เชิญชมพระกระผมนะครับ หลวงปู่ทิม บอกว่าพระเลือกเจ้าของนะครับ ชมๆ นะครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย piyatabun, 7 กุมภาพันธ์ 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. piyatabun

piyatabun เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2009
    เชิญชมพระนะครับ เก็บ ๆ มาสีปีแล้ว บ้างองค์รู้จักบ้าง ไม่รู้บ้าง ไงก็วิจารณ์ได้นะครับ หรอสนใจ PM คุยกันได้ สนุก ๆ นะครับ มาร่วมคุยกัน หารายได้ไปจ่ายค่าซ่อมรถหน่อยนะครับ ซ่อมไปซ่อมมา ร้านซ่อมบวกไปเรื่อยๆ จะหมดตัวชะงั้น
    พระมีหลายสายนะครับ ทั้งเขาอ้อ ทั้งภาคกลาง เหนือ บ้างทีไปเจอะตลาดนัดชอบก็บูชามา จะลงไปเรื่อยๆ นะครับ ไม่รู้จะมีผู้สนใจหรอเปล่า คุยอย่างมิตรนะครับ หลวงปู่ทิม ท่านบอกว่าพระเลือกเจ้าของนะครับ ลองดูนะครับอาจจชอบก็ได้

เริ่มต้นองค์ที 1 ครูบาจันต๊ะ พิมพ์ขุนช้าง องค์นี้ลองแขวนก็ดีหลายด้านนะครับ สาวๆ กะเงิน ตามเว็บทีหาข้อมูล มวลสารแบบเดียวกับขุนแผ่นรุ่นหนึ่ง ใครเคยใช้ก็คุยกันได้นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      931.7 KB
      เปิดดู:
      216
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      212
  2. piyatabun

องค์ที 2 นะครับ พระผงพิมพ์ขุนแผนหลวงพ่อปานพระประธานในพระอุโบสถ วัดเกริ่นกฐิน จ.ลพบุรี สร้างเป็นที่ระลึกในงานผูกพัทธสีมาฝังลูกนิมิตและฉลองพระอุโบสถ เมื่อ ปี2549 สร้างจากเนื้อผงพุทธคุณผสมผงเกษรดอกไม้และมวลสารอันเป็นมงคลต่างๆ

โดยส่วนตัวเคารพ หลวงพ่อเพี้ยน วัดเกริ่นกฐิน อยู่แล้วนะครับ ท่านสุดยอดนะครับ พระของท่านถ้าไม่ดีไม่สร้างครับ องค์นี้ผมไม่ค่อยได้ใช้ครับ ได้มาจากลูกน้องทีอยุธยานะครับ

3. piyatabun

องค์ที 3 หลวงพ่อรุ่ง วัดท่ากระบือ
    ชาวบ้านแถบนั้นขนานนามท่านว่า "เทพเจ้าแห่งลุ่มแม่น้ำท่าจีน" ในช่วงยุคสมัยของ "สงครามอินโดจีน" วัตถุมงคลของท่านโดดเด่น โด่งดังทางด้านแคล้วคลาดและอยู่ยงคงกระพัน ชาวบ้านและประชาชนในยุคนั้นเคารพนับถือศรัทธาท่านเป็นอย่างมาก วัตถุมงคลที่มีชื่อเสียงของท่านมีหลายชนิด เช่น ตะกรุดชุด 9 ดอก ,ตะกรุดโทน , ตะกรุดหน้าผากเสือ ,แหวน4.gifพิรอด ,เสื้อยันต์ , ผ้ายันต์ รูปถ่ายและเหรียญ ฯลฯ

องค์นี้ได้จากตลาดนัดมานะครับ ดูแล้วเป็นไงบ้างครับ

• Picture 325.jpg
      Picture 325.jpg
      ขนาดไฟล์:
      977.3 KB
      เปิดดู:
      110
    • Picture 326.jpg
      Picture 326.jpg
      ขนาดไฟล์:
      1,022.6 KB
      เปิดดู:
      74
  4. piyatabun

องค์ที 4 ขุนแผนม้าเสพนาง หลวงปู่ชื่นวัดตาอี
    ชาวขุนแผ่นทีมีงบน้อย คงจะเคยใช้ของหลวงปู่มาบ้างนะครับ ถือว่าไม่ธรรมดานะครับ ลองใช้แล้ว ก็ดีระดับหนึ่งนะครับ อาจไม่แรงทำครูบาจันต๊ะ หรอหลวงปู่ทิม อันนี้ส่วนตัวนะ แต่ถ้าพกไปเดียว ๆ ก้ไม่พลาดทีจะมีคนรักและสนใจนะครับ

5. piyatabun

ไปนอนก่อนนะครับ เดียวว่างลงให้ชมเล่น เรื่อยๆ นะครับ ใครมีพระ ก็มาลงในกระทู้ได้นะครับ แลกเปลียน กันสนุก ๆ ไม่สนใจไม่ว่า พูดคุยสนุกดี คนเก็บพระ ความรู้อาจจะน้อยขออภัยนะครับ ยังใหม่ ๆ อยู่

6. piyatabun

เงียบเลย

7. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ถ้าคุยเรื่องพระก็คุยแต่ประสบการณ์นะครับ
    แบบนี้เหมือนแฝงการขายพระทางเวบไม่อนุญาตินะครับ ถ้ามีอีกจะปิดกระทู้ทันทีครับ

8. piyatabun

ขออภัยครับ จะปิดกระทู้นะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้