยนไปบ้างต้องขออภัยด้วยนะครับ ดูเนื้อในคาราโอเกะก็ไม่ตรงกับต้นฉบับเวลาร้องตามรู้สึกว่าไม่ค่อยคุ้นอยู่เหมือนกันแต่ก็ร้องไปแล้วอิอิ.. ขอเชิญรับฟังครับ

เพลง ไกลชู้
    คำร้องอ.กวี สัตโกวิท
    ทำนองประสิทธิ์ พยอมยงค์
    ขับร้องทนงศักดิ์ ภักดีเทวา

ฝันถึงดวงใจ...จากไปแสนห่วงไม่หาย
    เคยอยู่เคียงกายเคยกอดเจ้าไว้ชื่นชู้ภิรมย์
    ต้องมาเหินห่างอ้างว้างไม่สม
    มีก็แต่คลื่นลมระงมให้ป่วนใจ

เสียงสายลมครวญดั่งนวลเจ้ากู่เรียกหา
    ยินแผ่วแว่วมาพี่ตื่นผวาไขว่คว้าอาลัย
    ไม่มีสำเหนียกเรียกหาอยู่ไหน
    เพียงฝันตื่นก็คลายฝืนใจไม่หลับได้เลย

นอน..พี่นอน..สะท้อนใจข่ม
    วันคืนควรรื่นรมย์กลับระบมอกเอ๋ย
    หาดทรายสีผ่อง ต้องแสงจันทร์จูบชมเชย
    ฟากฟ้าประหนึ่งจะเย้ยชื่นเชยอุ้มโอบนที

*...สงสารดวงใจ คงตรมหมองไหม้คอยหา
    เคยแอบอุราพี่ห่างสุดหล้าสุดฟ้าธาตรี
    พี่ฝันถึงเจ้าน้องเล่ายามนี้
    ยามฟ้ากอดนทีฝันถึงพี่ไหมเอย.
    ( ซ้ำ * )

เพลงนี้ ขับร้องบันทึกเสียงครั้งแรก โดย ทนงศักดิ์ ภักดีเทวา ต่อมาบันทึกเสียงใหม่ โดย ชรินทร์ นันทนาคร ธานินทร์ อินทรเทพ และ กิตติคุณ เชียรสงค์ ฯลฯ

อ.กวี สัตโกวิท บอกเอาไว้ว่า
    “...เพราะเป็นคนใกล้ทะเล บ้านอยู่ปากนคร ซึ่งใกล้ๆกับปากน้ำนครศรีธรรมราช ไปเรียนหนังสือที่กรุงเทพฯ กลับมาบ้านช่วงปิดเทอม ก็ชวนเพื่อนๆ ไปเที่ยวทะเลกันกลางคืนเขานอนกันหมดแล้ว ตัวเองนอนไม่หลับ กระสับกระส่าย ออกมาเป็นเพลงนี้...”

อ.กวี สัตโกวิท บอกว่า ผลงานเพลงที่ได้รับความนิยมสูงสุด คือ เพลงรักข้ามขอบฟ้า ส่วนที่เป็นเพลงฮิตและได้รับความนิยมจากแฟนเพลงอย่างแพร่หลาย ก็ได้แก่ เพลงฆ่าฉันให้ตายดีกว่า เพลงหนีรัก เพลงโธ่เอ๋ย เพลงอย่าทรมานอีกเลย เพลงชีวิตมีกรรม เพลงไกลชู้ เพลงโลกกับความรัก เพลงยอมรับ เพลงยับ เพลงฟ้ารำลึก เพลงเธอเป็นหัวใจของฉัน เพลงเหมือนตายจากกัน เพลงรักครั้งแรก ฯลฯเป็นต้น

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.742332/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2023
  2. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    [​IMG]เคยใกล้เคยชิด เคยสนิทเคยสนม คุ้นเคยกัน
    มาบัดเดี๋ยวนี้ ห่างเหิน ห่างหาย
    เหมือนสายใย เคยทอดเคยยาว หลุดจาง
    ใยอยู่ไหน คอยมองหา ละลายคลาย

3. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    [​IMG]หากจะฝัน หาเยื่อใย ไร้ใยเชื่อม
    ฝันมืดมน ไร้ภาพ ไร้สีสรรค์
    อะไรบัง ไว้หนอ หนาประมาณ
    หายใจขัด อึดอัด เหงื่อซึมกาย

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

มาฟังแล้วนะคะคุณแซม..
    เพิ่งกลับจากโรงเรียนค่ะ....
    เป็นเพลงที่เหมาะกับบรรยากาศวันลอยกระทงที่สุดเลยนะคะ
    ขอบคุณมากค่ะ..^^..

5. ติงติง

6. ติงติง

7. ติงติง

8. ติงติง

"เป็นเพลงที่ร้องยากเพี้ยนไปบ้าง"
    ติงว่าคุณแซมร้องเพราะมากเลยนะคะ..
    ยิ่งฟังยิ่งเพราะ...ยิ่งฟังยิ่งซึ้ง...
    ฟังเพลินมากเลยค่ะ..^^..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2009
  9. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    เค้าไปไหนเสียล่ะคะ...ปล่อยให้คุณแซมคิดถึงคร่ำครวญอาลัยเรียกหาอิอิอิ...
    ***เพราะจัง***
    :cool:

10. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

...คุณแซมร้องแต่เพลงเศร้า ๆๆ คนฟังจะเศร้าตามแล้วค่ะ...
    แต่ก็เพราะดีค่ะ

11. ryuzaki_benz

ryuzaki_benz เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะดีครับ ฟังเพลินเลย
    ฟังไม่ออกเลยครับว่าเพี้ยนตรงไหน เพราะว่าเพิ่งฟังเพลงนี้ครั้งแรกครับ ^_^

12. sam_sbcc

ฝันถึงดวงใจ จากไปแสนห่วงไม่หาย........ <O:p</O:p
    เคยอยู่เคียงกายเคยกอดเจ้าไว้ชื่นชู้ภิรมย์........ <O:p</O:p
    ต้องมาเหินห่างอ้างว้างไม่สม.......... <O:p</O:p
    มีก็แต่คลื่นลมระงมให้ป่วนใจ...........

[​IMG]<O:p</O:p

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.742332/[/MUSIC]<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2014
  13. sam_sbcc

เสียงสายลมครวญดั่งนวลเจ้ากู่เรียกหา.......... <O:p</O:p
    ยินแผ่วแว่วมาพี่ตื่นผวาไขว่คว้าอาลัย........... <O:p</O:p
    ไม่มีสำเหนียกเรียกหาอยู่ไหน.............. <O:p</O:p
    เพียงฝันตื่นก็คลายฝืนใจไม่หลับได้เลย..............

[​IMG]<O:p</O:p

14. sam_sbcc

คงไม่คอยนานนะครับ มาฟังตอนบรรยากาศเทศกาลลอยกระทงพอดี ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงด้วยนะครับ

15. sam_sbcc

ขอบคุณครับที่แนะนำเพลงนี้ ที่ร้องยากเพราะว่าเคยฟังมานานมาก เพลงนี้คุณทนงศักดิ์ ภักดีเทวา ร้องได้ดีมากให้อารมณ์จนทำให้เราไม่กล้าจะร้องเพราะกลัวว่าเพลงเขาจะเสียอารมณ์ผู้ฟังที่คุ้นเคยกับเพลงนี้ แต่เมื่อมาร้องในคาราโอเกะเนื้อร้องก็ไม่ตรงกับต้นฉบับด้วยหลายจุด เลยดูแปลกๆไปนะครับ

16. sam_sbcc

ขอบคุณครับ หล่อนคงไปกับสายลมแล้วอิอิ......

17. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ผมชอบเพลงเศร้าๆครับแต่ตัวเองไม่เศร้าด้วยอิอิ.........

18. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่เพี้ยนเป็นที่เนื้อร้องทำให้การร้องรู้สึกว่ามีสดุดนิดหน่อยดังใน(วงเล็บแดง) นะครับ

ฝันถึงดวงใจ...จากไปแสนห่วงไม่หาย <O:p</O:p
    เคยอยู่เคียงกายเคยกอดเจ้าไว้ชื่นชู้ภิรมย์ <O:p</O:p
    ต้องมาเหินห่างอ้างว้างไม่สม <O:p</O:p
    มี..ก็...(ตกก็) แต่คลื่นลมระงมให้ป่วนใจ<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    เสียงสายลมครวญดั่งนวลเจ้ากู่เรียกหา <O:p</O:p
    ยินแผ่วแว่วมาพี่ตื่นผวาไขว่คว้าอาลัย <O:p</O:p
    ไม่มีสำเหนียก (สำเนียง) เรียกหาอยู่ไหน <O:p</O:p
    เพียงฝันตื่นก็คลายฝืนใจไม่หลับได้เลย<O:p</O:p
    นอน..พี่นอน..สะท้อนใจข่ม <O:p</O:p
    วันคืนควรรื่นรมย์กลับระบม(งม)อกเอ๋ย <O:p</O:p
    หาดทรายสีผ่อง(ทอง) ต้องแสงจันทร์จูบชมเชย <O:p</O:p
    ฟากฟ้าประหนึ่งจะเย้ยชื่นเชยอุ้ม(ให้)โอบนที <O:p</O:p
    *...สงสารดวงใจ คงตรมหมองไหม้คอยหา <O:p</O:p
    เคยแอบอุราพี่ห่างสุดหล้าสุดฟ้าธาตรี <O:p</O:p
    พี่ฝันถึงเจ้าน้องเล่ายามนี้ <O:p</O:p
    ยามฟ้ากอดนทีฝันถึงพี่ไหมเอย... <O:p</O:p
    ( ซ้ำ * )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2009
  19. DARIS

DARIS เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008
    ตามมาฟังเพลงเพราะๆครับ....
    เพลงนี้ทันได้ฟังเวอร์ชั่นของคุณกุ้ง กิตติคุณ ครับผม...

20. MelodyViolin

MelodyViolin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2007
    พี่แซม ถ่ายทอดอารมณ์ของเพลงลกกรุง ได้ซึ้งจังเลยครับ