เชิญชวนร่วมร้องเพลง ชีวิตสัมพันธ์ ครับ

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย Pinit, 17 พฤษภาคม 2013.

1. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

พลังจิต พลังใจ ให้ผองเพื่อน

เพื่อบทเพลง ย้ำเตือน มิตรภาพ

วันข้างหน้า เลิกราไป คงไม่หลับ

เราหันกลับ มาเปิดฟัง ยังไม่ลืม

[MUSIC]http://www.file2go.com/dl.php?fi=181s1[/MUSIC]

ชีวิตสัมพันธ์ : คาราบาว

( ลุงพินิจ ) เจ้านกเอย เจ้าเคยอยู่บนกอไผ่
    กู่ขันบทเพลงจากใจ ชมไพรชมพฤกษ์พนา

( ลุงอ๋อง ) ส่งสำเนียง เสียงธรรมชาติสร้างมา
    ผสมเสียงเพลงพฤกษา ที่มาของเสียงดนตรี

( หนูตา ) กู่เรื่องราวบอกกล่าวถึงความรู้สึก
    เป็นเพียงสามัญสำนึกและการห่วงหาอาทร

( ป้าใจ ) ตอนนี้เราสิ้นเงาไม้ไม่เหมือนก่อน
    ชุ่มชื่นกลับกลายเป็นร้อนเป็นแล้งระแหงระเหิด

( ลุงเทพ ) ความแห้งแล้ง ความชุ่มชื้น อย่างไหนที่เราชอบใจ
    ความร่ำรวย ความยากจน อย่างไหนที่คนชอบกัน

( ลุงฉกาจ ) มันอยู่ที่ความสมบูรณ์ของหมู่แมกไม้ต้นสายต้นน้ำลำธาร นะ
    มาจากป่าสู่เมืองจากเขาทะมึน หล่อเลี้ยงผู้คนในแท่งคอนกรีต

(ชาย/หญิงพร้อมกัน)
    ยามนี้เราจึงมาร้องเพลง...ร่วมร้องบรรเลงเสียงเพลงจากใจ
    เมืองนั้นมีความศิวิไลซ์ เมื่อมีป่าไม้ต้นน้ำลำธาร
    มีนกกาหากินบินว่อน เนื้อแม่ลูกอ่อน มีนมให้ลูกกิน

คนหากิน ( ลุงพินิจ )

สัตว์หากิน ( ลุงอ๋อง )

เราไม่เบียดเบียนกันและกัน (หญิงพร้อมกัน)

ต้นไม้งาม ( ลุงฉกาจ )

คนงดงาม ( ลุงแมว )

งามน้ำใจไหลเป็นสายธาร (หญิงพร้อมกัน)

ชุบชีวิตทุกฝ่ายเบิกบาน...มีคนมีต้นไม้ (ชายพร้อมกัน)

มีสัตว์ป่าาาาาาาาา ( ลุงเทพ )

-------------------------------------------- 1

( น้องเปิ้ล ) ความสมดุลคือคุณตามธรรมชาติ
    ดินน้ำลมฟ้าอากาศเติมวาดชุบชีวิตชน

( ใบบุญ ) หมู่ไม้พรรณอยู่กันมาหลายชั่วคน
    ให้ใบให้ดอกให้ผลให้คนได้ผลประโยชน์

( น้องเอ๋ ) กู่เรื่องราวบอกกล่าวถึงความรู้สึก
    เป็นเพียงสามัญสำนึก และการห่วงหาอาทร

( No name ) ตอนนี้เรา สิ้นเงาไม้ไม่เหมือนก่อน
    ชุ่มชื่นกลับกลายเป็นร้อน เป็นแล้งระแหงระเหิด

( KeLBeRoS ) เอ้า...ความแห้งแล้ง ความชุ่มชื้น อย่างไหนที่เราชอบใจ
    ความร่ำรวย ความยากจน อย่างไหนที่คนชอบกัน

( ลุงมี๊ด ) มันอยู่ที่ความสมบูรณ์ ของหมู่แมกไม้ ต้นสายต้นน้ำลำธาร

( ป้าตั้งโอ๋ ) มาจากป่าสู่เมือง จากเขาทะมึน หล่อเลี้ยงผู้คน ในแท่งคอนกรีต

ยามนี้เราจึงมาร้องเพลง...ร่วมร้องบรรเลงเสียงเพลงจากใจ
    เมืองนั้นมีความศิวิไลซ์ เมื่อมีป่าไม้ต้นน้ำลำธาร
    มีนกกาหากินบินว่อน เนื้อแม่ลูกอ่อน มีนมให้ลูกกิน

สัตว์ก็หากิน ( ลุงอ๋อง )

เราไม่เบียดเบียนกันและกัน (หญิงพร้อมกัน)

คนก็งดงาม ( ลุงแมว )

งามน้ำใจไหลเป็นสายธาร (หญิงพร้อมกัน)

ชุบชีวิตทุกฝ่ายเบิกบาน...มีคนมีต้นไม้ (ชายพร้อมกัน)

มีสัตว์ป่าาาาาาาาา ( ลุงเทพ )

-------------------------------------------- 2

สัตว์หากิน ( ลุงอ๋อง )

คนงดงาม ( ลุงแมว )

ชุบชีวิตทุกฝ่ายเบิกบาน...มีคนมีต้นไม้ มีสัตว์ป่าาาาาาาาา ( ลุงเทพ )

-------------------------------------------- 3

( ลุงแมว ) ความแห้งแล้ง ความชุ่มชื้น อย่างไหนที่คนชอบใจ
    ความร่ำรวยความยากจนอย่างไหนที่คนชอบกัน

มันอยู่ที่ความสมบูรณ์ของหมู่แมกไม้ต้นสายต้นน้ำลำธาร(นะ) (ชายพร้อมกัน)

มาจากป่าสู่เมืองจากเขาทะมึนหล่อเลี้ยงผู้คนในแท่งคอนกรีต (ชายพร้อมกัน)

มีสัตว์ป่า (ชาย)

...............

คนหากิน (ชาย)
    สัตว์หากิน (ชาย)

ต้นไม้งาม (ชาย)
    คนงดงาม (ชาย)

มีสัตว์ป่า (ชาย)

..............

ต้นไม้งาม (ชาย)
    คนงดงาม (ชาย)

ชุบชีวิตทุกฝ่ายเบิกบาน...มีคนมีต้นไม้ มีสัตว์ป่า (ชายพร้อมกัน)

-------------------------------------------- 4

กินน้ำก่อน ให้คล่องคอ เพื่อหล่อลื่น
    เดียวจะกลืน ตัวข้างข้าง คงจะไหว
    ตอนนี้หลอก ให้มัน นั้นตายใจ
    แล้วจะเก็บ เจ้าม้าลาย ในกายเรา...

2. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    348
    เมี่ยงปลาทูไม่รู้เป็นไงบ้าง แต่ข้าวเหนียวน้ำกระทิทุเรียนไม่ได้ทำอ่ะจ๊ะ
    หาหมอนทองสุกพอดีๆไม่มี เลยไม่ทำ (บวกกับความขี้เกียจ)
    เลยซื้อมาให้คุณยายหม่ำแทน..55+ คุณยายชอบกินทุเรียนมาก..
    พูดได้ว่า ผลไม้ทุกชนิดที่มีฤทธิ์ร้อน อย่าง ลำใยเงี๊ยะ ละมุดเงี๊ยะ
    แล้วไม่เป็นอะไรด้วยนะ..เจ๋งดี! อายุ 90 แล้วนะคะ
    ไม่ชอบกินผลไม้ที่มีฤทธิ์เย็น แตงไทย แตงโม รึอื่นๆ (ตรงกันข้ามกับหลานจริงๆ)
    เป็นคนแก่ที่แข็งแรง(และดื้อมาก 555+)

-----------------

ดอกของรางจืด..
    จะมีดอกคล้ายๆดอกผักบุ้ง
    เก็บมาใส่ไข่เจียว (เคยอ่านเจอ)
    มีคุณสมบัติ แก้ร้อนใน กระหายน้ำได้

รางจืด..
    พอเอามาปลูก เลื้อยพันต้นโมกซะรุงรังเลย
    กำลังคิดว่าจะทำไงดี..จะเอาออกได้และไม่เสียของ
    เก็บมาทำชารางจืดก็เข้าที ไว้ชงดีท๊อกซ์ล้างพิษ

น้ำำเปล่า..ใส่น้ำแข็ง (ชื่นใจดีนะ)

แต่เป็นน้ำต้มรางจืด+ใบเตย
    (ดีท็อกซ์สารพิษ)

ต้มติดตู้เย็นไว้ เติมกับน้ำแข็ง ร้อนๆมาดื่ม ชื่นใจดีเพราะมีกลิ่นหอมของใบเตย
    รู้สึกเหมือนมนุษย์คลอโรฟิลเข้าไปทุกทีแล้วอ่ะ 555+
    พอได้ซดคลอโรฟิลแล้วจะรู้สึกสดชื่นไงไม่รู้ (จิตปรุงแต่งรึเปล่านะ)

------------
    ใบบุญบวดฟักทอง ตาบวดชีอ่ะ แต่หวานมากไปหน่อย..^^

----------------------
    ยังคงเป็น ชีวิตสัมพันธ์(กับการกิน) อยู่

3. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    348

แบ่งเอาความหอมจากธรรมชาติมาฝากค่ะ(คั่นรายการกิน+รอฟังเพลง)
    ปลูกเพิ่มอีก ๒ ต้น ล่ะตอนนี้ กำลังประคบประหงมอยู่
    ตอนเช้า หลานจะเก็บดอกจำปีและมะลิมาวางไว้ให้ที่หัวเตียงทุกวัน (แอบเอามาวาง)
    จะตื่นมาแล้วได้กลิ่น ชื่นใจมากเลยอ่ะ..^_^

4. ดอกใบบุญ

ขอบคุณคุณหนูตาจ้า...บวดกล้วยน่าทานจังเลยจ้า

คุณยาย 90 ยังแข็งแรง ดีจังเลยจ้า
    ยายและย่าของใบบุญเสียไปแล้วจ้าอายุ 82 ปี ทั้งคู่เลยจ้า
    ส่วนปู่และตาเสียอายุเท่าไหร่จำไม่ได้จ้า ก็ประมาณเจ็ดสิบอัพจ้า
    และพ่อก็เสียประมาณหกสิบกว่า งั้นถ้าใบบุญอายุยืนคงอยู่
    ประมาณ 70 ปี จ้า อิอิ

เมื่อเช้าแกงหน่อไม้ใส่ใบย่านางใส่ปลาทูเค็มแทนปลาร้า อิอิ
    ทานกับข้าวเหนียวจ้า ทานข้าวกันเสร็จก็พาแม่ไป รพ.ฉีดยา เนื่องจาก
    โดนพี่แมวงับเอาจ้า เป็นเข็มที่ 3 เดี๋ยววันที่เจ็ดก็ไปฉีดเข็มที่ 4 อีกจ้า
    หมอนัดตัดไหมวันที่ 2 ก.ค. คิวยาว ช่วงนี้ชีวิตสัมพันธ์กับ รพ.จ้า อิอิ

แกงหน่อไม้ มื้อเช้าจ้า

ตำแตงจ้า มื้อเที่ยงจ้า

ไฟล์ที่แนบมา:

5. ดอกใบบุญ

เมื่อเช้าโทรคุยกับเพื่อนเรื่องน้ำใบย่านางกันจ้า

เพื่อนบอกว่าทำน้ำใบย่านาง 20 ใบ +ใบเตย 4 ใบ+น้ำเย็นประมาณ 1 ลิตร
    ที่ปลูกเอง อยากปลูกเหมือนกันจ้าแต่บ้านพักใบบุญ
    ไม่พื้นที ถ้าปลูกก็คงปลูกในกระถาง แต่ตอนนี้มีแต่ว่านหางจรเข้จ้า อิอิ

งั้นช่วงนี้ต้องซื้อที่ตลาดละกันน้อจ้า อิอิ

6. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    หนูตาบวชชีแล้วเหรอ ยินดีด้วยนะ
    อาหารน่าทาน ดอกไม้น่าดม โดยเฉพาะดอกมะลิ
    ชอบมาก ชอบกลิ่นของมะลิมาก
    แค่เห็นภาพ กลิ่นสัญญาก็มาเตะจมูกเลย

ทั้งใบบุญ หนูตา ตั้งโอ๋ เก่งเรื่องอาหารกันจริงๆ
    น่าจะมาอยู่หมู่บ้านเดียวกันทั้ง สามคนเนอะ
    จะแวะไปเยื่ยมทุกมื้อเลย

เช้า - ใบบุญ
    กลางวัน - ตั้งโอ๋
    เย็น - หนูตา

หัวค่ำ -ใบบุญ
    ดึกๆ - ตั้งโอ๋อีกที
    สองยาม - หนูตา

ตีห้า- ใบบุญ
    เช้า - ก็ตั้งโอ๋อีก
    บ่าย - ก็หนูตา อีกที

อิๆ ก็เจอเสน่ห์ ปลายจวักเข้าไป
    ไปไหนไม่รอดแน่เสาร์ อาทิตย์นี้

ขอกินอาหารของน้องๆ รอเพลงคุณแมวก่อนนะครับ...

ปล. น้องเปิ้ลมีอะไรกับเค้าบ้างไม๊ละจ๊ะ คุณพินิจ นำเสนอหน่อยนะครับ

เอาแต่ข้าวเปล่ามาจ้ะ

7. ดอกใบบุญ

555555555

ใบบุญน่ะชอบน่ะแต่ขอบอกว่าไม่มีฝืมือด้านนี้จ้า
    เหมือนกับร้องเพลงจ้า ชอบนะแต่ร้องไม่เข้าดนตรีสักทีจ้า

ที่มาป่วนๆอยู่แถวนี้ก็รอเพลงจ้า ให้กำลังใจนักร้องแล้ว
    ก็ให้กำลังใจคนมิกซ์เสียงจ้า พี่แมวคนเก่งป่านนี้จะได้ทานข้าวปลา
    คุ้ยตู้เย็นบ้างไหมน้อ ยังไม่เห็นส่งข่าวเลยจ้า อิอิ

ปลาตัวเล็กตัวน้อยทอดทานกับข้าวต้มจ้าพี่ใบหนาด อิอิ
    แซบๆจ้า

8. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

กล้วยบวชชีน่าทานจัง แวะมาชิมฝีมือหนูตา กับอาหารของใบบุญบ้างล่ะ
    เข้ากระทู้มาก็อิ่มสบายท้องเลย

วันนี้ตั้งโอ๋ ก็ทำสาคู ครองแครง ไปแล้ว ยังไม่หยุด ทำนั่นนี่ตลอดเลย....
    เมื่อตะกี้ก็ทำปาท่องโก๋สเปน (ชูโรส) กรอบๆ ทานเล่นอีกนิด
    เอามาฝากตั้งอ๋องกับเพื่อนๆด้วย เริ่มทานไม่ไหวเลี้ยว...
    บอกให้พอแล้วพักผ่อนบ้าง ก็ไม่ยอมหยุดซะที
    นี่ถ้าไม่มืดสงสัยทำกระหรีพัพฟ์ต่อ...ไฟแรงมากไปป่าวเนี่ย...เสน่ห์ปลายจวัก...ขักจะยังไงแล้วเนี่ย
    น้องเปิ้ล ทำอาหารกะเค้าเป็นด้วยอีกคนป่าวเนี่ย อิอิ

• SHOO ROSE.jpg
      SHOO ROSE.jpg
      ขนาดไฟล์:
      234.8 KB
      เปิดดู:
      510
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2013
  9. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    1,230
    น่ากินอ่ะพี่มี๊ดดด..ดดดดด

10. ดอกใบบุญ

โห...ปาท่องโก๋สเปนฝีมือตั้งโอ๋ น่าทานจังเลยจ้า
    ฝีมือแบบต้องเปิดร้านจ้า อิอิ รับรองลูกค้าตรึมจ้า

เมนูมื้อเย็นใบบุญห่อหมกปลาทับทิม กับ ปลาช่อนจ้า
    ทำกับน้าสองคนจ้า

อิอิ...ฝีมือห่อของใบบุญเองจ้า อิอิ

11. mead

ชูโรสที่ทำนี่ก็อร่อยดี กรอบๆ ทานได้น่ะหนูตา
    แต่ของฝรังทานมากๆก็เลี่ยน สู้ของไทยๆเราไม่ได้เลย
    พวกผักสดกรอบๆจิ้มน้ำพริกน่ะอร่อยกว่ามาก ดีกับสุขภาพด้วย
    อาทิตย์หน้าบอกตั้งโอ๋แล้ว ขอเมัี่ยงปลาทู ผักเยอะๆ
    ห่อหมกใบบุญก็น่าทานเนอะ ของไทๆทานได้บ่อยๆเลย อิอิ

^^

เอ่อ...เตรียมหมวกกันน๊อคหน่อยก็ดี แถวนี้มะพร้าวเยอะ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2013
  12. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ทำยังไงให้ 3 คนมาอยู่ในครัวเดียวกันได้นี่ พี่มิ๊ด
    พวกเราคงอิ่มหมีพลีมันกันน่าดูเลยเนาะ....

อุ๊บ! สี่คนซิ น้องเปิ้ลอีกคน
    น้องเปิ้ลโชว์หน่อย.....

13. ดอกใบบุญ

ชุมชนแสงสว่างอยู่ที่ไหนน้อ...อยากไปจังจ้า

ใบบุญจะไปช่วยปลูกผักจ้า

ใบบุญชอบจ้า...ปลูกผัก ทำสวน ทำนา
    เพราะใบบุญลูกชาวนานะคะ อิอิ

สมัยเรียนอยู่ไปไร่ ช่วยแม่กับพ่อทำไร่ปอจ้า
    ทำไร่ปอลำบากมากเลยจ้า ปลูก ตัด แช่ ลอก
    เพื่อจะได้เส้นใยไปขาย เวลาแช่และลอกเส้นใย
    นั้นเหม็นจ้า น้ำก็เสียด้วย มีหนอนด้วยจ้า อิอิ

เดี๋ยวนี้แม่ไม่ทำไร่ปอแล้วจ้า ปลูกผลไม้แทนจ้า
    มีมะม่วง มะขาม ขนุน เป็นหลัก มีเงาะ กระท้อน
    ลำใย มะไฟ นิดหน่อยจ้า ...เวลาไปช่วยแม่ทำไร่
    แม่จะบอกเสมอว่าตั้งใจเรียนนะ จะได้ไม่ลำบากเหมือนแม่

อาหารที่อร่อยที่สุดเวลาไปทำไร่คือแกงปลากระป๋องใส่ยอดพริกฝีมือแม่
    อร่อยที่สุดในโลกจ้า และอีกเมนูหนึ่ง ปลากระป๋องตากแดดจ้า เมนูนี้ได้มา
    โดยบังเอิญคือ วันนั้นปลากระป๋องเหลือแล้วตากแดจนแห้ง พอเลิกงานเย็น
    หิวทานกับข้าวเหนียวอร่อยที่สุดในโลกเช่นกันจ้า อิอิ

ขนมที่ชอบ ข้าวต้มแป้งจ้า มีแป้งข้าวเหนียว+กล้วย+มะพร้าว

14. ดอกใบบุญ

พี่แมว...สู้ๆจ้า

ข้าวเหนียวน่า...(สังขยามาฝากจ้า อิอิ)

ปล. คุณเพียงขวัญดูละครก่อนจ้า อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มิถุนายน 2013
  15. mead

3+1 แม่ครัว...ถ้ามาอยู่ด้วยกันต้องแบ่งห้องครัวให้คนละมุม
    สามัคคีกันทำอาหาร....คงเสียงสนั่นลั่นครัวแน่ๆ อิอิ
    :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2013
  16. ดอกใบบุญ

รับหมอนจ้า...

ฝันดีจ้า...

17. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เออ...ทำไมกระทู้เพลงมีแต่เรื่องของกินหว่า.....ดึกแล้วด้วย ทำเอาหิวเลยเรา
    บรรยากาศแบบนี้ ถ้ามีmeeting & karaoke ภายในกลุ่มเราท่าทางจะสนุกนะ อิอิ

18. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    1,230
    ตี ๒ ล่ะ
    แว๊บมา เพลงยังไม่วางแผง ท้องร้องจ๊อกๆ
    หิวอ่ะ..เมื่อเย็นกินข้าวไปนิดเดียว
    แต่ดึกละ ไม่กล้ากินอะไรหนักๆท้อง
    เลยคุ้ยตู้เย็น ได้ มะละกอฮอแลนด์(พันธุ์)
    ช่วงนี้จะซื้อติดตู้เย็นไว้เสมอ
    ไม่ได้ชอบ แต่พยายามกินประจำ เพื่อสุขภาพ..

กำลังโซ๊ย..!! หวานดีจัง อิ่มเลยอ่ะ
    (หมดจานด้วยล่ะ ฮ่าๆ ตะกละ)

---------------
    ((( ยังอยู่โหมดรับประทาน ฮ่าๆ)))

19. ดอกใบบุญ

สุขสันต์วันจันทร์ บุญรักษาบารมีคุ้มครอง

พี่แมว พี่พินิจ คุณหนูตา และทุกท่านจ้า สาธุจ้า

เอาคนหากิน...เออ
    สัตว์ก็หากิน...เออ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2732577/[/MUSIC]

20. ดอกใบบุญ

สู้ๆจ้า

และก็สู้ๆจ้า อิอิ