เนยถั่วสไตล์โฮมเมด

ในห้อง 'เมนูอาหารและวิธีการทำอาหาร' ตั้งกระทู้โดย primnac, 24 เมษายน 2017.

1. primnac

primnac สมาชิก

วันนี้เรานำวิธีทำ “เนยถั่วสไตล์โฮมเมด” มาฝากคนที่ชอบทานเนยถั่วค่ะ
    สามารถทำทานได้เองแบบง่ายๆ และใช้เวลาทำเพียงนิดเดียว
    ก็ได้เนยถั่วไว้ทานคู่กับขนมปังต่างๆ อย่างหนำใจกันไปเลยค่ะ

ส่วนผสม
    1.ถั่วลิสงอบเกลือ
    2.น้ำมันคาโนล่า
    3.น้ำเชื่อม

วิธีทำ
    1.ตำถั่วลิสงให้แหลกพอหยาบๆ
    2.นำถั่วลิสงที่ตำแล้ว มาปั่นด้วยเครื่องปั่นให้ละเอียด
    3.เติมน้ำมันคาโนล่าลงไป
    4.เติมน้ำเชื่อมตามลงไป แล้วปั่นส่วนผสมให้เนียนเข้ากัน

เพียงเท่านี้ก็ได้เนยถั่วโฮมเมดที่หอม อร่อย เค็มๆ มันๆ ไว้ทานคู่กับขนมปังต่างๆ แล้วค่ะ

(คลิกที่รูปเพื่อชมวีดีโอวิธีทำได้เลยค่ะ)

ปล.ฝากติดตามชมวีดีโอแนะนำวิธีทำอาหารแบบง่ายๆ ในช่อง Youtube ของ “ครัวลองทำดู” ได้ที่ลิงก์ด้านล่างนี้นะคะ ขอบคุณมากค่ะ
    https://www.youtube.com/channel/UCyiPtcRwNT5KzOjPe77Ojyg/videos

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      355.9 KB
      เปิดดู:
      288