เคล็ดลับในการสวดและการใช้พระคาถาชินบัญชร

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 24 ตุลาคม 2010.

1. บูชาธรรม

บูชาธรรม สมาชิก

28 สิงหาคม 2010
    ท่านผู้รู้ได้กล่าวเอาไว้ว่า พระคาถานี้แหละ
    คือฝอยท่วมหลังช้าง
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับสาธุ

2. dangcarry

dangcarry เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    ให้หลานสวดคาถาบทนี้เหมือนกันค่ะ เพราะเค้าสมาธิสั้น เรียนไม่ค่อยเวิกดิ์ แต่ไม่นาน วันนีผลสอบออกมา เกรด4 ทุกวิชาค่ะ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อแล้ว พุทธธานุภาพ ส่งเสริม สาธุ

3. คนสารคาม

คนสารคาม Active Member

อานุภาพชินบัญชร

จากประสบการณ์ ที่ข้าพเจ้าสวดพระคาถาชินบัญชร ทำให้ ครอบครัวข้าพเจ้าเจริญรุ่งเรื่อง ค้าขายดี

4. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อนุโมทนาสาธุค่ะ เพิ่งทราบค่ะว่าแต่ละบทนี่ มีการนำไปใช้อย่างไร
    ปกติก็สวดค่ะ เพราะว่าความหมายของพระคาถาชินบัญชรนี่ดีมากค่ะ

"ด้วยเดชานุภาพแห่งพระอนันตชินเจ้าไม่ว่าจะทำกิจการใด ๆ เมื่อข้าพระพุทธเจ้าเข้าอาศัยอยู่ในพระบัญชรแวดวงกรงล้อม แห่งพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ขอโรคอุปัทวะทุกข์ทั้งภายนอกและภายใน อันเกิดแต่โรคร้าย คือ โรคลมและโรคดีเป็นต้น เป็นสมุฏฐานจงกำจัดให้พินาศไปอย่าได้เหลือ

"ขอพระมหาบุรุษผู้ทรงพระคุณอันล้ำเลิศทั้งปวงนั้น จงอภิบาลข้าพระพุทธเจ้า ผู้อยู่ในภาคพื้นท่ามกลางพระชินบัญชร ข้าพระพุทธเจ้าได้รับการคุ้มครองปกปักรักษาภายในเป็นอันดี ฉะนี้แล

ข้าพระพุทธเจ้า ได้รับการอภิบาลด้วยคุณานุภาพแห่งสัทธรรม จึงชนะเสียได้ซึ่งอุปัทวะอันตรายใด ๆ ด้วยอานุภาพแห่งพระชินะพุทธเจ้า ชนะข้าศึกศัตรูด้วยอานุภาพแห่งพระธรรม ชนะอันตรายทั้งปวงด้วยอานุภาพแห่งพระสงฆ์ ขอข้าพระพุทธเจ้าจงได้ปฏิบัติและรักษาดำเนินไปโดยสวัสดีเป็นนิจนิรันดร เทอญ."
    อนุโมทนา สาธุทุกประการ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2010
  5. ทัสชา 567

ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

ให้คุณเริ่มสวดวันพฤหัสบดี โดยเตรียมดอกไม้และเทียน อย่างละห้าคู่ บูชาท่านและระลึกถึงท่าน จะสวดได้เร็วและจำได้ไวค่ะ ขออนุโมทนาสาธุค่ะ

6. samaice

samaice เป็นที่รู้จักกันดี

เราก็ใช่ได้ผลแค่ชะยาสะนากะตา ท่อนแรกอ่ะ เย็บวาบตั้งแต่กระหม่อมถึงปลายเท้าหายเลย เรื่องจิง

7. ซีดีธรรมะ

ซีดีธรรมะ เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010

ประกาศเว็บใหม่... หลวงปู่โต.คอม

เผยแผ่ประวัติ คติธรรม คำสอน สมเด็จพระพุฒาจารย์ ( โต พรหมรังสี )
    โครงการแจกองค์พระหลวงปู่โต และแจกซีดีภาวนา

เพื่อส่งเสริมการปฏิบัติธรรม สวดมนต์ภาวนา ฝึกสมาธิ เจริญสติ

มีแจกองค์พระหลวงปู่โต และแผ่นซีดีภาวนาด้วยนะครับ

โครงการแจกองค์พระหลวงปู่โต และซีดีภาวนา

ศึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับพระคาถาชินบัญชรได้จากลิงค์นี้ครับ
    http://www.luangputo.com/Menu02/Mainmenu.htm

ลองแวะเยี่ยมชมกันดูนะครับ
    ขอทุกท่านก้าวหน้าในธรรมครับ

http://www.luangputo.com

เอกณัฏฐ์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2010
  8. พรพิสุทธิ์

พรพิสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สวดอยู่เหมือนกัน วันไหนสมาธิดีๆ ขณะสวดเนี่ยจิตหมุนติ้วเลยค่ะ

9. เมตต

เมตต เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    อนุโมทนาสาธุ ศักดิ์สิทธิ์อย่างที่มีประสบการณ์เหมือนกัน คือ ก็ได้ฝึกท่องจนกระทั่งสามารถท่องได้พอสมควร ฝันเห็นพยานาคตัวสีเขียวตกใจกลัวเลยวิ่งหนี แต่เขาได้วิ่งไปรอข้างหน้าแล้วแปลงร่างเป็นผู้ชายไม่ใส่เสื้อคุกเข่าพนมมือบอกเราว่า สวดคาถาชินบัญชรให้ฟังหน่อย เมื่อเราเริ่มสวดเขาก็หายไป

10. adware

adware เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2008
    อนุโมนาครับ พุทธคุณศักดิ์สิทธิ์จริงๆครับ

11. love_song_music

love_song_music เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ ผมก็สวดอยู่ทุกวัน แต่ยังไม่มีปฏิหารย์
    อาจจะขอมากไปมั่งครับ

12. ใต้ร่มเงา

ใต้ร่มเงา Active Member

.......สาธุ.......
    .......ดีแล้ว.....
    .......ชอบแล้ว.....

13. ทัสชา 567

ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

หัวใจของการทำบุญ

ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ไปให้ทุกรูปทุกนามทั้ง 20 ชั้นพรหมโลก 6 ชั้นเทวโลก มนุษย์โลก ยมโลก อบายภูมทั้ง 4 นรก เปรต อสูรกาย สัตว์เดรัจฉาน และในหมื่นโลกธาตุ กับอีกแสนจักรวาลพิภพ ทั้งที่เป็นมนุษย์ อมนุษย์ รูปวิญญาน อรูปวิญญาณ และสรรพสัตว์ทั้งหลาย ทั้งที่เป็นมิตรและศัตรู ตลอดจนเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้า ขอให้ทุกรูปทุกนาม จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรซึ่งกันและกันเลย อย่าได้เบียดเบียน ซึ่งกันและกันเลยขอให้ทุกรูปทุกนามจงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงจะได้รับประโยชน์ความสุขเช่นเดียวกับข้าพเจ้าพึงจะได้รับ ณ กาล บัดนี้เทอญ(บุญที่ได้ทำจะได้รับในชาตินี้ทันที)

14. =พอ=

=พอ= Active Member

คุณ Kanyanat หากยังจำบทสวดไม่ได้ ให้พยายามสวดทุกวัน ซักพักจะจำขึ้นใจไปเองค่ะ

15. navyrayong

navyrayong เป็นที่รู้จักกันดี

ประสบการณ์สดๆร้อน เลยครับ
    สำหรับผมนั้น ไม่แน่ใจว่าใช่ หรือเปล่าแต่ก็เพิ่งจะมาสวดจริงๆจังๆเมื่อก่อนวันหวยออกงวดที่ผ่านมา เพราะผมได้อ่านเรื่องของคุณสรพงษ์ ชาตรี มาจากกระทู้นี้ในเวปนี้แหละครับที่พูดถึงอานิสสงส์ของพระคาถา หลังจากนั้นผมไว้พระพร้อมสวดคาถาเสร็จ พอรุ่งเช้าผมสังเกตเห็นก้านธูปว่าทำไมดอกซ้ายมือถึงเป็นขีดเลข 1 และอีก สองดอก กลับไม่เหลือเลย จากปกติแล้วเถ้าธูปจะไม่เคยเหลือแม้แต่ครั้งเดียว ผมจึงไปซื้อหวยใต้ดิน เล่นๆ แค 50x50x50 บาท พอวันหวยหอกผมแทบไม่เชื่อเลยว่า ผมถูกเลข 3 ตัวและสองตัว แบบเต็มๆเล่นเอาซะผมงงตัวเองพักใหญ่เลย จากวันนั้นมาผมสวดมนต์และคาถาชินบัญชรจนครบ 9 จบ ทุกคืน ผมไม่แน่ใจว่าเกิดจากอานิสสงส์ของพระคาถาหรือเปล่า แต่ผมก็เชื่อโดยสนิทใจว่าต้องใช่แน่ๆ เพราะผม ซื้อหวยเพียงแค่เลข 100 และ 00 กลับไปกลับมาแค่นั้นเองและเป็นเลขที่ ไม่น่าจะออกได้เลย คนที่เขาเห็นผมซื้อเขายังแซวกันเลยว่าซื้อแบบนี้มันคงจะออกหรอก สุดท้ายก็ออกมาแล้ว

ขออนุโมทนา กับทุกท่านด้วยครับ

16. Thak

Thak สมาชิก

17 กันยายน 2010
    สาธุ

ผมสวดมาประมาณ๒ปีแล้วรู้สึกว่าชีวิตดีขึ้นถึงแม้จะไม่ดีสุดๆแต่รู้สึกว่าดีกว่าเก่า สาธุ

17. kunphon2009

kunphon2009 Active Member

สวดไปเถอะครับ ของหลวงปู่สมเด็จ สุดยอดมาก

คาถานี้ถ้าจะสวด ศรัทธา ๑ เชื่อมั่น ๑ ต้องมีในจิตใจ ไม่ใช่เห็นนี้ว่า คนนี้ว่าดีคนนั้นว่าดี ก็ตามเขาไป แต่จิตใจไม่ศรัทธาเท่าไหร่ นั้นอานุภาพของ พระคาถาก็ไม่เกิด นะครับ ผมเจอมาทุกรูปแบบครับ ทุกเช้าก่อนออกไปทำงาน สวด ๑ จบ ผมทำงานเป็นช่างเซอร์วิส ที่ซ่อมเครื่องใช้ในครัวเรือน ชีวิตผมอยู่กับถนนทั้งวัน เดิน
    รถชนก็เคยโดน เจ็บไม่มากครับ โดนฟันก็เคยแต่ไม่เข้า ไม่เคยอดครับ เรื่องเงินเข้า
    มือนั้นมีครับ แต่ไม่มากพอกินไม่ถึงกับรวย วาสนาผมคงมีเท่านั้น คิดแบบนี้ครับ
    สบายใจดี เชื่อเถอะครับ ของอย่างนี้ ไม่ลองไม่รู้ อย่าลองเลยทำจริงๆเลยครับตั้งใจ ตั้งจิต ให้มั่นคงครับ ผลก็จะปรากฏไม่ช้าก็เร็วครับ

18. mark555

mark555 Active Member

ดีมากเลยครับสวดไปจะได้ระลึกองค์พระอรหันต์กับพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ

19. ampmobile

ampmobile เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ การสวดมนต์เป็นการกล่อมเกลาจิตได้ดี และเป็นผู้มีสมาธิ และสติดี

20. pantip

pantip เป็นที่รู้จักกันดี

ประสบการณ์เมื่อนานมาแล้ว
    ดีจริงๆครับ เปลี่ยนชีวิตผมเลย จากเรียนต่อสอบไม่ติด เป็นเรียนต่อสอบติดได้งานดี...
    ผมเริ่มจาก บูชาหลวงปู่ด้วยดอกไม้ธูปเทียน แล้วสวด(อ่าน)พระคาถา อย่างน้อย 1จบ
    นั่งสมาธิให้นานที่สุดเท่าที่ตัวเราจะทำได้
    หลังจากออกจากสมาธิได้นึกขอตามที่เราต้องการ...
    ในเวลาตื่นให้มีสติในทุกอิริยาบท เช่นเดินก็ให้รู้ว่าเดิน(หยาบ,ปานกลาง,ละเอียดขึ้นอยู่กับตัวเราและสภาพแวดล้อม)

ผมทำต่อเนื่องประมาณ 6 เดือนเห็นผลเป็นอัศจรรย์