เพลง คำรำพัน เพ็ญศรี พุ่มชูศรี

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 27 สิงหาคม 2018.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันละเพลง เพลงเก่าขอนำเพลง คำรำพัน ของคุณเพ็ญศรี พุ่มชูศรี ขับร้อง คำร้อง สุรัฐ พุกกะเวส ทำนอง เอื้อ สุนทรสนาน เพื่อร่วมอนุรักษ์เพลงเก่า

เพลง คำรำพัน
    ขับร้อง เพ็ญศรี พุ่มชูศรี
    คำร้อง สุรัฐ พุกกะเวส
    ทำนอง เอื้อ สุนทรสนาน

มานึกรำพึง คะนึงถึงตัว
    อกเอย นึกเกรงกลัวใจสั่นระรัว มัวระเริง
    หลงเชื่อแต่คำวิงวอน
    ออดอ้อนปลอบใจ ให้เหลิง
    แรงร้อนเร่าเท่าเพลิง
    ระเริงมัวเมา รักเขาเท่าชีวัน

คำหวานเยินยอ พะนอง้องอน
    เชื่อใจเขาไม่หลอกหลอน
    ฟังสร้อยสุนทร เสน่ห์พลัน
    เขาพลอดเขาออดอ้อนวอน
    หัวใจก็อ่อนเหหัน
    เพลินเคลิบเคลิ้มคำรำพัน
    มิทันได้ไตร่ตรอง อกฉันจึงต้องระทม

ความรักอาลัยหนักใจเหลือเกิน
    ลุ่มหลง เสียจนเพลิน
    เราถูกยอเยินจึงเพลินนิยม
    ความรักที่เกาะกินใจ
    ซึมแทรกอยู่ในอารมณ์
    หลงรักเขาชื่นชม
    นิยมมั่นใจ เขานั้นไม่แลเหลียว

ความรักใครใครก็ไม่เหมือนเรา
    ไม่สด ชื่นดั่งเขา
    โอ้ว่ารักเราช่างเปล่าเปลี่ยว
    เขาชูเขาชื่นชีวิต รักกันสนิทกลมเกลียว
    โอ้ อกเอ๋ย เราคนเดียว
    รักเราอยู่โดดเดี่ยว เปลี่ยวใจทำให้ อาดูร...

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2018
  2. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

พักหลังๆนี้ เพลงที่พี่แซมนำมาร้อง ล้วนแล้วแต่ไม่คุ้นหูเลยนะครับพี่
    ซึ่งก็คือจุดเด่นของเว็บบอร์ดนี้ ที่จะได้ฟังบทเพลงที่ทรงคุณค่า
    ที่ไม่รู้จพหาฟังได้จากที่ไหน แต่หาฟังได้จากที่นี่้เลยครับ
    จากนักร้องที่ต่างร่วมช่วยกันสืบสานผลงานเพลงอมตะ ให้ได้ฟังกันจากรุ่นสู่รุ่น

3. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็ชอบครับ มีเพลงเก่าที่ผมไม่เคยฟังอีกมาก ผมถือว่าเป็นเพลงใหม่สำหรับผมทั้งหมดเลย

4. sam_sbcc

[Q
    UOTE="panombe2013, post: 10793660, member: 557620"]พักหลังๆนี้ เพลงที่พี่แซมนำมาร้อง ล้วนแล้วแต่ไม่คุ้นหูเลยนะครับพี่
    ซึ่งก็คือจุดเด่นของเว็บบอร์ดนี้ ที่จะได้ฟังบทเพลงที่ทรงคุณค่า
    ที่ไม่รู้จพหาฟังได้จากที่ไหน แต่หาฟังได้จากที่นี่้เลยครับ
    จากนักร้องที่ต่างร่วมช่วยกันสืบสานผลงานเพลงอมตะ ให้ได้ฟังกันจากรุ่นสู่รุ่น[/QUOTE]

ขอบคุณครับ ใครที่ต้องการหาเนื้อเพลงไทยสากลเก่าๆต้องมาที่เว็บนี้นะครับรับรองว่าไม่ผิดหวัง....อิอิ

5. sam_sbcc

ขอบคุณครับ มาร่วมกันร้องเพลงเก่าเยอะๆนะครับ

6. music_lover_man

music_lover_man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    เห็นด้วยกับทุกคอมเม้นท์ครับ อิอิ สำหรับผม พี่แซมเป็นแหล่งความรู้เรื่องเพลงลูกกรุงมานานแล้วครับ

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ผมก็พยายามค้นหามิดี้เพลงเก่ามาร้องก่อนที่จะร้องไม่ไหว.....อิอิ