เพลง พรพี่ สุเทพ วงศ์กำแหง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 19 กรกฎาคม 2009.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลงพรพี่ ของคุณสุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง คำร้องสุรัฐ พุกกะเวส ทำนองสมาน กาญจนะผลิน มาในเวอร์ชั่น sam_sbcc ตามที่คุณเกตุวดี ขอไว้นานจนคอยจะไม่ไหวแล้ว ต้องรีบส่งมาด่วน คอยนานเพราะเพลงคอยออกมาเป็นชุดใหญ่ หมดแล้วอิอิ...... ขอเชิญรับฟังครับ

เพลง พรพี่
    สุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง
    คำร้อง
    : สุรัฐ พุกกะเวส
    ทำนอง
    : สมาน กาญจนะผลิน

แก้วตานิทราเถิดเจ้า
    พี่จะเฝ้าเคล้าเคลียไม่ห่าง
    อย่าระคางหรือเคืองขุ่นตรอม
    เหนื่อยอ่อนเพลียนอนเสียเถิดเจ้า
    พี่ฝากถนอม ปัดเหลือบยุงริ้นไรไต่ตอม
    ไม่ยอมให้หมองเศร้า

(ดนตรี........)
    หากเจ้าร้อน นอนไม่หลับ
    พี่จะรับพัดวีให้เจ้า
    คลอเคล้าเฝ้ามิพรากจากจร
    อบแป้งร่ำพรมน้ำอบให้โลมไล้สมร
    พี่สวดมนต์ ขอพรอ้อนวอน
    ให้เจ้านอนฝันดี........

[music]http://palungjit.org/attachments/a.642722/[/music]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2023
  2. DARIS

DARIS เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008
    ไพเราะจังครับ
    อุ๊ย....ตัดริบบิ้นอีกแล้วเหรอเนี่ย
    จะดีเหรอครับ
    เพลงเก่าๆที่เรานำมาร้องกัน รู้สึกว่าร้องเท่าไหร่ก็ไม่หมดซักที
    อย่าว่าแต่ร้องไม่หมดเลยครับ...
    ผมเองยังตามฟังไม่หมดเลย
    บางเพลงพอได้ยินชื่อเพลงและศิลปิน
    ยังถามตัวเองเลยครับ ว่ามีเพลงนี้ด้วยเหรอ...
    ขอบคุณที่นำมาถ่ายทอดครับผม
    มีเพลงฟังอีกแล้ว...

3. kolopsky

kolopsky เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2007
    ตามมาฟังเพลงเพราะๆ พร้อมอัพเดดเพลงเก่าครับ ว่าแต่ทำนองเพลงนี้คุ้นๆนะเนี่ย.....

4. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005

เพลง พรพี่

เตฟาฟังแล้วนะ นั่งหลับฟุ้งเฟ้อเชียว
    เหมือนเพลง พ่อกล่อมลูกนอน
    ไกวเปล เอ่ เอ๊
    นอนเถิดนะ ลูกพ่อ
    หลับฝันดีนะ
    เดี๋ยวพ่อจะเล่านิทานเรื่อง ลูกแกะหลงทางให้ฟัง

_Love+U_

อารมณ์ในเพลงนะ
    ถ่ายทอดได้ลึกล้ำ กินใจเหลือแต๊
    อารมณ์ พ่อรักลูก นะ
    ไม่ใช่ รักแฟน

กิ๊ กิ๊ ก๊าบ ก๊าบ

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

5. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005

คลอเคล้าเฝ้ามิพรากจากจร<O:p</O:p
    อบแป้งร่ำพรมน้ำอบให้โลมไล้สมร

เพลงนี้นะ ใส่อารมณ์ มาผิดแผก
    ความหมายนัย เนื้อเพลง ต่างอารมณ์
    พี่กล่อมน้อง พี่รักน้อง พี่รักแฟน
    เฝ้าทะนุ เฝ้าถนอม เนื้อนวลนาง

ร้องซ้ำใหม่ เปลี่ยนอารมณ์ เปลี่ยนความหมาย
    เหมือนในเนื้อ เพลงที่ร้อง โลมไล้สมร
    พี่ sam ร้อง ไม่ใช่แบบ ป๋า sam ร้อง
    เพลงไกวเปล เอ่ เอ๊ หลับเถิดหนา

[​IMG] [​IMG]

6. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    กล่อมซะนางเคลิ้มหลับไปหลายรอบเลยคุณแซม คนกล่อมก็ทำท่าจะหลับไปด้วย...อิอิ...ขอบคุณนะคะที่ร้องเพลงนี้ให้ฟัง ไม่ได้ฟังมาตั้งนานแล้ว...ช๊อบ..ชอบ..ค่ะ

;aa40;aa40;aa40
    ;aa51;k07;k07;k07;k07;k07

7. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    ขอฟังด้วยคนครั๊บบบบบบบบ

8. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่มาทันงานเปิดเพลงพรพี่ อัลบั้มที่คุณเกตุวดีสั่งจองไว้คริคริ.... ยังมีเพลงทำนองไทยเดิมอีกหลายเพลงนะครับ ฟังแล้วหลับสบาย ติดตามมาฟังนะครับเพลงเก่าๆทั้งนั้น เรียกว่าขุดกรุกันออกมา หาฟังยากมากสถานีวิทยุไม่เปิดกันแล้ว เพราะไม่ได้ค่าโฆษณา ถ้าจะไปดูคอนเสิร์ตนักร้องต้นฉบับก็มีแต่เก็บค่าชมแพงหน่อย แต่ฟังในบอร์ดไม่เสียสตางค์อิอิ....(ไม่เพราะก็ต้องขออภัยฮ่าๆ)

[​IMG][MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.642722/[/MUSIC]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มีนาคม 2014
  9. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008

มาเร็วๆ นะคะ จะรอฟังด้วยใจจรดจ่อค่ะ.
    ..

10. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้ทำนองเพลงไทยเดิมซึ่งทำนองนี้มีทั้งลูกทุ่งลูกกรุงนำมาแต่งอีกหลายๆเพลงจึงฟังคุ้นๆมากครับ
    ;aa47

11. sam_sbcc

แก้วตานิทราเถิดเจ้า............ <O:p</O:p
    พี่จะเฝ้าเคล้าเคลียไม่ห่าง..........
    <O:p</O:p
    อย่าระคางหรือเคืองขุ่นตรอม...........<O:p</O:p
    เหนื่อยอ่อนเพลียนอนเสียเถิดเจ้า..........<O:p</O:p
    พี่ฝากถนอม ปัดเหลือบยุงริ้นไรไต่ตอม..........<O:p</O:p
    ไม่ยอมให้หมองเศร้า..........

[​IMG]<O:p</O:p

12. sam_sbcc

หากเจ้าร้อน นอนไม่หลับ............<O:p</O:p
    พี่จะรับพัดวีให้เจ้า................
    <O:p</O:p
    คลอเคล้าเฝ้ามิพรากจากจร.............<O:p</O:p
    อบแป้งร่ำพรมน้ำอบให้โลมไล้สมร............ <O:p</O:p
    พี่สวดมนต์ ขอพรอ้อนวอน............<O:p</O:p
    ให้เจ้านอนฝันดี.............

13. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ฟังแล้วหลับสบายนะครับกล่อมให้แล้วตามเนื้อเพลงอิอิ.......

[FONT=book antiqua,palatino][​IMG][/FONT]​

14. sam_sbcc

ยินดีด้วยครับ แล้วเมื่อไหร่จะได้ฟังคุณjainwit บ้างนะครับบบ..

[​IMG][​IMG][​IMG]

15. sam_sbcc

อ่านแล้วอดขำไม่ได้อิอิ.....กลัวคอยนานหรือครับจะรีบส่งมาให้ฟังนะครับช่วงนี้ขอเอาเพลงที่ร้องไว้ก่อนมาเข้าคิวก่อนอิอิ........

16. nisitt

nisitt เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2006
    ป๋าแซม "สุเทพ ณ.เมืองล้านนา" เพลงพรพี่ เห็นชื่อเพลงครั้งแรกนึกว่า น้องพรของพี่ อ้อ เป็นคำพรจากพี่นี่เอง ฟังเพลินครับป๋า...

17. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่ป๋าคิมตั้งฉายาให้ เดี๋ยวต้องเอาเพลงกำเมืองมาฮ้องพ่องแล้วครับ

;38

18. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

;38;38;38

ฟังเพลินเลยค่ะ ไพเราะจริงๆ
    วันนี้คงนอนหลับฝันดี
    fishh_:z12:z12:z12:z12
    คุณแซมกล่อมใครๆแล้ว อย่าลืมนอนนะคะ
    จะได้มีแรงมาร้องเพลงเพราะๆให้ฟังอีก

;aa54;aa54;aa54;aa54;aa54;aa54;aa54

19. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เนื้อเพลงทำให้เวลาร้องแล้วใส่อารมณ์ไปด้วยครับเหมือนเห็นภาพกำลังกล่อมนอนจริงๆอิอิ........พักผ่อนหลับสบายและฝันดีด้วยครับ

20. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    ฟังเพลงแล้วหลับฝันดีเลยจ้ะ^___^