เตรียมตัวก่อนบวชอย่างไร

ในห้อง 'งานบวช' ตั้งกระทู้โดย hatreum, 24 กันยายน 2006.

1. hatreum

hatreum เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2006
    ขอสอบถามผู้รู้หน่อยสิครับ
    ถ้าตอนสิ้นปีมีเวลาสัก 2 สัปดาห์ ถ้าอยากจะบวช จะบวชที่ไหนดีครับ
    ต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้างก่อนบวช...
    วานผู้รู้ช่วยสงเคราะห์ครับ
    ...ขอบคุณครับ...

2. พระอาจารย์พร

พระอาจารย์พร Active Member

จะบวชที่ใหนก็ขึ้นอยู่กับศรัทธาของเราและสดวกเรียกว่าสปายะ แต่ถ้าเป็นสำนักที่เขาปฏิบัติดีก็เป็นการดีเพราะว่าเวลาในการบวชไม่มากนักตัองตั้งใจปฏิบัติให้มากๆ เมื่อมีโอกาสบวชแล้ว..
    และสรุปข้อที่ต้องเตรียมคือ
    ๑ ให้บิดาหรือมารดาหรือผู้ปกครองพาไปหาเจ้าอาวาสและพระอุป้ชฌาย์(ถ้าเจ้าอาวาสเป็นพระอุปัชฌาย์ด้วยก็ไม่ต้องพาไปสองแห่ง)
    ๒ ท่องคำขอบวช(ขานนาค) สรณคมน์ และศีล ๑๐ ให้คล่อง
    ๓ หมั่นฝึกซ้อมพิธี เช่นการกราบ เป็นต้น
    ส่วนอย่างอื่นเดี๋ยวท่านเจ้าอาวาสที่เราไปขอบวชท่านจะแนะนำให้เอง
    ขออนุโมทนาสาธุด้วยนะ

3. hatreum

hatreum เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2006
    ขอบพระคุณครับ ได้เข้ามาอ่านนานแล้ว แต่เพิ่งมาตอบครับ
    ขอบพระคุณอีกครั้งครับ...

4. Elfen

Elfen เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2006
    สาธุ อนุโมทนาด้วยคนครับ ผลบุญนี้ยิ่งใหญ่ๆ เก็บตัวให้ดีอย่าได้เดินทางมากนัก เพราะมารมันเยอะคอยแต่จะหาเรื่องไม่ให้ได้บวช