เพลง ดอกเอื้องดอย สุเทพ วงศ์กำแหง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 29 มีนาคม 2013.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ขออนุญาตนำเพลงดอกเอื้องดอย ของคุณสุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง คำร้อง/ทำนอง กมล ทัพคัลไลย มาร้องในบรรยากาศร้อนๆใกล้เทศกาลสงกรานต์อีกเพลงนะครับ

เพลง ดอกเอื้องดอย
    สุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง (ศิลปินแห่งชาติ)
    คำร้อง/ทำนอง กมล ทัพคัลไลย

..โอ้ เจ้าดอกเอื้องดอย
    พี่นี้มาคอย หวังจะเด็ดเชยชม
    ดอกเจ้าคลี่บาน หอมตระการใคร่ดม
    อยากจะเชยชม แต่กลัวอกตรมหมองไหม้..
    ถ้าใครเด็ดไปชม พี่นี้ต้องตรม
    เหลือจะข่มดวงใจ.. ยิ่งคอยยิ่งหวั่น
    นับคืนวันยิ่งไกล หวงแหนเจ้ายิ่งสิ่งใด
    แต่เอื้องไม่เห็นใจพี่เลย
    **โอ้เอื้องฟ้าเจ้าสูงสุดสอย
    พี่นี้เฝ้าหลงคอย เอื้องดอยกลับมองผ่านเลย
    วาสนา พี่คงจะไร้คู่เชย เจ้าถึงมองผ่านเลย
    อกเอยอกพี่น้อยบุญ.. โอ้เจ้าดอกเอื้องดอย
    พี่นี้ยังคอยขอใจเจ้าเจือจุน หากเจ้าไม่แล
    หรือเพียงแต่การุณย์ พี่นี้ก็คงสิ้นบุญ
    ได้แต่รำพันเพ้อหาเอื้องดอย.......**(ซ้ำ)

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2595046/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2023
  2. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมาก คุณแซมมี่ .. ร้องเพลงหาน้องเอื้องดอย ..เพลงนี้ร้องได้เสียงใส...นะคะ

ยิ่งคอยยิ่งหวั่น
    นับคืนวันยิ่งไกล หวงแหนเจ้ายิ่งสิ่งใด
    แต่เอื้องไม่เห็นใจพี่เลย โอ้เอื้องฟ้าเจ้าสูงสุดสอย
    พี่นี้เฝ้าหลงคอย เอื้องดอยกลับมองผ่านเลย
    วาสนา พี่คงจะไร้คู่เชย เจ้าถึงมองผ่านเลย
    อกเอยอกพี่น้อยบุญ..

3. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

ฮั่นแน่! จากเอื้องดิน เลื้อยขึ้นมาบนดอยแระ
    พี่จา...เด็ดหนีขึ้นดอย เราก็ตามมาจนได้ละ:cool:

4. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ตามน้องไรมาติดๆ เอื้องดอยจะสวยเท่าเอื้องดินมั้ยคะ...:cool:

5. hotmax19

hotmax19 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณแซมหลงเสน่ห์ดอกเอื้องเข้าแล้ว จากเอื้องดินมาเอื้องดอย ต้องยอมรับว่าดอกเอื้องนี่สวยจริงๆด้วย และคุณแซมก็ร้องได้เพราะมากครับ...

6. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่คุณใจ่ใจ๋ได้มาเป็นประธานพิธีเปิดอัลบั้มเพลงดอกเอื้องดอย..โช๊ะ โช๊ะ....เพลงนี้เสียงใสขึ้นเหรอครับก็เพิ่งร้องเมื่อวันที่ 9 มีนาคมนี้เอง..อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2013
  7. sam_sbcc

แหะแหะ..พี่จา...เด็ดไม่ใช่งูนะจะได้เลี้อยขึ้นดอย..อิอิ แต่ถ้าเป็นพญานาคก็ดีนะจะได้ปล่อยบ้องไฟขึ้นบนฟ้าไปหานางบนสวรรค์ต่ออีก...อิอิ

ถ้าใครเด็ดไปชม พี่นี้ต้องตรม เหลือจะข่มดวงใจ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2013
  8. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    "ไพเราะเสียงใสขึ้นคราบบคุณแซม"

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ สาวเหนือสวยๆกันคนละแบบมีให้ชมทั้งสาวบนดอยด้วย..อิอิ

ยิ่งคอยยิ่งหวั่น นับคืนวันยิ่งไกล หวงแหนเจ้ายิ่งสิ่งใด แต่เอื้องไม่เห็นใจพี่เลย

10. sam_sbcc

ขอบคุณครับ กล้วยไม้หรือดอกเอื้องมีความสวยงาม มีหลากหลายพันธุ์ที่สวยงาม เราสามารถเลือกตามความชอบซึ่งชอบใครก็ชอบตามสะดวกนะครับ...อิอิ แต่ผมชอบเอื้องดอย..คิคิ

วาสนา พี่คงจะไร้คู่เชย เจ้าถึงมองผ่านเลย อกเอยอกพี่น้อยบุญ..

11. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้ที่จริงจังหวะเร็วกว่านี้ผมได้ลดจังหวะให้ช้าลงอีกหน่อยทำให้อาจดูเป็นเสียงใสขึ้นก็ได้ผมมีอีกเวอร์ชั่นหนึ่งที่ร้องไว้เหมือนกันจังหวะเร็วขึ้นเนื้อเพลงเปลี่ยนจาก "พี่นี้" เป็น "ข้อยนี้".....อิอิ

<iframe width="100%" height="166" scrolling="no" frameborder="no" src="http://w.soundcloud.com/player/?url=http%3A%2F%2Fapi.soundcloud.com%2Ftracks%2F86046775&show_artwork=true"></iframe>

โอ้เอื้องฟ้าเจ้าสูงสุดสอย พี่นี้เฝ้าหลงคอย เอื้องดอยกลับมองผ่านเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2013
  12. sam_sbcc

โอ้เจ้าดอกเอื้องดอย
    พี่นี้ยังคอยขอใจเจ้าเจือจุน หากเจ้าไม่แล
    หรือเพียงแต่การุณย์ พี่นี้ก็คงสิ้นบุญ
    ได้แต่รำพันเพ้อหาเอื้องดอย.