เพลง นางอาย สุเทพ วงศ์กำแหง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 20 พฤศจิกายน 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันเสาร์นี้ขออนุญาตนำเพลงนางอาย ของคุณสุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง คำร้อง สุนทรียา ณ เวียงกาญจน์ ทำนอง สมาน กาญจนผะลิน เป็นเพลงทำนองไทยเดิม คุณเกตุวดีได้แนะนำมาพยายามหามิดี้กว่าจะได้ก็เกือบลืมนะครับ เพลงนี้ร้องยากมากเพี้ยนไปบ้างต้องขออภัยด้วยนะครับ คิดว่าเป็นเวอร์ชั่นของ sam_sbcc นะครับ ขอเชิญรับฟังครับ

เพลง "นางอาย"
    สุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง
    สุนทรียา ณ เมืองกาญจน์ คำร้อง
    สมาน กาญจนผะลิน ทำนอง

เพลินเผลอมองน้องนางอายเอียง
    นวลพักตร์พริ้มเมินเพียง มองแล้วเลี่ยงสะเทิ้น
    เนตรสดใส ชม้อยชะม้าย ขวยเขิน
    เย้ายวนฤทัยเหลือเกิน พี่เพลินเผลอมองไม่วาง

วงพักตร์ดังพระจันทร์วันเพ็ญ
    เหมือนเพียงจะหลบจะเร้น งามเด่นไม่จาง
    ยิ่งอายยิ่งยิ้ม พริ้มพรายงามสล้าง
    ระรื่อปราง หลบพลาง ค้อนให้ในที

*** มิมีอะไรจะงาม เหมือนยามเมื่อน้อง มองสะเทิ้น
    มิมีสิ่งใดจะงามเกิน เหมือนยามแม่เมิน เมียงชะม้าย
    แอบเอียงอาย สายตาพี่ชม
    สวยเกินคำพร่ำ เหมือนน้ำค้างพรม
    พิศยิ่งยั่วชวนให้หลงชม พิศยิ่งยั่วชวนให้หลงชม
    เพลินอารมณ์ ยามชมน้องนาง เอียงอาย....

*** (ซ้ำ)

บทประพันธ์ และทำนอง ทราบว่ามาจากเพลงไทยเดิม "เขมรโพธิสัตว์"
    ครั้งหนึ่งเมื่อปีพ.ศ. 2500 คุณสุเทพ กับ ครูสมาน เคยนำศิลปินไทยไปแสดงที่เมืองจีน ครั้งนั้นคุณสุเทพ ได้ร้องเพลง นางอาย เป็นการแสดงดนตรีสังคีตประยุกต์ รัฐบาลจีนสมัยนั้นเป็นที่ชื่นชอบมาก คอนเสิร์ต

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1236625/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2023
  2. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ชับ...
    ตัดไว้ก่อน เพลงนี้ชอบมากๆ เลยค่ะจำได้ว่าขอไว้หลายปีแล้วอิอิอิ

พี่แซมเก่งจังเลยค่ะ อุตส่าห์หาต้นฉบับมาจนได้ ขอบคุณมากๆ เลยนะคะที่ร้องให้ฟัง ชอบมากๆ ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2010
  3. ppojai

ppojai เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    ดนตรีไทยเดิมเพราะมาก ๆ เลย คุณแซมมี่ ... ไม่มาฟังได้งาย...เคลิ้มจังคะ...นึกถึงพี่จา.....เด็ด ขึ้นมาทันทีทันใดเยยยย

4. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    เพิ่งเคยฟังครั้งแรกครับ เย็นๆ เพราะๆ นะครับ คุณแซมมม

5. pimapinya

pimapinya เป็นที่รู้จักกันดี

อ้ายแซมฮ้องเพลงนี้ม่วนไปแห๋มแบบ ดนตรีเพราะเจ้า

6. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230

ดนตรีออกแนวไทยเดิม..ฟังเพลินค่ะพี่แซม ^_^
    เสียงวางไมค์ตอนร้องเสร็จก็ดังได้ใจจริงๆ อิอิ (อันนี้แซวเล่นค่า)

7. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

ว๊าววว ฟังครั้งแรกเนี่ย เราชอบเพลงนี้มากเลย
    แต่เราฟังเพลงนี้แล้วนึกถึงขุนแผนนะ อิอิ อิอิ

8. music_lover_man

music_lover_man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    หาฟังได้ยากมากมาย ขอบคุณที่นำบทเพลงดีๆแบบนี้มาขับร้องให้ได้ฟังกันครับ:cool:

9. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งเคยฟังเพลงนี้ เพราะมากเลยค่ะคุณแซม

10. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ดีใจจังครับที่น้องเกตุวดีมาเป็นประธานตัดริบบิ้นเพลงนางอาย ที่ขอให้ร้องไว้นานมาก กว่าจะได้มิดี้มา ไม่ได้ลืมที่ขอไว้นะครับ....ฉับ ฉับ
    เพลินเผลอมองน้องนางอายเอียง..........<O:p</O:p
    นวลพักตร์พริ้มเมินเพียง มองแล้วเลี่ยงสะเทิ้น.......

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1236625/[/MUSIC]<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2014
  11. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

แหม นึกเหมือนกันเลย เอานางพิมมาฝากด้วยคน เหมือนอยู่บรรยากาศงานทำบุญเลย แหะๆๆ

12. ryuzaki_benz

ryuzaki_benz เป็นที่รู้จักกันดี

ตามมาฟังเพลงเพราะๆจากพี่แซมด้วยคน
    พร้อมส่งกำลังใจและดอกไม้สวยๆให้พี่แซมด้วยครับ ^^

13. nong_mook

nong_mook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    อาแซมกะลังพาพวกเราเข้าสู่ยุคโบราณนะคร้านี่ เพราะ ๆ สงบเย็นดีคร้า

น่ารำไทยนะคร้านี่ อิอิ^-^

14. sam_sbcc

ขอบคุณครับ บรรยากาศดนตรีเพลงไทยเดิมทำให้พี่จา..เด็ด ก็คิดถึงน้องจันทิมา เหมือนกัน...อิอิ
    เนตรสดใส ชม้อยชะม้าย ขวยเขิน............<O:p</O:p
    เย้ายวนฤทัยเหลือเกิน พี่เพลินเผลอมองไม่วาง.........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2010
  15. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เป็นเพลงไทยเดิมที่ฟังแล้วเข้ากับบรรยากาศสมัยก่อนเวลามีงานที่วัดหรือพิธีทำบุญตามประเพณีหรืองานเทศกาลต่างๆนะครับ...
    วงพักตร์ดังพระจันทร์วันเพ็ญ..........<O:p</O:p
    เหมือนเพียงจะหลบจะเร้น งามเด่นไม่จาง.......

16. sam_sbcc

ขอบคุณครับ น้องพิมตี้มาฟังอ้ายฮ้องเพลงนางอายตวย ดนตรีเพลงไทยเดิมม่วนเน้อครับ...ตางเหนือเฮาก่อฮ้องเพลงจ้อยซอแม่นบ่
    ยิ่งอายยิ่งยิ้ม พริ้มพรายงามสล้าง...........<O:p</O:p
    ระรื่อปราง หลบพลาง ค้อนให้ในที..........<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2010
  17. sam_sbcc

น้องหนูตาแต่งชุดไทยสวยมากครับ รำไทยอ่อนช้อยประกอบเสียงเพลงนี้แล้วได้บรรยากกาศงานทำบุญขึ้นบ้านใหม่ทรงไทยโบราณจริงๆ..อิอิ ร้องเสร็จพี่แซมรีบวางไมค์แรงไปหน่อย...กลัวไม่ทันไปรับนางรำมาคุยด้วยเพราะเห็นเธออายตอนมองมาที่คนร้องนะ..คริคริ

18. ผักขม

ผักขม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010

19. sam_sbcc

แหะแหะ..น้องไรฟังแล้วคิดถึงขุนแผนเลยนะ..อิอิ จา..เด็ดกลับไปก่อนเน้อ..คริ คริ

20. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงเก่าอมตะมาช่วยกันอนุรักษ์ไว้ด้วยนะครับ