เชิญร่วมอนุโมทนาบุญซ่อมเศียรพระใหญ่แล้วเสร็จและพระนอน 9 เมตร จ้า

ในห้อง 'อนุโมนาบุญ - อุทิศบุญส่วนกุศล' ตั้งกระทู้โดย adisak007, 10 มิถุนายน 2009.

1. adisak007

adisak007 เป็นที่รู้จักกันดี

- จากเดิมที่ได้เคยลงข่าวเกี่ยวกับการซ่อมเศียรพระใหญ่ที่วัดหัวโป่ง บัดนี้แล้วเสร็จเป็นองค์ปฐม 99 นิ้วแล้วครับ จึงมาชวนเพื่อนๆ อนุโมทนาบุญกัน ครับ

- รายการบุญที่สองคือเรื่องของพระใหญ่ที่จะสร้างต่อไปในช่วงเข้าพรรษาที่วัดหนองหูช้าง ราชบุรี ซึ่งเป็นองค์ปฐมองค์ที่ 3 ที่จะสร้างในปีนี้ ก็นำภาพวัดและสถานที่จะจัดสร้างมาให้อนุโมทนาบุญกันก่อนครับ (ส่วนองค์ที่สองนั้นอยู่ที่พุทธสถานไท่เซิงครับ กำลังดำเนินการอยู่ครับ)

- รายการที่สามเป็นรายการในอนาคตให้โมทนาบุญกันก่อนล่วงหน้า เรื่องการสร้างพระนอน 9 เมตร 99 เซนติเมตร..... โดยได้สนทนากับหลวงพี่ที่ดูแลสถานที่อยู่ ท่านว่าอยากให้มีพระนอน สัก 9-10 เมตร ไว้หน้าสถานปฎิบัติธรรม ซึ่งเลยออกไปจะทำเป็นลานธรรม โดยทัศนียภาพ และความเป็นไปได้เห็นว่ามีความเหมาะสมและจะเกิดประโยชน์ในอนาคตอยากจะสร้างไว้เพื่อเป็นประโยชน์แก่พุทธศาสนิกชนและผู้ปฎิบัติธรรมเพื่อเป็นอนุสติ ครับก็เลยคาดว่าจะทำ (คาดว่า.....) อาจจะดำเนินการช่วงออกพรรษา ช่วงนี้ไปหาค่าอิฐหินปูนทรายเหล็กคร่าวๆ ก่อนครับ .........ที่สำนักปฏิบัติธรรมนี้มีพระพุทธ 9 นิ้วแค่ องค์เดียว ผมว่าจะไปถวายพระ 19 นิ้ว และ 30 นิ้วอย่างละองค์ ส่วนที่อยากให้มีคือพระประธานในศาลา สัก 49 นิ้ว หรือ 59 นิ้วถ้าจะดีครับ ...ก็ให้ทุกๆ ท่านได้อนุโมทนาบุญร่วมกันครับ ส่วนจะสำเร็จไม่สำเร็จเพียงใดแล้วแต่ฟ้าลิขิตแล้วกันครับ สาธุ

ชุดแรกเป็นภาพพระที่ซ่อมเสร็จแล้วที่หัวโป่ง ได้ปัจจัยจากคุณกะทิทำอุณาโลมพอดีครับ เลยใส่เป็นเพชรพญานาคที่อุณาโลมครับ โมทนากับพี่กะทิด้วยครับ

ที่มีรูปซุ้มวัดคือวัดหนองหูช้างและช่องระหว่างบรรได้กับศาลปู่ตา จะสร้างสมเด็จองค์ปฐม 99 นิ้วต่อไป ในพรรษานี้ครับ

ภาพนี้เริ่มทำฐานครับ หนักเอาเรื่องวัดใจคนจนๆ ที่ไม่มีกะตังส์น่าดูเลยหล่ะ ...อยากจะร้องไห้ วันที่นำรูปใหม่มาปรับปรุง 26 มิถุนายน 2552 ครับ เวลา 14.50 น. หน่ะ

สำหรับรูปนี้เป็นวันเสาร์ที่ 27 มิถุนายน 2552 และเป็นวันเสาร์ขึ้น 5 ค่ำ ซึ่งต้องขอบคุณพี่ๆ เพื่อน น้อง และผู้ช่วยเหลือทุกๆ คนครับ จึงได้เทองค์พระสำเร็จลุล่วงไปได้

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

พระที่เริ่มแต่งบ้างแล้วครับ

รูปชุดสุดท้ายเป็นสถานที่ที่คาดว่าจะจัดสร้างพระนอน 9 เมตร 99 เซนติเมตร ไว้เพื่อเป็นประโยชน์แก่ผู้ปฏิบัติธรรมครับ ซึ่งจะทำได้หรือไม่ได้ยังไม่ทราบแน่ชัด แต่กำลังใจมันเกิน 100 ไปแล้วครับ ก็โมทนาสาธุ กันล่วงหน้าเลยหล่ะกันครับ

ส่วนการถวายพระ 19 นิ้ว และ 30 นิ้ว ชัวร์แน่นอนภายในเข้าพรรษานี้เหมือนกันครับ โมทนาบุญได้เลย ส่วนพระ 49-59 นิ้ว อันนี้ไม่ทราบครับ เพราะไม่มีกำลังจริงๆ ครับ ...............

เป็นอันว่า อนุโมทนาบุญกันดีกว่าเนอะครับ สาธุ[​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2009
  2. adisak007

พระนอนจะสร้างในแนวหูกระจง ด้านหน้าที่มีพระและฆราวาสยืนสนทนากันอยู่ครับ ส่วนลานธรรมจะเลยถัดไปถึงแนวกำแพงที่เป็นหญ้านะครับ ซึ่งหลวงพี่ท่านว่า เวลาปฏิบัติธรรมจะได้มองเห็นพระเป็นอนุสติพอดี ....ด้านขวาเป็นแอ่งน้ำใหญ่ลมพัดตลอดด้านข้างเป็นทุ่งหญ้า ด้านหน้าเป็นทุ่งหน้า อืม...ลมพัดเย็นสบายเหมาะแก่การปฏิบัติธรรมดีครับ....

ส่วนพระใหญ่ที่ขาดไป ที่อยากให้มีจะนำมาวางตรงประตูที่ทะลุถึงกันนะครับเพราะ พระที่จะตั้งตรงนี้ได้เหมาะสม สวยงามน่าจะเป็นพระ 49 นิ้วขึ้นไปแต่ไม่เกิน 60 นิ้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2009
  3. เชื่อดี

เชื่อดี สมาชิก

ไม่มีเลขบัญชี ให้ด้วยหรอค่ะอยากร่วมทำบุญด้วยนะค่ะ

4. dididada

dididada เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2008
    ข้าพเจ้าขอมีส่วนร่วมในการกระทำอันเป็นบุญและกุศลทุกสิ่งอัน ที่ท่านได้กระทำแล้วในอดีต ในปัจจุบัน และที่จะได้พึงกระทำต่อไปในกาลข้างหน้า _/|\_

5. adisak007

วันนี้ได้นำอิฐบล็อค เหล็ก หิน ทราย ปูน 1 ตัน ไปเตรียมทำฐานพระที่หนองหูช้างแล้วครับ วันจันทร์จะนำภาพมาให้ชมกันครับ .....

อ๋อ ลืมไปครับ สำหรับ งานบุญที่นำมาแจ้ง คือ ได้ทำบุญในช่วง 1 เดือนที่ผ่านมา คือ ปูน 1 ตัน ทราย 6 คิว หิน 6 คิว อิฐบล็อค 200 ก้อน และ เสาหน้า 4 ยาว 6 ศอก ประมาณ 20 ต้น ชักโครก 3 โถครับ เพื่อสร้างกุฎิ ที่พักผู้ปฏิบัติธรรม ที่ธรรมสถานป่าสิขิรินทร์ครับ ก็อนุโมทนาบุญกันนะครับ ซึ่งจากวัสดุที่ได้นำไปถวาย ปัจจุบัน กุฏิ และที่พักผู้ปฏิบัติธรรมที่มีห้องน้ำในตัวก็สำเร็จแล้วครับ

ส่วนวันนี้นำพระ 19 นิ้ว ลายไม้ และพระปัจเจกองค์ปฐมต้น 19 นิ้วไปถวายที่สถานปฏิบัติธรรมหลังวัดหนองกระโดน ที่คาดว่าจะสร้างพระนอนครับ........... เป็นว่า วันนี้ ถวายพระไป 2 องค์ครับ...............อ๋อ ต้องขอบคุณพี่ภัทรอังคารครับ เพราะตอนแรกว่าจะทำให้พี่ภัทรอังคาร แต่ ดูแล้วถ้าจะนานเอาการ ก็เลยนำไปถวายสถานปฏิบัติธรรมเพื่อประโยชน์ดีกว่าครับ ก็ให้ทุกๆ คนอนุโมทนาบุญด้วยครับ และก็อนุโมทนาบุญกับคุณภัทรอังคารที่ทำให้บุญนี้สำเร็จด้วยดีด้วยครับ สาธุๆๆๆ อนุโมทนามิ

เป็นองค์พระลักษณะนี้ แต่เป็นองค์ปูนปัดทองแดงครับ .....ไม่ใช่องค์นี้นะครับ เพราะองค์นี้นำไปถวายที่มหาจุฬา หนองคายครับ ...... ส่วนเมื่อถ้าทำพระ 30 นิ้วเสร็จเราก็จะนำถวายต่อไป อีก 1 องค์ครับ ............ ส่วนพระนอน หลวงพี่เขาก็อนุมัติให้ดำเนินการได้แล้วครับ.....แต่ว่ารอสักออกพรรษา หรือ ใกล้ๆ สิ้นปีดีกว่า.........เพราะจะต้องหางบประมาณ และก็ต้องเตรียมอะไรอีกเยอะครับ เพราะพระนอน 10 เมตร ไม่เล็กเหมือนกันนิ ....ว่าไหม .. แต่ก็เป็นข่าวดีว่าเราคงต้องทำแน่นอนครับ สาธุ

6. katicat

katicat เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ เห็นแล้วปลื้มใจจรืงๆ สวยงามมากเลยค่ะ

7. sio191

sio191 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ ขอบุญทั้งหลายจงส่งผลให้ท่านเจริญยิ่งๆขึ้นไป
    ทำสิ่งใดสำเร็จด้วยแรงบุญนี้ด้วยเทอญ<!-- google_ad_section_end -->

8. adisak007

ตอนนี้กำลังทำฐานสมเด็จองค์ปฐม 99 นิ้วอยู่ ครับ ก็ให้อนุโมทนาบุญ
    โดยตอนนี้ทำสูงถึง 185 เซนติเมตรครับ
    - ใช้อิฐบล็อค 650 ก้อนครับตอนนี้
    - เหล็กเส้น 40 เส้น
    - ปูน 30 ถุง
    - หิน 3 คิว
    - ทราย 6 คิว
    - ท่อพัก 9 ท่อ ทำเป็นมุมด้านใน ท่อกลมสูง 1 เมตร 3 ท่อ
    - ส่วนเมื่อทำเหล็กรัดฐานที่กว้างยาวเกือบ 4 เมตร กว้าง เกือบ 3 เมตร และสูง 185 เซนติเมตร บางส่วนต้องให้รถเทปูนช่วย ตอนนี้ เทปูนไปแพนท์ไป 2 คิวครับ โดยวันเสาร์จะสั่งเพิ่มอีก 3 คิว ( 1 คิว เท่ากับ เมตรคูณเมตร) ถึงจะเป็นฐานโดยภาพรวม....

*** เหนื่อยครับ แต่ก็อยากให้เพื่อนๆ ได้อนุโมทนาบุญ
    --- คาดว่าจะเทพระ วันเสาร์ที่ 27 มิถุนายน 2552 นี้ครับ ช่วงเช้า เป็นวันเสาร์ ขึ้น 5 ค่ำ เป็นวันพรหมประสิทธิ์ และเป็นอมฤทติโชค..................
    ก็อนุโมทนาบุญกันนะครับ ส่วนตัวผมก็จะพยายามจนกว่าจะถึงวันนั้น เพราะเป็นพระใหญ่องค์ที่สามในปีนี้ที่นั่งทำเองกับมือ .............ปล. องค์นี้ค่อนข้างใช้ค่าใช้จ่ายมากเพราะฐานสูง ..............คาดว่า สำหรับ องค์ปฐม 99 นิ้ว สำหรับผมที่ทำเองคงหมดกำลังแค่ 3 องค์แล้วหล่ะ ครับ............เพราะไม่มีทุนแล้วหล่ะ ครับ...... ส่วนองค์สุดท้ายที่จะทำในปีนี้ เป็นพระนอน ฐาน 11 เมตร องค์พระนอน 10 เมตร ครับ.........คงเป็นงานพระขนาดใหญ่ที่ทำเองเป็นองค์สุดท้ายแล้วครับ ..........ต่อไปคงแค่ร่วมกับเขาหละครับ... และคงทำพระเองไม่เกิน 39 นิ้วแค่นั้นหล่ะ ครับ ............. สาธุ ก็วันจันทร์จะนำรูปฐานพระมาให้ดูครับ ..................สาธุ

9. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาครับ ขอให้อำนาจพระรัตนตรัยคุ้มครองให้สร้างพระได้สำเร็จสมปรารถนานะครับ สาธุ

10. kchatree

kchatree เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    โมทนาด้วยนะครับ เดี๋ยวจะฝากปัจจัยไปร่วมบุญด้วยนะครับ แล้วช่วงบ่ายๆ ว่าจะเลยไปดูที่วัดหนองหูช้างหน่อยนะครับ ไม่ค่อยได้เข้าเวปเท่าไหร่หนะครับ เลยไม่ได้ตามข่าว...มัวแต่จะหาหัว..55 .... ไง.. คุณ adsak ก็โมทนากับผมด้วยนะครับ ไปถวายมาเมื่อวานนี้ครับ

11. adisak007

ก็อนุโมทนาบุญกับคุณ Kchatree ที่สร้างพระใหญ่ 4 ศอก 2 องค์ที่เมืองกาญจนบุรีด้วยนะครับ.........อนุโมทนาบุญ กับโครงการเทียนพรรษาที่จะถวายตามวัดที่กันดารด้วยล่วงหน้าในช่วงเข้าพรรษาเลยและกันครับ สาธุ

12. adisak007

นำงานบุญใหม่มาให้อนุโมทนาบุญกัน
    - อันดับแรกเศียรพระตามรูปวาด 30 นิ้ว สำเร็จแล้วจ้า...................ออกพรรษาคงได้เห็นสักองค์

- ความคืบหน้าสมเด็จองค์ปฐมที่วัดหนองหูช้าง จังหวัดราชบุรีครับ.........

ต้องขอขอบคุณหลายๆ คนที่ช่วยเหลือครับ.....ตอนนี้คืบมาได้ขนาดนี้แล้วครับ...............

13. adisak007

เศียรพระพยายามปรับรูปที่ได้รับแจกจากในเว็บไปดำเนินการครับ แต่ต้องปรับบางส่วนเพราะ ภาพเป็น 2 มิติ เวลาทำเป็น 3 มิติจึงต้องปรับให้เข้ากับชิ้นงาน อาจจะผิดเพี้ยนไปบ้างก็ขออำภัยนะครับ ............สาธุ ออกพรรษานี้ต้องทำให้คุณ Metha เป็นรายแรกหล่ะ แต่ตอนนี้ขอ ดำเนินการพระใหญ่ก่อน เพราะ งานเร่งด่วน อย่างให้ได้เทก่อนเข้าพรรษา สักนิดก็ยังดีอ๊ะ เรียกได้ว่า หาเรื่องเหนื่อยเองใครจะไปช่วยเนอะ .... ก็จะทำไปจนเสร็จแหละ อุปสรรคมากๆ ก็ร้องไห้สักหน่อย แล้วสูดหายใจเข้าแรงๆ และลุยต่อก็แค่นั้นครับ ....................

14. adisak007

งานบุญวันเสาร์ 5 ครับ

วันนี้เป็นวันเสาร์ 5 ซึ่ง ทางวัดท่าขนุนก็มีการเป่ายันต์เกราะเพชร อยากไปเหมือนกัน ก็ได้แต่ฝากเพื่อนไปเอาบุญส่วนตัวเองและพี่ๆ น้องมาช่วยกันเทองค์พระสมเด็จองค์ปฐม 99 นิ้ว ........ทุกๆ คนเหนื่อยกันเอาเรื่องแต่ก็ได้ทดสอบกำลังใจและบุญกันถ้วนหน้า ครับ นำภาพมาให้อนุโมทนาบุญกันต่อครับ ..........

รูปจะเป็นตอนที่เริ่มเก็บของแล้วนะครับ เดี๋ยวจะบอกว่าตั้งตำแหน่งของบวงสรวงกันไม่ถูก เราย้ายไปจากโต๊ะ และวางตามตำแหน่งทั่วๆ ไปครับ ............ ก็ตามที่เห็นว่าสวยๆ ลงตัวธรรมดาๆ .. กลัวเดี๋ยวบางคนที่ตามตำแหน่งมาจะคิดว่าวางตำแหน่งเครื่องบวงสรวงผิดครับ...... ก็เป็นอันว่า เทพระเสร็จฝนตกลงมาชำระล้างเศษปูนตามพื้นและองค์พระให้เรียบร้อยก็ต้องขอบคุณธรรมชาติด้วยเช่นกันครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มิถุนายน 2009
  15. adisak007

อ๋อและเราก็ถวายปูนกันไปอีก 8 ถุงสำหรับเทพื้นหอฉัน ที่สำนักสงฆ์ด้วยครับเป็นว่าวันนี้ ก็ได้ครบทั้งเทพระ โรงทาน และวิหารทานครับ ........สำหรับวันนี้คงต้องขอพักก่อนครับตัวดำแดดเป็นตอตะโกแล้วครับ สาธุ

16. pจัง

pจัง เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนา สาธุ ด้วยทุกๆประการคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2009
  17. kchatree

kchatree เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    เก็บตกมาร่วมโมทนาด้วยนะครับ

พอดีเก็บตกมาบ้างเลยเก็บบรรยากาศมาให้ร่วมโมทนาบุญกันครับ ได้ความสามัคคีของ สหมิกธรรม หลายๆ ท่าน ให้ลุล่วงไปด้วยดี แหมม แต่คุณ adisak หนะสิ เป็นกำลังสำคัญ เหนื่อยน่าดูนะ ไงก็พระเสร็จก็หายเหนื่อยไปตามๆ กัน หลวงพี่ท่านก็สู้ไม่ถอยเช่นกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      213.7 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      234.2 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      230.4 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      233.1 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      256.5 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      239.7 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      251 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      258.5 KB
      เปิดดู:
      47
  18. ayamoto

ayamoto เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณพี่ชาตรีเช่นกันคะ สาธุ

19. adisak007

ความคืบหน้าสมเด็จองค์ปฐมที่พุทธสถานไทเซิ้ง ..99 นิ้ว (5 ศอก)

องค์พระที่ทำค่อนข้างสมบูรณ์ก่อนวันเข้าพรรษาให้ได้อนุโมทนาบุญกันครับ

ซุ้มที่จะประดับองค์พระครับ..........

แดดแรงมากๆๆ ครับ......แต่ก็อยากได้บุญอ๊ะ งกบุญ แดดไม่กลัว กลัวนรกมากกว่า ...ร้อนกว่า

20. adisak007

เนื่องด้วยการถวายกลดเพื่อให้ผู้มาปฏิบัติธรรมได้ใช้ประโยชน์จ้า...

ต่อด้วยการถวายกลดสำหรับผู้ปฏิบัติธรรมที่ป่าสิขิรินทร์ที่ได้เชิญชวนพี่ ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทำกันจนครบ 10 หลังถวายก่อนเข้าพรรษาให้ผู้ปฏิบัติธรรมได้ใช้บำเพ็ญประโยชน์เพื่อสมณธรรมกัน ตามสะดวกครับ

ใครเป็นเจ้าของก็โมทนาบุญกันไปอีกรอบนะครับ ส่วนภาพท้ายเป็นหลังคาที่จะทำเป็นโรงครัวเวลาที่ใครมาปฏิบัติและใช้ทำอาหาร หรือใครจะทำครัวเลี้ยงพระเลื้ยงเพื่อนตามสะดวกของทุกๆ ท่านก็ทำไปได้เกินกว่า 75 เปอร์เซนต์แล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2009