เพลง กุหลาบในมือเธอ มรว.ถนัดศรี สวัสดิวัฒน์

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 15 มิถุนายน 2009.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้ยังมีฝนตกอากาศเย็นสบายเข้าบรรยากาศเพลงช้าเย็นๆ จึงขออนุญาตนำเพลงกุหลาบในมือเธอ ของมรว.ถนัดศรี สวัสดิวัฒน์ ขับร้อง คำร้อง/ทำนองเรือโทมานิต สีณะวีนิน ต่อมาคุณชรินทร์ นันทนาคร ได้มาบันทึกแผ่นเสียงและมีนักร้องอีกหลายท่าน ขอเชิญรับฟังครับ

เพลง กุหลาบในมือเธอ (ดอกไม้ของหล่อน)
    มรว.ถนัดศรี สวัสดิวัฒน์ ขับร้อง, ชรินทร์ นันทนาคร ขับร้อง
    คำร้อง : ขุนวิจิตรมาตรา ทำนอง : เรือโทมานิต สีณะวีณิน

ใจพี่หายวาบเมื่อเห็นกุหลาบกลีบกระจาย
    จำกลิ่นได้คลับคล้ายว่าดอกที่ถือในมือเธอ
    พี่เพ้อขอมานาน เจ้าให้หลังพี่เพราะว่าเจ้ามีที่ต้องการ

แต่ว่าเดี๋ยวนี้ ดอกถูกขยี้ทิ้งกระจาย

พี่แสนจะเสียดาย เพราะไปหมายอื่นให้เขาชื่นชม
    เขาดมเล่นแล้วทิ้งผู้ที่หวังจริง ก็เลยต้องยิ่งหัวใจราน
    (ซ้ำทั้งหมด)

เพลง"ดอกไม้ของหล่อน" ขับร้องโดย รอ.มล.ขาบกุญชร เป็นเพลงจากภาพยนตร์ไทยเรื่องเลือดทหารไทยสร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ.2477 ต่อมาในปี พ.ศ.2509 ชรินทร์นันทนาคร นำมาบันทึกเสียงใหม่ และได้เปลี่ยนชื่อเป็น เพลง"กุหลาบในมือเธอ"

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.611077/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2023
  2. kasemt

kasemt Seanet Operator at thi empress hotel chiangmai

เพิ่งกลับจากทำงานมาทันตัดริบบิ้นพอครับ

เพลง"ดอกไม้ของหล่อน" เป็นเพลงจากภาพยนตร์ไทย เรื่อง เลือดทหารไทย ร้องโดย ร.อ. ม.ล.ขาบ กุญชร
    สร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ.2477 อีก 32 ปีต่อมาในปี พ.ศ.2509 ชรินทร์ นันทนาคร นำมาบันทึก
    เสียงใหม่ และได้เปลี่ยนชื่อเป็น เพลง"กุหลาบในมือเธอ"

เสียง คุณ แซม ก็นุ่มนวลเหมือนเดิม คุณแซมเสียงร้องได้ตั้งแต่ ยุกเก่าจนมายุคใหม่
    ยังมีเพลงให้ร้องอีกแยะมากครับ สำหรับผม ร้องได้แต่เพลงเก่า ๆ แล้วก็เสียงไม่สูงนัก
    เพลงจะหาร้องยากไปเรื่อย ๆ ละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2009
  3. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005

กุหลาบหอม แย้มสวย รวยรินชื่น
    หลากสายพันธุ์ นานา ละลานตา
    ชวนพิศชม ดอมดม สดรดใจ
    อดบ่ไหว วิ่งเข้ากลาง สวนดอกเอย

เปรียบผู้หญิง ดั่งกุหลาบ มากหลากสี
    ชายมักชม ชิมชวน แล้วชวนชิม
    เบื่อแล้วเปลี่ยน ดอกใหม่ สดกว่าเก่า
    ใหม่พลันเก่า ร่วงโรย เปลี่ยนใหม่อีก

4. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

5. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005

กุหลาบแสน บอบบาง ร่วงโรยง่าย
    แค่ขยี้ แค่ขยำ กลีบชอกช้ำ
    ชายขยี้ ชายขยำ หญิงช้ำทรวง
    เหมือนไร้ค่า ไร้ราคา ดูหมิ่นกัน

หนามกุหลาบ เห็นหรือไม่ ชายหนุ่มเล็ง
    หนามทิ่มมือ หนามทิ่มนิ้ว หนามทิ่มใจ
    เลือดไหลลง จากนิ้วมือ หรือจากใจ
    คิดบ้างไหม เลือดหญิงสาว สีอะไร

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

6. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่มาเป็นประธานเปิดอัลบั้มเพลงใหม่ สำหรับเพลงนี้ผมจะคุ้นๆเสียงของคุณชรินทร์ มากกว่านะครับ ผมก็ร้องมามากพอสมควรแล้วครับ เพลงที่ไม่เคยร้องก็จะต้องมาฝึกหัดกันใหม่อิอิ....โดยเฉพาะเพลงสุนทราภรณ์ชอบฟังแต่ไม่เคยร้องเลย สำหรับผมคิดว่ามันร้องยากนะครับเพี้ยนไปบ้างต้องขออภัยแฟนเพลงด้วยนะครับ......

7. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    hello3 เมื่อตอนเด็กๆ เพลงนี้เป็นเพลงที่พี่สาวชอบฟังมากค่ะ รวมทั้งเพลงขอโทษ สาวตางาม หวงรักเลยได้อานิสงส์ติดตัวมาด้วย คือชอบเพลงขอโทษ และสาวตางาม ทำนองเพลงไพเราะดีค่ะ
    ;k06

8. sam_sbcc

ใจพี่หายวาบเมื่อเห็นกุหลาบกลีบกระจาย............
    จำกลิ่นได้คลับคล้ายว่าดอกที่ถือในมือเธอ............
    พี่เพ้อขอมานาน เจ้าให้หลังพี่เพราะว่าเจ้ามีที่ต้องการ..........

กุหลาบพันปี บนดอยอินทนนท์ เชียงใหม่

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ สำหรับดอกกุหลาบสีขาวบริสุทธิ์

10. sam_sbcc

แต่ว่าเดี๋ยวนี้ ดอกถูกขยี้ทิ้งกระจาย..........
    พี่แสนจะเสียดาย เพราะไปหมายอื่นให้เขาชื่นชม.......
    เขาดมเล่นแล้วทิ้งผู้ที่หวังจริง ก็เลยต้องยิ่งหัวใจราน.......

11. PH0747

PH0747 เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะจังครับ
    เพลงนี้ก็เคยฟังทั้ง 2 เวอร์ชั่น เป็นของคุณอาหม่อมและคุณอาชรินทร์ครับ
    เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยถือกุหลายกันแล้วครับ ผมอ่านในชื่อเพลง บางค่ายเขียนผิดเป็น
    กุหลาบในมือถือ ต้องเป็นมือถือในมือเธอ เอ๊ะ ไม่ใช่งง กุหลายในมือเธอ ซิ ถึงจะถูก

12. sam_sbcc

ยุคนั้นจะเป็นเพลงช้าๆเย็นๆทำนองเพลงไทยเดิมออกมามากเช่นเพลงพรพี่....ฟังแล้วง่วงนอนหรือเปล่าอิอิ....

13. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ไม่ง่วง ไม่ง่วง อยากฟัง อยากฟัง อยากฟัง นะ นะ นะ...เพลงนางอายของสุเทพก็เพราะค่ะ นานแล้วค่ะที่ไม่ได้ยินเพลงนี้ คนไม่ค่อยรู้จัก ไม่รู้ว่าคุณแซมเคยได้ยินเพลงนี้หรือเปล่าคะ
    ***เพลินเผลอมองน้องนางอายเอียง ชมพักตร์พริ้มนวลเพียง มองแล้วเยี่ยงสะเทิ้น เนตรสดใส ชะม้อยชะม้ายขวยเขิน เย้ายวนฤทัยเหลือเกิน พี่เพลินเผลอมองไม่หน่าย นวลพักตร์ดังพระจันทร์วันเพ็ญเหมือนเพียรจะหลบจะเร้น งามเด่นไม่จาง ยิ่งอายยิ่งยิ้มพริ้มพรายงามสล้าง ระเรื่อปรางค์ ดุจนางค้อนให้ในที...*** เนื้อเพลงอาจจำผิดนิดหน่อยค่ะ อันนี้แค่ปรึกษาหารือเล่าสู่กันฟังค่ะ แต่ถ้าคุณแซมร้องได้แล้วอยากร้องก็จะคอยฟังค่ะ อิอิ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2009
  14. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่แนะนำเพลงนางอาย เพลงนี้เป็นเพลงทำนองไทยเดิม "เขมรโพธิสัตว์" เนื้อร้องมีความหมายดีมากคุณสุเทพ วงศ์กำแหง ร้องได้ไพเราะมากคงหาคนร้องยากมากเพราะใช้เสียงสูงมาก ลองหามิดี้ดูก่อนนะครับยังติดค้างเพลงพรพี่อยู่อีกเพลงคิดว่าจะหาเวลามาอัพเพลงนี้เร็วๆนี้นะครับ

15. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงนี้ชื่อเดิมว่า " ดอกไม้ของหล่อน " ชื่อนี้ดูดูก็เหมือนโบราณดีนะครับแต่เปลี่ยนเป็น " กุหลาบในมือเธอ " ฟังแล้วจะเห็นภาพชัดเจนกว่า คุณPH0747 จะเปลี่ยนใหม่เป็นมือถือในมือเธอ คงต้องแต่งเนื้อใหม่ด้วยอิอิ...เป็นมือถือถูกเธอเขวี่ยงทิ้งกระจายฮ่าๆ.....

16. kolopsky

kolopsky เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2007
    ไพเราะคลาสสิกครับผม.........

17. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ผมชอบเพลงคลาสสิคแบบนี้แหละครับ ฟังเย็นๆดีเพลงเร็วๆก็เหนื่อยร้องไม่ค่อยทันอิอิ....

18. mazble

mazble เป็นที่รู้จักกันดี

19. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่แวะมาฟังเพลงกุหลาบในมือเธอ คุณmazble ร้องเสียงดีมีพลัง อัพส่งมาให้เพื่อนฟังบ่อยๆนะครับ

;38

20. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    กุหลาบในมือเธอคนนั้น..............