เชิญร่วมงานพิธีสืบชะตาหลวง วันเสาร์ที่ ๑๐ มกราคม ๒๕๕๒ วัดเขาแร่ จ.สุโขทัย

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย มิ่งเมือง, 7 มกราคม 2009.

1. มิ่งเมือง

มิ่งเมือง เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องในโอกาสที่พระเดชพระคุณท่านพระสมุห์ปรินทร์ ธัมมสรโณ
    วัดเขาแร่ มีวันคล้ายวันเกิดในวันจันทร์ที่ ๑๒ มกราคม ๒๕๕๒ นี้
    ซึ่งท่านจะมีพรรษาครบ ๓๕ พรรษา

คณะศิษย์จึงตกลงเห็นสมควรจัดพิธีสืบชะตาหลวง ถวายแด่พระเดชพระคุณหลวงพี่ ซึ่งเป็นงานที่คณะศิษย์จัดถวายมาอย่างต่อเนื่องในทุก ๆ ปี

และในโอกาสมงคลนี้คณะศิษย์ได้ขอเมตตาอาราธนานิมนต์ครูบา
    อาจารย์องค์สำคัญในภาคเหนือ เมตตามาร่วมนั่งปรกในพิธีคือ
    ๑.หลวงปู่ครูบาพรรณ วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม จ.ลำพูน
    ๒.หลวงปู่ครูบาผัด วัดหัวฝาย จ.สุโขทัย
    ๓.หลวงปู่ครูบาอุ่น วัดโรงวัว จ.เชียงใหม่
    ๔.หลวงพ่อทุเรียน จ.สุโขทัย

ซึ่งหลวงปู่ครูบาทั้ง ๔ องค์เมตตาสงเคราะห์มานำทำพิธีสืบชะตาหลวงที่วัดเขาแร่ครับ
    งานพิธีสืบชะตาหลวงนี้จะจัดในวัดเสาร์ที่ ๑๐ มกราคม ๒๕๕๒
    เวลา ๐๙.๓๐ น. จึงขอเรียนเชิญคณะศิษย์และผู้มีความศรัทธาในพระเดชพระคุณฯ
    หลวงพี่เอก และผู้มีจิตศรัทธาทั่วไปมาร่วมพิธีในวันเวลาดังกล่าง
    โดยพร้อมเพียงกันครับ

และขอบอกบุญแก่ผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน ร่วมทำบุญถวายเครื่องไทยธรรมแก่ครูบาอาจรย์ที่มาร่วมงานครับ
    สามารถโอนปัจจัยมาได้ที่บัญชีธนาคารกรุงเทพ
    ชื่อบัญชี นายนธัสว์ริศ วิเศษชิตพล
    ออมทรัพย์
    เลขที่บัญชี 233 0 48887 1

เมื่อร่วมบุญแล้วกรุณาแจ้งด้วยนะครับ
    ขอปิดรับเงินร่วมบุญดังกล่าวในวันศุกร์ที่ ๙ มกราคม เวลา ๑๒.๐๐ น ครับ

2. มิ่งเมือง

สบายดีครับ

3. แงซาย ชายดอย

แงซาย ชายดอย เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา บุญด้วยนะครับ หลวงพี่เอกท่านจะครบอายุ 35 ปี
    (คงไปมิได้ ครับ...ฝากทำบุญ เผือด้วยนะครับ )
    เพิ่งกลับจากงานบุญใหญ่แม้จะมีอุปสรรคบ้าง ก็ดีครับ สู้ต่อไปนะครับ
    โมทนาด้วยครับ

4. มิ่งเมือง

ภาพในพิธีครับ

ในวันงานพิธีสืบชะตาหลวงที่วัดเขาแร่จัดขึ้นเพื่อถวายแด่ พระสมุห์ปรินทร์ ธัมมสรโณ
    หรือหลวงพี่เอก ในโอกาสวันคล้ายวันเกิด

พิธีเริ่มในเวลา ๑๐.๐๐ น โดยได้รับเมตตาจากคร๔บาอาจารย์ ๓ องค์
    ร่วมนั่งปรก สืบชะตาในพิธีครับ
    ๑.หลวงปู่ครูบาผัด วัดหัวฝาย
    ๒.หลวงพ่อทุเรียน เจ้าคณะอำเภอคีรีมาศ
    ๓.หลวงปู่ครูบาครอง วัดท่ามะเกว๋น อ.เถิน จ.ลำปาง

องค์หลังสุดคือหลวงปู่ครอง วัดท่ามะแกว๋น ท่านเมตตารับกิจนิมนต์มาที่วัดโดยค้างคืนที่วัด ๑ คืนก่อนวันงานครับ

หลวงปู่ครูบาครองท่านเพิ่งออกจากป่าไม่กี่ปีเองครับ ตัวท่านเองอยู่ป่ามาเกือบ ๕๐ กว่าปี โดยสุดท้ายลูกศิษย์ได้สร้างกุฏิอยู่ท้ายวัดมะแก๋วน แล้วนิมนต์ท่านออกมา
    เท่าที่ทราบหลวงปู่ท่านไม่รับกิจนิมนต์ที่ไหนเลย มีมาที่เขาแร่นี่แหละครับ
    ถือเป็นมงคลของวัดเขาแร่เป็นที่สุดครับ

๒ รูปแรกนะครับเป็นรูปหลวงปู่ครูบาครอง ที่เมตตามาที่วัด และท่านขึ้นไปกราบนมัสการพระพุทธเจดีย์ปฐมสิขีทศพล ครับ
    ภาพที่ ๓ เป็นรุปหลวงปู่ครูบาผัด วัดหัวฝายผูกข้อมือให้หลวงปู่ครูบาครองครับ ภาพนี้น่ารักมากครับ
    ภาพที่ ๔-๗ เป็นภาพขณะประกอบพิธีสืบชะตาหลวง โดยมีครูบาอาจราย์ทั้งสามองค์นั่งปรก และยังได้นิมนต์องค์ครูบาอาจารย์องค์สำคัญคือ
    หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศา และหลวงปู่ครูบาธรรมชัย ขึ้นธรรมมาสนั่งปรกด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      97
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      59
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2009
  5. โบราณคดี

โบราณคดี เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2008
    ผมไม่รู้เรื่องเลย เสียดายไม่งั้นจะร่วมบุญจัดโต๊ะหมู่บูชาด้วยครับ