เชิญชวนร่วมร้องเพลง ชีวิตสัมพันธ์ ครับ

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย Pinit, 17 พฤษภาคม 2013.

1. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ห้องเพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต ของเรามีสมาชิกร้องเพลงได้เพราะหลายคน
    แต่ยังไม่มีกิจกรรมร่วมกันร้องในห้องนี้เลย
    วันนี้ผมนึกอยากฟังเพลง ชีวิตสัมพันธ์ ขึ้นมา เลยอยากชักชวนเพื่อนๆมาร่วมกันร้องครับ
    ไม่ทราบว่าท่านใดอยากร้องเพลงนี้ด้วยกันบ้าง ....
    ปัญหาคือ ขออาสาคนมิกซ์เพลงด้วยนะครับ ผมมิกซ์ไม่เป็น
    :cool:
    ขณะนี้มีผู้ร่วมร้องแล้วดังนี้...

เชิญรับฟังได้ที่ > http://palungjit.org/showthread.php?t=503686

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2013
  2. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ชีวิตสัมพันธ์นี่ใครร้องเหรอครับ นักร้องต้นฉบับน่ะ
    ยินดีร่วมสานความสามัคคีครับ ....
    แต่ต้องเอานักร้องหญิงมาร่วมด้วยนะ

3. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/VwzX0l0SrqU" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

ยินดีครับ เพลงนี้ดังมาก เชื่อว่าหลายคนรู้จัก
    โดยเฉพาะเพลงนี้ถ้าแบ่งท่อนกันร้องสนุกมากเลยครับ
    มันได้ความรัก ความสามัคคี และร่วมกันอนุรักษ์ธรรมชาติด้วย
    รับสมาชิกร่วมร้องทั้งหญิง/ชายเลยครับ มากันเยอะๆ รับรองสนุก
    ไว้เป็นที่ระลึกถึงกันดีครับ...

4. Pinit

เนื้อเพลงเพื่อชีวิต : ชีวิตสัมพันธ์ - คาราบาว

เจ้านกเอย เจ้าเคยอยู่บนกอไผ่
    ถู่ขันบทเพลงจากใจ ชมไพรชมพฤกษ์พนา
    ส่งสำเนียง เสียงธรรมชาติสร้างมา
    ผสมเสียงเพลง พฤกษา ที่มาของเสียงดนตรี

* กู่เรื่องราวบอกกล่าวถึงความรู้สึก
    เป็นเพียงสามัญสำนึกและการห่วงหาอาทร
    ตอนนี้เราสิ้นเงาไม้ไม่เหมือนก่อน
    ชุ่มชื่นกลับกลายเป็นร้อนเป็นแล้งระแหงระเหิด

** ความแห้งแล้งความชุ่มชื้นอย่างไหนที่เราชอบใจ
    ความร่ำรวยความยากจนอย่างไหนที่คนชอบกัน
    มันอยู่ที่ความสมบูรณ์ของหมู่แมกไม้ต้นสายต้นน้ำลำธาร
    มาจากป่าสู่เมืองจากเขาทะมึนหล่อเลี้ยงผู้คนในแท่งคอนกรีต

*** ยามนี้เราจึงมาร้องเพลงร่วมร้องบรรเลงเสียงเพลงจากไพร
    เมืองนั้นมีความศิวิไลซ์เมื่อมีป่าไม้ต้นน้ำลำธาร
    มีนกกาหากินบินว่อนแม่ลูกอ่อนมีนมให้ลูกกิน
    คนหากินสัตว์หากินเราไม่เบียดเบียนกันและกัน
    ต้นไม้งามคนงดงามงามน้ำใจไหลเป็นสายธาร
    ชุบชีวิตทุกฝ่ายเบิกบานมีคนมีต้นไม้มีสัตว์ป่า

ความสมดุลย์คือคุณตามธรรมชาติ
    ดินน้ำลมฟ้าอากาศเติมวาดชุบชีวิตชน
    หมู่ไม้พรรณอยู่กันมาหลายชั่วคน
    ให้ใบให้ดอกให้ผลให้คนได้ผลประโยชน์

(ซ้ำ *, **, ***, ***, **)

ชุบชีวิตทุกฝ่ายเบิกบานมีคนมีต้นไม้มีสัตว์ป่า
    คนหากินสัตว์หากินเราไม่เบียดเบียนกันและกัน
    ต้นไม้งามคนงดงามงามน้ำใจไหลเป็นสายธาร

5. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสักท่อนให้ใบบุญได้ร่วมร้องด้วยคนนะคะ อิอิ
    นิดหนึ่งก็ได้จ้า อิอิ เป็นความฝันเลยจ้า

และอีกเพลงหนึ่งน่าจะมาร้องจ้า ต้นไม้แห่งรัก
    เพลงนี้เพราะมากเลยจ้า

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=SjO5moYSi_s]ต้นไม้แห่งรัก - YouTube[/ame]

6. ดอกใบบุญ

แค่ฟังเพลงไป ...ความคิดก็ไปโลด นึกถึงภาพเสียงของเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ร่วมร้องเพลงกันจ้า อิอิ

7. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    ร้องด้วยครับ แต่ต้องร้องข้างๆ สาวๆ นะครับ อิอิ

8. ดอกใบบุญ

อิอิ...จัดให้มีสาวร้องขนาบทั้งสองข้างเลยจ้าปู่ ...อิอิ

9. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

ลงทะเบียนร้องหนึ่งท่อนหรือบรรทัด ด้วยคนครับ

10. Pinit

ยินดีครับ อยากร้องท่อนไหนจองได้เลยครับ มาก่อนเลือกก่อนได้เลย...

11. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

พี่พอใจมาร่วมพลังร้องเพลงสร้างความสามัคคีกับสมาชิกบอร์ดเพลงพลังจิตด้วยค่ะ..

12. Pinit

ว้าว..พี่ใจมาร่วมร้องเพลงนี้ด้วย ยินดีมากครับ เพลงนี้ความหมายดีมากเลย
    ได้มีผลงานร้องเพลงร่วมกันเก็บไว้บ้าง ดีใจจังครับ

13. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    [MUSIC]http://www.file2go.com/dl.php?fi=181s1[/MUSIC]

ขอแจมด้วยคร๊าบบบบ

ไม่ได้ร้องเพราะไม่ได้ Mix เก่งนะครับ ^^

แต่อยากให้โปรเจ็คนี้เกิดขึ้นจริง ๆ

ยังไงคุณพินิจต้องทำหน้าที่แบ่งเนื้อเพลง

และกระจายข่าวด้วยนะครับ แฮ่ม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มิถุนายน 2013
  14. Pinit

ยินดีครับ ได้คุณแมวมาช่วย แบบนี้มีทางรอดแล้ว 5555
    มาช่วยผมมิกซ์ และมาช่วยร้องด้วยเลย แต่ช่วงนี้เว็บอัพเพลงไม่ได้
    ไม่รู้จะส่งเสียงร้องไปทางไหน งานนี้เป็นของทุกคนนะครับ เข้ามาช่วยกัน
    เพราะเป็นงานกลุ่ม ชีวิตสัมพันธ์ ชื่อก็บอกอยู่แล้ว ว่าชีวิตพวกเราต้องสัมพันธ์กัน

ขณะนี้มีผู้ร่วมร้องแล้วดังนี้...
    Pinit
    ดอกใบบุญ
    catjoobjoob
    pporjai
    tanaong2011
    Thep Tavada
    chakaj
    green_apple
    achiko 101

เรายังรอนักร้องเพิ่มเพื่อสร้างประวัติผ่านผลงานเพลงนี้ร่วมกันอยู่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2013
  15. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005

อีก 1 ตัวอย่างของมนุษย์ผู้เกิดมาเพื่อประโยชน์ของชีวิตอื่น

1 กันยายน วันสืบ นาคเสถียร ยังทันนะครับ

อย่างน้อยเราใช้เพลงนี้สดุดีความยิ่งใหญ่ของท่านไปด้วยเลย ^^

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=QIFOCbTbBt4]รำลึกสืบ นาคะเสถียร part5 - YouTube[/ame]

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=-VYfMwKFkYs]ชีวิตสัมพันธ์ รวมศิลปินเพื่อชีวิต - YouTube[/ame]​

16. ดอกใบบุญ

กองเชียร์มาแล้วจ้า... อิอิ
    ต้องเป็นบทเพลงที่เพราะที่สุดในโลกจ้า
    รอฟังอย่างตั้งใจจ้า...สู้ๆจ้าศิลปินที่รักทุกท่าน...

17. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

ฝ่าสายฝนมา...ขอร่วมร้องเพลงชีวิตสัมพันธ์ด้วยคนค๊า....
    ตะเกียกตะกายเข้ามา....ช่วงนี้เว็บพลังจิตเป็นอะไรไม่รู้ระบบรวนหมดเลย >_<

18. Pinit

นั่นสิ ระบบรวนแบบนี้เราจะร้องเพลงนี้ด้วยกันได้ไหมนี่....:'(

19. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

ได้สิคะ...ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็อยู่ที่นั่นแหละ อิอิ
    สู้ ๆ จ้า ... ว่าแต่ ยังไม่บอกเลยว่าให้ร้องด้วยได้ป่าว ท่านประธาน ^^

20. Pinit

ต้องร้องสิ หลงเข้ามาแล้ว ไม่ช่วยร้องได้ไง
    เอาเป็นคนสุดท้ายเลยดีไหม ร้องว่า มีสัตว์ป่า...........