เปลี่ยน พ.ศ. ใหม่เปลี่ยนใจหรือยัง (ยอดรัก สลักใจ) + กลอนปีใหม่จากใจ VeggieGuy (รีมิกซ์)

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย VeggieGuy, 2 มกราคม 2012.

1. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    นานๆ แต่งกลอนทีเหนื่อยเหมือนกัน ใช้คำเดิมๆ วกไปเวียนมาจบจนได้
    มอบให้กับสมาชิกทุกคนครับ

ในวาระ ดิถี ปี ๕๕
    ขอนำพา บทกลอน อวยพรท่าน
    ปีใหม่จง ห่างทุกข์ เป็นสุขพลัน
    สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ที่ยึดมั่น บันดาลดล

ปี ๕๕ หัวเราะ 555
    ยิ้มเริงร่า เบิกบานใจ ไม่หมองหม่น
    ชาวเว็บบอร์ด พลังจิต มิตรทุกคน
    จงสุขล้น พ้นภัย ฝักใฝ่ธรรม

ห้องลูกทุ่ง ไทย-สากล เฝ้ายลยิน
    ศิลปิน สมัคเล่น เย็นเช้าค่ำ
    ทั้งเพลงเดี่ยว เพลงหมู่ คู่-หมอลำ
    คนไม่ร้อง หนุนนำ กำลังใจ

๕๔ จาก ๕๕ มาแทนที่
    จงสุขี ถ้วนหน้า พาสดใส
    ให้รวยเร็ว รวยง่าย รวยทันใจ (รู้นะคิดอะไรอยู่)
    ตลอดปี ตลอดไป ทุกท่านเทอญ...

ชื่อเพลง: เปลี่ยน พ.ศ.ใหม่เปลี่ยนใจหรือยัง
    ศิลปิน: ยอดรัก สลักใจ
    คำร้อง/ทำนอง: ทวีพงษ์ มณีนิล

เปลี่ยน พ.ศ.ใหม่ เปลี่ยนใจหรือยัง บอกผมสักครั้งสักคำได้ไหม
    นาน แล้ว จากกัน ผมยังหวั่นใจ เปลี่ยน พ.ศ.ใหม่ เปลี่ยนใจหรือเปล่า

คืนวันผันผ่าน ทรมานเหลือเกิน หวั่นความห่างเหิน และความเงียบเหงา
    คอย ซัด คอยรุม หัวใจค่ำเช้า จนลืมรักเก่าลืมคำสัญญา

คิด ถึง คิด ถึง คิดถึงสุดทน เสียงหัวใจเพ้อบ่น ร่ำร้องวันคืนหวนมา
    ทำงานเหม่อลอย ดั่งคนที่ไร้วิญญา กอดรูป ซบหน้า ต่างเพื่อน ปลอบใจ

ฝากเพลงนี้ ล่องมาตามสายลม บอกความตรอมตรม เหลือทนข่มไหว
    วัน หวน กลับมา ถ้าแปรเปลี่ยนใจ เปลี่ยน พ.ศ.ใหม่ ขาดใจพร้อมกัน

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1831178/[/MUSIC]

ตัดเสียงเมโลดี้ออกไปแล้ว ขอขอบคุณ คุณสันต์ที่อนุเคราะห์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2012
  2. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ชับๆๆ!!!! (เสียงควักใบสั่ง)

ขออนุญาตครับ!!!!
    ขอดูใบขับขี่ด้วยครับ
    คุณวิกกี้ คุณถูกจับแล้วครับ
    คุณขับเสภาในที่ห้ามจอด
    คุณมีสิทธิ์ไม่พูด คุณมีสืทธิ์พบทนาย
    (จ่าอ๋องเจ้าเก่า)

55555 เพราะซะนะ!!!!

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2012
  3. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

มานั่งฮากับทั่นประธาน555
    หูยยชอบๆๆๆชอบเบิ้มขับเสภา
    พี่นึกออกแล้วเสียงเบิ้มเหมือน หนู มิเตอร์
    เฮ่อออ สับสนมานานวัน ข้ามปีเลยนะนี่
    ตอนฟังเบิ้มร้องก็...เสียงเหมือนใครว๊าาา
    พอฟังหนู มิเตอร์ก็....เสียงแบบนี้เคยได้ยินที่ไหนหว่า....

4. VeggieGuy

555 ท่านประธานทำไมประเจิดประเจ้อจังครับ
    จะเรียกเงินผมก็ไม่เก็บเงินจากคนก่อนเสียก่อน
    เดี๋ยวก็โดนภ่ายคลิปหรอก

5. KHONGRIT

KHONGRIT เป็นที่รู้จักกันดี

ใจยังไม่เปลี่ยนครับ แต่งและขับเสภาได้เยี่ยม ดนตรีและเสียงเพลงทำได้แบบมืออาชีพเลยละครับ ถ้าตัดเสียงมีโลดี้ออกจากเสียงดนตรีได้จะดีมาก....

6. VeggieGuy

อีนี้ไม่ใช่เสภานะนายจ๋า.....
    เป็นการอ่านแบบทำนองเสนาะกลอนสุภาพครับ
    แต่เห็นว่ามันเงียบไปเลยไปหาเสียงกรับมาตัดใส่ (กว่าจะหาเจอ จนท้อ)
    ขอบคุณที่บอกว่าเสียงเหมือน หนู มิเตอร์ ครับ
    แต่ผมว่าหนู มิเตอร์ เสียงเหมือนผมมากกว่า 555

7. VeggieGuy

ขอบคุณพี่คงฤทธิ์ครับ
    อยากเอาเสียงเมโลดี้ออกมากครับ แต่ก็ทำไม่เป็น <(^__^)>
    แค่แปลงไฟล์จาก MIDI เป็น mp3 ก็นานมากทำเอาท้อเกือบยกเลิกไปแล้วครับ เพราะเพลงนี้หาดนตรีอื่นไม่ได้เลย

8. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับกลอนสุภาพ นั่งฟังแบบสุภาพด้วยหล่ะครับ ^^/
    เสียงร้องฟังดูคล้ายๆ กับเป็นหวัดครับ แต่คงไม่ใช่มั้ง

ยังไงเมื่อเปลี่ยน พ.ศ. ใหม่แล้ว ก็ยังต้องดูแลสุขภาพเหมือนเดิมนะครับ

9. VeggieGuy

คงไม่ถึงกับนั่งพับเพียบฟังนะครับ <(^__^)>
    ไม่ได้เป็นหวัดครับ แต่มีคัดจมูกนิดๆ ตอนเช้า
    แต่น่าจะเป็นเพราะลองปรับเสียงดูจะได้แตกต่างจากเดิมหน่อย
    เพราะรู้สึกว่าเพลงไหนๆ ก็เสียงเหมือนเดิม น่าเบื่อ อิอิ

10. แอร์ ธัชพิชัย

แอร์ ธัชพิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    "ปี ๕๕ หัวเราะ 555"
    ท่อนนี้ถึงกับ ฮา ตามเสียงหัวเราะเลย 555555 เพราะมากคับพี่เบิ้ม ทั้งขับเสภาและก็เพลง
    ไม่มีที่ติจริงๆคร้าบบบบบบ
    ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ

11. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมาก...ปีใหม่ได้ฟังเพลงเพราะๆจากคุณพร้อมรอยยิ้มค่ะ

12. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    โว๊ว..มีอ่านกลอนด้วยอ่ะ ^_^
    ฟังแล้วนั่งยิ้ม 555 << เข้าใจทำนะเนี๊ยะ

สวัสดีปีใหม่ค่ะพี่เบิ้ม

13. VeggieGuy

ขอบคุณครับ
    ดีใจที่อย่างน้อยก็ทำให้หลายๆ คนได้ยิ้มนะครับ
    หวัดดีปีใหม่เช่นกันครับ

14. VeggieGuy

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ยินดีที่ทำให้พี่วาสนามีรอยยิ้มครับ

15. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

555 ขอให้รวยๆ เช่นกันนะครับ

แม้ว่าจะเปลี่ยน พ.ศ.ใหม่เป็น ๒๕๕๕ แล้วก็ตาม
    ก็ยังไม่เปลี่ยนใจไปจากห้องลูกทุ่งคาราโอเกะแน่นอนครับ ^^/

16. davetai

davetai Active Member

มาเกาะ ขอบเวทีฟัง ด้วยคน เพราะครับ สำนวนกลอนสุภาพขั้นเทพ ไม่แพ้เสียงร้องเลยครับ แบบนี้เค้าเรียกว่า เลือดศิลปินโดยแท้ :cool:

17. yu_hongthong

yu_hongthong เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011

มากความสามารถจริงๆ สุดยอดๆๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2012
  18. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    มาสวัสดีปีใหม่2555 กับเสียงขับเสภาด้วยครับเยี่ยมมากครับ

19. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

ขับเสภาเก่งมาก ๆ เลยค๊า สุดยอด
    ก็ขอให้เจ้าของกระทู้ได้รับพรอย่างที่กล่าวมาเช่นกันนะคะ
    2555 ฮ่า ฮ่า ฮ่า เฮฮาสนั่นเมือง ^^

20. VeggieGuy

ขอบคุณทุกๆ คำชมคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบ