เพลง ปทุมมาลย์ วินัย จุลละบุษปะ

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 25 กันยายน 2018.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันละเพลงเพลงเก่าขออนุญาตนำเพลง ปทุมมาลย์ ของคุณวินัย จุลละบุษปะ ขับร้อง คำร้อง สุรัฐ พุกกะเวส/แก้ว อัจฉริยะกุล ทำนอง เวส สุนทรจามร/เอื้อ สุนทรสนาน มาร้องเพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่าครับ
    เพลงที่เป็นผลงานของ ครูสุรัฐ พุกกะเวส แล้วยกให้ ครูแก้ว อัจฉริยะกุล เพราะช่วยแก้ไข ปรับปรุงให้ไพเราะขึ้น แล้วนำเอาทำนองเพลงไทยเดิมมาดัดแปลง ซึ่งเป็นผลงานของ ครูเวส สุนทรจามร และ ครูเอื้อ สุนทรสนาน คือ เพลงปทุมมาลย์ และ เพลงปทุมไฉไล ที่ วินัย จุลละบุษปะ เป็นผู้ขับร้องบันทึกแผ่นเสียง ซึ่งได้รับความนิยมอย่างแพร่หลายเรื่อยมาจนบัดนี้ ทำนองเพลงไทยเดิมที่นำมาดัดแปลงนั้น คือ เพลงเขมรพวง และบรรเลงเป็นเพลงในจังหวะแทงโก้ ที่เราคุ้นหูกันดี

เพลงปทุมมาลย์
    คำร้อง สุรัฐ พุกกะเวส / แก้ว อัจฉริยะกุล / ทำนอง เวส สุนทรจามร / เอื้อ สุนทรสนาน
    วินัย จุลละบุษปะ ขับร้อง

..ดนตรี..ปทุมมาลย์จอมขวัญ
    น้องพี่ที่ฝันเพ้อรำพันใฝ่หา
    โอ้แก้วตาดอกฟ้าสวรรค์
    ปทุมมาลย์
    ฟ้าท่านคงประทานมาให้ฉัน
    โฉมงามนั่นคืนวันมั่นหมายใจ
    ..ปทุมมาลย์จอมขวัญ
    น้องพี่ที่ฝันรำพันใฝ่หาโอ้แก้วตา
    ดอกฟ้าสวรรค์
    ปทุมมาลย์
    ฟ้าท่านคงประทานมาให้ฉัน
    โฉมงามนั่นคืนวันมั่นหมายใจ
    ..รักรัญจวนป่วนใจให้กระสันต์
    ผูกพันรักอาลัย
    ขวัญตาขวัญมาประดับใจ
    เจ้าอยู่ไหน
    ..โอ้ปทุมไฉไล
    หัวใจพี่ปรารถนา
    พี่เฝ้าแต่มองหมายปองเจ้า
    แม้เงาพี่ก็เฝ้าแลหา
    โอ้ปทุมมาลย์หวานใจของข้า
    น้องจงเมตตาพี่เอย

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2018
  2. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    แวะมาเพลงสุดท้ายของวันนี้ ไม่เคยฟังเพลงนี้ แต่คุ้นทำนองค่ะ
    ซึ้งๆในแบบลูกกรุงเก่าๆ ตามาให้กำลังใจพี่แซมค่ะ

3. sam_sbcc

ขอบคุณครับน้องหนูตาที่แวะมาให้กำลังใจครับ

4. sherbet4

sherbet4 เป็นที่รู้จักกันดี

อีกนึงกำลังใจจากผมครับ
    พี่แซม นี่กูรูเพลงลูกกรุงจริงๆ
    รู้จักเพลง และร้องได้เยอะมากๆ
    เก่ง และขอแสดงความนับถือจริงๆครับ

ปล. ผมเข้ามาฟังเพลงที่พี่ร้องอยู่บ่อยๆนะครับ

5. sam_sbcc

ขอบคุณครับ โหได้กำลังใจอีกเยอะเลยครับ......อิอิ